Ya Mbagala Na Bedui Aliyekojoa
Msikitini... Ndugu zangu, Moja ya hadithi za Mtume Muhammad
S.A. W ni pale Mtume Muhammad
alipokuwa msikitini na maswahaba
wake. Mara akaingia msikitini mtu wa
kabila la Mabedui na kuanza kukojoa.
Maswahaba wa Mtume wakasimama kwa hamaki kutaka kumwadhibu Bedui
yule. Mtume akawasihi maswahaba wake
wasifanye jambo lolote litakalomdhuru
Bedui yule. Hapo ikavutwa subira. Bedui
yule akakojoa na akamaliza. Mtume
Muhammad alipomuhoji Bedui yule
ikabainika kuwa alikuwa ni mtu wa hovyo na wala hakujua kuwa
alimokuwa ni msikitini. Bedui yule
akaelimishwa, akaelewa. Akarudi
kwenye ustaarabu. Ndio mkojo ule ulifutwa kwa maji na
amani ikawepo. Wahenga walinena;
Subira yavuta heri. Siku zote, hamaki si
jambo jema. Kwa kutanguliza subira na
kutumia hekima Mtume Muhammad
aliivuta heri na kuepusha shari. Maana, kama Mtume alisingewaasa
maswahaba wake kuvuta subira, basi,
makubwa matatu yangetokea ndani ya
msikiti ule; Mosi, zingezuka vurugu na
watu kuumizana na hata kutoana roho.
Pili, mkojo wa Bedui yule ungesambaa msikitini kwa vile alishaanza kukojoa na
isingekuwa rahisi kwake kukatisha
mkojo wake. Tatu, Mkojo una madhara
ya kiafya pia. Naam, kwa mwanadamu, ni muhimu
kuwa na subra na kutafakari kabla ya
kufanya maamuzi. Kwa ndugu zangu
Waislamu, tunaona Mtume Muhammad
ameweza kuonyesha hilo. Na kwa ndugu
zangu Wakristo, kuna mifano pia ya Yesu Kristo kuonyesha subra. Ndio, Uislamu, kama ilivyo kwa Ukristo
na dini nyingi za humu duniani, msingi
wake ni amani na upendo. Kitendo cha
mtoto yule wa Mbagala kukojolea korani
kitazamwe kwa sura ya kitendo
kilichofanywa na mtoto . Na kama ilivyokuwa kwa Bedui yule,
kama pale Mbagala subira na hekima
vingetangulizwa, basi, yumkini
tungebaini kuwa mtoto yule hakujua
madhara ya kitendo chake. Naye
angekanywa kama tuwakanyavyo watoto wetu. Na hata kitendo hicho
kingefanywa na mtu mzima, bado
tulikuwa na haja ya kutanguliza subira
na hekima kumhoji aliyetenda, yaweza
akawa kama Bedui yule kwenye msikiti
alimosali Mtume na maswahaba wake. Na kwa kuangalia picha zile za Mbagala
naiona hatari iliyopo sasa, kuwa tuna
vijana wengi wasio na kazi; Wakristo
kwa Waislamu. Vijana wasio na dogo. Ni
kama moto uliofifia. Akipatikana kwa
kuchochea kuni wanalipuka. Ni vijana wanaopatikana wakati
wowote na mahali popote. Hata jambo
likianza saa tatu asubuhi wao wapo.
Hawana ofisi wala bosi wa kumwomba
ruhusa ya kwenda kuandamana na
kurusha mawe. Ndio hawa wanaonekana wamevaa ' Kata kiuno' na
wengi wao hawajahi hata kuingia
misikitini au makanisani. Inakuawaje kijana wa kweli wa Kiislamu
achome kanisa na kuiba kompyuta.
Inakuawaje kijana na muumini wa kweli
wa Kiislamu aonekane saa mchana wa
jua kali akivamia baa na kukimbia na
kreti za bia? Ni maswali yanayotutaka tutafakari kwa makini. Maana, ninavyoamini mimi, uchumi na
elimu duni ndio hasa vinavyochochea
vurugu za kijamii, iwe za kidini au
kisiasa, na hususan inapohusisha vijana.
Vijana wetu hawana misingi mizuri ya
elimu, na wengi hawana ajira pia. Haya ni sawa na makombora yasiyo na
gharama kubwa kuweza kutumiwa na
wanasiasa wasio waadilifu na hata
viongozi wa kidini wenye mitazamo
mikali. Ni makombora yaliyoanza
kutulipukia. Tuliziona ishara, tukazipuuzia. Leo Kuna vijana watakaotumiwa au
kutumia fursa hiyo kutenda maovu kwa
kisingizio cha dini. Ni hawa wataoshiriki
kuchafua taswira za dini husika pia.
Tujiadhari, kabla ya hatari kubwa
inayotujia. Hatujachelewa. Na hilo ni Neno La Leo. Maggid Mjengwa, Iringa. 0788 111 765