TRA wanafanya wizi mkubwa kwa Watanzania

TRA wanafanya wizi mkubwa kwa Watanzania

KUNA KIPINDI TULIHOJI KITU KAMA HIKI LAKINI HAKUKUWA NA JIBU LOLOTE........ TAFADHALI SOMA KWA MAKINI

https://www.jamiiforums.com/business-and-economic-forum/307564-hizi-kodi-za-tra-za-kuingiza-magari-nchini-zikoje.html

Wadau kuna rafiki yangu kaniuliza kuhusu kodi za kuingiza magari yaliyo tumika toka Japan. Sasa ananiambia ameona kanuni za kukokotolea kodi kwenye tovuti yao http://www.tra.go.tz/index.php?option=com_content&task=view&id=460&Itemid=59. Lakini kilichomshtua ambacho hata mimi nimekiona ni kwamba kodi inatozwa kodi....
Ona hapo chini...

Wanajamii nikipata mawazo ambayo yanaegemea sheria nitafurahi zaidi.....

Naomba kuwasiilisha...

Mkuu mm binafsi niliagiza gari mwezi julai mwaka huu na nikawaida ya TRA kutoikubali bei ya gari uliyonunulia eti wao wanayo bei elekezi ya kiwango cha chini. hivyo basi wao watakadiria kutokana na hizo bei zao na siyo hiyo yako. kingine kibaya ni kucheleweshwa kwa makusudi kupata release ili yale makampuni ya akina kinana wakutoze storage charges.

Be aware maCCM is dangerous for our life and nation development in general
 
Yote uliyosema mkuu ni ukweli mtupu, pitisha Magari yako Mombasa mkuu, sitopitisha Magari yangu dar abadani, kuna mauzi mengine unatamani upasuke! Sijui nani ameturoga kwa kweli.
 
Mkuu,
usidhani kila mtu hapendi kulipa kodi. Tunapenda kulipa kodi lakini ukusanyaji wa kodi usiwe kero ya kusababisha hasara kwa MTEJA.

Kuhusu Mkongo wa Taifa ni suala la serikali haihusu sekta binafsi. Kama mkongo umeharibika ni lazima kwa TRA kuwa na backup plan ili kutosimamisha shughuli.

Najua wewe huoni tatizo pale mtandao unapokuwa chini ambapo mnapiga soga bila kufanya kazi huku mkingojea mshahara wa bure (kwa timeframe ta mtandao kuwa chini). Tatizo siyo kukwepa kodi acha kukariri rudi juu usome post yote utagundua uzembe wako wa kusoma
ok mkuu nimeanza kuamini wewe kweli Msanii
 
Last edited by a moderator:
Yote uliyosema mkuu ni ukweli mtupu, pitisha Magari yako Mombasa mkuu, sitopitisha Magari yangu dar abadani, kuna mauzi mengine unatamani upasuke! Sijui nani ameturoga kwa kweli.
mhhh!sasa ukipita mombasa utalivusha hewani? ukifika holili unapigwa ushuru kama kawaida kwa same rate,acha kupotosha umma kuwa ukibadili port ushuru unapungua
 
Wadau, nimedownload hiyo Evaluation RSP calculator ya TRA LAKINI ile Column ya RSP price (USD) sijaielewa.Value zilizoandikwa kwa kila gari mbona kama ni kubwa kuliko zinazolipwa AU zinazidishwa kwa factor yeyote??? Naomba kuelimishwa.Ahsante
 
Kama ni kelele zimepigwa mpaka basi; wewe sio wa kwanza, watu hadi wamelia machozi lakini kimeishia kuwa kilio cha samaki. So, hiyo ni hali unayopaswa kuizoea Mkuu. Jambo bora zaidi unaloweza kulifanya ni kumlilia Mwenyezi Mungu aingilie kati.
Na pia kuhakikisha wewe na watu wa nyumbani kwako akina shangazi,wadogo zako,dada zako,kaka zako ,wazazi na friends wanazo kadi za kupigia kura na wanapiga kura kwenye uchaguzi ujao Mungu akitupa uzima na ya kuwa wanapiga kura kinyume na ccm ... angalau tujaribu kubadilisha utawala ....
 
