Serikali ipeleke watu kusoma nje Digrii za Machine Building

Serikali ipeleke watu kusoma nje Digrii za Machine Building

Tatizo wataalumu wanapewa vyeo vya kisiasa Kama urc,udc sijui ras.Wahadhiri wanateuliwa wawe wanasiasa.Mi na jamaa yangu amemaliza mpaka masters tupo naye maskani tunasaga gomba.Hamna namna.
 
Ni nchini Bulgaria.Hata wale wataalamu walioanzisha Machine Tools factory ya Kilimanjaro walisomea Bulgaria

Iko haja kupeleka wanafunzi wetu kusoma bulgaria.Ada zao ni ndogo pia.Hata wazazi ni vyema kupeleka watoto kusomea mambo kama hayo ambayo mtoto akirudi anakuwa mzuri kwenye utendaji kuliko kuandika notisi
 
Kwa hiyo lazima utambue machine zinahitaji wataalumu tofauti. Kwa hiyo unakuta mtambo una electrical systems, electronic systems, mechanical systems, nk kazi ambayo haiwezi kufanywa na mtu mmoja.
Ghorofa tu la nyumba linakuwa na wataalamu wa ujenzi, architectures, electrical, water etc. Vinginevyo utakuwa na watu wenye general knowledge na hawatafanya chochote cha maana.

Hicho ulichoandika kinaitwa divide and rule katika elimu.
Mkuu Nyerere kuna wakati alitembelea kiwanda cha PHILIPS kilikuwa Arusha.Alipofika pale alishangaa anakutana na mainjinia wa kitanzania hawajui kutengeneza radio nzima.Kila mmoja ana kaidara kadogo tu anakosimamia.Mwingine sijui yuko idara ya kupachika transistor.Akauliza hivi wewe miaka yote kazi yako ni hiyo tu kupachika transitor akasema ndio.Niliajiriwa ngazi ya chini hadi nimepandia vyeo hapa.

Nchi za kikomunisti waliligundua hilo mapema.Elimu zao wakaanza ku-consolidate mambo muhimu yawe kwenye kichwa kimoja.Kama ni fundi ujenzi wa nyumba wanampa digriii inayobeba vitu ndani vyote muhimu.Anafundishwa Uchoraji ramani,ufundi ujenzi,ufundi umeme na ufundi bomba wa maji.Akitoka na digrii yake kaiva.Anakutolea kitu cha kueleweka.

Elimu zetu za vipande vipande zinatoa watu ambao ni HALF COOKED.nDIO MAANA ukimwambia mtu tengeneza machine hata ya kuchonga vijiti tu vya kuchokonolea meno (toothpicK) Anakukodolea macho tu utafikiri mjusi kabanwa na mlango pamoja na digrii yake ya mechanical engeneering aliyonayo.Hajui hata aanzie wapi.Ndio maana nasema tupate watu wa digrii za machine building.Tuachane na hizi digrii lukuki ambazo hazitengenezi mashine
 
Hicho ulichoandika kinaitwa divide and rule katika elimu.
Mkuu Nyerere kuna wakati alitembelea kiwanda cha PHILIPS kilikuwa Arusha.Alipofika pale alishangaa anakutana na mainjinia wa kitanzania hawajui kutengeneza radio nzima.Kila mmoja ana kaidara kadogo tu anakosimamia.Mwingine sijui yuko idara ya kupachika transistor.Akauliza hivi wewe miaka yote kazi yako ni hiyo tu kupachika transitor akasema ndio.Niliajiriwa ngazi ya chini hadi nimepandia vyeo hapa.

Nchi za kikomunisti waliligundua hilo mapema.Elimu zao wakaanza ku-consolidate mambo muhimu yawe kwenye kichwa kimoja.Kama ni fundi ujenzi wa nyumba wanampa digriii inayobeba vitu ndani vyote muhimu.Anafundishwa Uchoraji ramani,ufundi ujenzi,ufundi umeme na ufundi bomba wa maji.Akitoka na digrii yake kaiva.Anakutolea kitu cha kueleweka.

