Ni hela ipi ndo imekuwa ngumu?

Ni hela ipi ndo imekuwa ngumu?

Kiukweli wanaolialia ni wale waliozoea hela za dezo na za ofa......yaani wale ambao walizoea kuishi kiujanja ujanja.....

Hii lazima iwe ni kama kiama kwao......wala hujapotoka ndugu upo sahihi.....!!!
Mawazo ya hovyo kabisa haya! Mawazo ya hovyo hovyo ambayo yalizoeleka kusikika toka kwenye kambi fulani lakini yameambukizwa haata kwa kwa wengine! Tuchukue mfano mdogo sana!! Serikali ime-impose VAT kwa Mawakala wa Forodha... by Rule of Thumb, nao waka-pass VAT to Foreign Importers! Gharama kwa Foreign Importers zikaongezeka na solution kwao ikawa ni kuikimbia bandari!

Kutokana na kuikimbia bandari... wenye malori wakakosa mizigo, madereva na matingo wakakosa kazi, Wabeba mizigo mgongoni wakakosa vibarua, soko la Mama Lishe linalotokana na madereva, makonda na wabeba mizigo likapungua! Huyu Mama Lishe kama alikuwa ananunua Mchele kilo 10 toka kwa Mangi au Mpemba akalazimika kununua kilo 5, badala ya kununua sukari kilo 3 analazimika kununua kilo 1, badala ya kununua unga kilo 10 ananunua kilo 6... msululu ni mrefu!

Hivi kweli kabisa unaamini hao watu walikuwa wanaishi kiujanja ujanja na ndio maana siku hizi wanalalamika? Serious? Kabisa unaamini walikuwa wanakula pesa za dezo hao?! Hivi kabisa unaamini wale mafisadi ambao kweli walikuwa wanainyonya hii nchi leo hii ni miongoni mwa wanaolalamika kupotea pesa?! Hivi kweli kabisa unaaamini wale ambao walitorosha makontena na baadae wakaambiwa walipe tu mambo yaishe ndio wanaolalamikia kupotea kwa pesa?! Hivi mtu ambae kwake 10 Million aliita ni pesa ya mboga unaamini kabisa anahisi kupotea pesa?! Hivi kabisa unaamini watoto wa Masamaki yule Kamishina wa TRA ni miongoni mwa hawa wanaolalamika kwamba hali ngumu... do you really believe that?
 
Mawazo ya hovyo kabisa haya! Mawazo ya hovyo hovyo ambayo yalizoeleka kusikika toka kwenye kambi fulani lakini yameambukizwa haata kwa kwa wengine! Tuchukue mfano mdogo sana!! Serikali ime-impose VAT kwa Mawakala wa Forodha... by Rule of Thumb, nao waka-pass VAT to Foreign Importers! Gharama kwa Foreign Importers zikaongezeka na solution kwao ikawa ni kuikimbia bandari!

Kutokana na kuikimbia bandari... wenye malori wakakosa mizigo, madereva na matingo wakakosa kazi, Wabeba mizigo mgongoni wakakosa vibarua, soko la Mama Lishe linalotokana na madereva, makonda na wabeba mizigo likapungua! Huyu Mama Lishe kama alikuwa ananunua Mchele kilo 10 toka kwa Mangi au Mpemba akalazimika kununua kilo 5, badala ya kununua sukari kilo 3 analazimika kununua kilo 1, badala ya kununua unga kilo 10 ananunua kilo 6... msululu ni mrefu!

Hivi kweli kabisa unaamini hao watu walikuwa wanaishi kiujanja ujanja na ndio maana siku hizi wanalalamika? Serious? Kabisa unaamini walikuwa wanakula pesa za dezo hao?! Hivi kabisa unaamini wale mafisadi ambao kweli walikuwa wanainyonya hii nchi leo hii ni miongoni mwa wanaolalamika kupotea pesa?! Hivi kweli kabisa unaaamini wale ambao walitorosha makontena na baadae wakaambiwa walipe tu mambo yaishe ndio wanaolalamikia kupotea kwa pesa?! Hivi mtu ambae kwake 10 Million aliita ni pesa ya mboga unaamini kabisa anahisi kupotea pesa?! Hivi kabisa unaamini watoto wa Masamaki yule Kamishina wa TRA ni miongoni mwa hawa wanaolalamika kwamba hali ngumu... do you really believe that?

