“Uchuuzi” Biashara zinazowalemaza Watanzania

“Uchuuzi” Biashara zinazowalemaza Watanzania

Dumelang

JF-Expert Member
Joined
Aug 11, 2011
Posts
3,274
Reaction score
5,936
Tanzania tuna vijana wengi wenye mitaji na wanaojua kufanya biashara. Tatizo mara nyingi si mtaji, bali ni namna tunavyoutumia mitaji yetu.

Fikiria Kijana ana Sh milioni 10, 20, 50 au 100, mara nyingi anawaza kwenda China, ananunue nguo, viatu, vipodozi au vifaa vya simu, nk anarudi na kuuza.

Anaweza kupata faida nzuri. Lakini baada ya miaka 5 au 10, bado anafanya kitu kilekile: ananunua na kuuza. Ananunuq subaru ana pesa ya kukaa sehemu za starehe ila hajaongeza thamani ya kudumu vizazi na vizazi.

Kijana na mtaji wa mil 20 anafungua Mgahawa au bar

Uchuuzi si tatizo. Ni biashara halali na inaweza kuwa hatua nzuri sana ya kuanzia. Tatizo ni pale tunaposhindwa kupanda hatua inayofuata — kutoka “nunua na uza” kwenda “tengeneza na uza.”

Kwanini Matajiri wakubwa hawamiliki bar wanamiliki kiwanda cha kutengeneza pombe?

Fikiria mfano rahisi. Badala ya kutumia mitaji yetu chupa za vifungashio, cover za simu, protector za simu au bidhaa nyingine kutoka nje, kwa nini mitaji hii isiende kwenye kuanza kuzalisha bidhaa hizo hapa? Bidhaa za teknolojia nyepesi? Bidhaa mbazo production line yake complete inaringana na mitaji yetu ya mil 10 mpk 200? Au zaidi

Hapo ndipo thamani kubwa inaanza kubaki Tanzania: mashine, wafanyakazi, vifungashio, malighafi, usafirishaji na biashara nyingine zinazozunguka uzalishaji.

Na si lazima mtu aanze na kiwanda cha mabilioni. Unaweza kuanza na mashine moja, bidhaa moja na soko moja. Hata uchuuzi unaweza kuwa daraja la kuelekea huko. Uza kwanza, jifunze soko, tambua bidhaa inayotafutwa, halafu anza kuifungasha au kuizalisha mwenyewe.

Changamoto nyingine ni kwamba wafanyabiashara wengi wanaishia kwenye bidhaa zilezile. Wananunua kwa wauzaji wale wale na kuuza kwenye masoko yale yale. Mwisho wa siku ushindani unakuwa wa bei.

Lakini ukianza kuzalisha, unaweza kujenga brand yako, kudhibiti ubora, kuongeza uzalishaji na baadaye kuuza hata nje ya Tanzania.

Kwa hiyo kwasasa na dunia tunayoishi swali tunalopaswa kujiuliza watanzania si tu:
“Nitanunua nini China nikauze Tanzania?”
Bali:
“Ni kitu gani Watanzania wananunua kila siku ambacho naweza kuanza kukizalisha hapa?”

Hapo ndipo biashara inaweza kuanza kubadilika kutoka kujitengenezea kipato kwenda kujenga mali, ajira na uzalishaji wa ndani.

Hatuhitaji kila kijana awe na kiwanda kikubwa. Tunahitaji tu vijana wengi zaidi waanze kupanda ngazi kutoka mfanyabiashara → mfungashaji → mzalishaji → mwenye brand.

Kilimo ni backbone ya Tanzania tunaweza kubadiri mazao ya kilimo kwenda kuwa bidhaa kwa kuanzisha viwanda vidogo vidogo wakati mwingine kwa kuunganisha mitaji

Kuna watu wana pesa Tanzania. Mfano mtu anafungua bar maarufu 3 nchini zote zina thamani ya bilion 1 miaka mitatu bar imekufa. lakini hii bilioni moja angewekeza kwenye Kiwanda cha kubadili malighafi kuwa bidhaa kuna nafasi kubwa kukua na kujenga uchumi imara binafsi na wa nchi kuongeza mnyororo wa thamani na ajira nyingi kwa Watanzania wengine.

