Riwaya: Ufukwe wa Madagascar


mwamba c

mwamba c

JF-Expert Member
Joined
Jan 2, 2017
Messages
689
Points
1,000
Age
28
mwamba c

mwamba c

JF-Expert Member
Joined Jan 2, 2017
689 1,000
RIWAYA: UFUKWE WA MADAGASCAR
Mtunzi: Kelvin Mponda
SEHEMU: 2

Begi langu dogo la mgongoni lenye mifuko mingi yenye vipenyo tofauti ambapo mle ndani pia niliweka nguo
zangu chache muhimu za kubadilisha.
Baada ya muda mfupi nikawa nimemaliza kujiandaa huku nikiwa katika mwonekano mpya wa suruali nyeusi ya jeans, buti ngumu za ngozi miguuni, fulana nyekundu yenye mstari mweupe kifuani, shati zito la jeans la rangi ya samawati, saa ya kijasusi mkononi na kofia nyeusi ya kapelo.
Wakati nikitoka nje na kufunga mlango wa mbele wa nyumba yangu nikaliona gari la jeshi aina ya Nissan Patrol likiegesha mbele ya nyumba yangu kando ya mti mkubwa uliyokuwa eneo lile. Dereva wa gari lile akawasha taa za mbele na kuzima mara mbili katika namna ya kunifahamisha kuwa tayari alikuwa amefika kunichukua nami bila kupoteza muda mara tu nilipomaliza kufunga mlango haraka nikashuka ngazi za baraza yangu nikielekea kwenye lile gari.
Dereva wa lile gari la jeshi Nissan Patrol nilimfahamu kwa jina moja tu la Mayunga mwenye cheo cha Koplo na vilevile askari komando wa daraja la pili. Kijana tuliyeelekeana kwa umri, mrefu na mweusi mwenye macho makali na mikono imara, mtu asiye na maneno mengi lakini mcheshi.
Nilipolifikia lile gari nikafungua mlango wa mbele na kuingia ndani. Dereva wa lile gari Koplo Mayunga akanipigia saluti kwa heshima zote na kunisalimia kwa utulivu kwani alikuwa akikifahamu vizuri kwa cheo changu cha kijeshi cha Luteni nami nikaitikia salamu yake kwa bashasha zote.
“Pole na majukumu” nikamwambia huku nikitabasamu wakati alipokuwa akinipokea begi langu dogo na kuliweka siti ya nyuma.
“Nishapoa afande wangu, nikupe pole wewe uliyemwacha shemeji yangu usiku wa manane kama huu kajikunyata mwenyewe kitandani”
Maelezo ya Koplo Mayunga yakapelekea wote tuangue kicheko hafifu mle ndani huku kila mmoja akionekana kufurahishwa na utani ule na hapo safari yetu ikaanza. Tulipofika njiani nikamuuliza Koplo Mayunga kama alikuwa akifahamu lolote juu ya wito wangu usiku ule. Hata hivyo alinijibu kuwa alikuwa hafahamu chochote ingawa alinidokeza kuwa hata yeye alikuwa ameamshwa usiku ule na kutakiwa kumpeleka Brigedia jenerali Ibrahim Gambari ofisini kwake. Kusikia vile haraka hisia za hatari zikaanza kujengeka kichwani mwangu huku nikizama kwenye tafakuri.
Muda huu wa usiku manane jiji la Dar es Salaam lilikuwa limemezwa na utulivu wa aina yake. Magari machache yalionekana kukatisha barabarani wakati safari yetu ilipokuwa ikiendelea. Katika baadhi ya mitaa maarufu wasichana waliokuwa wakifanya biashara ya ngono maarufu kama dada poa walionekana kujaribu bahati zao kwa wanaume wapita njia na hali ile ilinisikitisha sana.
_____
Saa tisa na nusu usiku Koplo Mayunga aliegesha gari lile Nissan Patrol kwenye viunga vya maegesho ya magari vya ofisi ya taifa ya idara kuu ya ujasusi eneo la Upanga jijini Dar es Salaam. Nami bila kupoteza muda nikamshukuru kwa huduma yake ya usafiri kisha nikachukua begi langu na kufungua mlango nikishuka.
Wakati nikitembea kuelekea kwenye ofisi zile za makao makuu ya idara ya ujasusi nikayatembeza macho yangu kutazama huku na kule nikilipeleleza jengo la ghorofa la ofisi zile zenye ulinzi wa kuaminika masaa ishirini na nne wiki nzima. Nikaiona taa ikiwa inawaka kwenye chumba kimoja kilichokuwa kwenye ghorofa ya pili ya jengo lile na hapo nikawa na hakika kuwa mkuu wa idara ya taifa ya ujasusi Brigedia jenerali Ibrahim Gambari alikuwa akinisubiri ofisini kwake.
