Rais Kikwete azindua Sera ya Elimu na Maabara

Rais Kikwete azindua Sera ya Elimu na Maabara

Ndo sera inayorasimisha Kiswahili kuwa lugha ya kujufunzia na mawasiliano kwa sekondari na elimu ya juu? ? Au! !
Sera imejikuta ikiduwaa na kusema lugha zote ni za kufundushia katika ngazi zote, hivyo nadhani shule na vyuo, watoto na wazazi watachagua kati ya hizo lugha mbili.
 
Sijapata muda wa kuipitia, kama haitamki rasmi lugha ipi itumike kwa ngazi ipi ni majanga.
Najiuliza vile vile kuhusu falsafa.
Sera yetu inatumia ipi?
 
Sera mpya ya elimu imebainisha kuwa baadhi ya sheria zitafutwa au kurekebishwa ili kuruhusu utelekezaji wa sera hiyo iliyozinduliwa hivi karibuni. Je hii ina maana kuwa taasisi ambazo sheria zilizozianzisha zikifutwa na zenyewe zitakuwa zimefutwa?

Ona maelezo ya sehemu ya sera

4.2 Sheria za kusimamia elimu na mafunzo

sheria nyingine ambazo hazikidhi mahitaji ya utekelezaji wa sera hii zitafutwa au kurekebishwa. Baadhi ya sheria hizo ni Sheria ya Elimu Sura ya 353, Sheria ya Baraza la Mitihani la Tanzania Sura ya 107, Sheria ya Taasisi ya Elimu Tanzania Sura ya142, Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu Sura ya 178, Sheria ya Vyuo Vikuu Sura ya 346, Sheria ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi Sura ya 129, Sheria ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Sura ya 82 , Sheria ya Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania Sura ya 102, Sheria ya Mfuko wa Elimu Sura ya 412, na Sheria ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Sura ya 139.
 
Ni kawaida kwa Taasisi kubadilishwa majina na hata majukumu au kuunganishwa. Hivyo kulingana na matakwa ya sera mpya lolote laweza kutokea. Vipi unaogopa kupoteza kazi?
 
kufutwa kiingereza mashuleni madhara yake ni mabaya. watoto wetu hawataweza kushare nafasi za kazi za kimataifa nje ya nchi,kuongoza jumuiya kubwa za kimataifa kama AU na UN na kutafuta maosko ya bidhaa zetu nje ya nchi. Hivi sasa muziki wa Kitanznaia ungekuwa unaimbwa pia kwa lugha ya kiingereza kama ilivyo kwa kina Laki Dube, Osibisa na makeba, jiulize wasaa wetu wangetajilika kiasi gani? jamani tupambane na hawa mafisadi watakao taka kutafsiri kwa gharama kubwa vitabu vya kufundishia kutokakiingereza kuja kwa Kiswahili ili wapate hela pasipo sababu.
 
Ni kweli mkuu, kama Kingereza ilikuwa lugha ya kufundishia na kuhifunza sekondary lkn hali bado ulikuwa tete kwa wanafunzi wetu je wakiifuta si itakuwa hatari zaidi?
 
Unafuta Kingereza halafu halafu unajiunga na jumuia ya nchi zinazoongea kingereza toka utotoni km Uganda, Kenya, Rwanda.
Labda mtapambana na Burundi kwenye soko la ajira lkn kwa hao wengine huwez shindana nao
 
Nchi hii ina maamuzi mabovu saana afu wale wanatoa hayo maamuzi nakwambia watoto wao wanasoma UK na USA
 
Achani kuchanganya mambo. Sera mpya ya Elimu haifuti kiingereza mashuleni, bali kiingereza kitafundishwa kama lugha, kama kinavyofundishwa kifaransa n.k.

Kimsingi kusema ukweli kwa sasa hali ni mbaya. Pamoja na watoto kujifunza masomo yote kwa kiingereza bado wanamaliza kidato cha nne hajui kiingereza.Lakini mtoto huyo huyo ukimpeleka kwa rasi simba au british council miezi mitatu tu anajua kuongea kiingereza. Kwa nini?

Kwa hiyo kujua kuongea kiingereza siyo lazima utumie kujifunzia.