KUNA KIPINDI TULIHOJI KITU KAMA HIKI LAKINI HAKUKUWA NA JIBU LOLOTE........ TAFADHALI SOMA KWA MAKINI

https://www.jamiiforums.com/business-and-economic-forum/307564-hizi-kodi-za-tra-za-kuingiza-magari-nchini-zikoje.html

Wadau kuna rafiki yangu kaniuliza kuhusu kodi za kuingiza magari yaliyo tumika toka Japan. Sasa ananiambia ameona kanuni za kukokotolea kodi kwenye tovuti yao http://www.tra.go.tz/index.php?option=com_content&task=view&id=460&Itemid=59. Lakini kilichomshtua ambacho hata mimi nimekiona ni kwamba kodi inatozwa kodi....
Ona hapo chini...

Formula:

  • I/D = CIF * 25%
  • EXA = (CIF+I/D) * 20%
  • EX = (CIF+I/D) * 5%
  • VAT = (CIF+I/D+EXA+EX) * 18%

Where:

  • CIF – Cost Insurance and Freight (Taxable Value)
  • I/D – Import Duty
  • EXA – Excise duty for vehicles aged more than 10 years
  • EX – Excise Duty
  • VAT – Value Added Tax

Sasa ukiangalia hapo juu kwenye hiyo kanuni (FORMULA) utagundua kuwa I/D (Import Duty) ambayo ni kodi nayo inatozwa kodi. Kwa lugha nyingine kwa wale wanaokumbuka milinganyo (a simple algebra), zile kanuni za pale juu ni sawa na kuziandika

  • EXA = (CIF+I/D) * 20% = CIF * 20% + I/D * 20%
  • EX = (CIF+I/D) * 5% = CIF * 5% + I/D * 5%
  • VAT = (CIF+I/D+EXA+EX)*18% = CIF * 18% + I/D * 18% + EXA * 18% + EX * 18%

Sasa kimsingi swali ambalo hata mimi nimeshindwa kumjibu rafiki yangu...... ni halali kodi kutozwa kodi???? katika mlinganyo huo hapo juu inaonekana kuwa I/D (Import Duty ambayo pia ni kodi) lazima itozwe EXA, EX na VAT. Pia EXA (Excise duty for vehicles aged more than 10 years ambayo pia ni kodi) na EX (Excise Duty ambayo pia ni kodi) nazo zinatozwa kodi.
Nauliza tena hiyo ni halali??? Sheria zinasemaje kuhusu hili... Nina hamu sana kujua jinsi sheria jinsi zinavyo sema... vinginevyo mimi naweza sema hii si haki kwa watanzania kutoza kodi kwenye kodi.....

Maana mimi nilifikiri kuwa kila kodi itatozwa kutoka kwenye kiwango cha msingi (a base) kwa hapa tuna maanisha CIF ambayo hata TRA wenyewe kwenye valuation yao ya magari wanasema ndiyo inayopaswa kutoza kodi (taxable) lakini cha kushangaza wanatoza hata kwa kodi ambazo hazipaswi kutozwa kodi (non - taxable) ......
Mimi binafsi nilifkiri kanuni ya kodi ingekuwa kama ifuatavyo

I/D = CIF * 25%
EXA = CIF * 20%
EX = CIF * 5%
VAT = CIF * 18%

Halafu lingine la msingi ni kuwa, kwa nini EX na EXA ambazo ni kitu kimoja zinatozwa mara mbili? Kwa nini isitozwe mara moja tu. Kwa mfano unaweza ukasema Gari lenye umri wa chini ya miaka 8 Excise Duty ni 10% na Gari lenye umri wa zaidi ya miaka 8 Excise Duty ni 15% ili mlinganyo uwe kama ifuatavyo....

