Umekosea.. Canada wananufaika.. Coorporate taxes zinalipwa Canada 40% kazi za management na consultant kwa Ajili ya migodi zilipewa kampuni ya Canada. Bariki shareholders wengi ni wacanada wanaspend hela nchini Canada hivyo hukuza uchumi wa nchi Yao.
Kisheria Canada hairuhusu kampuni kuchimaba maliasili zao Kama Hiyo kampuni halimikiwi 30% na wacanada, na top management lazima ease wawe wacanada! Jiulize ni kwanini watumishi wa ubalozi wa Canada walikuwepo Dodoma wakati wabunge wanajadili mikataba ya madini
Hayo ya kuwepo bungeni wawakilishi wa Canada na the amount of corparate taxes za Canada siyajui (na wala siyabishii), hila spot on kwenye Canada kuwa wakali kwenye maliasili zao na jinsi ya kumiliki hizo rasilimali ni moja ya nchi zinazojulikana kwa kuwa na tough protectionism laws when it comes to their natural resources.
Pili the point of share holders ndio kubwa sana kwa nini hizi western government zinatoa misaada kwanza ukitoa the americas, nchi nyingi produce very little in terms of food produce or having enough natural resources to maintain their economies hivyo the're always on the lookout for the means to support their economies and life styles. The easier the access the better, na last thing they would want once their intrest is succesful are any radical changes in terms of contracts (ask mugabe what happened when he tried to fight their policies), or politacal uncertainies where there is an interest.
Hivi vitu vina huge impact on their markets kama ulivyosema kuna shareholders katika haya makampuni ambao wameweka hela zao na baadhi wana-rely na hivi vipato, kuna corparate taxes from companies to the governments, kuna capital gain taxes ambazo investors wanalipa kwa serikali, kuna bidhaa ambazo watu wao wananunua ambazo zimewekea ushuru faida tena kwa serikali. Yaani nchi kama uingereza aina chochote cha maana ndio maana huwa wanakuwa wakali sana kwenye losses kama adhabu waliompa Mugabe au wanavyoikomalia Kenya kuwe na stability hili ku-protect their interest lakini si kusema eti wanajali amani au kutaka kuona democracy kwa faida ya muafrica.
Bado ujazungumzia hizi kampuni nyingi especially za uwekezaji its almost impossible for a western company to operate without debts, kwa hivyo tena kuna mikopo ya benki ambazo ni hela za watu wameweka na huko pia kuna shareholders mchezo ule ule unajirudia, tumeona athari ya kuanguka kwa uchumi kutokana na mikopo ya hovyo kutoka kwa mabenki si muda mrefu hivyo ni muhimu hizi kampuni kuwa na mafanikio nje ya nchi yaani zina contribution kubwa sana ndani ya nchi yzo (na kama benki ziki fail ndio unaona sasa wanakuja na necessary bailouts) kwa hivyo the best solution is to take measures to avoid failures hapo ndipo serikali zao zinapoingia indirectly to protect their economics.
Kitu kingine example kesho kukiwa na mfarakano wa muda mrefu nchi kama Ghana uchukuaji na ununuaji wa Cocoa ukaathirika. Yaani gharama ya chocolate and any other product that comes out of Cocoa is bound to increase and small businessness that rely on that particular product ni kwishnei na huko pia watapoteza ajira. Upuuzi wa muafrica kwa leo unawawezesha kuwa na maisha raisi na kukuza uchumi wao kwa kiasi kikubwa ndio maana watu kama kina Chavez wanaona 'hell no' to cheap contracts and to hell with Mzungu.
Hivyo tusione eti wao (serikali zao) wapo mbali na uwekezaji tukazani hawana interest vinginevyo wala wasingeangaika na kutoa misaada na wala wasingekuwa wana push for us to follow their policies na kutu punish kama atusikii watakavyo. Kama umeona msaada safari umepungua kutokana na kwamba wanadai kumekuwa na rushwa mno na utapeli ambao inabidi uthibitiwe kwanza. kwa lugha yetu mimi na wewe wanachomaanisha jamaa akina 'Jack Pemba' na watoto wengine wa mjini (mfano tu nimetoa hilo jina kati ya wengi waliopo) wamesha watia mjini sana wazungu wanaotaka kuwekeza Tanzania na hili kuweza kusaidia small business huko kwao kwa namna moja au nyingine.
Serikali ya mzungu itakachofanya hawataweka hayo mbele yetu, hila kama ni tatizo na mzungu kesha lalama kwa mbunge wake na limejadiliwa ndani ya bunge pengine na wabunge hatawasoizidi ishirini siku hiyo, serikali wala hawatalisema kwenye media wata act based on information kutoka kwa ground intelligence na concerns za wawekezaji kama zimezidi utashangaa wanasema tuna punguza msaada kwa kuwa hili alitekelezwi ndio ujue sio wazungu wote africa watalii au wote wanaokuja kufanya reseach ni kwa kutusaidia. Yaani mzungu sio mjinga kabisaa anyway atakuawaje mjinga mtu mwenye maendeo hatacho kifanya hata tupa bomba moja lenye psychogical conditioning through their policies au aid mwenyewe utakoma watu au watakugeuka Muulize Mugabe.Ni sisi waafrika ndio tunaamini mtu anaweza kuwa mjanja bila ya elimu huwa nacheka sana nikiwatazama watanzania hapa nilipo, we are poor for many reasons na decision making being at the fore front.