Ili watoto wetu wajifunze kwa raha na ufanisi ni lazima wafundishwe kupitia lugha wanayo ifahamu vizuri. Ujuzi na maarifa havina uhusiano na lugha. Ukijifunza kwa kihehe utapata maarifa yaleyale.

Tuache kasumba za ajabu.
 
Nani kasema imefutwa? Ukisoma vizuri hiyo Sera inapingana juu ya suala la lugha ya kufundishia.
 
Achani kuchanganya mambo. Sera mpya ya Elimu haifuti kiingereza mashuleni, bali kiingereza kitafundishwa kama lugha, kama kinavyofundishwa kifaransa n.k.

Kimsingi kusema ukweli kwa sasa hali ni mbaya. Pamoja na watoto kujifunza masomo yote kwa kiingereza bado wanamaliza kidato cha nne hajui kiingereza.Lakini mtoto huyo huyo ukimpeleka kwa rasi simba au british council miezi mitatu tu anajua kuongea kiingereza. Kwa nini?

Kwa hiyo kujua kuongea kiingereza siyo lazima utumie kujifunzia.

Ili watoto wetu wajifunze kwa raha na ufanisi ni lazima wafundishwe kupitia lugha wanayo ifahamu vizuri. Ujuzi na maarifa havina uhusiano na lugha. Ukijifunza kwa kihehe utapata maarifa yaleyale.

Tuache kasumba za ajabu.

Hivi unategemea nini kutoka kwa mtoto anayeanza kujifunza masomo kwa lugha ya kiswahili kuanzia darasa la 1 hadi la 7 halafu ghafla anakutana masomo yafundishwayo kwa kiingereza kuanzia form 1 hadi form 6?Huo ndio wakati ambao wanafunzi wan a soma kwa kukariri tu badala ya kusoma kwa kuelewa.
Solution hapa ilikuwa ni kutumia lugha ya kiingereza kama lugha ya kufundishia kuanzia ngazi ya kindergarten hadi chuo kikuu.
 
Nani kasema imefutwa? Ukisoma vizuri hiyo Sera inapingana juu ya suala la lugha ya kufundishia.

Angalau wewe ni miongoni mwa walioielewa sera mpya kama mimi. Yaani ktk suala la lugha ya kufundishia haijaweka bayana kama Kiswahili pekee au Kiingereza pekee ndo kitumike kufundishia ila imesema Kiswahili kitatumika, mara inasema Kiingereza na Kiswahili kitatumika. Sasa sisi wananchi wa kawaida tunapata taabu kuelewa, labda wataalam wa kutafsiri sera na mitaala watatuelewesha zaidi.
 
Hivi unategemea nini kutoka kwa mtoto anayeanza kujifunza masomo kwa lugha ya kiswahili kuanzia darasa la 1 hadi la 7 halafu ghafla anakutana masomo yafundishwayo kwa kiingereza kuanzia form 1 hadi form 6?Huo ndio wakati ambao wanafunzi wan a soma kwa kukariri tu badala ya kusoma kwa kuelewa.
Solution hapa ilikuwa ni kutumia lugha ya kiingereza kama lugha ya kufundishia kuanzia ngazi ya kindergarten hadi chuo kikuu.
Nakuunga mkono kwa asilimia 100 TEKNOLOJIA
 
Last edited by a moderator:
Wa kwangu wanasoma kiingereza,kiswahili na sasa kiarabu!rwanda wanasoma kifaransa,kiingereza,kiswahili,kinyarwanda sisi Tanganyika tunapunguza lugha badala ya kuongeza
 
Nakuunga mkono kwa asilimia 100 TEKNOLOJIA
Watanzania tunajiandalia kisiwa,wapi tutaajiriwa nje ya Tanzania kwa utaalamu huu tutakaoupata kwa lugha ya kiswahili? Wakija wawekezaji wa kigeni na kutangaza fursa za ajira kigezo kimojawapo kikiwa ni kuifahamu lugha ya kiingereza fluently au zile ajira zitolewazo nje ya Tanzania, itakuwaje?Halafu nimegundua lugha ya kiswahili ndiyo ngumu zaidi kuielewa kuliko hata kiingereza.
 