Elimu zetu za vipande vipande zinatoa watu ambao ni HALF COOKED.nDIO MAANA ukimwambia mtu tengeneza machine hata ya kuchonga vijiti tu vya kuchokonolea meno (toothpicK) Anakukodolea macho tu utafikiri mjusi kabanwa na mlango pamoja na digrii yake ya mechanical engeneering aliyonayo.Hajui hata aanzie wapi.Ndio maana nasema tupate watu wa digrii za machine building.Tuachane na hizi digrii lukuki ambazo hazitengenezi mashine
Mkuu tukubaliane kuwa Specialization ni muhimu sana kama unataka ufanisi. Mtu akisoma electrical engineering pekee anakuwa na uwezo mkubwa wa kuwa creative katika eneo husika. Kwa hiyo hata mwanafunzi atacover mambo mengi wakati anasoma chuo sababu ana muda wa kutosha. Sasa mtu anasoma mechanical miaka minne, electrical miaka 4, computer and electronics miaka 4, Niambie materials hayo yote uyacondense na kutengeneza kitu cha miaka 4. Jiulize kinakuwa na content gani zaidi ya general knowledge ya taaluma hizo? Ndo maana Marekani, Ulaya na hata China wametengeneza specializations ili mtu asome taaluma husika kwa undani wake kuliko kuunganisha vitu alafu mtu anaishia kusoma tu general knowledge

Sent from my TECNO-Y6 using JamiiForums mobile app
 
Sasa mtu anasoma mechanical miaka minne, electrical miaka 4, computer and electronics miaka 4, Niambie materials hayo yote uyacondense na kutengeneza kitu cha miaka 4. Jiulize kinakuwa na content gani zaidi ya general knowledge ya taaluma hizo

Mkuu kuunganisha degree tofauti ukatengeneza degree moja inawezekana kabisa.Hata Tanzania lipo.Mfano digrii ya economics inasomwa miaka mitatu.Kuna digrii ya statistics nayo husomwa miaka miaka 3.LaKINI CHUO KIKUU CHA dar es salaam kina digrii inaitwa bachelor of arts in economics and statistics unaisoma miaka mitatu imeunganisha vyote kwa miaka mitatu.Hizo zinaitwa double degree .Hata hizo za engineering ziko zinazounganisha waweza kuta mtu ana bachelor of science in computer engineering and electronics.Viko vichwa vinaweza beba bila shida kwa miaka hiyo hiyo minne bila shida.

Ulaya ziko hadi triple degree kibao.Hata chuo kikuu Dar es salaam zipo
 
Ho
Nchi za wenzetu zinakuwa na digrii zinazofundisha utengenezaji wa mashine mbali mbali.Watu hawa huweza unda kila aina za mashine ziwe za kilimo,viwandani, injini,meli .ndege nk ni watu ambao kama ambavyo watu husomea ujenzi wakawa wajenzi wa majumba na hawa wakitoka wakimaliza masomo huwa waundaji wa mashine za kila namna hata za kutengeneza vipuri mbali mbali.

Tunataka Tanzania ya viwanda ni wakati muafaka serikali kupeleka watu kusoma hizo digrii na pia wakirudi waweza saidia kuanzisha vitivo vya vyuo vikuu vya Machine Building au kuanzisha syllabus VETA ya mafunzo ya utengenezaji mashine.

Watu hao ni muhimu mno katika nchi inayotaka kuingia kwenye viwanda.Kwa sasa wataalamu wengi tunaowatoa kwenye elimu yetu ni mafundi makenika wa kutengeneza vililivyoharibika vilivyotengenezwa sio wataalamu wa kuunda mashine!!! Tupate wataalamu wetu wa kuunda mashine sio mafundi makenika tu wa mashine!! Tuwe na wataalamu wetu wa kuunda magari sio mafundi makenika wa kutengeneza gari lililoharibika tu la mjapan.Digrii hizo pia zaweza zalisha watu wanaoweza jiajiri na kuanzisha viwanda vyao vya kuunda mashine na mitambo mbalimbali.

Ni wakati wa kuondokana na kuzalisha makenika na kuanza kuzalisha waunda mashine

yehodaya123@gmail.com
Hoja yako ni ya msingi sana.
Safi sana.
 
Nchi za wenzetu zinakuwa na digrii zinazofundisha utengenezaji wa mashine mbali mbali.Watu hawa huweza unda kila aina za mashine ziwe za kilimo,viwandani, injini,meli .ndege nk ni watu ambao kama ambavyo watu husomea ujenzi wakawa wajenzi wa majumba na hawa wakitoka wakimaliza masomo huwa waundaji wa mashine za kila namna hata za kutengeneza vipuri mbali mbali.

Tunataka Tanzania ya viwanda ni wakati muafaka serikali kupeleka watu kusoma hizo digrii na pia wakirudi waweza saidia kuanzisha vitivo vya vyuo vikuu vya Machine Building au kuanzisha syllabus VETA ya mafunzo ya utengenezaji mashine.