Walinzi makini wa jengo lile hawakujisumbua kunizuia kwani walikuwa wakinifahamu vizuri kuwa mimi ni nani. Hivyo wakanisalimia kwa heshima zote za kiaskari wakati nilipokuwa nikiharakisha kupanda ngazi za jengo lile kuelekea ghorofa ya pili ilipokuwa ofisi ya jemadari yule chakaramu.
Ofisi ya Brigedia jenerali Ibrahim Gambari ilikuwa mkono wa kushoto mara baada ya kumaliza kupanda ngazi za kuingia ghorofa ya pili kwenye korido pana, hatua chache baada ya kuipita ofisi ya usalama wa taifa ya sera na mipango ambayo kwa wakati huu ilikuwa imefungwa.
Hatua chache zilizofuata nikawa nimeifikia ofisi ya mkuu wa idara ya ujasusi Brigedia jenerali Ibrahim Gambari. Nilipofika mlangoni nikasimama na kuupimia utulivu wa mle ndani. Ofisi ilikuwa tulivu na hapakuwa na sauti yoyote ya maongezi iliyosikika mle ndani hivyo nikahisi kuwa Brigedia jenerali Ibrahim Gambari huwenda alikuwa peke yake mle ndani. Bila kupoteza muda nikaanza kugonga hodi pale mlangoni. Ukimya kidogo ukapita kisha kutoka mle ndani ya ofisi nikasikia sauti nzito ya kiume yenye mamlaka ikiniambia.
“Ingia ndani Tibba”
Ruhusa ile ikanipelekea nikikamate vizuri kitasa cha ule mlango kisha nikakizungusha haraka na kuusukuma ule mlango kwa ndani huku nikipiga hatua zangu za kijeshi kuingia mle ndani. Hii haikuwa mara yangu ya kwanza kuingia kwenye ofisi ya Brigedia jenerali Ibrahim Gambari hivyo wakati nikiingia mle ndani tayari nilikuwa na picha kamili ya mandhari ya ofisi ile.
Ilikuwa ni ofisi pana yenye zulia jekundu sakafuni na meza ndefu ya ofisini yenye viti ishirini na viwili. Viti kumi na mbili upande wa kushoto na viti vingine kumi na mbili upande wa kulia. Haraka nikayatembeza macho yangu mle ndani na namna ya mpangilio wa viti kwenye ile meza kubwa ya ofisini nikahisi kuwa kikao kizito kilikuwa kimefanyika mle ndani muda mfupi uliyopita.
Brigedia jenerali Ibrahim Gambari alikuwa ameketi nyuma ya meza yake kubwa ya ofisini mwisho wa ofisi ile upande wa kushoto akiwa katika uso wa kusawajika huku akiwa ameegemea kiti chake cha ofisi. Ukimya ndani ya ofisi ile ukanifanya nisikie sauti hafifu ya hatua zangu wakati nilipokuwa nikikatisha kuelekea kwenye ile meza ya ofisini ya Brigedia jenerali Ibrahim Gambari. Mara moja nilipoitazama sura ya jemadari yule haraka nikatambua kuwa tayari mambo yalikuwa segemnege.
Brigedia jenerali Ibrahim Gambari alikuwa ameketi kwenye kiti chake cha ofisini huku mche wa sigara ukiteketea taratibu kwenye pembe ya mdomo wake na macho yake yakitazama karatasi ndogo aliyokuwa ameishika mkononi. Nilipomchunguza vizuri haraka nikatambua kuwa hapakuwa na mazingira ya kuleta mzaha kama vile ilivyokuwa kawaida yetu. Juu ya meza ile ya ofisini kulikuwa na vitabu na mafaili machache yaliyopangwa kwa ustadi pembeni ya kibao kidogo kilichochongwa vizuri kwa maandishi ya kutanabaisha cheo cha kamanda yule pamoja na kidau cha wino na mhuri wa ofisi.
Upande wa kushoto wa ofisi ile kulikuwa na picha kubwa ya baba wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na picha nyingine za viongozi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania zikiwa zimetundikwa ukutani. Upande wa kulia kulikuwa na rafu kubwa ya mbao iliyosanifiwa kwa ustadi wa hali ya juu. Ndani ya rafu ile kulipangwa vitabu na mafaili chungu nzima yaliyoshika vumbi na kupoteza nuru kutokana na kuhifadhiwa kwa muda mrefu ingawaje mazingira ya mle ndani yalikuwa nadhifu na yanayovutia kwa mpangilio wa samani za kisasa. Mbele ya ofisi ile ukutani kulikuwa na ramani tatu kubwa. Ramani moja ya nchi ya Tanzania, ramani ya pili ya bara la Afrika na ramani ya tatu ya Dunia
