CARAVAN ECONOMY
Jumuiya za Waislamu, Biashara ya Masafa Marefu na Kazi ya Mishahara kando ya barabara kuu ya msafara: Tanzania, karne ya 19
PDF
Kiashiria cha articolo
Muhtasari
Karatasi hii inaangazia maeneo ya ndani ya Tanzania ya leo katika karne ya 19. Sehemu za kwanza zimejitolea kwa uchambuzi wa sifa ambazo zinaweza kuchukuliwa kuwa za kipekee kwa uelewa wa ubepari katika eneo hilo: maendeleo ya biashara na maisha ya mijini, kuibuka kwa tabaka la wafanyakazi wa mishahara na ushawishi wa mamlaka za kisiasa za mitaa kwenye biashara. Sehemu ya mwisho inatoa muhtasari wa ushahidi unaopatikana kuhusu waongofu wa mapema zaidi kwa Uislamu katika mambo ya ndani, kwa kurejelea hasa vituo muhimu zaidi vya mijini vilivyoendelea kando ya barabara kuu ya msafara, ikiunganisha Bagamoyo, pwani, na maziwa Tanganyika na Victoria.
Utangulizi
Karne ya 19 ilikuwa hatua muhimu katika maendeleo ya ubepari wa kimataifa [Inikori 2007]. Kwa bara la Afrika hii ilimaanisha uzalishaji na uuzaji wa bidhaa mpya za usafirishaji pamoja na uagizaji wa bidhaa mpya kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Kwa ujumla, hii iliweka msingi wa ujumuishaji wa shughuli za kiuchumi za ndani katika mitandao ya kibiashara ya kimataifa na ilikuwa chanzo cha "biashara" ya taratibu ya uchumi wa kikanda [Glassman 1995, 36]. Matokeo ambayo hii ilikuwa nayo kwa jamii za Kiafrika yalitegemea kiwango ambacho uhusiano wa kibiashara wa awali ulikuwa umeanzishwa na masoko ya kimataifa, na pia aina za bidhaa zilizosafirishwa.

Tanzania, Soko la Tabora, mwanzoni mwa karne ya 20. Soko la Tabora, mwanzoni mwa karne ya 20, Koloniales Bildarchiv, Universitätsbibliothek Frankfurt am Main.
Karatasi hii inalenga katika moja ya maeneo ya bara ambayo, kutokana na maendeleo ya ubepari wa kimataifa wa karne ya kumi na tisa, yaliunganishwa na pwani na masoko ya kimataifa kwa njia isiyo ya kawaida: maeneo ya ndani ya kile ambacho leo ni Tanzania. Maendeleo ya kimataifa ya ubepari yalisababisha mahitaji ya bidhaa za Afrika Mashariki, kama vile pembe za ndovu, kopala na ngozi, yalidumisha uchumi wa mashamba makubwa wa Zanzibar na Pemba ambao uliwaajiri watumwa kutoka bara, na kubadilisha kabisa masharti ya ushiriki wa Waafrika Mashariki hadi uchumi wa dunia. Mchakato huu haukuwa mabadiliko ya ghafla kutoka kwa kilimo na uzalishaji wa ufundi hadi njia mpya za uzalishaji wa kibepari, bali ulikuwa ni mchanganyiko wa mabadiliko ya kiuchumi ya taratibu yaliyoamuliwa na nguvu za soko, yanayoendeshwa na ubepari wa kimataifa na kwa kuibuka kwa vikundi vya ujasiriamali vya ndani, yaani wafanyabiashara Waislamu, wafadhili wa India na wafanyabiashara wa Afrika.
Makala haya yanatokana na karatasi iliyowasilishwa katika jopo la "Dini na Ubepari barani Afrika", lililoitishwa na Tekeste Negash katika Mkutano wa Masomo ya Afrika barani Ulaya huko Uppsala mnamo 2011. Tekeste aliponiomba kwa mara ya kwanza kuwasilisha karatasi, nilidhani kwamba nafasi ndogo ilikuwa inapatikana kwa ajili ya kuchambua dini
na ubepari katika eneo hilo na kwa kipindi nilichokuwa nikifanyia kazi, yaani Magharibi mwa Tanzania katika karne ya kumi na tisa.
Bila shaka,
wafanyabiashara Waislamu walikaa katika eneo hili kwa mara ya kwanza katika miaka ya 1840, lakini kwa muda mrefu athari ya Uislamu ilibaki kuwa ndogo. Hata hivyo, kuanzishwa kwa wafanyabiashara Waislamu katika miji ya misafara ya ndani kuliunda vitovu vya utamaduni wa pwani ambavyo vikawa msingi ambao Uislamu baadaye uliendelezwa kama nguvu kubwa ya mabadiliko katika Tanzania ya karne ya ishirini [Austen 1971, 650]. Uislamu haukuendelea katika maeneo ya ndani tu kama matokeo ya ukoloni na matumizi ya Wazungu ya mawakala Waislamu, wakalimani, makarani, n.k.
[1] Ilikuwa mchakato mgumu zaidi ulioanza katika karne ya kumi na tisa na ulihusiana na ushiriki wa eneo hilo katika uchumi wa dunia.
Kwa hivyo, karatasi hii inalenga uhusiano ulioanzishwa katika karne ya kumi na tisa kati ya maendeleo ya mifumo mipya ya biashara na Uislamu, kutokana na kuanzishwa kwa wafanyabiashara Waislamu katika miji ya kibiashara iliyoendelea kando ya barabara za misafara ya ndani. Kinyume na kipindi cha ukoloni, wakati njia za uzalishaji wa kibepari zilipoendelea hasa katika maeneo ya vijijini, ubepari wa karne ya kumi na tisa ulionekana zaidi katika vituo vya mijini. Katika mambo ya ndani ya Tanzania vituo vya mijini vilianzishwa kama matokeo ya maendeleo ya biashara ya masafa marefu [Burton 2002] na ilikuwa katika miji hii ambapo mabadiliko yaliyoletwa na mifumo mipya ya kiuchumi yalionekana zaidi. Hii inafanya utafiti wa maisha yao ya kisiasa na kiuchumi kuwa lenzi ya kuchunguza matokeo ya ukuaji wa mahusiano thabiti ya kibiashara na pwani kuhusiana na maendeleo ya ubepari wa kimataifa, pamoja na jukumu la watendaji wapya wa kiuchumi katika kutawanya mbegu za utamaduni wa pwani, miongoni mwao ni Uislamu.