Watu hao ni muhimu mno katika nchi inayotaka kuingia kwenye viwanda.Kwa sasa wataalamu wengi tunaowatoa kwenye elimu yetu ni mafundi makenika wa kutengeneza vililivyoharibika vilivyotengenezwa sio wataalamu wa kuunda mashine!!! Tupate wataalamu wetu wa kuunda mashine sio mafundi makenika tu wa mashine!! Tuwe na wataalamu wetu wa kuunda magari sio mafundi makenika wa kutengeneza gari lililoharibika tu la mjapan.Digrii hizo pia zaweza zalisha watu wanaoweza jiajiri na kuanzisha viwanda vyao vya kuunda mashine na mitambo mbalimbali.

Ni wakati wa kuondokana na kuzalisha makenika na kuanza kuzalisha waunda mashine

yehodaya123@gmail.com

Leo ndiyo nimeona umeongea cha maana. Kwa hili nakubaliana na wewe. Lazima tuwe na uwezo wa kutengeneza mashine zetu wenyewe tena za kila aina.

Wenzetu wana vitu vinaitwa design center. Huko ndiko haswa kunakobuniwa aina mbali mbali za mashine na baadae wanapelekwa wazalishaji kizalisha hizo mashine. Sisi tunahitaji both design center na prototype development center. Bila kuwa na hivyo vitu Africa na hususani Tanzania hatutobozi.
Nchi kama India sababu ya vipaji vikubwa vya ubunifu unakuta kampuni kubwa kama Ford, Google, Microsoft ,n.k wamejenga design center zao kule na sehemu ya kuzalishia hizo design unakuta zipo China au Vietnam. Kwa hiyo gari inakuwa design India michoro inatumwa China kwa ajili ya uzalishaji.
Sababu sisi hatujafikia level kama ya India ya kuvutia uwekezaji kwenye ubunifu(design) au kwenye Manufacturing kama China lazima serikali ibebe hilo jukumu.

Kufikiri kuwa private sector itafanya hilo ni kitu ambacho hakiwezekani maana wao private sector wanataka faida haraka kwa hiyo kwao ni bora aende China au India akanunue mashine ambayo ipo tayari aanze uzalishaji.

Nyerere alijaribu kuanzisha taasisi kama hizo nazozungumzia za kufanya design kama TEMDO, CAMARTEC, Nyumbu, NECO, Mzinga n.k lakini nyingi zimeuzwa kama NECO au zinapumilia mashine kwa sababu hazipati uwezeshaji kifedha na zimekaa mno kianalogue maana hata wanaoziongoza hawana maono ya kimaendeleo
 
Nikimaliza shughuli zangu, lazima nimsaidie rais kwa nguvu zangu zote kuipata Tanzania yenye viwanda !!
 
ri aanze uzalishaji.

Nyerere alijaribu kuanzisha taasisi kama hizo nazozungumzia za kufanya design kama TEMDO, CAMARTEC, Nyumbu, NECO, Mzinga n.k lakini nyingi zimeuzwa kama NECO au zinapumilia mashine kwa sababu hazipati uwezeshaji kifedha na zimekaa mno kianalogue maana hata wanaoziongoza hawana maono ya kimaendeleo

Mkuu hoja yako ya msingi.Kuna mdau alisema hata spare part ndogo ndogo kama bolt tu tunashindwa kutengeneza hadi tuagize nje si sawa.

Serikakali ifufue hivyo vituo na kuvifanya viwe vya kisasa ulivyotaja na kuanzisha hizo design Centres.Wafufue karakana za kutengeneza vipuri Vitu kama Kilimanjaro machine tools,Tazara,Mangula nk ni muhimu vifufuliwe ili viwanda vinapoanza si vyote lazima vianze kwa mashine zilizoagizwa ULaya AU MAREKANI vingine vianze kwa mashine zilizotengenezwa na watu wetu wenyewe.Nchi zilizoendelea kiviwanda vina watengenezaji kibao wa masahine zao za viwanda nk kibao.Ifikie mahali mtu akitaka mashine ya kusaga unga hahitaji hata kutoka nje ya wilaya yake iwe aweza pata kwa mtengenezaji wa hapo hapo wilayani
 
Nikimaliza shughuli zangu, lazima nimsaidie rais kwa nguvu zangu zote kuipata Tanzania yenye viwanda !!

Hizo shughuli zako utamaliza lini? Time is money.Ingekuwa vizuri walau ungeandika utakavyomsaidia
 
Kitendo cha kuina neno"Sofia" kwenye hiyo link sikuhangaika kuifungua maana nawajua hapo wahindi wa Gujarat ambao walitulete St. Joseph Universities na wapigaji wenzake. Asibgekuwa JPM Hawa wahindi sijuhi wangelipekeka taifa letu wapi!

