Mwanahamisi Singano: Ndoa hazina maana tena

Mwanahamisi Singano: Ndoa hazina maana tena

Umeuliza swali zuri mkuu kwamba viburi vya wanawake wasomi ndo vinaitwa wakati?

Zamani wanawake walikua wanabanwa kupata elimu ila siku hizi wana uwezo wa kusoma mpka levo za juu. Sasa mzungu anasema KNOWLEDGE IS POWER. Usitarajie mwanamke wa sasa mwenye elimu yake na mihela yake akawa mnyonge kama hawa bibi zetu.

Tunapokwama sisi wanaume ni kushindwa kujiadjust namna ya kuishi na huyu mwanamke mwenye elimu na mwenye nguvu ya kiuchumi ambae huwezi ukamtisha kwa kutumia hivyo vitu kwa sababu yeye mwenyewe anauwezo wa kuvitafuta na kuvipata.

Elimu na ajira kwa wanawake vimempa mwanamke wa leo uwezo mkubwa wa kuhudumia familia na kuwa na opinion katika family matters.

Sisi wanaume nguvu zetu kwenye ndoa zimelalia kwenye kuwa na uwezo wa kuilisha na kuihudumia familia na kutoa maamuzi. Sasa huyu mwanamke wa kileo mwenye elimu na nguvu ya kiuchumi ana uwezo sawasawa na sisi ndo mana tunaogopa kuwa nao tukihisi uanaume wetu utakuwa CHALLENGED kwenye ndoa.

Mimi nadhani tusitake wanawake zetu wa leo wawe kama bibi zetu sababu hata sisi hatupo kama babu zetu.

tukiweza kuji-tune na hii dunia ya sasa na mwanamke wa kisasa ndoa zitaweza kusavaiv.
umenijibu kwa ustadi lakini kwa vile sisi wanaume tuna supremacy ndani yetu tuliyopewa na mungu na tunahtaji kumaintain ile status quo. bac nashauri kwenye ile knowledge is power wanawake wafundishwe pia kumheshimu mwanaume no matter ones degree or wealth. ndoa ni taasis yenye mamlaka, hatuwezi kumdharau rais wa nchi kwa vile yeye ni mr. na sis ni maprofesa lazma tutaumia..halaf jmn cmu yangu haiwez kumake paragraphs ndo mana nabananisha..nimshukuru alie edit andiko langu la kwanza.
 
Wakati wew na wanasosholojia wako mkiandaa reforms kwa ajili ya ndoa, nakukumbusha tu kwamba kwa sisi waislam al maaruf kam wavaa kobadh kwa hapa jukwaani.

Sisi kwetu ndoa ni ibada yenye hadhi ya nusu ya dini, na kama ni ibada basi kitabu chetu kitukufu kimeshaelekeza taratibu za ibada zote.

Sasa kubadili sheria za kiibada ni sawa na kumchokoza alieziweka, na aliziweka akijua kuwa itakuja karne ya ishin na moja na alijua itakuwaje sas kwa vile anaifaham karne hii kama itampendeza atatoa maelekezo yeye mwenyewe ya kubadili au kumantain, manake sie tumekatazwa kupunguza wala kuongeza doctrines katika mambo ya kidini ikiwemo ndoa. So kwa niaba ya wavaa kobadh acces denied.

Me niseme tu kwa dhati kwamba ninyi wanawake wa kisomi mkijihic mmeota mapembe kwa taaluma za mlimani bas mna hiari ya kukataa kuolewa.

Mama na dada mliopo hapa: hakunaga viongozi wawili wanaolingana mamlaka sehemu moja, ni lazma mmoja awe juu na wa chini areceiv orders ama nyie elimu yenu inasema vp? Mnadanganywa na Marekani? Taasisi ni ileile ambae hataki akumbatie mto.
Umemaliz shehee.narudia pale pale ndoa ni ibada.tanbih hapa.unapoambiwa jambo fulan ibada kwanza unabid ukae sawa.kama ulikua umelala inuka, hamna ibada ya lele mama hakuna.mfano ibada ya kufunga wether kwa resma au swaumu hio ni ibada dume, hakuna kula wala kunywa mpaka lizame jua! Na ndoa nayo ibada.tena kwa kujua ugumu wake na mashaka ndio wakaambiw watu ndoa ni nusu ya dini.hangaikia iliyobaki, usifikir ize ize
 
Unayosema ni kweli ila bado ndoa ni muhimu. Kwasababu, kuna amani mtu anapokuwa na mahusiano na mtu mmoja, anakuwa na uhakika kuwa yuko nae kila siku wataishi pamoja miaka yote. Talaka zipo ila binadamu kaumbwa kuwa na mazoea ya kutaka kuishi na mtu maishani mwake

Halafu kuhusu mali, hilo ni Suala la elimu tu, wanandoa wana haki ya kumiliki mali binafsi.

