Retirement & Tanzania: Tatizo Ni Nini Hasa?


Field Marshall ES

JF-Expert Member
Joined
Apr 27, 2006
Messages
12,659
Likes
88
Points
0

Field Marshall ES

JF-Expert Member
Joined Apr 27, 2006
12,659 88 0
- Wakuu heshima mbele sana, Tanzania ni muda mrefu sasa tumekuwa tukihangaika sana na hii ishu ya mapumziko baada ya utumishi wa siasa na serikali yetu, hii ishu imekuwa mwiba mbaya sana kwetu kitaifa inapofika wakati wa kupumzika wahusika watajaribu kila mbinu kuizunguka hii ishu ili waendelee tu in some capacity.

- Wananchi tumekwua very critical bila kujali circumstances na facts surrounding the ishu, now I am not an apologist wa wakwepaji kupumzika, lakiini je ni kweli tunayo mazingara ya kuridhisha kwa mapumziko kwa wastaafu wetu? Kwa mfano hivi karibuni Rais Kaunda, alisajiliwa na kufundisha shule moja kule Boston kwa miaka miwili, I mean malipo yalikua very poa hata mtumzima hakujali kushika chaki, pia heshima nayo ilikuwa kubwa sana, ninakumbuka sana Waheshimiwa Al-noor Kassum na Mwandosya, walipoamua kwenda kushika chaki jinsi viongozi wengine walivyokuwa wakiwashangaa badala ya kuwaheshimu.

- Now who is at fault watumishi wetu wasiotaka kutoka au taifa wka kushindwa kuwatayarishia mazingira bora ya kutaka ku-retire sio mapema tu, bali hata wakati ukifika? I mean somebody is at fault na siamini kwamba ni watumishi! maana wenzetu Libya hawana haya matatizo, serikali yao ina Social Security nzuri na pia kuna retirement homes, na pia nursing home kwa ajili ya wazee as the results sio rahisi hata kuwakuta wa-Libya majuu wakibangaiza, huwa wanabaki kwao tu!

Respect.


FMEs!
 

Steve Dii

JF-Expert Member
Joined
Jun 25, 2007
Messages
6,419
Likes
76
Points
145

Steve Dii

JF-Expert Member
Joined Jun 25, 2007
6,419 76 145
Great Topic!

Katika wizara zote, haki ya nani tena usiombee uwe na ndugu awe amefikisha umri wa ku-retire kwenye Wizara ya Elimu! Ma-file yanapotezwa na kupatikana baada ya mwaka au kutokupatikana kabisa. Ofisa Utumishi wa wizara kwa kifupi ni mtu asiyefata maadili ya kazi yake. :(
 

BAK

JF-Expert Member
Joined
Feb 11, 2007
Messages
80,439
Likes
117,238
Points
280

BAK

JF-Expert Member
Joined Feb 11, 2007
80,439 117,238 280
Mkuu FMES, pongezi zangu nyingi sana kwa kuanzisha mjadala huu, umeniwahi tu Mkuu nilikuwa nafikiria kuuanzisha. Kuna baadhi ya nchi sasa hivi retirement ni uamuzi wa mwajiriwa baada ya kuonekana kwamba Wafanyakazi wengi huwa bado wana afya njema na utaalamu wao adimu kuhitajika katika nyanja mbali mbali za uchumi. Kinachonishangaza pamoja na kutokuwa na umri maalum wa retirement bado wafanyakazi wengi wana retire wakiwa na nguvu zao na wachache huamua kuendelea kwa kudai maisha ya kutokuwa na cha kufanya ni very boring na yanaweza kabisa kuchangia kufa kwao mapema.

Kwa Tanzania pia nadhani bado kuna nyanja ambazo tuna upungufu mkubwa wa Wataalamu kama Wahandisi, Madaktari, Wahasibu n.k. ambao labda upendeleo maalum ungefanywa ili kwenye zile fani ambazo tunahitaji wataalamu na kuna upungufu mkubwa basi waendelee kufanya kazi hata baada ya kufikisha retirement age. Tunaweza pia kuliingiza sakata la Prof Baregu ambaye wahadhiri wengi pale UDSM walimtetea kwamba bado anahitajika lakini CCM kutokana na mambo ya kisiasa wakaamua kumnyima makusudi mkataba mwingine kwa kisingizio kwamba Serikali hailazimiki kumpa mkataba mfanyakazi ambaye ameshafikisha umri wa kuretire.