I/D = CIF * 25%
EX = CIF * Q% (Q inategemea umri wa Gari. < miaka 8 ni 10%; > miaka 8 ni 15%)
VAT = CIF * 18%

Wanajamii nikipata mawazo ambayo yanaegemea sheria nitafurahi zaidi.....

Naomba kuwasiilisha...
Hii kazi ya utetezi ilitakiwa bunge litusaidie lakini kazi kusema ndioooooooo
 
Sijakuambia ushuru unapungua! Kupitisha Magari Mombasa hakuna usumbufu hata kidogo wala huwezi pata storage, Kwan unataka kupunguziwa ushuru? Hata ufanyaji kazi wa tra holili ni tofauti kabisa na dar.
 
WanaJF,
TRA kitengo cha Customs ambapo hushughulikia ushuru wa magari na bidhaa zinazoingizwa nchini kupitia bandarini wamekuwa ni mawakala wa wizi wa fedha za walipa kodi wa nchi hii.

Unakuta mtu ameagiza mzigo ama gari na lipo njiani na pia Bill of Lading imetumwa kwa wakati na inawasilishwa customs office kwa ajili ya ukokotozi wa gharama za ushuru, Kwanza utakuta unabambikiziwa uchakavu (ongezeko) kwa utashi wa afisa anayeshughulikia ukokotoaji huo. Sidhani kama kuna mtu aliyewahi kuagiza gari nje aliyekwepa hili tatizo. Bei halisi ambayo imeambatanishwa kwenye invoice na ambayo hulipwa kupitia mfumo wa kibenki huwa wanaiona siyo gharama halisi ya gari bali wanakuongezea gharama kwa kukadiria thamani wanayoiona wao.

Pili hii inahusu hata wale wanaolipia road lincence kwani utakuta disc inachelewa kwa kisa cha MTANDAO UPO CHINI. Na utasubiri hadi wiki kadhaa zipite ndo upate disc, tukirejea kwenye ishu ya magari unaweza ukakuta MTANDAO upo chini hadi gari inafika, inakaa bandarini kuvuka siku za kuanza kulipia gharama za storage ambapo hadi mtandao umekaa wima utakuta mteja analazimika kuingia gharama nje ya bajeti halisi inayotakiwa kulipia ushuru na charges zingine.

Hivi ninavyoandioka hapa ni kwamba Mtandao upo chini (due to Mkongo wa Taifa kukatika) na huduma zoote customs zimesimama na kuna mlolongo wa mizigo na magari vinapaswa kulipiwa ili yatoke lakini hakuna plan B wala C ya kuondoa tatizo la msongamano. Nimejiuliza, nani anawajibika kulipia UZEMBE wa TRA kutokuwa na mfumo mbadala endapo mfumo rasmi kushindwa kufanya kazi? Server wanayoitumia imeonesha wazi kabisa ni ndogo na haikidhi viwango vya ongezeko la wateja wanaotumia Bandari na kwa nini hawanunui server inayokidhi viwango? Kama server inakuwa down wana BACKUP plani gani kuondoa udhia kwa wateja ambao wanasubirishwa kwa muda mrefu? Kwa wale wanaikuja nchini kufuata cargo ili kupeleka nchi jirani wanalipiwa na nani gharama za ongezeko la siku wanazokaa nchini kusubiri mtandao kutengemaa?

Endapo Mtandao hautatengemaa hadi kuvuka siku za mteja kulazimika kulipia bandari storage charges nani anawajibika ktk hilo?

Watanzania tuachane na mazoea ya HEWALA kwa kila udhaifu unaofanywa na serikali kwa uzembe wa watu wawili watatu ambao wanapaswa kutimiza majukumu yao. Serikali inakosa mapato kwa uzembe wa majizi yaliyojazana forodha pale hadi kufikia inaamua kuwaumiza wanachi kwa kuanzisha ushuru wa kadi za simu.