Sehemu za kwanza za karatasi hii zimejitolea kwa uchambuzi wa sifa ambazo zinaweza kuchukuliwa kuwa za kipekee kwa uelewa wa ubepari katika eneo hilo: maendeleo ya biashara na maisha ya mijini, kuibuka kwa tabaka la wafanyakazi wa mishahara na ushawishi wa mamlaka za kisiasa za mitaa kwenye biashara [Iliffe 1979, 19]. Sehemu ya mwisho inatoa muhtasari wa ushahidi unaopatikana kuhusu waongofu wa kwanza kabisa kwa Uislamu katika mambo ya ndani, kwa kurejelea hasa vituo muhimu zaidi vya mijini vilivyoendelea kando ya barabara kuu ya msafara, ikiunganisha Bagamoyo, pwani, na maziwa Tanganyika na Victoria.
Biashara ya kimataifa na uzalishaji wa ndani nchini Tanzania ya karne ya kumi na tisa
Bahari ya Hindi ni mojawapo ya mifumo ya kiuchumi na kitamaduni ya zamani zaidi duniani: kutokana na uwepo wa pepo za monsoon, nguvu inayoendesha biashara ya bahari ya Hindi, India na rasi ya Arabia zilianzisha uhusiano wa karibu wa kibiashara na Afrika Mashariki [Gilbert 2004, 25]. Hata hivyo, hadi mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa, pwani ya Afrika Mashariki ilibaki kuwa sehemu kubwa ya ulimwengu wa kibiashara wa Bahari ya Hindi Magharibi kuliko Afrika Mashariki, ikiwa karibu imetenganishwa kabisa na mambo ya ndani. Bidhaa zilizosafirishwa kutoka bandari za Afrika Mashariki zingeweza kupatikana kwa urahisi karibu na sehemu ya ndani ya pwani na kwa hivyo hakukuwa na haja ya kupanga safari za gharama kubwa na hatari katika mambo ya ndani ili kupata bidhaa za kuuza nje. Wakati huo huo maeneo ya ndani yalijulikana kwa uwepo wa mtandao mkubwa wa biashara za ndani na za kikanda za Kiafrika, hasa katika chumvi, chuma, shaba, vyakula na bidhaa za misitu, ambazo ziliunganishwa mara kwa mara na pwani [Gray, Birmingham 1970].
Kwa hivyo, mahusiano ya kibiashara yalikuwepo kabla ya karne ya 19. Lakini ilikuwa tu kuanzia miongo ya kwanza ya karne ya kumi na tisa, kutokana na ongezeko kubwa la mahitaji ya pembe za ndovu na watumwa, ndipo mahusiano ya kibiashara ya mara kwa mara yalianzishwa [Sheriff 1987]. Pembe za ndovu za Afrika Mashariki zilikuwa zinafaa zaidi kuchongwa kuliko pembe za ndovu za Afrika Magharibi au India na katika karne ya kumi na tisa zilianza kutumika sana Ulaya na Amerika kutengeneza bidhaa za anasa, kama vile sanamu zilizochongwa, sehemu za vyombo, vitambaa vya kuchana na mipira ya biliadi, ambayo ikawa ishara ya tabaka la kati la Magharibi lililokuwa likiongezeka [Beachey 1967]. Watumwa walikuwa kitu kingine muhimu cha biashara. Katika karne ya kumi na nane watumwa walisafirishwa kutoka Afrika Mashariki hadi Mashariki ya Kati na Visiwa vya Mascarene, lakini mtiririko huu wa biashara ulipungua kutokana na vita vya Napoleon na harakati za kukomesha biashara barani Ulaya [Glassman 1995, 29].
Katika karne ya kumi na tisa, ongezeko la mahitaji ya watumwa wa Afrika Mashariki lilichochewa zaidi na uchumi unaokua wa mashamba makubwa ya Zanzibar na Pemba [Cooper 1977; Sheriff 1987]. Katika nusu ya pili ya karne, watumwa walizidi kukamatwa Katanga na Manyema - Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya leo - na kusini mwa Tanzania ya leo (Deutsch 2007, 4). Hadi miaka ya 1870, Kilwa ilibaki kuwa bandari muhimu zaidi ya usafirishaji wa watumwa, ilhali pembe za ndovu zilitoka hasa ziwa Tanganyika na eneo la interlacustrine na kwa sehemu kutoka nchi za Chagga na Masai na zilisafirishwa hadi Zanzibar kupitia Bagamoyo [Smith 1963, 273-274]. Copal pia ilihitajika sana, ikitumika Marekani kutengeneza varnishi zenye thamani kubwa kwa tasnia ya samani. Copal ya Afrika Mashariki ilizingatiwa kuwa bora zaidi duniani na ilichimbwa katika misitu ya pwani ya Afrika Mashariki [Sunseri 2007, 202].
Wakati wa karne ya kumi na tisa, bei zote za bidhaa hizi zilipata ongezeko la bei katika masoko ya kimataifa. Kwa mfano, tukichukua pembe za ndovu, bei yake Zanzibar iliongezeka maradufu kati ya 1826 na 1857, na ikaongezeka maradufu tena katika miaka thelathini iliyofuata [Sheriff 1987]. Tangu wakati huo, ikawa rahisi sana kwa wafanyabiashara wa India na pwani wanaofanya kazi pwani kupenya ndani ya nchi wakitafuta meno ya thamani ya tembo, watumwa na gum copal, ambayo walipata kwa nguo zilizoagizwa kutoka nje, shanga za kioo na waya za chuma. Kuongezeka kwa bei ya bidhaa za Afrika Mashariki kuliambatana na kupungua kwa bei ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje, ambazo, kutokana na uundaji wa mitambo ya mchakato wa uzalishaji Amerika na Ulaya, zingeweza kuingizwa kwa wingi ndani ya Afrika Mashariki. Shanga za kioo zilizalishwa zaidi huko Venice, ilhali nguo zilitoka India, Uingereza na Amerika. Mapinduzi ya viwanda yalipunguza kwa kiasi kikubwa gharama za uzalishaji wa nguo Amerika na Ulaya na uagizaji wa nguo za India Afrika Mashariki ulipungua polepole, ukibadilishwa zaidi na nguo zisizo na rangi zilizozalishwa huko Massachusetts, zinazoitwa
merikani [Glassman 1995, 56; Prestholdt 2008]. Upanuzi unaoendelea wa biashara katika karne ya kumi na tisa uliendelezwa na bei zinazoongezeka za bidhaa za Afrika Mashariki, hasa pembe za ndovu, katika soko la kimataifa ambalo lilisababisha mkusanyiko wa mitaji ya wafanyabiashara pwani. Shukrani kwa mji mkuu huu, wafanyabiashara wa pwani waliweza kuweka misafara mikubwa na iliyofadhiliwa vyema kwa ajili ya mambo ya ndani [Sheriff 1987, 181].