Je, kwenye zile nyanja ambazo nimezitaja hapo juu na nyinginezo ambazo kuna upungufu mkubwa wa Wataalam kuna haja ya kuwekwa upendeleo maalum ili watu hawa waendelee kuajiriwa hata baada ya kufikisha umri huo provided kwamba afya yao inawaruhusu kufanya hivyo au sheria iwe ni msumeno bila kujali upungufu mkubwa wa Wataalam tulionao katika baadhi ya fani!?
 

Mundu

JF-Expert Member
Joined
Sep 26, 2008
Messages
2,720
Likes
33
Points
145

Mundu

JF-Expert Member
Joined Sep 26, 2008
2,720 33 145
Kwa mishahara ambayo watumishi wa serikali hulipwa, walah kustaafu hakuna maslahi yeyote kwa mtumishi wa umma kustaafu mapema (hata kwa umri), na ndio maana wengi wao huingia kwenye ajira za kuganga njaa ambazo mwisho wake huwa si wa heshima.

Kitu cha muhimu ni kwa serikali kuzalisha ajira za kutosha, ili vijana wachanga wawe na nafasi ya kufanya kazi na kuitumikia nchi yao, na wale walio staafu waweze kuendelea na kazi japo kwa nusu muongo. Vinginevyo, tutapoteza watu wenye teknolojia ya juu kwani kwa kipindi ambacho watu hutakiwa kustaafu ndipo kipindi wanachohitajika sana kutokana na ujuzi na uzoefu wao wa muda mrefu kuhitajika na jamii, na hapo hujikuta wakishindania kazi na vijana wachanga.
 

Semilong

JF-Expert Member
Joined
Mar 5, 2009
Messages
1,712
Likes
46
Points
145

Semilong

JF-Expert Member
Joined Mar 5, 2009
1,712 46 145
retirement haipaswi kuwa jukumu la serikali
serikali inatakiwa iweke mfumo mzuri wa pension ambapo utamuezesha mstaafu kuishi kwa kutumia pensio yake

mtu anapo staafu yeye ndio anatakiwa aamue nini cha kufanya na sio serikali, watu wengi wakistaafu unakuta wanataka kufanya vitu tofauti na vile walivyokuwa wanavifanya au kufanya vitu kama vile walivyokuwa wanavifanya kwa charity

kuhusu kaunda alienda kufundisha huko boston ili kukimbia kesi zilizokuwa zinamkabili, anapesa ya kutosha watoto wake waliyoiba kwenye migodi. angekuwa anafundisha university zambia ningemuuona patriotic.

kwa ajili mambo ya kustaafu bado ni machanga TZ unakuta watu wengi bado hawajajiaanda kuustaafu, usisahau hichi ni kizazi cha kwanza kustaafu
 

Wacha1

JF-Expert Member
Joined
Dec 21, 2009
Messages
12,765
Likes
1,028
Points
280

Wacha1

JF-Expert Member
Joined Dec 21, 2009
12,765 1,028 280
Hapa hapa kwenye hili jukwaa mlikuwa mnasema wazee/vikongwe waendelee kugombea kwenye siasa then mnabadilika mnasema wawekewe mazingara mazuri unafiki mtupu. Kuna walio na mazingara mazuri kuwapita mawaziri wakuu wa zamani au mafao wanayopata wabunge baada ya miaka mitano?

Lets be serious na sio kuwamba ngozi. Wabunge wanalipwa 46 million baada ya 5 yrs approx £23,000.00 kwa kazi ya kusinzia bungeni bila kujali maslahi ya walipa kodi.
 