Mwenye kulifafanua hili tafadhali toa msaada....

chagua chadema uchzguzi ujao ,ndani ya miezi mitatu kamanda zitto kabwe atatatua kero zote hizo waziri wa fedha mtarajiwa
 
lipa kodi mkuu wewe unafikiri maendeleo yanatoka mbinguni?TRA wanapiga kazi nzuri sana na wanastahili pongezi,kuhusu hayo masuala technical sio swala la tra pekee mkonga wetu wa taifa una matatizo!
tatizo la sisi watz hatupendi kulipa kodi tumejaa porojo nyingi ,then tunajiita wazalendo kama yule jamaa aliyesema 2010 tukimchagua cement 5000?
Hata usiwatetee, mifumo yao ya kodi isiyoeleweka inafanya watu wasilipe kodi ipaswavyo.
 
Wanajamvi na hasa watanzania wenzangu wenye uzalendo na tanzania yetu,pamoja na kazi kubwa inayofanya na TRA kukusanya mapato lkn kuna mbinu ambazo hufanyika mbele ya macho ya watanzania kukwepa kodi.wafanyabiashara wa jumla na rejareja hufanya hivi.
mteja anapo nunua bidhaa dukani,mfano binafsi nilinunua bidhaa za tsh.laki tano kisha nikadai nipewe ricept,mfanya biashara yule aliandika ricept akaandika sh.elfu hamsini kisha akaichana ricept.baada ya kuitenganisha na kijitabu cha recept kinachokaguliwa na TRA aliongeza zero kwenye recept yangu na hivyo recept yangu ikawa inasomeka laki tano kama ilivyo thamani halisi ya bidhaa nilizo nunua,lkn kwenye kumbukumbu zinazokaguliwa na TRA ikawa inasomeka sh.elfu hamsini. tu. haya yanafanywa na wafanya biashara karibu wote wa kasulu mjini mkoa wa kigoma.kila duka nililonunua bidhaa na kuomba receipt mchezo ulikuwa huohuo bila hata kuhofia mtego ambao unaweza kuwekwa na maafisa wa TRA.
Sasa nipo mjini Tabora,nimekwenda katika duka moja la jumla nikiwa na mwenyeji wangu ambae anaduka la jumla na rejareja mtaani.alinunua bidha za karibu milioni tatu,akapewa receipt lkn tulipo fika nyumbani akadai anarudi dukani kurudisha receipt dukani alikonunua mzigo.nilipo muuliza kulikoni, akasema mbona ndio utaratibu wa wafanyabiashara wakubwa wa hapa Tabora kukupa receipt kwaajili ya kukulinda na maafisa wa TRA na baada ya kuwa umeufikisha mzigo unarudisha receipt kisha ana cancel receipt na kuiatach kwenye kijitabu chake cha mauzo kana kwamba biashara iliahirishwa au mzigo haukuuzwa tena na hivyo kukwepa kiasi kikubwa cha kodi ambacho alipaswa kulipa kwa maendeleo ya Taifa.
Tunawatoza sana kodi watumishi wetu wenye mishahara isiyokidhi mahitaji yao lkn tunayaacha mabilioni ya wafanya biashara ambao wanaingiza kila dakika mamilioni kwa mamilioni.
Pia zipo taarifa nimezipata toka kwa maafisa wa Bandari ya Dar es salaam kuwa campuni ya home shiping center inaingiza idadi kubwa ya makontena ya bidhaa lkn ni kiasi cha robo tu ya mzigo ndio hulipiwa kodi na robo tatu iliyobaki huingia bure ila maafisa wa TRA ndio hupewa asante kwa kuupitisha mzigo bila gharama kubwq na hivyo huyu jamaa ni rafiki mkubwa wa maafisa wa TRA ili kulainisha mambo.
Nawaomba wote mtakaopitia uzi huu mtafute jinsi ya kuongeza taarifa za wizi na mahali unapofanyika ili tushirikiane na watendaji wema wa serikali kukomesha wizi huu.
Mwisho nawaomba TRA mwache uzembe,fanyeni matangazo mengi yanayohimiza watanzania kudai receipt pindi wanapouziwa bidhaa hata kama ni mchicha,tusiendekeze kupromote pombe na ngono kwa matangazo kama dume,salama ,tatu bomba ,furahia mavuno nk.badala yaje tuhimize mambo ya msingi kama kodi,elimu,na uzalendo ili kujenga taifa linalojitegemea na lisilo ombaomba.ili kujijengea heshma kama taifa na pia kama Africa.
Mungu ibariki Africa
mungu ibariki Tanzania
 