Kama ilivyotajwa tayari, biashara ya pembe za ndovu na watumwa ilihitaji mtaji zaidi kuliko ule wa chumvi na chuma, ambazo zilikuwa bidhaa za kawaida za biashara ya Afrika ya kikanda na kikanda. Mtaji huu ulitolewa kwa wafanyabiashara wa gharama kubwa na wafadhili wa India, ambao waliendeleza rasilimali zinazohitajika kusafiri na kufanya biashara kwa wafanyabiashara wa pwani wanaoingia ndani ya nchi. Badala yake, walipata sehemu ya bidhaa za usafirishaji nje, kwa ujumla pembe za ndovu, wakati msafara uliporudi kutoka ndani. Muunganisho wa ndani wa Afrika Mashariki na soko la kimataifa katika karne ya kumi na tisa bila shaka ulichochewa na wafanyabiashara Waislamu kutoka pwani ya Swahili. Hata hivyo, maendeleo ya mifumo hii mipya ya kiuchumi hayakuwa mchakato wa njia moja na Waafrika Mashariki walidumisha nguvu ya kuunda uhusiano wao na ulimwengu wa nje, katika mfumo wa uchumi mpya wa soko [Koponen 1988].
Kundi muhimu zaidi la wafanyabiashara katikati mwa Tanzania walikuwa Wanyamwezi kutoka eneo la Unyamwezi. Kabla ya maendeleo ya biashara ya masafa marefu na pwani,
wafanyabiashara wa Nyamwezi walikuwa tayari wapatanishi wa mtandao mpana wa biashara kati ya kikanda, ambapo chumvi, chuma, shaba, ng'ombe na bidhaa za kilimo zilibadilishwa. Shukrani kwa shughuli hizi za kibiashara, walianzisha barabara ya misafara hadi pwani na rekodi za uwepo wao katika bandari za pwani zinapatikana kuanzia 1811 [Roberts 1968; 1970]. Wafanyabiashara wa Nyamwezi kwa ujumla walikuwa wanachama wa tabaka la juu la wenyeji ambao walikuwa wameweza kutumia fursa zilizotolewa na biashara hiyo na pwani na walikuwa wamekusanya utajiri katika bidhaa za kuuza nje, kama vile pembe za ndovu, au sarafu za bidhaa, haswa nguo na shanga. Hii iliwaruhusu kufadhili biashara zao wenyewe na pwani na, kulingana na vyanzo vingi vya kisasa, walidumisha nafasi maarufu kando ya barabara ya kati ya misafara angalau hadi miaka ya 1870 [Pallaver 2006]. Wafanyabiashara wa Nyamwezi pia walifurahia mamlaka ya kisiasa, kwani machifu wa eneo hilo waliwateua wengi wao kuwa wakuu wa wilaya za eneo hilo, kile kinachoitwa
gunguli. Walikuwa na haki ya kushiriki katika uchaguzi wa
mtemi, chifu wa eneo hilo, na hii iliwapa ushawishi mkubwa katika maisha ya kiuchumi na kisiasa ya miji ya ndani [Unomah 1970, 5]. Kwa sababu ya utamaduni wao mrefu katika biashara ya kikanda, wafanyabiashara wa eneo hilo waliweza kuzoea haraka mifumo mipya ya biashara, huku wafanyabiashara Waislamu wakiwa watumiaji na waboreshaji wa mifumo ya kibiashara iliyopo tayari [Médard 2007, 115].
Waafrika wanaoishi katika maeneo ya ndani hawakushiriki tu katika biashara ya masafa marefu kama wafanyabiashara, bali pia kama wafanyakazi wa mshahara. Wanyamwezi, haswa, walikuwa wabebaji walioombwa sana na walikuza uwezo maalum wa kubeba bidhaa kwenda na kutoka pwani. Walikuwa kundi la kwanza la wafanyakazi wa mshahara waliokua katika eneo hilo na kuwa uti wa mgongo wa biashara ya masafa marefu na pwani.
Biashara ya masafa marefu, wafanyakazi wa Kiafrika na maendeleo ya makazi ya mijini kando ya barabara za misafara
Kama Coquery-Vidrovitch na Lovejoy wanavyosema, «katika jamii zilizokuwa zimezuiliwa na kiwango cha chini cha teknolojia, kazi muhimu ilitegemea kwa kiasi kikubwa sana nishati ya binadamu» [Coquery-Vidrovitch, Lovejoy 1985, 9]. Makundi ya wafanyakazi walioajiriwa hayakuwa ya kawaida katika Afrika ya kabla ya ukoloni, lakini yaliendelezwa katika hali fulani maalum za kihistoria, hasa wakati ombi la aina fulani ya kazi lilikuwa likiongezeka haraka sana kutoshelezwa na aina nyingine za kazi. Katika Afrika ya kabla ya ukoloni, kazi ya mshahara kwa ujumla ilikuwa imepunguzwa kwa sekta fulani: usafiri, ubadilishanaji na pengine uzalishaji wa ufundi, na, miongoni mwa hizi, usafiri wa binadamu kwa kawaida ulikuwa aina ya kwanza ya wafanyakazi walioajiriwa [Iliffe 1983, 8].