Cynic

JF-Expert Member
Joined
Jan 5, 2009
Messages
5,154
Likes
641
Points
280

Cynic

JF-Expert Member
Joined Jan 5, 2009
5,154 641 280
Kama ni social security iwe kwa watz wote, hadi yule babu wa kule kijijini. Itakuwa ni kukosa shukrani kufikiria wafanyakazi tu. Kila mtu amechangia ktk mapato ya nchi kwa namna moja au nyingine. Wanasiasa na sisi wafanyakazi tuna kawaida ya kujisahau as if keki ya taifa ni yetu sisi wenyewe tu... this is wrong and immoral
 

Ndahani

JF-Expert Member
Joined
Jun 3, 2008
Messages
14,628
Likes
1,961
Points
280

Ndahani

JF-Expert Member
Joined Jun 3, 2008
14,628 1,961 280
retirement haipaswi kuwa jukumu la serikali
serikali inatakiwa iweke mfumo mzuri wa pension ambapo utamuezesha mstaafu kuishi kwa kutumia pensio yake

mtu anapo staafu yeye ndio anatakiwa aamue nini cha kufanya na sio serikali, watu wengi wakistaafu unakuta wanataka kufanya vitu tofauti na vile walivyokuwa wanavifanya au kufanya vitu kama vile walivyokuwa wanavifanya kwa charity

kuhusu kaunda alienda kufundisha huko boston ili kukimbia kesi zilizokuwa zinamkabili, anapesa ya kutosha watoto wake waliyoiba kwenye migodi. angekuwa anafundisha university zambia ningemuuona patriotic.

kwa ajili mambo ya kustaafu bado ni machanga TZ unakuta watu wengi bado hawajajiaanda kuustaafu, usisahau hichi ni kizazi cha kwanza kustaafu
Unajua kuna baadhi ya kazi ambazo ukizifanya unapoenda mtaani, huwezi kufungua kaofisi kako ukasema unaendeleza kazi ile ile.Hata hivyo naona tunakosa mipangilio mizuri au tunafanya makusudi ili kusiwepo succession plan nzuri kwenye kazi za umma ndio maana watu wanaweka mazingira ya kudumu kufanya kazi amnazo mara nyingine hata hawana uwezo wa kuzimudu kutokana na changes zinazoendelea hapa na pale.
 

Field Marshall ES

JF-Expert Member
Joined
Apr 27, 2006
Messages
12,659
Likes
88
Points
0

Field Marshall ES

JF-Expert Member
Joined Apr 27, 2006
12,659 88 0
- Nilianzisha hii topic kwa kutegemea solutions, sasa huwezi pata solution kabla ya kukubali kwamba tuna tatizo, yes tunalo tatizo sasa tunaweza kuendelea kurusha rusha maneno yasiyo na tija kwa taifa, au kukubali na kutafuta solutions,

- Binafsi ninaishi karibu sana na Mzee mmoja aliyewahi kuwa Katibu wa Mwalimu, huyu hakuwa mwizi wala fisadi, amejaribu sana kuishi on pension lakini it too little kwamba it is a big joke, sasa wale wanaomfuata kwenye position yake si wanamuona anavyohangaika, mawili either wawe mafisadi au walilie kutoondoka kwenye power!

- System ya Social Security inatengenezwa na walipa kodi, ambao wanachangia kidogo kidogo hela zao zinazokatwa kwenye mishara yao na kuwa-invested kwenye Financial Instituions ili kuongezeka, ni vigumu sana kumsaidia through this sytem mwananchi ambaye hajachangia anything, kwa hiyo walipa kodi ndio lazima wafikiriwe kwanza!

- Taifa letu lazima lianze sasa kujadili haya ya retirement as a national ishu, one time nilienda kule Hazina kufuatilia pension ya ndugu yangu aliyefariki akiwa serikalini, yaani sina hamu na niliyoyaona kule, hasa jinsi mafaili yalivyokuwa "Yamehifadhiwa" it was a very serious joke, ilichukua kama two months kuweza kufikia lilipokuwa hilo faili. Inasikitisha sana!

Respect.


FMEs!
 