ok mkuu nimeanza kuamini wewe kweli Msanii
Tatizo la shule za kata naliona hapa.
Mimi ni msanii by professional na siyo mwizi kama mlivyo huko TRA.

Ninaongelea udhaifu wa TRA wewe unaongelea character ya mtu. Seems unataka kupindisha ama kuharibu mjadala huu kwa makusudi ya kufunika uozo unaofanyika dhidi ya Watanzania
 
....Sasa nipo mjini Tabora,nimekwenda katika duka moja la jumla nikiwa na mwenyeji wangu ambae anaduka la jumla na rejareja mtaani.alinunua bidha za karibu milioni tatu,akapewa receipt lkn tulipo fika nyumbani akadai anarudi dukani kurudisha receipt dukani alikonunua mzigo.nilipo muuliza kulikoni, akasema mbona ndio utaratibu wa wafanyabiashara wakubwa wa hapa Tabora kukupa receipt kwaajili ya kukulinda na maafisa wa TRA na baada ya kuwa umeufikisha mzigo unarudisha receipt kisha ana cancel receipt na kuiatach kwenye kijitabu chake cha mauzo kana kwamba biashara iliahirishwa au mzigo haukuuzwa tena na hivyo kukwepa kiasi kikubwa cha kodi ambacho alipaswa kulipa kwa maendeleo ya Taifa.....
Mungu ibariki Africa
mungu ibariki Tanzania (mh)
Ukwepaji mkubwa wa kodi husababishwa na utendaji wa TRA kuamua kuwakomoa Watanzania ili kulinda wawekezaji wakubwa...

Mtawatambua humu kwenye hii thread kwa namna wanavyojitahidi kupaka tope rangi.
FORODHA ni janga kubwa na ndiyo inayopelekea nchi kuwa omba-omba kwa sababu hawana huduma ya uhakika na wala hawana WITO wa kutoa hiyo huduma.

Kuna wakati watu walipiga kelele sana kuhusu mmoja wa wafanyabiashara nchini kumiliki utitiri wa makampuni ya uwakala bandarini kwa support ya watu wa TRA. Na alikuwa anaiibia sana serikali. Hili ndilo TRA wanaweza kufanya kwa moyo mkunjufu
 
Umechanganya madesa ndugu yangu nasikitika kukujulisha kuwa TRA hawana mfumo huo unaouongelea. Usiwe mvivu wa kusoma nakushauri uingie kwenye website yao Tanzania Revenue Authority - Calculators & tools halafu u-download document yao inayoonyesha namna wanavyofanya valuation. Hakuna kilicho siri siku hizi wako wazi mno, tatizo labda kama huwezi kufuata mahesabu yao namna yanavyokwenda, ni pm siku moja nilkuelekeze vizuri, au uwaulize wenyewe customer service watakusaidia. Hawa watu sasa hivi wanafanya kazi vizuri mno inabidi kuwapongeza badala ya kuwalalamikia.
Mkuu Makanyaga nafikiri hujawahi kuimport kitu au kupokea mzigo kutoka nje ya nchi. Afisa wa TRA anao uwezo wa kukataa risiti na stakabadhi zako na kukadiria anavyofikiri. Unabaki na kulipa alafu ufanye appeal - itakuchukua muda gani na kwa gharama gani tafakari mwenyewe. Mtanzania mbele ya mamlaka hana haki.
 