Katika karne ya kumi na tisa Afrika Mashariki, maendeleo ya biashara ya pembe za ndovu, kopala na watumwa yaliunda mazingira ya maendeleo ya kundi la wafanyakazi wanaolipwa mishahara katika sekta ya usafiri, wabebaji wa binadamu. Jukumu lao katika biashara ya masafa marefu ya Afrika Mashariki limechunguzwa kwa undani [Cummings 1973; Rockel 2006]. Utafiti wa hivi karibuni umeonyesha jinsi wabebaji hawakuwa watumwa, kama ilivyoaminika kwa kawaida, bali kundi la wafanyakazi maalum na wenye ujuzi waliopokea mshahara badala ya kazi yao [Rockel 2006, 19-23]. Waliendeleza uwezo maalum wa kusafirisha bidhaa zote zinazohitajika kwa ajili ya matengenezo ya misafara wakati wa safari zao za ndani na walibeba bidhaa za kibiashara kurudi pwani. Kama kundi la wafanyakazi wa mshahara, wabebaji walifanya kazi mmoja mmoja na kwa pamoja kutetea maslahi yao ya pamoja. Wakati mishahara haikuzingatiwa kuwa inafaa walikataa kuendelea na maandamano yao hadi masharti ya ajira yatakapojadiliwa upya. Wabebaji wa Kiafrika walifanikiwa kusafirisha bidhaa kupitia mitandao ya biashara yenye mizizi mirefu na walicheza jukumu muhimu katika kuunda mazingira ya ushiriki wa Afrika Mashariki katika uchumi wa dunia. Kama Stephen Rockel alivyosema, «wabeba mizigo wa masafa marefu wa mishahara waliunda mazingira ya kuibuka kwa usasa wa Kiafrika, unaokubalika kuwa na utata wake na mapungufu yake makubwa, ambapo nguvu za soko, ujasiriamali na mabadiliko ya kitamaduni ya ubunifu yalikuwa huru kwa muda kupata njia yao» [Rockel 2006, 23].
Pamoja na wabeba mizigo, watu wengine wa kitaalamu waliibuka kuhusiana na biashara ya misafara.
Kirangozi alikuwa kiongozi ambaye alikuwa msimamizi wa kuongoza msafara. Alikuwa na ujuzi wa kina wa njia bora za kufuata ili kupata chakula na maji wakati wa safari. Mbali na ki-swahili, alikuwa na ujuzi katika lugha zinazohitajika kwa biashara katika maeneo ya ndani. Mara nyingi alikuwa msimamizi wa mazungumzo ya heshima,
hongo, ambayo ilipaswa kulipwa kwa machifu wa eneo hilo kando ya barabara za misafara [Beidelman 1982, 618-619].
Nyampara alikuwa mkuu wa magenge madogo ya wabeba mizigo, kwa ujumla yaliyoundwa na watu kumi na tano. Aliajiri kundi lake la wabeba mizigo katika bandari za pwani, akajadili mishahara yao na alikuwa na jukumu lao wakati wa safari [Burdo 1886, 306]. Kulikuwa na
nyampara kadhaa katika msafara huo huo, lakini kirangozi mmoja tu .
[2] Ndiyo maana
kirangozi pia alijulikana kama mkuu wa jeshi. Walinzi wenye silaha,
askari, walisafiri kila mara na msafara. Walikuwa na jukumu la kulinda msafara na pia kudumisha utaratibu katika safu za mabawabu. Idadi ya
askari walioajiriwa kwa ujumla ilitegemea jumla ya wabebaji; kwa kawaida kulikuwa na mlinzi mmoja kwa kila mabawabu kumi.
[3] Askari walikuwa na asili kubwa ya pwani na wengi wao waliishi katika miji ya kibiashara ya ndani
.
Aina tofauti za wafanyakazi ziliajiriwa katika biashara ya misafara na wote walipokea mshahara badala ya kazi yao. Hii ilichangia pakubwa katika upanuzi wa uchumi wa kifedha katika maeneo ya ndani. Pesa, katika mfumo wa kitambaa na shanga, zilikuwa za kawaida katika malipo ya mishahara na zilitumika kununua chakula kando ya barabara za misafara. Wafanyakazi wa misafara walipokea mgao wa chakula wa kila siku, kinachoitwa
posho , ambacho kingeweza kulipwa kwa nafaka (kwa ujumla mtama au mtama) au kwa bidhaa za kubadilishana, haswa shanga. Kwa kuwa na thamani ndogo sana ya kitengo, shanga za glasi zilifaa sana kutumika katika miamala hii midogo, na wabeba mizigo wakawa mawakala wakuu katika kueneza matumizi ya njia hizi za malipo kando ya barabara za misafara katika eneo la kibiashara la Zanzibar [Pallaver 2009].
Porterage ilikuwa kazi yenye mizizi mizuri hasa miongoni mwa Wanyamwezi wa Magharibi mwa Tanzania. Kabla ya maendeleo ya uhusiano thabiti wa kibiashara na pwani, Wanyamwezi walikuwa wameajiriwa kama wabeba mizigo katika biashara za ndani na za kikanda, wakibeba chuma, chumvi na shaba kwenye njia za misafara zilizounganisha Unyamwezi na Ziwa Tanganyika, Ziwa Victoria na maeneo ya kusini ya Ufipa na Ruemba. Muda mrefu kabla ya kuwasiliana na wafanyabiashara kutoka pwani, utaalamu wa wafanyakazi ulikuwa umeibuka kutokana na usambazaji usio sawa wa bidhaa [Holmes 1971, 478-479].
Katika sehemu ya kwanza ya karne ya kumi na tisa, Wanyamwezi walifanya kazi kama wabebaji wakati wa kiangazi pekee. Kwa kweli, wabebaji walikuwa pia wakulima, na msimu wa mvua ulipoanza walikataa kwenda zaidi ya Unyamwezi na kurudi mashambani mwao [Deutsch 2006, 24]. Kwa hivyo, misafara ililazimika kusimama Unyamwezi ili kuajiri magenge mapya ya wabebaji ambayo yangeweza kufika ufukweni mwa maziwa ya kati au maeneo ya Mashariki mwa Kongo. Muda uliohitajika wa kupata na kuwashirikisha wabebaji wapya uliunda hitaji la kuwa na maghala madogo ambapo bidhaa zingeweza kuhifadhiwa na kulindwa [Brown, Brown 1976]. Baadhi ya maghala haya, haswa yale yaliyoko katika maeneo ambapo chakula na maji vingeweza kupatikana kwa urahisi, polepole yalibadilika na kuwa makazi madogo na baadaye kuwa miji ya kibiashara. Maendeleo ya mijini katika mambo ya ndani ya Tanzania yalihusiana sana na ukuaji wa biashara ya masafa marefu na kuanzishwa kwa wafanyabiashara wa pwani katika maeneo ambapo mamlaka za kisiasa za mitaa zilikuwa zinapendelea kufanya biashara. Katika maeneo ambayo kulikuwa na koloni la kudumu la biashara la Waislamu, kama vile Ujiji au Tabora, jukumu la wafanyabiashara wa pwani lilikuwa wazi zaidi kuliko kando ya barabara za misafara au katika maeneo ya biashara ambapo hawakuishi; ndiyo maana uchambuzi wa shughuli zao za kibiashara na kisiasa katika vituo vya mijini vya ndani unaweza kutoa picha kamili zaidi ya jukumu lao.