Ni muda wa kufikiri tofauti tupunguze uchuuzi na kuwekeza kwenye Uzalishaji
 
Niliona video kule X Twitter jinsi kiwanda cha kutengeneza bidhaa za urembo zinazotokana na malighafi za vifuu vya Nazi.

kifuu kinachongwa unapata bidhaa kali kama mikufu,bangili,urembo wa nyumbani hadi vikombe na bakuli za kulia chakula na ni bidhaa high end kabisa!

Nikakumbuka hapa kwetu tuna Nazi kibao kutoka Lindi (Ng'apa),Mikindani,Mtwara na mafia lakini tunatumia Nazi na vifuu tunavitupa au kufanya kuni.

Sisi waafrika tuna shida namna tunavyofikiria.
 
Watu wanaogopa bureaucracy, sera mbovu za kulinda viwanda vya ndani na gharama kubwa za uzalishaji. Mara umeme umekatika washa jenereta, mara mamlaka hii inataka hiki.

Unazalisha bidhaa kwa gharama kubwa ghafla Mchina anafanya dumping ya bidhaa zake sokoni.
 
Tanzania tuna vijana wengi wenye mitaji na wanaojua kufanya biashara. Tatizo mara nyingi si mtaji, bali ni namna tunavyoutumia mitaji yetu.

Fikiria Kijana ana Sh milioni 10, 20, 50 au 100, mara nyingi anawaza kwenda China, ananunue nguo, viatu, vipodozi au vifaa vya simu, nk anarudi na kuuza.

Anaweza kupata faida nzuri. Lakini baada ya miaka 5 au 10, bado anafanya kitu kilekile: ananunua na kuuza. Ananunuq subaru ana pesa ya kukaa sehemu za starehe ila hajaongeza thamani ya kudumu vizazi na vizazi.

Kijana na mtaji wa mil 20 anafungua Mgahawa au bar

Uchuuzi si tatizo. Ni biashara halali na inaweza kuwa hatua nzuri sana ya kuanzia. Tatizo ni pale tunaposhindwa kupanda hatua inayofuata — kutoka “nunua na uza” kwenda “tengeneza na uza.”

Kwanini Matajiri wakubwa hawamiliki bar wanamiliki kiwanda cha kutengeneza pombe?

Fikiria mfano rahisi. Badala ya kutumia mitaji yetu chupa za vifungashio, cover za simu, protector za simu au bidhaa nyingine kutoka nje, kwa nini mitaji hii isiende kwenye kuanza kuzalisha bidhaa hizo hapa? Bidhaa za teknolojia nyepesi? Bidhaa mbazo production line yake complete inaringana na mitaji yetu ya mil 10 mpk 200? Au zaidi

Hapo ndipo thamani kubwa inaanza kubaki Tanzania: mashine, wafanyakazi, vifungashio, malighafi, usafirishaji na biashara nyingine zinazozunguka uzalishaji.

Na si lazima mtu aanze na kiwanda cha mabilioni. Unaweza kuanza na mashine moja, bidhaa moja na soko moja. Hata uchuuzi unaweza kuwa daraja la kuelekea huko. Uza kwanza, jifunze soko, tambua bidhaa inayotafutwa, halafu anza kuifungasha au kuizalisha mwenyewe.

Changamoto nyingine ni kwamba wafanyabiashara wengi wanaishia kwenye bidhaa zilezile. Wananunua kwa wauzaji wale wale na kuuza kwenye masoko yale yale. Mwisho wa siku ushindani unakuwa wa bei.

Lakini ukianza kuzalisha, unaweza kujenga brand yako, kudhibiti ubora, kuongeza uzalishaji na baadaye kuuza hata nje ya Tanzania.

Kwa hiyo kwasasa na dunia tunayoishi swali tunalopaswa kujiuliza watanzania si tu:
“Nitanunua nini China nikauze Tanzania?”
Bali:
“Ni kitu gani Watanzania wananunua kila siku ambacho naweza kuanza kukizalisha hapa?”

Hapo ndipo biashara inaweza kuanza kubadilika kutoka kujitengenezea kipato kwenda kujenga mali, ajira na uzalishaji wa ndani.