Hatimaye nikaifikia ile meza ya ofisini ya Brigedia jenerali Ibrahim Gambari na macho yetu yalipokutana nikafunga mguu na kupiga saluti moja ya nguvu mbele ya jemadari yule. Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaitikia salamu yangu ya kijeshi kwa utulivu kisha akanikaribisha niketi kwenye kochi moja la sofa lililokuwa likitazamana na ile meza yake mle ndani.
Naam! sasa nilikuwa ana kwa ana nikitazamana na mwanausalama na kamanda yule wa jeshi Brigedia jenerali Ibrahim Gambari. Umri wa miaka hamsini na miwili bado ulikuwa haujatosha kabisa kuzipokonya nguvu zake mwilini. Macho yake makali yakanitazama kwa makini pasipo kusema neno lolote huku akionekana kuipa utulivu akili yake. Alipoiegemea mikono yake pale juu ya meza na kuketi vizuri akavunja ukimya.
“Karibu sana Tibba!” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaongea huku akinipa mkono wa karibisho.
“Nashukuru sana afande” nikamwitikia jemadari yule kwa utulivu huku akili yangu ikiwa bado kwenye tafakuri ya kutaka kufahamu dhumuni la wito ule. Mara tu nilipoketi kwenye lile kochi Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akanitazama kwa uyakinifu kabla ya kuvunja ukimya.
“Huwenda ukawa umeshangazwa sana na wito wangu usiku wa manane kama huu” kisha akaweka kituo kidodo na kukohoa kabla ya kuendelea.
“Lakini huu ni wajibu wetu sote tuliyoukubali kwa ridhaa yetu wenyewe tangu tulipojiunga na jeshi la wananchi wa Tanzania na kuweka kiapo cha kufa na kupona cha kulitumikia jeshi hili” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaweka kituo tena kasha akanitazama kwa utulivu na hatimaye kunipa ile karatasi aliyokuwa ameishika mkononi. Haraka nikanyoosha mkono wangu kuipokea ile karatasi kisha nikajiegemeza vizuri kwenye lile kochi nikayapitia maelezo yaliyokuwa kwenye karatasi ile.
Mara tu nilipoanza kusoma yale maelezo kwenye ile karatasi mapema nikatambua kuwa ile karatasi ilikuwa ni faksi na faksi ile ilikuwa imetumwa masaa machache yaliyopita kutoka kwenye ofisi kuu ya ubalozi wa Tanzania jijini Bujumbura nchini Burundi.
Nilipomaliza kusoma maelezo yaliyokuwa kwenye faksi ile haraka nikatambua nini dhumuni la wito ule wa usiku. Ile faksi ilikuwa imetumwa na kitengo cha usalama cha ubalozi wa Tanzania nchini Burundi ikieleza kuwa balozi wa Tanzania nchini Burundi, Meja jenerali mstaafu ndugu Adam Mwambapa alikuwa ametekwa na watu wasiofahamika muda mfupi baada ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi kufanyika nchini humo. Mara tu nilipomaliza kusoma taarifa ile moyo wangu ukapoteza utulivu kabisa huku kijasho chepesi kikianza kunitoka sehemu mbalimbali za kwa mwili wangu.
“Nini kimetokea?” hatimaye nikauliza kwa udadisi huku nikiyapeleka macho yangu kumtazama kamanda yule mbele yangu.
“Bado ni kizungumkuti kwani hadi wakati huu hakuna yeyote anayefahamu kinachoendelea. Mimi pia nimeshtuka kama wewe na kwa kweli hizi ni taarifa za kustaajabisha na kusikitisha sana” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaongea katika hali ya simanzi huku taratibu akiviminyaminya vidole vyake vya mikononi katika hali ya kuupisha utulivu kichwani mwamke.
“Mna uthibitisho gani juu ya taarifa hizi?” nikamuuliza Brigedia jenerali Ibrahim Gambari kwa utulivu huku nikirudia kusoma kwa makini maelezo ya kwenye ile faksi.
“Hakuna namna ya kupingana na taarifa hizo kuwa siyo za kweli au lah!. Kama unavyoona mwenyewe faksi hiyo imetumwa na idara ya usalama ya ubalozi wetu wa nchini Burundi”