Kama ni kelele zimepigwa mpaka basi; wewe sio wa kwanza, watu hadi wamelia machozi lakini kimeishia kuwa kilio cha samaki. So, hiyo ni hali unayopaswa kuizoea Mkuu. Jambo bora zaidi unaloweza kulifanya ni kumlilia Mwenyezi Mungu aingilie kati.
Hakuna cha kumlilia mwenyezi Mungu katika mambo kama haya, unachotakiwa ni kuchukua hatua. Wanasema unapokaa kimya maana yake unakubalina na jambo liwe zuri ama baya hadi hapo utakaposema vinginevyo. Kwa mawazo kama yako, watanzania wasitegemee kuondoa matatizo yanayofanana na haya. Umenisikitisha sana mkuu.
 
Hapo kwenye ushuru wa Magari sina uwakika naamini umeghafilika, sikuhizi ipo wazi sana
Uwazi unaousema ni upi?. Mbona katika calculator yao Hiace zote ziko kwenye eneo moja lakini unapokuja kufanya malipo unaambiwa eti hiace yenye viti ndani(wagon) ina ushuru mkubwa kuliko ile isiyokuwa na viti ndani (van). Sasa uwazi wa taarifa kama hizo uko wapi?. Bado kuna mianya mingi sana ya rushwa TRA, asikwambie mtu. Wewe fuatilia nyendo za maofisa wa TRA wanaokagua magari kabla ya kulipia ndo utajua nini nachoongea.
 
Kama ni kelele zimepigwa mpaka basi; wewe sio wa kwanza, watu hadi wamelia machozi lakini kimeishia kuwa kilio cha samaki. So, hiyo ni hali unayopaswa kuizoea Mkuu. Jambo bora zaidi unaloweza kulifanya ni kumlilia Mwenyezi Mungu aingilie kati.
Hakuna cha kumlilia mwenyezi Mungu katika mambo kama haya, unachotakiwa ni kuchukua hatua. Wanasema unapokaa kimya maana yake unakubalina na jambo liwe zuri ama baya hadi hapo utakaposema vinginevyo. Kwa mawazo kama yako, watanzania wasitegemee kuondoa matatizo yanayofanana na haya. Umenisikitisha sana mkuu.
 
Umechanganya madesa ndugu yangu nasikitika kukujulisha kuwa TRA hawana mfumo huo unaouongelea. Usiwe mvivu wa kusoma nakushauri uingie kwenye website yao Tanzania Revenue Authority - Calculators & tools halafu u-download document yao inayoonyesha namna wanavyofanya valuation. Hakuna kilicho siri siku hizi wako wazi mno, tatizo labda kama huwezi kufuata mahesabu yao namna yanavyokwenda, ni pm siku moja nilkuelekeze vizuri, au uwaulize wenyewe customer service watakusaidia. Hawa watu sasa hivi wanafanya kazi vizuri mno inabidi kuwapongeza badala ya kuwalalamikia.

Uwazi unaousema ni upi?. Mbona katika calculator yao Hiace zote ziko kwenye eneo moja lakini unapokuja kufanya malipo unaambiwa eti hiace yenye viti ndani(wagon) ina ushuru mkubwa kuliko ile isiyokuwa na viti ndani (van). Sasa uwazi wa taarifa kama hizo uko wapi?. Bado kuna mianya mingi sana ya rushwa TRA, asikwambie mtu. Wewe fuatilia nyendo za maofisa wa TRA wanaokagua magari kabla ya kulipia ndo utajua nini nachoongea
 
Back
Top Bottom