Hatuhitaji kila kijana awe na kiwanda kikubwa. Tunahitaji tu vijana wengi zaidi waanze kupanda ngazi kutoka mfanyabiashara → mfungashaji → mzalishaji → mwenye brand.

Kilimo ni backbone ya Tanzania tunaweza kubadiri mazao ya kilimo kwenda kuwa bidhaa kwa kuanzisha viwanda vidogo vidogo wakati mwingine kwa kuunganisha mitaji

Kuna watu wana pesa Tanzania. Mfano mtu anafungua bar maarufu 3 nchini zote zina thamani ya bilion 1 miaka mitatu bar imekufa. lakini hii bilioni moja angewekeza kwenye Kiwanda cha kubadili malighafi kuwa bidhaa kuna nafasi kubwa kukua na kujenga uchumi imara binafsi na wa nchi kuongeza mnyororo wa thamani na ajira nyingi kwa Watanzania wengine.

Ni muda wa kufikiri tofauti tupunguze uchuuzi na kuwekeza kwenye Uzalishaji

Niseme tu. Huu ni Moja ya Uzi bora kwa Mwezi huu wa AUG,2026.
 
Tena usithubutu kufikilia uzalishaji maana utazika fedha chap (hapa afrika uzalishaji ni wa wawekezaji wasio na BP,wastaafu,mafisadi, maana uzalishaji unaendana na uwekezaji faida haiji kwa haraka kama kwa wachuuzi,fikiri ww umetumia nguvu kubwa kufuga kuku miez 3 kwa garama ila mchuuz anakuja anakukaba bei leo leo na anaenda kumuuza leo leo,kwenye kilimo,kama uzalishaji ni wakutumia mashine kiwandan uko ndio usiseme,kodi,osha,tbs,maligafi kuzipata,ushindan na wachina,umeme juu,hujuma lakini mchuuz anapambana na kodi tu na faida nusu kwa nusu,muda mchache wakukaa na bidhaa
 
Watu wanaogopa bureaucracy, sera mbovu za kulinda viwanda vya ndani na gharama kubwa za uzalishaji. Mara umeme umekatika washa jenereta, mara mamlaka hii inataka hiki.

Unazalisha bidhaa kwa gharama kubwa ghafla Mchina anafanya dumping ya bidhaa zake sokoni.
Hii nayo ni point kubwa sana.
Nchi ya ajabu sana hii.
 
Tena usithubutu kufikilia uzalishaji maana utazika fedha chap (hapa afrika uzalishaji ni wa wawekezaji wasio na BP,wastaafu,mafisadi, maana uzalishaji unaendana na uwekezaji faida haiji kwa haraka kama kwa wachuuzi,fikiri ww umetumia nguvu kubwa kufuga kuku miez 3 kwa garama ila mchuuz anakuja anakukaba bei leo leo na anaenda kumuuza leo leo,kwenye kilimo,kama uzalishaji ni wakutumia mashine kiwandan uko ndio usiseme,kodi,osha,tbs,maligafi kuzipata,ushindan na wachina,umeme juu,hujuma lakini mchuuz anapambana na kodi tu na faida nusu kwa nusu,muda mchache wakukaa na bidhaa

Hii ndio mentality tunatakiwa kuondokana nayo.

Kila kitu kinahitaji Muda.

Anayefungua kiwanda hatapata faida mwanzoni kwa haraka ila atakuwa na uhakika wa kupata faida mbeleni kwa miaka na miaka.
Anayefanya Biashara siku akitetereka basi ndio biashara imekufa. Kwasababu misingi aliyoiweka iko juu juu.

Tunatakiwa tuwe Wajasiriamali.
entrepreneurship mentality.

Yaani hadi toothpick tunaagiza.
Dah!

Alafu Kuna bidhaa Mchina anakuja anaanzisha kiwanda hapa hapa na anaweka maneno yake ya Kichina na anakuuzia kwa bei rahisi.
Kumbe kiwanda kiko hapa hapa TZ.
 
Watu wanaogopa bureaucracy, sera mbovu za kulinda viwanda vya ndani na gharama kubwa za uzalishaji. Mara umeme umekatika washa jenereta, mara mamlaka hii inataka hiki.

