- Source #1
- View Source #1
Wakuu imekaaje Topetope na tiba ya UKIMWI, hakuna kupigwa kweli hapa? JamiiCheck mtusaidie
- Tunachokijua
- Topetope ni tunda ambalo hutokana na mti unaopatikana katika misitu ya mvua hasa Afrika, Amerika ya Kusini na Kusini Mashariki mwa Asia. Hata hivyo limekuwa likijulikana kisayansi kwa jina la Annona muricata.
Ipo video iliyochapishwa katika mtandao wa TikTok ikionesha tunda hilo, huku ikisikika sauti inayoeleza kuwa tiba ya UKIMWI, iliyofikia hatua nzuri ikiwa tayari imesaidia watu wasiopungua nane ndani na nje ya nchi.
Ufuatiliaji wa JamiiCheck kuhusu video hiyo
Taasisi ya Food and Agriculture Organization inaeleza kuwa watu wanaoishi na VVU/UKIMWI mara nyingi hukata tamaa kutokana na changamoto za kudhibiti ugonjwa huu. Wengi wao huwa tayari kujaribu njia yoyote wakitumaini kubaki na afya njema na kuishi muda mrefu.
VVU/UKIMWI si ugonjwa wa kawaida, na hadi sasa hakuna ushahidi wa moja kwa moja unaothibitisha kuwa dawa za asili zinaweza kutibu VVU au kuponya UKIMWI. Hata hivyo, dawa fulani za asili zinaweza kusaidia kutibu baadhi ya dalili za magonjwa nyemelezi yanayoambatana na UKIMWI.
Taasisi ya Mayo Clinic inabainisha kuwa hakuna tiba ya virusi vya UKIMWI (VVU) au UKIMWI. Mara unapopata maambukizi, mwili wako hauwezi kuyaondoa kabisa. Hata hivyo, kuna dawa ambazo zinaweza kudhibiti VVU na kuzuia matatizo yatokanayo na maambukizi hayo. Kila mtu aliyegunduliwa kuwa na VVU anapaswa kutumia dawa za tiba ya kupunguza makali ya virusi.
Utafiti uliochapishwa katika maktaba ya taifa ya tiba nchini marekani, unatahadharisha kuwa hakuna ushahidi wa kutosha wa kuunga mkono matumizi ya dawa za asili kwa watu walio na maambukizi ya VVU na wagonjwa wa UKIMWI. Faida zinazoweza kupatikana zinapaswa kuthibitishwa kupitia majaribio makubwa na yenye uangalizi wa kisayansi wa hali ya juu.
Kwa mujibu wa utafiti uliochapishwa katika tovuti ya AIDS Research and Therapy Matumizi ya dawa za kienyeji ambazo hazijathibitishwa kisayansi yanaibua wasiwasi kuhusu afya na usalama.
Hata hivyo tunda hilo limebainika kuwa na faida lukuki katika afya ya binadamu. Tovuti ya HealthLine inabainisha kuwa Baadhi ya tafiti za zimeonesha kuwa tunda la topetope (soursop) na viambato vyake vinaweza kusaidia kupunguza uvimbe.
Katika utafiti mmoja, panya walipewa dondoo la topetope na matokeo yalionesha kupungua kwa uvimbe na dalili za uchochezi. Utafiti mwingine ulipata matokeo sawa, ukionesha kuwa dondoo la topetope lilipunguza uvimbe kwa panya hadi kufikia asilimia 37.
Ingawa tafiti hizi zimefanyika zaidi kwa wanyama, matokeo haya yanaweza kuwa na umuhimu katika matibabu ya magonjwa ya uchochezi kama vile baridi yabisi (arthritis).
Hata hivyo, utafiti zaidi unahitajika ili kuthibitisha uwezo wa tunda hili katika kupunguza uvimbe kwa binadamu.
Inaweza Kusaidia Kudhibiti Kiwango cha Sukari Mwilini
Baadhi ya tafiti za wanyama zimeonyesha kuwa tunda la topetope (soursop) linaweza kusaidia kudhibiti viwango vya sukari mwilini.
Katika utafiti mmoja, panya waliokuwa na kisukari walichomwa sindano ya dondoo la topetope kwa muda wa wiki mbili. Wale waliopokea dondoo hilo walikuwa na kiwango cha sukari kilichopungua mara tano zaidi ikilinganishwa na kundi ambalo halikutibiwa.
Utafiti mwingine pia ulionyesha kuwa kutoa dondoo la topetope kwa panya wenye kisukari kulipunguza kiwango cha sukari mwilini hadi kwa asilimia 75.
Hata hivyo, tafiti hizi za wanyama zilitumia kiasi kikubwa cha dondoo la topetope, zaidi ya kile mtu anaweza kupata kupitia lishe ya kawaida.
Ingawa utafiti zaidi kwa binadamu unahitajika, matokeo haya yanapendekeza kuwa topetope linaweza kuwa na manufaa kwa wagonjwa wa kisukari iwapo litaambatana na lishe bora na mtindo wa maisha wenye afya.