Kama umeamua kujenga nyumba yako peke yako jenga na sheria itatambua kuwa hiyo ni mali yako binafsi, maana kwenye talaka ni mali za wanandoa ndio hugawanywa sio mali za mtu mmoja.
Hapo kwenye mali ndipo mitafauruku huanzia na ndipo changamoto ya mahusiano ilipo. Hata mleta uzi ameongelea eneo hilo kuwa watu wakishakuwa na mali tayari hawaoni maana au haja ya kuwa na mahusiano serious ya ndoa wanabakia kufanya ngono na kupoteza muda.

Kimsingi mali zinataka umakini wa kuzimanage tu na sio kila mtu awe na zake. Mnapokuwa kila mtu ana mali zake katika Ndoa ni lazima mbele ya safari mtakuja pata changamoto ya kushare matunda ya zile mali. Mfano unaumwa je mwenza wako atakuwa tayari kutumia rasilimali zake kukuuguza kwa muda mrefu na hujui alitafutaje na kwa nguvu gani?!

Ni vema tu watu wakatambua umiliki wa mali ni wa watu wote wawili na heshima iwekwe kwenye matumizi sahihi. Mimi napendekeza 80% ya matumizi ya mali yawe ni ya kifamilia yaani mume na mke, watoto wa ndoa basi. Hiyo 20% itumike kusaidia wazazi wa pande zote, ndugu wa pande zote na jamaa na marafiki pande zote tena kwa mume na mke kukaa pamoja kujadili namna watasaidia vipi.

Hii inajenga mshikamano na umoja. Unapooa ndio maana unashauriwa kutafuta mtu ambaye amekomaa kiakili na anajua nafasi yake na wajibu wake. Sio unaoa mwanamke ana tabia za ubinafsi utoto umemjaa kichwani anaingia katika ndoa mnaanza kufanikiwa kashaanza kujenga kwao,mara kaanza kuleta ndugu zake waishi na ninyi,mara kaanza kugawa pesa kwa rafiki zake,mara umesaidiana nae kupata kazi kaanza kuwa na kiburi na kutaka aanze kumiliki mali zake binafsi ili iweje sasa?! Uliolewa au kuoa ili iweje?!
 
Inasaidia. Waislam wana furaha na ndoa zao ukilinganisha Wakristo.

Wakristo wanaume wanakufa haraka kuliko Waislamu.

Waislamu wanzidi kuwa vijana huku Wakristo wakizeeeka mapema zaidi.

Na hili ni kutokana na uhuru walionao Waislamu huku Wakristo wakifungwa na sheria za Kanisa na ile ya Ndoa katika suala zima la kufunga ndoa na malezi
Hebu fafanua zaidi hapa ili ueleweke kuna kionjo gani kimewekwa hapa.
 
Umeuliza swali zuri mkuu kwamba viburi vya wanawake wasomi ndo vinaitwa wakati?

Zamani wanawake walikua wanabanwa kupata elimu ila siku hizi wana uwezo wa kusoma mpka levo za juu. Sasa mzungu anasema KNOWLEDGE IS POWER. Usitarajie mwanamke wa sasa mwenye elimu yake na mihela yake akawa mnyonge kama hawa bibi zetu.

Tunapokwama sisi wanaume ni kushindwa kujiadjust namna ya kuishi na huyu mwanamke mwenye elimu na mwenye nguvu ya kiuchumi ambae huwezi ukamtisha kwa kutumia hivyo vitu kwa sababu yeye mwenyewe anauwezo wa kuvitafuta na kuvipata.

Elimu na ajira kwa wanawake vimempa mwanamke wa leo uwezo mkubwa wa kuhudumia familia na kuwa na opinion katika family matters.

Sisi wanaume nguvu zetu kwenye ndoa zimelalia kwenye kuwa na uwezo wa kuilisha na kuihudumia familia na kutoa maamuzi. Sasa huyu mwanamke wa kileo mwenye elimu na nguvu ya kiuchumi ana uwezo sawasawa na sisi ndo mana tunaogopa kuwa nao tukihisi uanaume wetu utakuwa CHALLENGED kwenye ndoa.