Wafanyabiashara, Uislamu na maisha ya kisiasa huko Tabora na Ujiji
Wafanyabiashara wa pwani hawakuwa na nguvu au ushawishi wa kutawala siasa za mitaa katika miji ya ndani. Kwa hivyo, kwa ujumla walishirikiana na mamlaka za kisiasa za mitaa ili kulinda na kuunga mkono biashara zao. Katika mji wa Ujiji, kwa mfano, kiongozi wa jumuiya ya wafanyabiashara wa pwani wakazi alishirikiana na chifu wa eneo hilo katika kuhakikisha utoaji wa mara kwa mara wa kodi kutoka kwa misafara. Masuala tofauti, kama vile migogoro ya soko na masuala ya ardhi, yalishughulikiwa kwa pamoja na mwakilishi wa jumuiya ya pwani, wazee na chifu wa eneo hilo [Brown 1971, 627]. Mahusiano ya kibinafsi yalianzishwa ili kuimarisha ushirikiano wa kibiashara. Kiongozi wa jumuiya ya wafanyabiashara wa pwani ya Ujiji, Mwinyi Heri, alimwoa binti wa Mfalme wa Bujiji, akipata hadhi ya chifu na katika miaka ya 1860 na 1870 alikuwa na ushawishi mkubwa huko Uvira na Ujiji [Sperling 2000, 288-289; Brown 1971, 628]. Vile vile vilitokea Tabora, ambapo katika miaka ya 1840 Muhammad bin Juma, mfanyabiashara kutoka Oman aliyeishi Tabora, alimwoa binti wa Fundikira, chifu wa Unyamwezi. Baada ya ndoa hii, jamii ya Waislamu ilimuunga mkono Fundikira na familia yake katika migogoro na majirani zake.
Kabla ya kuanzishwa kwa utawala wa kikoloni wa Ujerumani, mamlaka za kisiasa za mitaa zilikuwa na mamlaka ya kudhibiti biashara na hivyo shughuli za wafanyabiashara wa pwani. Kulikuwa na njia mbili ambazo watawala wa mitaa wangeweza kushawishi biashara: kwa kodi na kwa kutoruhusu wabeba mizigo kujiandikisha katika misafara.
[4] Huko Tabora, baada ya kifo cha chifu Fundikira mnamo 1859, mrithi wake, Mnywa Sere, alitoza kodi kwa faida iliyopatikana kutokana na biashara [Speke 1863, 77]. Hii ilisababisha upinzani mkubwa kutoka kwa wafanyabiashara wa pwani na Nyamwezi wa eneo hilo. Walitangaza vita dhidi ya chifu wa eneo hilo, wakimsaidia mmoja wa ndugu zake, Mkasiwa, kurithi kiti cha enzi. Mnywa Sere alishindwa na Mkasiwa akawa chifu mpya [Bennett 1968, 222]. Hata hivyo, Mnywa Sere aliendelea kupigana na wafanyabiashara wa Tabora hadi kifo chake, mnamo 1865, na kusababisha uharibifu mkubwa kwa maendeleo ya biashara. Kutokana na ushindani huu, sultani wa Zanzibar alimteua
wali, mjumbe wa mamlaka yake katika jumuiya ya pwani ya Tabora, ambaye ilibidi awe mpatanishi kati ya jumuiya ya pwani na chifu wa eneo hilo.
[5] Licha ya kuteuliwa kwa mwakilishi wake huko Tabora - na karibu wa kisasa pia huko Ujiji -, ushawishi wa Sultani wa Zanzibar kwenye miji ya ndani ulibaki mdogo sana, angalau hadi miaka ya 1880 alipoingilia kati kulinda maslahi ya biashara ya Ulaya katika mambo ya ndani [Pallaver 2006, 518; Brown 1971, 628].
Wakati wa sehemu kubwa zaidi ya karne ya kumi na tisa, idadi ya wafanyabiashara wa pwani katika maeneo ya ndani ilibaki kuwa ndogo. Kulingana na Richard F. Burton, mnamo 1857 kulikuwa na wakazi 25 wa Kiarabu huko Tabora, ambapo mnamo 1872 David Livingstone alihesabu jumla ya idadi ya wafanyabiashara wa pwani kuwa 80 katika jumla ya idadi ya watu 5,000 [Burton 1859; Livingstone 1874]. Kwa ujumla, wafanyabiashara walisafiri katika maeneo ya ndani na waliishi mjini kwa muda tu. Hata hivyo, sehemu ya jamii ya pwani iliishi Tabora na Ujiji kwa kudumu na iliwaajiri watumwa wao kulima nafaka na chakula kwa misafara inayopita. Katika miaka ya 1890 uzalishaji mzima wa mihogo katika eneo la Tabora ulikuwa mikononi mwa mfanyabiashara wa pwani ambaye alikuwa ameacha kabisa biashara [Becker 1887 juz. II, 30]. Wakati wa uvamizi wa Wajerumani, Waislamu wa Tabora waligawanyika katika vikundi viwili kulingana na uvamizi wao mkuu: kikundi kimoja kiliundwa na wamiliki wa mashamba, waliowaunga mkono Wajerumani, na kimoja kiliundwa na wafanyabiashara, ambao, wakishirikiana na chifu wa eneo hilo Isike, walipinga uvamizi huo wakiogopa kwamba uwepo wa Wajerumani ungeweza kuharibu biashara yao.