Unazalisha bidhaa kwa gharama kubwa ghafla Mchina anafanya dumping ya bidhaa zake sokoni.
Hapa umenena vyema kabisa, sera si rafiki na mifumo haiko supportive ki hivyo, china leo wameiteka dunia kutokana na mifumo supportive ya serikali yao inayo prioritize viwanda vya ndani na kuvipa subsidies ili viweze kutengeneza bidhaa itakayouzwa kwa pesa kiduchu angalia hata Electric vehicle zao zilivyojaa ulaya hivi sasa, sisi Tanzania utapigwa na misururu ya Kodi na upuuzi mwingine mpaka utanyoosha mikono juu
 
Watu wanaogopa bureaucracy, sera mbovu za kulinda viwanda vya ndani na gharama kubwa za uzalishaji. Mara umeme umekatika washa jenereta, mara mamlaka hii inataka hiki.

Unazalisha bidhaa kwa gharama kubwa ghafla Mchina anafanya dumping ya bidhaa zake sokoni.

Sokoni lazima ukute ushindani. Maana hauwez kuwa mwenyewe sokoni.
Cha muhimu ni kujijengea brand yako. Na iaminike.

Kwasababu ni Soko huria.
Sera iwe kuwezesha mitaji kwenye viwanda vyetu ili vizalishe bidhaa bora na ziweze kushindana.
Kuna wateja watanunua kwa mchina na kuna wateja watanunua kwako.

Sera iwe kutengeneza mazingira mazuri, kuboresha na kuwezesha viwanda vya ndani.
 
80% viwanda vya bongo ni vya wahindi,waarabu,wachina tena hao ni watu wa diri,rushwa,magendo nawakwepa kodi na bado wanahujumiana,wamewekeana kanda za kibiasiara,wameweka wigo wengine wasiingie je wewe mtu mweusi utaweza hatakama upo na ukwasi kumbuka ukwasi wetu ni wabahati nasibu sio mipango
 
80% viwanda vya bongo ni vya wahindi,waarabu,wachina tena hao ni watu wa diri,rushwa,magendo nawakwepa kodi na bado wanahujumiana,wamewekeana kanda za kibiasiara,wameweka wigo wengine wasiingie je wewe mtu mweusi utaweza hatakama upo na ukwasi kumbuka ukwasi wetu ni wabahati nasibu sio mipango

Tunaweza. Tusiseme hatuwezi.

Scale ya Viwanda unavyofikiria ww ni kubwa. Ila pia pamoja na ukubwa wao havikuanza kwa ukubwa huo.
vimetumia Miaka na Miaka kujijenga. Ila vilianza taratibu.

Mfano Kuna kiwanda cha Kuzalisha Mabati na Vigae kipo pale Tegeta Kibo complex. Cha Mchaga anaitwa Adolph Maimu. Kiwanda Kinaitwa Ando Roofing, Kilianzishwa 1999.
jamaa alipewa mtaji na Baba yake baada ya kuuza Ngombe.
Jamaa Akaanzia Chini na idea yake ya kutengeneza Mabati na Vigae.

Sasahivi ni kiwanda kikubwa sana, kina matawi kadhaa hadi Mikoani, na Kuna wafanyakazi wasiopungua 300.

Kwahiyo tunaweza. Ni uvumilivu na uthubutu. Na moyo wa kijasiriamali.

Mm Nikiona hata hawa wajasiriamali ambao wanatengeneza Sabuni na kuweka Logo zao. Huwa nawasifu sana.
Ni lazima uanzie sehemu.
Huyu Akipewa mtaji anaweza kuanzisha wazo lingne la kijasiriamali na akafanikiwa.
 
Kuhusu mzawa kua na kiwanda nitawapa mkasa wangu Kwa kifupi gharama za uzalishaji upatikanaji malighafi msururu wa Kodi na WAKUBWA KUTAKA POSHO na bado hujaenda shindana sokoni ni HATARI KAMA ULIKOPA HELA KAMA MIMI UTALALA NA VIATU
 
Tanzania tuna vijana wengi wenye mitaji na wanaojua kufanya biashara. Tatizo mara nyingi si mtaji, bali ni namna tunavyoutumia mitaji yetu.

Fikiria Kijana ana Sh milioni 10, 20, 50 au 100, mara nyingi anawaza kwenda China, ananunue nguo, viatu, vipodozi au vifaa vya simu, nk anarudi na kuuza.