Bongolander

JF-Expert Member
Joined
Jul 10, 2007
Messages
4,882
Likes
56
Points
135

Bongolander

JF-Expert Member
Joined Jul 10, 2007
4,882 56 135
Mkuu we should think of working first before we retire. Kama decision makers wanaona kuwa they can make themeselves good retiring environment by embezzling, they will not care about others. Mzee Apio alikula kuku sana na kubadilisha vimwana sana alipokuwa utumishi kutokana na hela za kifisadi, lakini alipotoka kwenye kiti kilichokuwa kinampa hizo njia alikuwa malamikaji mkubwa sana wa sera alizotetea kwa nguvu alipokuw kwenye kiti. Hii issue sio mpya, imeongelewa sana, lakini huwezi kuingea kwa watu ambao ofisi ni opportunity ya kuiba, hawawezi kujali kabisa.
Let us get other things going first, watu wapate ajira nzuri na wafanaye kazi kweli, mishahara ya maana, tukiwa na income ya kutosha, na kufanya uwekezaji wa kutosha kwenye social welfare tutafika huko. Sasa hivi hata uwekezaji kwenye social welfare ni almost sifuri, kutokana na kwengine ambako pesa za kuwekeza huko zinatakiwa kutoka kuwa ovyo.
 

MwanaFalsafa1

JF-Expert Member
Joined
Feb 26, 2008
Messages
5,566
Likes
29
Points
135

MwanaFalsafa1

JF-Expert Member
Joined Feb 26, 2008
5,566 29 135
- Wakuu heshima mbele sana, Tanzania ni muda mrefu sasa tumekuwa tukihangaika sana na hii ishu ya mapumziko baada ya utumishi wa siasa na serikali yetu, hii ishu imekuwa mwiba mbaya sana kwetu kitaifa inapofika wakati wa kupumzika wahusika watajaribu kila mbinu kuizunguka hii ishu ili waendelee tu in some capacity.

- Wananchi tumekwua very critical bila kujali circumstances na facts surrounding the ishu, now I am not an apologist wa wakwepaji kupumzika, lakiini je ni kweli tunayo mazingara ya kuridhisha kwa mapumziko kwa wastaafu wetu? Kwa mfano hivi karibuni Rais Kaunda, alisajiliwa na kufundisha shule moja kule Boston kwa miaka miwili, I mean malipo yalikua very poa hata mtumzima hakujali kushika chaki, pia heshima nayo ilikuwa kubwa sana, ninakumbuka sana Waheshimiwa Al-noor Kassum na Mwandosya, walipoamua kwenda kushika chaki jinsi viongozi wengine walivyokuwa wakiwashangaa badala ya kuwaheshimu.

- Now who is at fault watumishi wetu wasiotaka kutoka au taifa wka kushindwa kuwatayarishia mazingira bora ya kutaka ku-retire sio mapema tu, bali hata wakati ukifika? I mean somebody is at fault na siamini kwamba ni watumishi! maana wenzetu Libya hawana haya matatizo, serikali yao ina Social Security nzuri na pia kuna retirement homes, na pia nursing home kwa ajili ya wazee as the results sio rahisi hata kuwakuta wa-Libya majuu wakibangaiza, huwa wanabaki kwao tu!

Respect.


FMEs!

Mkuu system ina matatizo ila nataka kuzungumzia kitu kimoja maana nataka kupingana na wewe kidogo. Ulisema hutaki kuwa laumu watumishi. Nakubali siyo watumishi wote wapo at fault lakini baadhi wana makosa na hii naongelea from personal experience ya watu nilio waona.

Unakuta mkuu mtu alikua balozi kwa miaka mingi au alikua serikalini na nafasi nzuri lakini ana staafu bila chochote. At the same time unakuta mtu aliye kuwa na cheo kidogo au cha kati ana staafu na kabanda kake na viji miradi vywa kuweza kumsogeza siku za uzeeni. Do you get my point hapo?

I think pamoja na kwamba the system is at fault lakini pia watumishi wengi hawana utamaduni mzuri wa kuweka akiba na kujiandaa kwa ajili ya kustaafu. Mtu akipata vijisenti kidogo tu ana tumbua utafikiri huko mbeleni ataendelea kupata kipato hicho hicho.

So sikubaliani na kuwaondoa kabisa watumishi wenyewe as part of the problem japo si wote.
 

Forum statistics

Threads 1,204,862
Members 457,581
Posts 28,173,584