[6]
Wafanyabiashara wa pwani walioishi katika miji ya kibiashara hawakuwa matajiri "walioishi katika anasa" walioelezwa na wasafiri wa kisasa [tazama kwa mfano Burton 1860, I, 328]. Kwa ujumla walikuwa na deni kubwa kutoka kwa wafadhili wa India wa pwani, ambao waliongeza bidhaa muhimu kwa safari zao za ndani kwa viwango vya riba vya ajabu. Padre Hauttecoeur wa White Fathers, akiwalinganisha Waislamu wanaoishi Tabora na wale walioko Algeria, ambapo makao makuu ya jamii yake yalikuwa, aliwaelezea kama ifuatavyo:
Kwa kweli, kilichotokea mara nyingi ni kwamba wafanyabiashara wa pwani, baada ya kununua pembe za ndovu na watumwa ndani ya nchi, bado hawakuwa katika nafasi ya kulipa madeni yao pwani. Kwa hivyo walibaki katika miji ya ndani ambapo walituma misafara yao pwani na mawakala wao wa kibiashara kwenda maeneo ya jirani.
[8]
Uwepo uliotawanyika wa wafanyabiashara wa pwani katika sehemu za ndani ulikuwa mojawapo ya sababu za ushawishi mdogo wa
Uislamu katika eneo hilo katika kipindi hiki . Kwa ujumla, Uislamu ulikuwa na athari ndogo ndani ya nchi hata kama tuna ufahamu wa mabadiliko ya awali katika baadhi ya maeneo ambayo yalikuwa na uhusiano wa kina na wafanyabiashara wa pwani [Iliffe 1979, 79]. Mfano unaojulikana zaidi wa mabadiliko ya karne ya kumi na tisa ni ule wa Wayao, ambao katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa walihama kutoka Msumbiji na kuanzisha makazi yao Malawi na kusini mwa Tanzania. Wafanyabiashara wa Yao walihusika zaidi katika biashara ya utumwa na kusafirisha mateka wao hadi bandari ya pwani ya Kilwa. Katika eneo hili maendeleo ya biashara ya masafa marefu yalikuwa chanzo cha maendeleo ya miji mipya, ambayo ilitawaliwa na machifu wakubwa wa biashara. Kulingana na Alpers, machifu hawa walikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kuathiriwa na dini ya wafanyabiashara wa pwani, ambao walifika katika sehemu za ndani katikati ya karne [Alpers 1969, 417]. Machifu wawili muhimu wa Yao, Makanjila III Banali na Mataka II Nyenje, walibadili dini na kuwa Waislamu, wa kwanza mwaka wa 1870, wa mwisho mwaka wa 1880 na walikuwa waanzilishi wa upanuzi mkubwa wa Uislamu ulioanza miaka ya 1890 [Alpers 1969, 419]. Kesi zingine chache za ubadilishaji zimerekodiwa Afrika Mashariki, kama vile kesi ya Mumias karibu na Mlima Elgon, miaka ya 1880 [Glassman 1995, 69] au mtawala wa Ubungu, kusini-magharibi mwa Tanzania, ambaye alijulikana katika miaka ya 1850 na 1860 kama "Muislamu mzito" [Iliffe 1979, 78]. Machifu waliounganishwa na wafanyabiashara Waislamu na waliohusika katika biashara mara nyingi walitafuta aina mpya za uhalali ambazo ziliwaweka karibu na washirika wao wa kibiashara Waislamu. Hii ilikuwa kweli pia kwa somo la utafiti huu. Isike, chifu wa Unyanyembe kuanzia yapata mwaka 1877 hadi 1893, alikuwa akisherehekea Ramadhan mwanzoni mwa miaka ya 1880, hata kama labda hakuwa amejitolea sana kwa Uislamu kuliko machifu wengine [Iliffe 1979, 78].
Hata hivyo, katika miji ya misafara ya ndani, mabadiliko yalikuwa machache sana. Kulingana na Padri Mènard, wa Mababa Weupe, huko Tabora «Ushawishi wa Uislamu, kuhusu imani na desturi za kidini, siku hizi haujaenea sana miongoni mwa Wanyamouesis [Nyamwezi] na hata kidogo miongoni mwa Watousis [Tutsi], jamii inayotunza ng'ombe. Ni watumwa wa Waarabu na Wangwana pekee walio Waislamu».
[9] Alifikia hatua ya kusema kwamba "Waarabu wa Tabora wamejikita kabisa katika biashara na hawajali hata kidogo kuhusu dini […]; ushabiki wa kidini si miongoni mwa kasoro zao".
[10] Tukizingatia kwamba barua hii iliandikwa Tabora, mahali pa ndani pa jumuiya kubwa zaidi ya Waislamu, na ikaandikwa na mmisionari Mkatoliki, ambaye wakati huo kwa kawaida aliogopa ushindani wa Waislamu, tunaweza kusema kwa ujasiri kwamba ushawishi wa Uislamu katika eneo hilo ulikuwa mdogo sana wakati huo. Kwa kweli, idadi ya Waafrika waliokubali Uislamu ilikuwa ndogo sana, na ilikuwa imepunguzwa kwa wasaidizi wa wafanyabiashara Waislamu. Sehemu kubwa zaidi iliandikwa na
wangwana, [11] watu wa pwani ambao walikuwa Waislamu na walizungumza ki-swahili, na kwa ujumla walikuwa wamefika ndani ya nchi pamoja na misafara ya kibiashara, na Manyema waliwaachilia huru watumwa [Iliffe 1979, 214].
Kipindi cha ukoloni wa Ujerumani kilishuhudia kuenea kwa Uislamu katika miji, na pia mashambani, ndani ya Afrika Mashariki ya Ujerumani pamoja na ongezeko kubwa la kwanza la watu wa ndani kuingia katika Uislamu.