Hili ni jukwaa huru na kila mmoja yupo huru kuotoa maoni yake kwa kadri anavyoona.....hivyo si vyema kuita mawazo ya mwenzio ya hovyo kwa kuwa tu yanakinzana na ya kwako....

Alichokiongelea mtoa mada ni kutapakaa kwa fedha haramu mtaani na kuingia kwenye mzunguko ambao nao ukawa haramu....mzunguko huo mkubwa wa fedha haramu.......
 
Mkuu OKW BOBAN SUNZU , bandiko limevuta nichangie kidogo'tuhuma' dhidi ya Nyani Ngabu

Ni vema tuwe wakweli na kuyaangalia mambo kwa jicho pana hata kama hayatupendezi
NN kauliza, wanaosema pesa imepotea mitaani, imepotea vipi?

Ukweli: Pesa zilizagaa mitaani kwasababu ya madili.

Kulikuwa na trickle down effect,wapiga dili wana effect kuanzia muuza bar, fundi mwashi, mjenzi, karani n.k. Kuziba mianya kume affect wapigaji to the receiving end

Madili hayajengi uchumi thabiti. Ni mfumo usio rasmi tuliokubali bila kujua madhara yake
Inflation na ongezeko la kodi ni kwasababu ya wachache kuchota na wengi kubeba mzigo

Wao wanapochukua mchele, nasi tukafurahia magunia ya pumba kwavile tunaokota punje za mchele, it doesn't make sense. In the end tunarudi kubeba mzigo mkubwa wa kodi

Watumishi: Kuishi kwa posho za mikutano si sehemu ni ujanja ujanja tu kama wa madili.
Kwa inter. orga na nchi za wenzetu, mtumishi akiwa semina ni sehemu ya kazi ya siku

Mtumishi akisafiri anapewe malazi, usafiri n.k.posho zipo nchi zetu wenzetu hawana hilo

Ni ukweli unaoudhi lakini ndio ukweli.

Tunapoondoa watumishi hewa, tukawa na semina feki ni kujaza maji ndoo inayovuja.

Ni dili kama zile za wapigaji ingawa hii ni haramu inayovumilika.

Purchasing power:
Umegusia hilo,unapodhibiti inflation , unaongeza purchasing power in a way

Purchasing power ni nguvu ya pesa kununua na si wingi wa fedha za kununulia.
Ndiyo maana nchi nyingine hadi sasa wanatumia ''senti' kwasababu ina nguvu.

Huduma za afya: Kuzorota ni priority kwa serikali na si kwasababu ya fedha
Tunapojenga daraja badala ya hospitali, tatizo ni priority

Kwa uchache, hatua za kubana pesa haram zimelenga kutengeneza uchumi.
Ni kali kwa sasa mbele ya safari ni nzuri, tutakuwa na uchumi na si uchumi usio rasmi

Kama tunakubaliana ufisadi una madhara, hatuwezi kukataa matokeo ya kudhibiti hali hiyo

Zimbwabwe ikipata uhuru $1 USD ilikuwa sawa na ZM$2.5 .
Leo $1 ni sawa na 200,000 ZM, je kuna afadhali yoyote? Ndiko tunakotaka twende?
Kwamba pesa ilizigaa mitaani sawa... lakini hoja ni watu kulalamika kwamba hali ni ngumu!! Sasa ni nani hasa analalamika leo hii kati ya hao Mafundi Waashi na yule aliyekuwa anaporomosha majengo?! Hivi kweli unaamini wale wahujumu kweli kweli ndio wanaolalamika leo hii?!