Mimi nadhani tusitake wanawake zetu wa leo wawe kama bibi zetu sababu hata sisi hatupo kama babu zetu.

tukiweza kuji-tune na hii dunia ya sasa na mwanamke wa kisasa ndoa zitaweza kusavaiv.
Sijaona connection ya kuelimika kwa mwanamke na namna kunasababisha mgogoro kwa mwanaume kutokana na maelezo yako hapa mkuu.

Kimsingi hebu tuambizane, kwan mwanamke kuwa na Bachelor degree, au Masters au PHd inahusiana vipi na kumheshimu mume wake na kutii ikiwamo kushauriana nae vema?!

Kwani katika masomo yake kuna pahala huwa wanasoma course ya kugombana na kumkosea heshima mume wake?!

Mwanamke anaweza kuwa msomi na hata professor ila still akaheshimu ndoa yake na kumpa priority mume wake.

Hawa wanawake ambao wakielimika kidogo tu hata kupata kadegree wanaanza kuleta dharau ni zao la kizazi cha wanawake washamba wasio na maarifa wala hekima.

Mwanamke mwenye hekima elimu haimvui uanamke wake wala haimpi sharubu za kukinzana na mume wake.
 
Hao wataalamu wenyewe sasa ambao wapo serikalini mtihani mkubwa. Ila nikupongeze kwa andiko zuri. Kwa kifupi umeandika hoja nzito sana.

Nimekuelewa zaidi hasa katika eneo la kuitafutia ndoa maana mpya badala ya kushika maana au mahitaji ya ndoa kwa sababu za kikale.

Ila sasa nilikuwa nataka kuhoji jambo, haiwezekani kuwa tuna changamoto ya kutoa mafunzo ya ndoa kama taasisi kuu kijamii na kitaifa na kuiwekea misingi ya kuhehsimiwa ikiwamo kuwa na kanuni na sheria za kuisimamia kiserikali na pia kuwa na mifumo ya kijamii kama Jando na Unyago?

Maana kwa nilichokiona sasa ni kwamba ukiacha haya mafunzo ya juu juu ya ndoa kama kitchen party, semina za makanisani na taasisi za kiimani, ambayo hayalengi kutrain watu seriously na kuwaandaa kwaajiri ya NDOA bali ni kama kupiga soga tu juu ya changamoto za kindoa, hakuna platforms kama zilizokuwapo miaka hiyo ambapo mtoto wa kike alikuwa anakalishwa chini anafunzwa na akina mama wanaoitumikia ndoa na kuitambua kama taasisi muhimu katika jamii kiasi kwamba akitoka hapo hata akakutane na mwanaume wa aina gani atajua kumudu kuishi nae kama mume na kuweza kufika mbali nae.

Pia watoto wa kiume walikuwa wakipewa mafunzo yao ya Jandoni kuwajenga kuwa na kaliba ya kiume na kujua wajibu na majukumu yao kifamilia na sio kutangatanga na kuzaa hovyo kama mbwa koko.

Kimsingi nadhani tunahitaji haya mafunzo yarejee kwenye jamii na kuaddress hili uliloliandika. Kimsingi mahitaji ya ndoa ni yake yale ila Shughuli za kiuchumi na kiasiasa ndizo zimeingilia masilahi ya ndoa.

Ndoa ikiheshimiwa kama taasisi namba moja katika taifa na Serikali ikaacha kiherehere cha kuingilia maswala ya Ndoa na kuwa muamuzi pekee wa nini kifanyike katika Ndoa huku ikipuuza asili ya jamii husika, tamaduni, maadili, na nguvu ya wanafamilia katika kusimamia haya mambo tutafeli mchana kweupe.


Nishauri tu kwa sasa tuanze kuchukua hatua sababu madhara yanayokuja kutokea miaka 100 kutoka sasa kwa namna hali jinsi ilivyo sidhani kama tutakuwa na salama ya kizazi chetu. Na yote ni matokeo ya kupuuza misingi au kutokutazama upya misingi ili jamii iweze kushikiria ndoa na kuiheshimu.
Tatizo ujuaji wa wanawake wa leo hii, mimi kila mara nasema turudi kwenye "old school " kanuni zetu zilikua nzuri mabinti wapitie unyago

Ni aibu wengi wao hata kupika awajui wali mbichi, mboga inaungwa mafuta kibao awajui kabisa wanachojua ni kuchat na kuangalia season mume ametoka kazini anahitaji kupumzishwa janamke linaanza kuleta matatizo mara madeni mara hivi mara vile mwanaume ndio kafika tu [emoji58] [emoji22]

Mwanaume ni mwanaume tu

Wanawake wa kisasa tambueni mkuu wa kaya ni mwanaume nyinyi ni wasaidizi mkifanya hivi tutaenda vizuri lakini mkianza kutaka wakuu wa kaya muwe wawili hatuta fika.