“Mmejaribu kupata maelezo ya kina juu ya hili tukio?” nakauliza kwa udadisi.
“Tumekosa ushirikiano wa kutosha kutoka kwa maafisa usalama wa nchini Burundi kutokana na hali ya tete ya usalama wa nchi hiyo ilivyo kwa sasa” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaongea kwa utulivu huku akiupeleka mche wake wa sigara mdomoni na nilipomtazama nikatambua bado alikuwa akitafakari juu ya lile tukio la kutekwa kwa balozi Adam Mwambapa.
“Hili ni tukio la kushangaza sana” nikaongea kwa utulivu huku nikiendelea kutafakari yale maelezo kwenye ile faksi.
“Pia ni pigo kubwa kwa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania na idara yetu ya ujasusi”
“Wewe una mtazamo gani juu ya suala hili?” nikamuuliza kamanda yule.
“Bado ni mapema sana kutoa mwelekeo sahihi wa hili tukio la utekaji wa balozi wetu Adam Mwambapa ingawa naweza kulihusisha na hali ya machafuko ya kisiasa yaneyoendelea nchini Burundi” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaongea kwa utulivu baada ya kuitoa sigara yake mdomoni na kupuliza wingu zito la moshi wake pembeni na hapo kikafuatia kitambo kifupi cha ukimya baina yetu huku kila mmoja akionekana kuzama kwenye tafakuri nzito kichwani mwake. Niseme kuwa balozi Adam Mwambapa hakuwa mgeni kabisa katika fikra zangu kwani kabla ya kustaafu jeshi na kuteuliwa na rais kushika wadhifa wa balozi wa Tanzania nchini Burundi aliwahi pia kushika nyadhifa nyingi za kijeshi ikiwemo cheo cha mnadhimu mkuu wa jeshi la wananchi Tanzania. Hivyo alikuwa ni mtu mzoefu sana kwenye masuala ya kijeshi ya ulinzi na usalama na alivimudu vyema vyeo vyake vyote kwa weledi wa hali ya juu. Ndiyo kisa hata baada ya kustaafu jeshi serikali haikutaka mchango wake upotee hivihivi hivyo rais akamteua Meja jenerali mstaafu ndugu Adam Mwambapa kuwa balozi wa Tanzania nchini Burundi miaka minne iliyopita.
Kiongozi yeyote wa jeshi hasa mtu aliyewahi kushika madaraka ya juu jeshini kama Meja jenerali mstaafu ndugu Adam Mwambapa inapotokea kuwa ametekwa au kutoweka katika mazingira ya kutatanisha huwa ni tishio kubwa kwa serikali iliyopo madarakani na hata kwa usalama wa nchi kwa ujumla. Kwani kiongozi wa jeshi wa namna ile aliyelitumikia jeshi kwa miaka mingi huwa anafahamu siri nyingi za nchi yake hususani katika masuala ya usalama. Hivyo yeyote aliyemteka jemadari yule mstaafu wa jeshi la wananchi Tanzania ndugu Adam Mwambapa kwanza alipaswa kuwa ni mwanajeshi au kikundi cha kijeshi chenye maarifa ya juu sana katika medani za mapambano ya kijeshi. Vilevile utekwaji wake ulipaswa kuwa na sababu za msingi za kuhalalisha kitendo hicho kwa watekaji.
Niliendelea kutafakari kwa sababu hizo zingekuwa zipi na wakati nikiwa katika hali ile mara hisia mbaya zikanijia na hapo moyo wangu ukapoteza utulivu kabisa pale nilipowaza kuwa huwenda watekaji hao walitaka kupata taarifa fulani kutoka kwake. Taarifa ambazo bila shaka zilikuwa na mahusiano ya moja kwa moja na serikali ya Tanzania kama siyo vyombo vyake vya ulinzi. Nani anayeweza kufanya tukio la namna ile na kwa sababu gani?. Nikajiuliza pasipo kupata majibu.
Nikiwa nimezama kwenye tafakuri ile akili yangu ikaenda mbele zaidi katika kuunda hoja kichwani. Nikaanza kuziorodhesha nchi zote za Afrika ya Mashariki nikianzia kwa Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, na hatimaye Burundi. Nilipomaliza nikaanza kutathmini vizuri hali ya mahusiano ya kisiasa yaliyopo baina ya nchi hizi za Afrika Mashariki. Tathmini yangu ikanieleza kuwa mahusiano ya nyanja zote baina ya nchi zile bado yalikuwa mazuri ingawa kulikuwa na misuguano ya kawaida ya hapa na pale. Nilipotafakari kwa kina juu ya misuguano hiyo bado haikuweza kuniridhisha kuwa ingeweza kuwa sababu toshelevu ya kutekwa kwa balozi wetu tena na moja ya nchi hii jirani iliyopo kwenye ushirika wa jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki. Hivyo nikaishilia kumeza funda kubwa la mate huku akili yangu ikiendelea kusumbuka.