Kinachokera kwenye hizi hoja za akina Nyani Ngabu ni kana kwamba kila anayelalamika leo hii basi alikuwa anaishi kiujanja ujanja jambo ambalo si sahihi hata kidogo!!! Mamia ya wengine wanaolalamika hata kuajiriwa kwenyewe hawajawahi kuajiriwa lakini inaonekana nao ni miongoni mwa wale wapiga dili la mjini na ndio maana wanalalamika; jambo ambalo si sahihi hata kidogo!! Mimi mbeba mizigo kama ilikuwa kula yangu inategemea waleta makontena bandarini na hivi sasa nalia mzigo hakuna itakuwa ni matusi ya kuudhi kuniita nami nilikuwa naishi kiujanja ujanja wakati nilikuwa natumia nguvu zangu lakini waliokuwa wanaishi kiujanja ujanja hasa wala hawana sababu ya kulia lia!!!
 
Hili ni jukwaa huru na kila mmoja yupo huru kuotoa maoni yake kwa kadri anavyoona.....hivyo si vyema kuita mawazo ya mwenzio ya hovyo kwa kuwa tu yanakinzana na ya kwako....

Alichokiongelea mtoa mada ni kutapakaa kwa fedha haramu mtaani na kuingia kwenye mzunguko ambao nao ukawa haramu....mzunguko huo mkubwa wa fedha haramu.......
Sasa kama unaamini hili ni jukwa huru basi huna sababu ya kulalamika mtu anapotoa mawazo huru kwa kuona mengine ni mawazo ya hovyo hovyo unless kama huo ujukwa huru unapzungumzia una mipaka yake!!
 
Kwamba pesa ilizigaa mitaani sawa... lakini hoja ni watu kulalamika kwamba hali ni ngumu!!

Hivi ni lini Tanzania hii hali ya maisha haijawahi kuwa ngumu?

Kinachokera kwenye hizi hoja za akina Nyani Ngabu ni kana kwamba kila anayelalamika leo hii basi alikuwa anaishi kiujanja ujanja jambo ambalo si sahihi hata kidogo!!!

Naona hoja ya athari za uchumi wa kifisadi hujaiona kabisa.
 
Sasa kama unaamini hili ni jukwa huru basi huna sababu ya kulalamika mtu anapotoa mawazo huru kwa kuona mengine ni mawazo ya hovyo hovyo unless kama huo ujukwa huru unapzungumzia una mipaka yake!!

Muungwana mwenye kujua maana ya jukwaa huru hawezi kuita mawazo kinzani kuwa ni ya hovyo hovyo.....badala yake anatoa mawazo yake mazuri ili mwenye mawazo kinzani ajifunze kupitia hapo.....
 
unaongea kama vile una uhakika,kuna internal auditors katika hizo taasisi,pia kuna vitengo vya pre audit ambavyo hukagua nyaraka kabla ya malipo...na lhizo case ni chache sana kiasi cha kuathiri mzunguko wa pesa
Internal Auditor! Personal File lina nyaraka fake. Birth certificate, marriage, and the like. Tunapoongea haya hatubahatishi.
Subiri zoezi la uhakiki liishe utaniambia.
Form ya kuajiriwa mtu kaandika kazaliwa Ujiji. Leo kapeleka cheti cha kuzaliwa kinasoma Mafinga.
 