Hicho chuo sio cha wahindi ni cha serikali ya Bulgaria kilianzishwa miaka ya 1888
 
mwandosya,martin luhanga,makame mbarawa na wenziwe hivi walisha design nini?
Kwa hiyo kwa sababu hawajawahi kudesign chochote ndio watu wasisomeshwe na kupata ngazi za elimu walizofikia maishani?.
Unataka kutuambia kwamba kila mtoto anayezaliwa China, Korea ya kusini au Japan ni lazima aje aunde simu ya mkononi na aina fulani ya gari?.
Negative mind katika ubora wake.
 
MKUUU TATIZO SIO NAFASI ZA KWENDA KUSOMA , BALI WATU WANAOPELEKWA HUKU! UBINAFSI, UPENDELEO NA UBAGUZI NDIO UMEJAA HUKO.
MATOKEO WATU WANAKWENDA NA KURUDI TIJA NI SIFURI.
WATU WANAOPELEKWA HUKO NI VIAZI MPAKA UNASHANGAA.
 
Asante kwa pongezi.Siku hazifanani mkuu.Hata kichaa kuna siku moja moja kichaa huwa kinamtoka akaongea point.
Nami naona umeanza kupevuka akili, hongera kwa uzi
 
Nchi za wenzetu zinakuwa na digrii zinazofundisha utengenezaji wa mashine mbali mbali.Watu hawa huweza unda kila aina za mashine ziwe za kilimo,viwandani, injini,meli .ndege nk ni watu ambao kama ambavyo watu husomea ujenzi wakawa wajenzi wa majumba na hawa wakitoka wakimaliza masomo huwa waundaji wa mashine za kila namna hata za kutengeneza vipuri mbali mbali.

Tunataka Tanzania ya viwanda ni wakati muafaka serikali kupeleka watu kusoma hizo digrii na pia wakirudi waweza saidia kuanzisha vitivo vya vyuo vikuu vya Machine Building au kuanzisha syllabus VETA ya mafunzo ya utengenezaji mashine.

Watu hao ni muhimu mno katika nchi inayotaka kuingia kwenye viwanda.Kwa sasa wataalamu wengi tunaowatoa kwenye elimu yetu ni mafundi makenika wa kutengeneza vililivyoharibika vilivyotengenezwa sio wataalamu wa kuunda mashine!!! Tupate wataalamu wetu wa kuunda mashine sio mafundi makenika tu wa mashine!! Tuwe na wataalamu wetu wa kuunda magari sio mafundi makenika wa kutengeneza gari lililoharibika tu la mjapan.Digrii hizo pia zaweza zalisha watu wanaoweza jiajiri na kuanzisha viwanda vyao vya kuunda mashine na mitambo mbalimbali.

Ni wakati wa kuondokana na kuzalisha makenika na kuanza kuzalisha waunda mashine

yehodaya123@gmail.com
Mkuu mi naona tungeanza na wale wa sido na veta huwa wako vizuri sana,tatizo ni uwezeshwaji tu tuna watu wengi wenye vipaji vya namna hiyo,kama uliangalia jana kwenye dira ya dunia,yule jamaa wa Kilimanjaro alietengeneza machine ya kupandia ufuta kwa kutumia nyenzo duni,yule akiwezeshwa anaweza kufanya mambo makubwa sana
 
Hii ni mada murua. Ili tuweze kujenga uwezo wetu katika uundaji wa mitambo ni lazima tuwe na wataalam katika fani ya uziduaji (extraction) na uchakataji wa madini yanayotumika kutengeneza mitambo (metallurgy). Wakati wa mchakato wa kuanzisha viwanda wa miaka ya 70 na 80 kuna Watanzania waliopelekwa nje kusomea fani hii. Na kuna viwanda kadhaa vilianzishwa kwa ajili ya kuunda mitambo na vipuri vya aina mbalimbali kama Auto Mech Ltd (Dar), Kilimanjaro Machine Tools (Moshi) na Mangula Mechanical & Machine Tools (Morogoro). CCM ilipopoteza dira mwanzoni mwa miaka ya 90 na kuwa chama cha wapiga dili ndipo na mkakati wa viwanda "ulipoachwa hewani". Eti kama vigogo wote wakuu wa "chama na serikali" wako bize, kwa mfano, kupanga namna ya kukwapua pesa katika akaunti za EPA na Tegeta Escrow; na baada ya ukwapuaji, wako bize kufikiria namna ya kijilinda ili sheria isichukue mkondo wake; kweli kutakuwa na akili ya kufikiria mambo ya "machine building"?
 
Back
Top Bottom