Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Naomba mnisaidie neno lipi ni sahihi?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by rununu, Jun 27, 2011.

  1. r

    rununu Member

    #1
    Jun 27, 2011
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Ndio na ndiyo
     
  2. bysange

    bysange JF-Expert Member

    #2
    Jun 28, 2011
    Joined: Jan 11, 2011
    Messages: 4,324
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 145
    kwa mtizamo wangu maneno yote ni sahihi inategemea unataka kutumia wapi na kwa nani,
    mfano neno NDIYO 2naweza kutmia hivi tamaa NDIYO iliyomponza,ndiyo nimekuelewa,ndiyo nimetekeleza.na
    neno NDIO linaweza kutumika hivi hii ndio njia sahihi ya kufundishia.
     
  3. Averos

    Averos JF-Expert Member

    #3
    Jun 28, 2011
    Joined: Aug 6, 2010
    Messages: 634
    Likes Received: 86
    Trophy Points: 45
    watoto mmelewaaaaaa= ndiyoooooooooooooooooooooooo
    hawa ndio watoto wangu!
     
  4. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #4
    Jun 30, 2011
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Matumizi yote ni sahihi, lakin ni vizuri zaidi kutumia kama ifuatavyo:
    1. Ikiwa nomino inayotajwa ni katika kundi la I-ZI kama vile, njia, barabara, kanzu, nazi, gari n.k. ni bora kutumia NDIYO. Mifano: Njia hii ndiyo uliyoichagua mwenyewe. Gari ile ndiyo iliyopata ajali
    2. Ikiwa nomino inayotajwa ni katika kundi la A-WA na U-I, kama vile kijana, mfanyakazi, akinamama, mti n.k, ni bora kutumia NDIO. Mifano: Vijana uliotaka waje ndio waliofika. Mti uliokata ndio hasa niliokutuma. Akinamama ndio walioitwa hapa, wewe dume umekuja kufanya nini?
    3. Kama unaandika neno moja tu, basi ni vizuri kuandika NDIO badala ya NDIYO. Mfano: Swali- Utakwenda Arusha kesho? Jawabu- Ndio.
    4. Wakati tunapotamka, tukataka tusitake, tunatumia NDIYO kwa sababu itakuwa vichekesho kusema NDI-O.
     
  5. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #5
    Jun 30, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,652
    Likes Received: 79
    Trophy Points: 145
    Ndio:
    Ndio interjection That is the way it is! Yes!, They are the ones!,
    Ndio pronoun Yes,
    ndio sababu conjunction for that reason, Therefore,


    Ndiyo:
    Ndiyo (Ndizo) pronoun Yes,
    Ndiyo interjection Yes, That is the way it is! Yes!,
    ndiyo maana conjunction that's why, yes it is so,
    Ndiyo pronoun it is so,

    -yo :
    -yo verb relative That, Which,

    Kwa ufupi zote sahihi.
     
  6. fxb

    fxb Senior Member

    #6
    Jun 30, 2011
    Joined: Jun 22, 2011
    Messages: 124
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Ningelipita kama alipopita MAMMAMIA...."ndio"
    wote tungepita alipopita MAMMAMIA......"ndiyo"
    ni msisitizo tu kwamba maelezo yako nayaunga mkono
     
  7. mtemiwaWandamba

    mtemiwaWandamba JF-Expert Member

    #7
    Jul 2, 2011
    Joined: May 2, 2011
    Messages: 530
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 45
    Siyo kila ndiyo ina maana ya ndiyo,kuna ndiyo ya siyo
     
  8. r

    rununu Member

    #8
    Jul 2, 2011
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    nashukuru kwa maelezo yako lkn je ni sahihi kusema "Gari ile"? au ni "Gari lile"
     
  9. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #9
    Jul 3, 2011
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Unayosema ni kweli, kwenye sarufi ya Kiswahili Sanifu gari iko katika "Noun class" li-ya na wala sio i-zi kama nilivyosema mimi. Kwa maana hiyo gari litakuwa halihusiki na ndio/ndiyo bali ndilo.
    Asante sana kwa kunikumbusha, uelewa wangu wa Kiswahili sio mkubwa sana.
     
Loading...