Last edited by a moderator:
Watanzania tunajiandalia kisiwa,wapi tutaajiriwa nje ya Tanzania kwa utaalamu huu tutakaoupata kwa lugha ya kiswahili? Wakija wawekezaji wa kigeni na kutangaza fursa za ajira kigezo kimojawapo kikiwa ni kuifahamu lugha ya kiingereza fluently au zile ajira zitolewazo nje ya Tanzania, itakuwaje?Halafu nimegundua lugha ya kiswahili ndiyo ngumu zaidi kuielewa kuliko hata kiingereza.

Ni sahihi Kabisa, Hatupaswi kubadili mitaala na kutumia kiswahili pekee. Dunia ya leo inazidi kuwa Kijiji. Tunapotaka kutumia Lugha yetu maana yake tunajiwekea mipaka sio kielimu pekee bali hata kiajira, kujiendeleza kimasomo nje, na kimawasiliano.

Pia kiswahili ni lazima kiwe kigumu kuliko kingereza kwa kuwa wanafanya kazi ya kutohoa tu maneno ya kingereza ikiwa ni pamoja na kuunda maneno machache, kitu ambacho kinakifanya kiwe kigumu zaidi.

Siku zote huwa najiuliza, kama ishu ni watoto kutoelewa kwa kizuizi cha Lugha, hebu tuangalie ufaulu wa somo la kiswahili. Ni mbovu kuliko hata masomo mengine ambayo yanafundishwa kingereza. Hivyo Lugha sio tatizo, bali tatizo liko katika mitaala pamoja na uimara wa walimu wetu. Hapa ndipo tatizo liliko.

Muda mwingine najiuliza, au wanafanya hivi kwa ajili ya kujiandaa na kampeni hapo Oktoba ili wapate cha kutueleza majukwaani?
Tuendelee kupiga kelele mpaka waelewe kuwa wanatupeleka kusiko.
 
watu tunashida na ufahamu lugha haihusiani chochote na taaluma,maarifa,ujuzi na mbinu kama tunahitaji wataalamu na wajuzi tuwafundishe watoto kwa lugha wanayoelewa kuliko kuwakalilisha

inchi zote duniani zilizo endelea zinatumia lugha zao na kingereza haikiwashughurishi, ila kama tunahitaji kuitwa daddy na watoto wanaozungumza kiinglish bila bila taaluma wala maarifa (wauza chai) tukumbatie kiinglish

form one ningefundishwa biolojia ni elimu ya viumbe hai wala nisingepata shida ila nilipokalilishwa as the study of living things nilikuwa nameza hivyo ilinichukuwa juhudi maradufu
 
kufutwa kiingereza mashuleni madhara yake ni mabaya. watoto wetu hawataweza kushare nafasi za kazi za kimataifa nje ya nchi,kuongoza jumuiya kubwa za kimataifa kama AU na UN na kutafuta maosko ya bidhaa zetu nje ya nchi. Hivi sasa muziki wa Kitanznaia ungekuwa unaimbwa pia kwa lugha ya kiingereza kama ilivyo kwa kina Laki Dube, Osibisa na makeba, jiulize wasaa wetu wangetajilika kiasi gani? jamani tupambane na hawa mafisadi watakao taka kutafsiri kwa gharama kubwa vitabu vya kufundishia kutokakiingereza kuja kwa Kiswahili ili wapate hela pasipo sababu.

Miaka ya sitini kule Africa ya kusini kwa madiba lugha ya kufundishia katika shule za umma ilikuwa lugha za kienyeji, lakini zikawepo shule ya private hizi shule zilikuwa za kulipia na waliokuwa wakisoma huko ni watoto wa matajiri. Kwa kuwa upper class walikuwa ni wazungu ndo hao waliosoma hizo shule za English medium.

Katika harakati za kukomaza uchumi Africa ya kusini ilialika wawekezaji kutoka nje makampuni mengi kutoka marekani UK na Uholanzi walienda kuwekeza kule, kilichotokea makampuni haya yalipendelea kuajiri vijana wenye uwezo wa kujieleza kwa ufasaha kwa lugha ya kiingereza hivyo basi watoto kutoka jamii masikini halishindwa kushindana katika soko la ajira.