“Kikao cha wanausalama kilichomalizika muda mfupi uliyopita kabla ya wewe kufika hapa kimeazimia kuwa itakuwa ni vyema sana tukikubadhi jukumu hili wewe” maelezo ya Brigedia jenerali Ibrahim Gambari yakawa yamezirudisha fikra zangu mle ndani na hapo nikayapeleka macho yangu kumtazama kwa makini kana kwamba sikuwa nimemsikia kwa makini kamanda yule.
“Una maana gani?” nikamuuliza kamanda yule kwa utulivu huku nikifahamu fika uelekeo wa maongezi yake.
“Hatuwezi kulifumbia macho suala hili kama unavyojua kuwa ndugu Adam Mwambapa ni kiongozi mkubwa serikalini na jeshini. Yeyote aliyemteka bila shaka anataka kupata taarifa nyeti kutoka kwake kuhusiana na serikali yetu na vyombo vyetu vya usalama. Hiki ndiyo tunachodhani wote kwa pamoja ndiyo kisa tukaona kuwa tukutume nchini Burundi ukatafute ukweli juu ya mashaka tuliyonayo” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaweka kituo huku akiyakung`uta majivu ya sigara yake kwenye kibeseni kidogo cha majivu kilichokuwa pale juu ya meza halafu akayapeleka macho yake kunitazama kwa utulivu.
“Lakini hii ni kazi ngumu sana na ya hatari kufanywa na mtu mmoja” nikatumbukiza hoja yangu huku nikimtazama Brigedia jenerali Ibrahim Gambari katika sura ya kukata tamaa.
“Hakuna mtu aliyesema kuwa hii ni kazi rahisi hasa kwa kuzingatia hali ya usalama ya nchi ya Burundi ilivyo kwa wakati huu. Hata hivyo tunaamini kuwa ni wewe tu utakayeweza kuifanya kwa ufanisi na kutuletea majibu mazuri ya hakika ndani ya muda mfupi huku sisi tukiwa nyuma yako kukupa msaada wowote utakaouhitaji” Brigedia jenerali Ibrahim Gambari akaweka kituo kidogo akikohoa kusafisha koo lake kabla kuendelea.
“Tanzania ni nchi yenye bahati sana kwa kutokumezwa na majanga ya chuki ya ukabila ukifananisha na hizi nchi nyingine zilizosalia za Afrika Mashariki. Hii inatokana na Mungu mwenyewe kumjalia hekima ya juu sana baba wa taifa hili Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ya kuzitumia vizuri tofauti zetu za rangi ya ngozi, imani na makabila katika kutengeneza mshikamano thabiti wa kutufanya tuwe wamoja.
Wapo wapumbavu wachache wanaojaribu kupenyeza nadharia ya udini na ukabila katika mfumo wa maisha ya watanzania wakijitafutia manufaa yao. Ndiyo maana hata sasa katika baadhi ya taasisi za serikali au binafsi aina ya wafanyakazi wake itakutanabaisha kuwa nadharia ya udini na ukabila bado inaabudiwa na kuzidi kuota mizizi. Hali hii ni mbaya sana kwa sababu hujenga.....ITAENDELEA
 
K

kimwerijcb

JF-Expert Member
Joined
Aug 10, 2018
Messages
261
Points
250
K

kimwerijcb

JF-Expert Member
Joined Aug 10, 2018
261 250
Hii kitu haichoshi kusoma,ila ndio imeishia hewani ,nimebaki kama teja sasa,hakuna kitabu wala mwendelezo
 
Nemesis

Nemesis

JF-Expert Member
Joined
Feb 13, 2008
Messages
4,418
Points
2,000
Nemesis

Nemesis

JF-Expert Member
Joined Feb 13, 2008
4,418 2,000
Habari wakuu, hivi hii story haikumaliziwa? Kama ilimaliziwa msaada tafadhali ipo wapi?
 
Baraka Issack Msomba

Baraka Issack Msomba

JF-Expert Member
Joined
Nov 9, 2015
Messages
663
Points
500
Baraka Issack Msomba

Baraka Issack Msomba

JF-Expert Member
Joined Nov 9, 2015
663 500
Last seen January 2019


Teflon_Don
 

Forum statistics

Threads 1,294,205
Members 497,843
Posts 31,168,260
Top