[12] Tafiti za hivi karibuni [tazama kwa mfano Reese 2004] zimeonyesha kwa kushawishi jinsi Uislamu haukuendelea katika mambo ya ndani tu kama matokeo ya ukoloni na matumizi ya Wazungu ya mawakala, makarani au wakalimani Waislamu [Trimingham 1964; Sperling 2000, 295]. Kinyume chake, mchakato huo ulianza zamani sana, kutokana na shughuli za walimu Waislamu kutoka pwani na kwa kufuata Uislamu kibinafsi na watu binafsi waliowasiliana na makazi ya biashara ya ndani [Iliffe 1979, 214]. Kabla ya ushindi wa Wajerumani, katika sehemu ya ndani ya Bagamoyo na Dar es Salaam, kulikuwa na ongezeko kubwa la waongofu wa Uislamu, kutokana na kuanzishwa katika eneo la Waarabu wa Hadhrami [Glassman 136; Le Guennec-Coppens 1997].
Wakati wa karne ya kumi na tisa, jamii za Kiislamu zilizoanzishwa kando ya barabara za misafara zilipendezwa zaidi na biashara - na siasa, wakati ilikuwa muhimu kwa biashara - lakini sio kueneza dini yao. Hii inathibitishwa na kutokuwepo kwa maeneo ya ibada katika miji ya kibiashara ya ndani. Waangalizi wa Ulaya waliotembelea Tabora na Ujiji walishangazwa na kutokuwepo kabisa kwa maeneo ya umma ya sala na mafundisho ya kidini. Hata hivyo, uwepo wa pwani katika miji hii ukawa kiini ambacho utamaduni wa pwani ulipanuka katika mambo ya ndani. Miji hii ilikuwa njia panda ya kueneza mawazo kote Afrika Mashariki [Brown, Brown 1976, 198]. Wafanyabiashara wa pwani walizungumza ki-swahili, wakiwa wamevaa kama pwani, walianzisha matumizi ya bidhaa mpya na kilimo cha mimea mipya na walikuwa Waislamu. Vipengele vya dini ya pwani viliingizwa polepole katika desturi na utamaduni wa kidini wa ndani - kama, kwa mfano, desturi za uponyaji - na vilipitishwa katika mambo ya ndani kwa kasi zaidi kuliko dini yenyewe [Glassman 1995, 134-135]. Kasi ya mchakato huu kwa asili yake haiwezekani kuipima au kuitambua wazi, lakini asili yake inaweza kufuatiliwa hadi karne ya kumi na tisa na kuanzishwa kwa mawasiliano ya moja kwa moja na endelevu na wafanyabiashara wa pwani na utamaduni wa pwani.
Hitimisho
Wakati wa karne ya 19, maeneo ya ndani ya Tanzania yaliunganishwa na soko la kimataifa lililokuwa likiongezeka. Kutokana na uwepo wa wafanyabiashara wa pwani na pia kutokana na shughuli za wafanyabiashara na wapagazi wa Kiafrika ambao walitembelea pwani mara kwa mara, aina mpya za mkusanyiko, utajiri na ubadilishanaji ziliibuka katika maeneo ya ndani na mawazo mapya yaliyoingizwa nchini yakawa sehemu ya maisha ya kila siku ya Waafrika wengi. Maeneo ambayo wafanyabiashara Waislamu walikaa yalikuwa machache sana ikilinganishwa na eneo kubwa walilokuwa wakifanya biashara na hii inaelezea kwa kiasi fulani kwa nini uwepo wa Waislamu ulikuwa na athari kidogo ya kidini kwa wakazi wa eneo hilo, kinyume na mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa yaliyotokana na uhusiano wa kibiashara na pwani. Bila shaka, miji iliyoanzishwa kando ya barabara za misafara, kama Tabora na Ujiji, ikawa vituo vya nje ambapo mawazo mapya yalipanuka na polepole yakachukua mizizi katika mambo ya ndani, si Uislamu tu bali pia Ukristo. Ukosefu wa tafiti za jumla kuhusu kuenea kwa Uislamu katika eneo la ndani la kibiashara la Zanzibar katika karne ya kumi na tisa hufanya iwe vigumu kutoa picha ya jumla ya uhusiano wa moja kwa moja kati ya maendeleo ya njia za uzalishaji wa kibepari na mifumo mipya ya kidini. Kama ilivyoelezwa, historia ya Uislamu katika kipindi hiki lazima iwe imefichwa nyuma ya shughuli za kidunia na kibiashara za wafanyabiashara wa pwani ambazo zinajulikana zaidi [Sperling 2000, 288-9].
Orodha ya Marejeleo
Alpers E. 1969,
Biashara, Serikali na Jamii miongoni mwa Wayao katika Karne ya Kumi na Tisa, «Jarida la Historia ya Afrika», 10 (3): 405-420.
Austen R. 1971,
Mifumo ya Maendeleo katika Afrika Mashariki ya Karne ya Kumi na Tisa, «Jarida la Historia ya Afrika»
, 4 (3): 645-657.
Beachey RW 1967,
Biashara ya Pembe za Ndovu za Afrika Mashariki katika Karne ya 19 , «Jarida la Historia ya Afrika», 8 (2): 269-290.
Becker F. 2008,
Kuwa Muislamu Tanzania Bara, 1890-2000, Oxford: Oxford University Press.
Becker J. 1887,
La Vie en Afrique en trois ans dans l'Afrique Centrale, 2 voll., Paris: J. Lebègue na C.
Beidelman KWA 1982,
Shirika na Utunzaji wa Misafara na Jumuiya ya Wamisionari wa Kanisa nchini Tanzania katika karne ya 19, «Jarida la Kimataifa la Masomo ya Kihistoria ya Afrika», 15 (4): 601-623.
Bennett NR 1968,
Athari ya Waarabu, katika Ogot BA, JA Kieran JA (wahariri) 1968
, Zamani: Utafiti wa Historia ya Afrika Mashariki , Nairobi: Jumba la Uchapishaji la Afrika Mashariki, 216-237.
Brown WT, Brown B. 1976,
Miji ya Biashara ya Afrika Mashariki: Ukuaji wa Pamoja, huko Arens W. (mh.) 1976,
Karne ya Mabadiliko katika Afrika Mashariki, The Hague-Paris: Mouton, 183-200.
Brown B. 1971,
Ushawishi wa Waislamu kwenye Biashara na Siasa katika Mkoa wa Ziwa Tanganyika, «Jarida la Kimataifa la Masomo ya Kihistoria ya Afrika», 4 (3): 617-629.
Burdo AML 1886,
Les Belges dans l'Afrique Centrale: safari, aventures et découvertes d'aprés les documents et journaux des explorateurs, Bruxelles: Maes.