Sent from my SM-A207F using JamiiForums mobile app
 
Acha uongo hakuna ndoa za kikafiri kama za waislam walahi ni wapumbavu sana wanaume tena ndio mpangwe weh no shida kubwa bora mtu anajua anamke mmoja

Maana ngoja nikupashe watu wakishapendana wakajuana vyema na kuwekeana mipaka ndoa itadumu muislamu gani amweshimu mkewe sindoto .
Walahi hawaeshimu wake zao wanawaweka kama products zao za madukani upendo zero , wao nimaonyesho tu mwislamu huwa anavisasi
Mmmmmmhmn mbona umeongea kwa jazba sana bi dada?!
 
Siwezi kuchukua nasaha au ushauri kuhusu Ndoa kutoka kwa Feminist au mliberali.

Uislam unatosha kunipa muongozo kuhusu Ibada hii tukufu na muhimu mno.
Feminists na liberals ni kansa kwa jamii yoyote. Tazama namna wameharibu mataifa ya magharibi especially US. Hapa Africa hatutawaruhusu kushika hatamu.
 
Sijaona connection ya kuelimika kwa mwanamke na namna kunasababisha mgogoro kwa mwanaume kutokana na maelezo yako hapa mkuu.

Kimsingi hebu tuambizane, kwan mwanamke kuwa na Bachelor degree, au Masters au PHd inahusiana vipi na kumheshimu mume wake na kutii ikiwamo kushauriana nae vema?!

Kwani katika masomo yake kuna pahala huwa wanasoma course ya kugombana na kumkosea heshima mume wake?!

Mwanamke anaweza kuwa msomi na hata professor ila still akaheshimu ndoa yake na kumpa priority mume wake.

Hawa wanawake ambao wakielimika kidogo tu hata kupata kadegree wanaanza kuleta dharau ni zao la kizazi cha wanawake washamba wasio na maarifa wala hekima.

Mwanamke mwenye hekima elimu haimvui uanamke wake wala haimpi sharubu za kukinzana na mume wake.
Kwa kuongezea nyama mkuu ! hio knowledge is power anayoisema ndo hiyo hyo inayowapa mashoga uhuru wa kutumia mwili wao wanavyotaka hahah...nafikir kuna haja ya kuchukua na mengne ya kuacha kwen elimu hizi za magharibi...kumuheshimu mume inapaswa kuwa sehemu ya mitaala yetu na still knowledge ikawa pawa...siamini kabisa kwamba profesa mukandala aanze kuvuruga utaratibu uliowekwa na rais ambae pengne sio msomi kam yey halafu akiulizwa aseme knowledge iz pawa...kichapo kitahusika hapo..hahah...halaf cjui nani anawadanganya eti matumizi ya kichapo yamepitwa na wakati.hahahag.
 
Andiko hili laweza kuonekana ni jema sana hasa katika zama hizi, lakini nasikitika kusema kuwa LIMEKWEPA KUONGELEA UKWELI wa matatizo ya ndoa, kisababishi chake. Ukitaka kujadili jambo lolote linalobadilika kutokana na wakati ni vema basi kukaangazia nini kilifanyika mwanzo, kumetokea mabadiliko yapi kwa sasa.

Bila hata kuandika makala ndefu zaidi, asili ya migongano kwenye ndoa ni FEMINISM. Fuatilia ukianzia sasa kurudi nyuma, utafikia pale wimbi la kwanza la feminism lilipoanza ndipo ndoa zilipoanza kugeuka jehanam.

Kuna program mbalimbali zilizokuja kwa jina la ukombozi wa mtoto wa kike, lakini tazama content zake, hizi zote zimechangia kuvuruga uhalisia wa ndoa. Kudhani kwamba ndoa zimebaki kwa wenye imani tu, ni kutoelewa kwamba msingi wa ndoa ni IMANI. Ni lazima mke amwamini mumewe na mume amwamini mkewe ndipo ndoa itakaa. Nje ya hapo hakuna ndoa.

Kujaribu kutafuta maana tofauti ya ndoa ni kujaribu kutengeneza kitu tofauti ambacho sio ndoa, mfano mwanamume kuoa mwanamume nk. Nitarudi baadaye kuchambua hii makala inayopotosha, hatua kwa hatua.
 
Back
Top Bottom