Baada ya hiyo hali watoto kutoka shule za umma nao walidai wafundishwe kwa lugha ya kiingereza baada ya kuona hawasikilizwi ndo wakalianzisha katika mitaa ya Soweto kulikokuwa makazi ya watu masikini. baada ya hizo vurugu serikali iliamua watoto wote wafundishwe kwa lugha ya kiingereza lakini hadi leo ukienda Africa ya kusini lugha ya mtaani sio kiingereza ni ki African kixhoza kizulu etc.

Kitakachotokea Tanzania ni sawasawa na kilichotokea Africa ya kusini miaka ya sitini, tukumbuke uchumi wa nchi umeshikwa na makampuni ya kigeni, sidhani GM wa Vodacom atakubali kuwa na meneja ambaye hajui kiingereza wakati yeye hajui Kiswahili. Hadi sasa watanzania waliosoma ulaya wanapewa vipaumbele katika ajira na mishahara yao huanzia juu, sasa tuanze kwenda kwenye usaili wa kazi na wakarimani tunatengeneza kituko kipya.
 
watu tunashida na ufahamu lugha haihusiani chochote na taaluma,maarifa,ujuzi na mbinu kama tunahitaji wataalamu na wajuzi tuwafundishe watoto kwa lugha wanayoelewa kuliko kuwakalilisha

inchi zote duniani zilizo endelea zinatumia lugha zao na kingereza haikiwashughurishi, ila kama tunahitaji kuitwa daddy na watoto wanaozungumza kiinglish bila bila taaluma wala maarifa (wauza chai) tukumbatie kiinglish

form one ningefundishwa biolojia ni elimu ya viumbe hai wala nisingepata shida ila nilipokalilishwa as the study of living things nilikuwa nameza hivyo ilinichukuwa juhudi maradufu

Kwangu mimi Kiswahili ni lugha ngeni tu sawa na kiingereza kwani nilijifunza nikiwa darasa la tatu, kule kamachumu walimu wanafundisha hesabu kihaya, nenda bariadi mwalimu anafundisha badae anakazia somo kwa kisukuma,matatizo ya lugha yatabaki palepale, leo hii Alibaba ukimuliiza angependa wachina watumie lugha gani shuleni atakwambia kiingereza.
 
Ni sahihi Kabisa, Hatupaswi kubadili mitaala na kutumia kiswahili pekee. Dunia ya leo inazidi kuwa Kijiji. Tunapotaka kutumia Lugha yetu maana yake tunajiwekea mipaka sio kielimu pekee bali hata kiajira, kujiendeleza kimasomo nje, na kimawasiliano.

Pia kiswahili ni lazima kiwe kigumu kuliko kingereza kwa kuwa wanafanya kazi ya kutohoa tu maneno ya kingereza ikiwa ni pamoja na kuunda maneno machache, kitu ambacho kinakifanya kiwe kigumu zaidi.

Siku zote huwa najiuliza, kama ishu ni watoto kutoelewa kwa kizuizi cha Lugha, hebu tuangalie ufaulu wa somo la kiswahili. Ni mbovu kuliko hata masomo mengine ambayo yanafundishwa kingereza. Hivyo Lugha sio tatizo, bali tatizo liko katika mitaala pamoja na uimara wa walimu wetu. Hapa ndipo tatizo liliko.

Muda mwingine najiuliza, au wanafanya hivi kwa ajili ya kujiandaa na kampeni hapo Oktoba ili wapate cha kutueleza majukwaani?
Tuendelee kupiga kelele mpaka waelewe kuwa wanatupeleka kusiko.

Hawa wakubwa wetu sijui wanafikiria nini kwenye hili,waachane na siasa za kulazimisha mambo kwa maslahi ya wachache ni bora tubakie na mfumo wa kingereza cha kunzia form 1, lakini kwa mpango wao huu anguko la elimu litakuwa kubwa sana na itagharimu kizazi kama ilivyotokea kwa yule alietoa michezo mashuleni.
 
Back
Top Bottom