Hivi ni lini Tanzania hii hali ya maisha haijawahi kuwa ngumu?
Kwahiyo watu wasilalamike kwamba hali ngumu kwavile tu haijapata kutokea hali isiwe ngumu?
Naona hoja ya athari za uchumi wa kifisadi hujaiona kabisa.
Umetolea mfano wa uchumi wa kifisadi lakini base content yako ni kama kila anayelalamika basi walikuwa ni wanufaika wa uchumi wa kifisadi na ndio maana umefikia kusema mtu aliyekuwa anaishi kwa kipato halali huo ugumu utatokea wapi! Kutokana na hilo, ndipo nami nikatoa mfano wa imposition of VAT kwa Mawakala wa Forodha ambao nao waka-pass kwa Importers na importers wakakimbia bandari! Kutokana na hilo, malori yakakosa mizigo... sasa ufisadi hapo upo wapi? Madereva na makonda wakakosa vibarua... ufisadi au kuishi kiujanja ujanja hapo kupo wapi? Mama Lishe akakosa wateja ambao walikuwa madereva, makonda na wabeba mizigo... sasa kivipi hiyo chain ilikuwa inaishi kiujanja ujanja kiasi kwamba leo hii wakilalamika ionekane walizoea kuishi kiujanja ujanja?!
 
Muungwana mwenye kujua maana ya jukwaa huru hawezi kuita mawazo kinzani kuwa ni ya hovyo hovyo.....badala yake anatoa mawazo yake mazuri ili mwenye mawazo kinzani ajifunze kupitia hapo.....
Tufanye mimi sio muungwana lakini na wewe unaonekana sio mstahimilivu wa mawazo huru ya wenzako... kwa sababu ikiwa naamini mawazo uliyotoa ni ya hovyo basi nina uhuru wa kuweka wazi hapa na unapohoji uungwana wangu hapo, bado unatia shaka ikiwa kweli unaamini katika mawazo huru!
 
Kwahiyo watu wasilalamike kwamba hali ngumu kwavile tu haijapata kutokea hali isiwe ngumu?

Oh hapana. Walalamike tu. Maana kulalamika nako ni haki ya mtu hata kama anacholalamikia hakina msingi.

Umetolea mfano wa uchumi wa kifisadi lakini base content yako ni kama kila anayelalamika basi walikuwa ni wanufaika wa uchumi wa kifisadi na ndio maana umefikia kusema mtu aliyekuwa anaishi kwa kipato halali huo ugumu utatokea wapi! Kutokana na hilo, ndipo nami nikatoa mfano wa imposition of VAT kwa Mawakala wa Forodha ambao nao waka-pass kwa Importers na importers wakakimbia bandari! Kutokana na hilo, malori yakakosa mizigo... sasa ufisadi hapo upo wapi? Madereva na makonda wakakosa vibarua... ufisadi au kuishi kiujanja ujanja hapo kupo wapi? Mama Lishe akakosa wateja ambao walikuwa madereva, makonda na wabeba mizigo... sasa kivipi hiyo chain ilikuwa inaishi kiujanja ujanja kiasi kwamba leo hii wakilalamika ionekane walizoea kuishi kiujanja ujanja?!

Wewe hata hujaelewa uhusiano wa uchumi wa kifisadi, uchumi halisi, na athari zake kwa jamii.
 
Oh hapana. Walalamike tu. Maana kulalamika nako ni haki ya mtu hata kama anacholalamikia hakina msingi.
I see... kama hivyo, basi sawa!
Wewe hata hujaelewa uhusiano wa uchumi wa kifisadi, uchumi halisi, na athari zake kwa jamii.
Nieleweshe wewe sasa lakini u-stick kwenye mfano niliokupa lakini usitumie maelezo ya jumla yanayotolewa na watawala kwamba, wanaolalamika ni wale waliokuwa wanaishi kiujanja ujanja! Stick kwenye mfano wangu tafadhali... au unataka nikupe mfano mwingine?!
 
Kiukweli wanaolialia ni wale waliozoea hela za dezo na za ofa......yaani wale ambao walizoea kuishi kiujanja ujanja.....

Hii lazima iwe ni kama kiama kwao......wala hujapotoka ndugu upo sahihi.....!!!
Yes kuna mafisadi walikatiwa line. Pia Kuna watu wa kawaida tu kama vibarua na wajasiria mali pia hawapati hela ila hawa hawakuwa mafisadi lakini hawajui hasa source ya kukosa hela kwa sasa ni nini. Kwa hiyo tunaposema hela imeadimika si kujifurahisha. watu wanapaswa kufahamu.
 