Anaweza kupata faida nzuri. Lakini baada ya miaka 5 au 10, bado anafanya kitu kilekile: ananunua na kuuza. Ananunuq subaru ana pesa ya kukaa sehemu za starehe ila hajaongeza thamani ya kudumu vizazi na vizazi.

Kijana na mtaji wa mil 20 anafungua Mgahawa au bar

Uchuuzi si tatizo. Ni biashara halali na inaweza kuwa hatua nzuri sana ya kuanzia. Tatizo ni pale tunaposhindwa kupanda hatua inayofuata — kutoka “nunua na uza” kwenda “tengeneza na uza.”

Kwanini Matajiri wakubwa hawamiliki bar wanamiliki kiwanda cha kutengeneza pombe?

Fikiria mfano rahisi. Badala ya kutumia mitaji yetu chupa za vifungashio, cover za simu, protector za simu au bidhaa nyingine kutoka nje, kwa nini mitaji hii isiende kwenye kuanza kuzalisha bidhaa hizo hapa? Bidhaa za teknolojia nyepesi? Bidhaa mbazo production line yake complete inaringana na mitaji yetu ya mil 10 mpk 200? Au zaidi

Hapo ndipo thamani kubwa inaanza kubaki Tanzania: mashine, wafanyakazi, vifungashio, malighafi, usafirishaji na biashara nyingine zinazozunguka uzalishaji.

Na si lazima mtu aanze na kiwanda cha mabilioni. Unaweza kuanza na mashine moja, bidhaa moja na soko moja. Hata uchuuzi unaweza kuwa daraja la kuelekea huko. Uza kwanza, jifunze soko, tambua bidhaa inayotafutwa, halafu anza kuifungasha au kuizalisha mwenyewe.

Changamoto nyingine ni kwamba wafanyabiashara wengi wanaishia kwenye bidhaa zilezile. Wananunua kwa wauzaji wale wale na kuuza kwenye masoko yale yale. Mwisho wa siku ushindani unakuwa wa bei.

Lakini ukianza kuzalisha, unaweza kujenga brand yako, kudhibiti ubora, kuongeza uzalishaji na baadaye kuuza hata nje ya Tanzania.

Kwa hiyo kwasasa na dunia tunayoishi swali tunalopaswa kujiuliza watanzania si tu:
“Nitanunua nini China nikauze Tanzania?”
Bali:
“Ni kitu gani Watanzania wananunua kila siku ambacho naweza kuanza kukizalisha hapa?”

Hapo ndipo biashara inaweza kuanza kubadilika kutoka kujitengenezea kipato kwenda kujenga mali, ajira na uzalishaji wa ndani.

Hatuhitaji kila kijana awe na kiwanda kikubwa. Tunahitaji tu vijana wengi zaidi waanze kupanda ngazi kutoka mfanyabiashara → mfungashaji → mzalishaji → mwenye brand.

Kilimo ni backbone ya Tanzania tunaweza kubadiri mazao ya kilimo kwenda kuwa bidhaa kwa kuanzisha viwanda vidogo vidogo wakati mwingine kwa kuunganisha mitaji

Kuna watu wana pesa Tanzania. Mfano mtu anafungua bar maarufu 3 nchini zote zina thamani ya bilion 1 miaka mitatu bar imekufa. lakini hii bilioni moja angewekeza kwenye Kiwanda cha kubadili malighafi kuwa bidhaa kuna nafasi kubwa kukua na kujenga uchumi imara binafsi na wa nchi kuongeza mnyororo wa thamani na ajira nyingi kwa Watanzania wengine.

Ni muda wa kufikiri tofauti tupunguze uchuuzi na kuwekeza kwenye Uzalishaji
Mada nzuri sana.
 
It is easy to say than done. Watu wengi mitaji ya kuungaunga au mikopo kwa jamaa, wanataka hela ya kurudisha na kufanya maisha.
Uanze leo kupambana kutengeneza sijui protectors za simu, huo mtaji wake usione kidogo, haya bado bureaucracy kibao, vibali kibao.For any businessman ata-opt kuchukua ready made na kuuza ili apate maisha.
Biashara inalenga faida, inahitaji mtaji
 
Back
Top Bottom