sagasaga kachili | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

sagasaga kachili

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by KILITIME, Nov 19, 2009.

  1. KILITIME

    KILITIME JF-Expert Member

    #1
    Nov 19, 2009
    Joined: Nov 17, 2009
    Messages: 267
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Wajameen!! naombo niambiwe maana ya msemo huu
    'Sagasaga kachili'
     
  2. G

    Godson Materu New Member

    #2
    Nov 29, 2009
    Joined: Nov 29, 2009
    Messages: 1
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mh! it is a first time for me to be a member of Jamii forum, but nataka nimjibu huyu ndugu, nadhani ni msemo wa kihunihuni tu.

    By Kimathi
     
  3. Jayfour_King

    Jayfour_King JF-Expert Member

    #3
    Nov 29, 2009
    Joined: Nov 15, 2009
    Messages: 1,142
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Mh! it is a first time for me to be a member of Jamii forum, but nataka nimjibu huyu ndugu, nadhani ni msemo wa kihunihuni tu.

    By Kimathi[/QUOTE]

    Ni sahihi kwamba ni misemo ya kihuni na pengine ni maneno mapya katika lugha yanayo zuka mitaani (vilugha) lakini yana maana na ndilo lilikuwa swali la muuliza swali (katika uhunihuni huo lina maana gani ?)
     
  4. IronBroom

    IronBroom JF-Expert Member

    #4
    Nov 29, 2009
    Joined: Jun 12, 2008
    Messages: 524
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35

    Karinu sana JF bwana Materu.

    1. Uzuri wa JF ni majibu maridhawa.Mfano katika hii thread jibu maridhawa kutoka kwako lingekuwa ni kukaa kimya.Kuuchuna na kusoma mnajibu ya wanaojua maana ya sagasaga kachili.
    2. Ukifurahishwa na mchango wa mtu nasi una bonyeza hapo chini palipoandikwa thanks. Natumaini mchangi wangu kwako(kama mgeni) umekufurahisha.Haya bonyeza hapo chini..bonyeee.
    3.Sijui maana ya sagasaga kachili.Nauchuna.Nasubiri wajuao au natafuta maana kwingine.

    Jamni ee,nini maana ya sagasaga kachili?
     
  5. babukijana

    babukijana JF-Expert Member

    #5
    Nov 30, 2009
    Joined: Jul 21, 2009
    Messages: 4,335
    Likes Received: 629
    Trophy Points: 280
    teh teh mzee uko macho na makini kutoa majibu yanayotakiwa katika muda unaotakiwa vilevile,big up mkuu,nabonyeza bonyeeee pale chini kwako
     
  6. Sanda Matuta

    Sanda Matuta JF-Expert Member

    #6
    Dec 1, 2009
    Joined: May 9, 2007
    Messages: 952
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 0
    Hiyo ni lugha au msemo wa kawaida sana kwenye kiswahili,hasa kwenye michezo ya watoto.katika mtaala wa kiswahili sanifu hasa fasihi simulizi kuna kipengele chenye kujumuisha hiyo michezo ya watoto kama mafunzo ya aina fulani kama yalivyo mafumbo,vitendawaili na hata ngano.
    Sasa basi 'kachili saga saga' nikibwagizo katika moja ya michezo hiyo ya watoto.mfano mwimbaji au msheheleshaji wa wimbo huimba au kuanzisha kwa kusema, 'KACHILII......KACHILI...........' na hadhila yake (mara nyingi watoto wenzie katika mchezo huu) huitikia kwa kusema 'SAGA.....' huku wakipekecha viganja vyao,na mwimbaji huendelea na maneno kadha wa kadha mpaka mwisho ambapo watoto hukaa chini na kuendelea na stage(hatua) nyingine ya mchezo huu.

    Lakini kutokana na upana na utajiri wa lugha yetu hii adhimu ya kiswahili maana ya mchezo na maneno ya wimbo hutegemea pia aina ya hadhila wakati wa husheheleshaji wa wimbo huo.Mfano,wakati wa kufunda mwali (unyago)wimbo huu unakua na maana nyingine kabisa lakini mara zote hua na mafundisho katika adhila hizo zote.
     
  7. r

    rosebella Member

    #7
    Dec 1, 2009
    Joined: Jun 23, 2008
    Messages: 31
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Kachiri kiitikio
    Kachiri Kachiri Saga
    Mume wangu Kasafiri Saga
    Kaniachia ukili Saga
    Na kipande cha hariri Saga
    Kachiri Saga
    Kachiri Saga





    DHIMA
    Kachiri huchezwa na watoto wawili wa kike waliosimama na kuelekeana. Wakati wanimba wimbo wenyewe huwa wanasaga miguu juu ya ardhi.

    Wimbo wa "kachiri" humfundisha mototo wa kike kustahimili shida wakati mumewe anaposafiri
     
  8. r

    rosebella Member

    #8
    Dec 1, 2009
    Joined: Jun 23, 2008
    Messages: 31
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Kachiri kiitikio
    Kachiri Kachiri Saga
    Mume wangu Kasafiri Saga
    Kaniachia ukili Saga
    Na kipande cha hariri Saga
    Kachiri Saga
    Kachiri Saga





    DHIMA
    Kachiri huchezwa na watoto wawili wa kike waliosimama na kuelekeana. Wakati wanimba wimbo wenyewe huwa wanasaga miguu juu ya ardhi.

    Wimbo wa “kachiri” humfundisha mototo wa kike kustahimili shida wakati mumewe anaposafiri
     
  9. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #9
    Dec 1, 2009
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,233
    Likes Received: 130
    Trophy Points: 160
    Never heard this before...Sijui naishi dunia ya wapi mie!
     
  10. Azikiwe

    Azikiwe Senior Member

    #10
    Dec 1, 2009
    Joined: Nov 13, 2009
    Messages: 191
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Aaaaaah, kumbe wote hamjui, mambo ya Tanga haya yanafanywa na watu wazima. Yani ni nyimbo fulani zilizo kwenye taratibu za kimwambao mimi nimezishuhudia kule Tanga.
     
  11. Ndumbayeye

    Ndumbayeye JF-Expert Member

    #11
    Dec 1, 2009
    Joined: Jan 31, 2009
    Messages: 4,235
    Likes Received: 691
    Trophy Points: 280
    ...Tutajie mkuu hiyo ya kitanga, maana yake nyingine ni mapenzi ya kachiri,ni ya wanawake watupu a.k.a. kusagana!
     
  12. Swahilian

    Swahilian JF-Expert Member

    #12
    Dec 3, 2009
    Joined: Apr 28, 2009
    Messages: 558
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Yaap! Ndo maana ya kuwepo hapa! Kuna vitu adimu tunapata, na sidhani kama kuna uhuni katika saga na kachili. Tuwe wasikivu na wajinga ili siku moja tuwe werevu na kuerevusha wengine. Amini hivyo na kiswahili kiwe angani siku zote.
     
  13. KILITIME

    KILITIME JF-Expert Member

    #13
    Dec 5, 2009
    Joined: Nov 17, 2009
    Messages: 267
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    nawashukuru sanaa! ukweli nlikua sina majibu na si neno jipya kwangu!
     
Loading...