Yes kuna mafisadi walikatiwa line. Pia Kuna watu wa kawaida tu kama vibarua na wajasiria mali pia hawapati hela ila hawa hawakuwa mafisadi lakini hawajui hasa source ya kukosa hela kwa sasa ni nini. Kwa hiyo tunaposema hela imeadimika si kujifurahisha. watu wanapaswa kufahamu.

Na wao pia walikuwa ni wanufaika wa hizo fedha haramu.....

Mtu akishapiga magendo...lazima ataenda kula na ataenda kununua nguo na vinywaji.....na ndio namna mtiririko wa fedha haramu ulivyokuwa....
 
Mawazo ya hovyo kabisa haya! Mawazo ya hovyo hovyo ambayo yalizoeleka kusikika toka kwenye kambi fulani lakini yameambukizwa haata kwa kwa wengine! Tuchukue mfano mdogo sana!! Serikali ime-impose VAT kwa Mawakala wa Forodha... by Rule of Thumb, nao waka-pass VAT to Foreign Importers! Gharama kwa Foreign Importers zikaongezeka na solution kwao ikawa ni kuikimbia bandari!

Kutokana na kuikimbia bandari... wenye malori wakakosa mizigo, madereva na matingo wakakosa kazi, Wabeba mizigo mgongoni wakakosa vibarua, soko la Mama Lishe linalotokana na madereva, makonda na wabeba mizigo likapungua! Huyu Mama Lishe kama alikuwa ananunua Mchele kilo 10 toka kwa Mangi au Mpemba akalazimika kununua kilo 5, badala ya kununua sukari kilo 3 analazimika kununua kilo 1, badala ya kununua unga kilo 10 ananunua kilo 6... msululu ni mrefu!

Hivi kweli kabisa unaamini hao watu walikuwa wanaishi kiujanja ujanja na ndio maana siku hizi wanalalamika? Serious? Kabisa unaamini walikuwa wanakula pesa za dezo hao?! Hivi kabisa unaamini wale mafisadi ambao kweli walikuwa wanainyonya hii nchi leo hii ni miongoni mwa wanaolalamika kupotea pesa?! Hivi kweli kabisa unaaamini wale ambao walitorosha makontena na baadae wakaambiwa walipe tu mambo yaishe ndio wanaolalamikia kupotea kwa pesa?! Hivi mtu ambae kwake 10 Million aliita ni pesa ya mboga unaamini kabisa anahisi kupotea pesa?! Hivi kabisa unaamini watoto wa Masamaki yule Kamishina wa TRA ni miongoni mwa hawa wanaolalamika kwamba hali ngumu... do you really believe that?
Blah blah blah..
 
Yes kuna mafisadi walikatiwa line. Pia Kuna watu wa kawaida tu kama vibarua na wajasiria mali pia hawapati hela ila hawa hawakuwa mafisadi lakini hawajui hasa source ya kukosa hela kwa sasa ni nini. Kwa hiyo tunaposema hela imeadimika si kujifurahisha. watu wanapaswa kufahamu.
Unaifahamu multiplier effect. Pinda alivyosema kwamba ukideal na hawa watu lazima wakuyumbishe na inawezekana sio kundi kubwa la watu wanaweza wakawa ishirini tu Tanzania lakini kukatiwa kwao channels kunaweza kukawa kuna impact kwa watu hata maelfu kwa malaki..Kwa hiyo unaweza ukawa ulikuwa unajitafutia kibpato kihalali lakini hizo hela ambazo ulikuwa unazipata kihalali zinaweza zikawa results ya multiplier effect ya watu wachache waliopo juu ambao wanafanya michongo haramu. Tufanye kuna wati ishirini wanato rushwa ya bilioni 20 ili mizigo yao iingie bila kodi labda ya bilioni 100. Zile bilioni 20 za mpokea rushwa zinaingia kwenye black market maana ni fedha haramu lazima uhakikishe haziwi traced. Anafika mtu mtaani anaamua kujenga nyumba zaidi ya mia moja ina maana hapo kuna mafundi kibao watapata ajira. Hao mafundi wanatafuta kipato cha halali lakini hela watayolipwa imepatikana kwa njia ya haramu. Mafundi watachukua zile hela na kwenda kutumia huko mtaani kwao . Kwa hile hela inaenda ikizida kujigawanya kushuka chini lakini origin yake ni moja. Kwa ikitokea siku ukawabana hao watu wanaingiza b 20 haramu kwenye mzunguko mzunguko basi effect yake itaenda mpaka chini kwa kufuata hiyo chain niliyotolea mfano..Wanasema ukitaka kumuua nyoka mkate kichwaa. Umeelewa? Kwa hiyo ni kweli hela imeadimika sababu black market haina supply ya hela kwa karibu mwaka sasa...teh teh teh
Black market - Wikipedia, the free encyclopedia
 
