@Kiranga uko individualist in your thinking,
Labda ni wewe uliye collectivist in your thinking.
na Ujamaa is jamii per essence.
Tumeshaona hapo juu kwamba jamii ni watu, na huwezi kufikiri mambo kama imani au ideology katika level ya jamii bila ya haya mambo kuweza kutekelezeka kwa mtu mmoja.
Leo hii huwezi kuniambia "Huu ni msikiti wa Waislam, lakini waumini wake si waislam, wakija msikitini tu, ule "ummat" ndio unakuwa waislam, lakini ukimuuliza mmoja mmoja hakuna muislam hata mmoja". Hapo utakuwa unaongea vitu visivyoeleweka.
Vivyo hivyo Ujamaa na Kujitegemea, huwezi kusema "Ujamaa na Kujitegemea" ni itikadi ya nchi, lakini mtu mmoja mmoja hawezi kuitekeleza, shurti itekelezwe na nchi nzima. Nitaona vichekesho.
Kujitegemea refered to Jamii and not to individuals.
Jamii ni nani? Mdudu gani huyu anaitwa jamii? Ana pembe ngapi? Hivi jamii si watu jamani? Sasa kitu anachoshindwa kufanya mtu mmoja jamii itafanyaje?
Niambie una timu hapa, Pan, timu ya Pan inacheza mpira vizuri kweli, lakini haina hata mchezaji mmoja anayejua hata kuugusa mpira, si Juma Pondamali wala Jella Mtagwa (wat you know about that younguns?) Utakuwa unatania. Kama ilivyo kwamba huwezi kuwa na timu inayocheza mpira vizuri bila ya kuwa na wachezaji individuals wanaojua kucheza mpira vizuri, vivyo vivyo huwezi kuwa na nchi inayofuata "Ujamaa na Kujitegemea" bila ya kuwa hata na mtu mmoja anayeweza kufuata "Ujamaa na Kujitegemea".
Nchi ni aggregate, individuals ndio units, huwezi kuwa na aggregate bila ya basic unit. Hakuna kilomita isiyo mita, hakuna shilingi isiyo senti.
Waingereza katika kujitahidi kuchochea utunzaji wa fedha wanasema "take care of the pennies and the pounds will take care of themselves" wakijua kwamba huwezi kufikiria grand schemes za magnitude kubwa kwa kudharau basic units. Hili ndilo kosa la "Ujamaa na Kujitegemea". It only thought of the big picture, the nation, the pounds, ikasahau the basic unit, the individual, the penny.
Sasa tukawa kama mtu anayetaka ku save hela afikishe a million dollar, lakini kila akipata a few hundred dollars anasema "this is but a few hundred dollars, I can do with spending this much". Baadae anajikuta hafikishi lengo anashangaa kwa nini? Hajui kwamba hafikishi kupata a million dollar bila kuchanga kidogo.
NImekusoma unauliza: tunawezaje kusema sisi ni taifa la wasomi kama hakuna hata msomi mmoja kati yetu? jibu ni kwamba it is not possible.
Ewaaaaaaah, likewise, kama hatuna mtu hata mmoja anayeweza kusema mimi ni "Mjamaa na Najitegemea" ( a contradiction as stated above) nchi nzima haiwezi kusema inafuata "Ujamaa na Kujitegemea".
Kwa hiyo next level would be to aply the reasoning to Ujamaa: tutasemaje sisi ni taifa linalo jitegemea ikiwa hakuna hata mtu mmoja anae jitegemea? Jibu ni kwamba this is pure sophism.
Pure sophism haiwezi kusimama mifano inayojikita katika ukweli kama niliyoitoa hapo juu. This is a basic truism. Makubwa yanatokana na madogo.
Education unayo izungumzia ni individualist per essence, mtu anasoma au kusomesha binafsi, alafu nguvu ya taifa la wasomi inaonekana pale wasomi wengi wanapo kaa pamoja.
Lakini ushakubali kwamba kama hakuna msomi hata mmoja, hata mkikusanyika mamilioni halitafanya mkusanyiko huo uwe wa wasomi.
Ujamaa na kujitegemea means we believe in Jamii linalo jitegemea. Huwezi tena kufikiria as an individual.
Hapo ndipo walipokosea authors wa hii system. Jamii si sinema ya science fiction ya Borgs ambao wazo linakuwa transmitted kwa jamii nzima inafikiri sawa, hata XINHUA (China), Pravda (USSR) na Granma (Cuba) yameshindwa kufanya hilo.
Ukiangalia human nature, process ya kufikiri ilivyo, by nature, ni individualistic. Naweza kukusikiliza, lakini nikifikiri nafikiri mimi, hatufikiri sisi. Hatimaye mwalimu anatupa an overly altruistic/ascetic/collectivistic code, wote tuna pay lip service kutokana na nidhamu ya woga, wengi bila hata ya kuwa na sophistication ya kuelewa the grand scheme, lakini utekelezaji unakuwa haupo. Kwa nini? Kwa sababu "Ujamaa na Kujitegemea" ni contradiction iliyofikirika kufanyika katika a Borg-like society wakati society yetu ni real, sio some science fiction book or movie.
Kila kitu kinakua collective. Na to some extend, kulikua na independence wakati ule.
I am not saying things are better now. I am not saying things are worse. You will have to define further which aspect unaongelea. Kwa mfano. freedom of expression ipo zaidi leo kuliko enzi zile. Hii ni a worldwide tide, and a rising tide lifts all boats. Ukija kwenye mambo kama income equality tuko worse off now. Mi nakumbuka, sio zamani sana, in the eighties hapa baada ya Nyerere, Waziri anaendesha ki-beetle. Waziri ndio lakini Mfanyakazi wa serikali. Leo hii uwaziri ni ticket ya kupata mbingu duniani na mahekalu na waumini wa kukuabudu.