Karibu kila kona siku hizi utasikia watu wanasema eti oh hela imekuwa ngumu kupatikana.

Sasa mimi nauliza, ni hela ipi hiyo ambayo imekuwa ngumu kupatikana tokea mheshimiwa MTUKUFU rais Dkt. John Pombe Joseph Magufuli ashike madaraka?

Kama mtu ulikuwa unaishi kwa kutegemea kipato chako halali na bado unaendelea kukipata, huo ugumu unatokea wapi?

Au mshahara wako umepunguzwa tokea Magufuli ashike madaraka?

Mimi nadhani Watanzania tulilemazwa sana na uchumi wa kifisadi. Tuliuzoea na tukaukubali na kuufanya uwe sehemu kubwa sana ya maisha yetu ya kila siku.

Sasa huyu kamanda mpya alipoingia na kujaribu kuziba ziba mianya ya hizo pesa za kijanja kijanja ndo maana inaonekana kama vile pesa hakuna.

Lakini kwa vile ufisadi ulishakuwa sehemu [isiyo rasmi] ya uchumi wetu kwa kiasi kikubwa, kuzibwa kwa mianya ya upatikanaji wa hizo pesa haramu lazima kutaleta athari flani katika sekta mbalimbali ambazo naamini ni za mpito tu.

Uchumi wetu ulikuwa feki mno. Pesa walizokuwa nazo baadhi ya watu wachache zilikuwa haziendani kabisa na hali halisi ya uchumi wetu wa dunia ya tatu.

Kwa hiyo mimi sidhani kama hela iliyo halali imekuwa ngumu kupatikana. Labda uniambie hela ya kifisadi ndo imekuwa ngumu. Lakini si vinginevyo.

Je, wewe mdau wasemaje? Nimepotoka katika muono wangu?

=== Majibu===
OKWI BOBAN SUNZU nina kreti lako moja la safari za moto .
 
Kuna jamaa yangu yeye utawala wa Kikwete miaka yote 10 amekuwa Waziri na ilikuwa rahisi ukipishana naye kwenye malls anajifanya hakujui au kakusahau, cha ajabu ccm wenzanke wamempiga chini Ubunge that's means yuko nje ya system ati juzi ananiomba friend request Facebook, seriously?

Mimi kama nikunufaika na serikali hizi za ccm basi awamu ya Nyerere maana Nilisoma bure quality education, secondary chakula tulipewa bure pia.

Katika mengi ya Nyerere hilo siwezi kumsahau ila hawa marais waliofuata mimi sijanufaika nao kama ni msoto nimesota ile kichizi tu.

Sasa hii awamu hakuna jipya kwangu ebu tuuguliwe wote kwa pamoja haya maumivu ili siku mtu akikwambia hajala ujuwe njaa inaumaje.

Tena jamaa lile tishio lake la kubadili pesa huu ndio wakati wa kutekeleza.
 
Back
Top Bottom