Burton A. (mhariri) 2002,
Uzoefu wa Mijini Afrika Mashariki karibu 1750-2000, Nairobi: Taasisi ya Uingereza Afrika Mashariki.
Burton RF 1859,
Mikoa ya Ziwa ya Afrika ya Kati ya Ikweta , «Hati za Jumuiya ya Kifalme ya Kijiografia», 29: 1-454.
— 1860,
Mikoa ya Ziwa ya Afrika ya Kati, juzuu ya 2, London: Longman, Green, Longman na Roberts.
Cooper F. 1977,
Utumwa wa Mashambani katika Pwani ya Mashariki ya Afrika, New Haven: Yale University Press.
Coquery-Vidrovitch C., Lovejoy P. (wahariri) 1985,
Wafanyakazi wa Biashara ya Afrika, Paris, Beverly Hills: Sage.
Cummings R. 1973,
Dokezo kuhusu Historia ya Wabebaji wa Misafara Afrika Mashariki, «Kenya Historical Review», 1 (2): 109-138.
Deutsch JG 2006,
Ukombozi Bila Kufutwa katika Afrika Mashariki ya Ujerumani karibu 1884-1914, Oxford: James Currey.
— 2007,
Maelezo kuhusu Kuongezeka kwa Utumwa na Mabadiliko ya Kijamii katika Unyamwezi, katika Médard H., Doyle S. (wahariri) 2007,
Utumwa katika Eneo la Maziwa Makuu la Afrika Mashariki, Oxford: James Currey, 111-123.
Freitag U., Clarence-Smith WG (wahariri) 1997,
Wafanyabiashara wa Hadhrami, Wasomi na Wanasiasa katika Bahari ya Hindi, miaka ya 1750-1960, Leiden: Brill.
Gilbert E. 2004,
Majahazi na Uchumi wa Kikoloni wa Zanzibar, 1860-1970, Oxford: James Currey.
Glassman J. 1995,
Sikukuu na Ghasia: Ushenzi, uasi na Ufahamu wa Watu kwenye Pwani ya Waswahili 1856-1888, London: James Currey.
Gray R., Birmingham D. (wahariri) 1970,
Biashara ya Afrika ya Kabla ya Ukoloni: Insha kuhusu Biashara katika Afrika ya Kati na Mashariki kabla ya 1900, London: Oxford University Press.
Holmes CF 1971,
ushawishi wa Wazanzibari katika ncha ya Kusini ya Ziwa Victoria: Njia ya Ziwa, «Jarida la Kimataifa la Mafunzo ya Kihistoria ya Afrika», 4 (3): 477-503.
Iliffe J. 1979,
Historia ya Kisasa ya Tanganyika, Cambridge: Cambridge University Press.
—1983,
Kuibuka kwa Ubepari wa Afrika, London: Macmillan.
Inikori J. 2007,
Afrika na Mchakato wa Utandawazi: Afrika Magharibi, 1450-1850, «Jarida la Historia ya Dunia», 2 (1), 63-86.
Koponen J. (1988),
Watu na Uzalishaji katika Tanzania ya Kabla ya Ukoloni. Historia na Miundo, Helsinki: Jumuiya ya Masomo ya Maendeleo ya Kifini.
Le Guennec -Coppens F. 1997,
Mifumo Inayobadilika ya Uhamiaji wa Hadhrami na Ujumuishaji wa Kijamii Afrika Mashariki , katika Freitag U., Clarence-Smith WG (wahariri) 1997,
Wafanyabiashara wa Hadhrami, Wasomi na Wanasiasa katika Bahari ya Hindi , 1750-1960, Leiden: Brill.
Livingstone D. 1874,
Jarida la Mwisho la David livingstone katika Afrika ya Kati kuanzia 1875 hadi Kifo chake, London: Murray.
McDow TF 2005,
Kuwa Baysar: Vitambulisho (Katika) Afrika Mashariki, «Jarida la Kielektroniki la MIT la Mafunzo ya Mashariki ya Kati», 5, 34-42.
Médard H. 2007,
Le Rouyame du Buganda au XIXe siècle: mutations politiques et religieuses d'un ancien état de l'Afrique, Paris: Khartala.
Middleton J. 1992,
Ulimwengu wa Waswahili: Ustaarabu wa Kiafrika wa Biashara, New York-London: Yale University Press.
Pallaver K. 2006,
Ushiriki wa Nyamwezi katika Biashara ya Afrika Mashariki ya Karne ya Kumi na Tisa. Ushahidi Kutoka Vyanzo vya Wamisionari, «Afrika», 61 (3-4): 513-531.
— 2009,
'Sarafu Inayotambulika katika Shanga': Shanga za Kioo kama Pesa katika Afrika Mashariki ya karne ya 19: Barabara ya Msafara wa Kati, huko Eagleton C., Fuller H., Perkins J. (wahariri) 2009,
Pesa barani Afrika , London: Jumba la Makumbusho la Uingereza, 20-29.
Parkin D., Headley SC 2000,
Sala ya Kiislamu kuvuka Bahari ya Hindi: ndani na nje ya Msikiti, Richmond: Curzon.
Pouwels RL 1987,
Pembe na Hilali. Mabadiliko ya Utamaduni na Uislamu wa Jadi kwenye Pwani ya Afrika Mashariki, 800-1900, Cambridge: Cambridge University Press.
— (wahariri) 2000,
Historia ya Uislamu barani Afrika, Oxford: James Currey, 273-302.
Prestholdt J. 2008,
Kuifanya Dunia Kuwa ya Kigeni. Ulaji wa Kiafrika na Nasaba za Utandawazi, Berkeley na Los Angeles: Chuo Kikuu cha California Press.
Reese SS (mhariri) 2004,
Uwasilishaji wa Kujifunza katika Afrika ya Kiislamu, Leiden, Boston: Brill.
Roberts AD 1968,
The Nyamwezi, katika Roberts AD (mhariri) 1968, Tanzania kabla ya 1900: Historia Saba za Maeneo, Nairobi: Jumba la Uchapishaji la Afrika Mashariki, 117-150.
— 1970,
Nyamwezi Trade, katika Gray R., Birmingham D. (wahariri) 1970,
Biashara ya Afrika ya Kabla ya Ukoloni: Insha kuhusu Biashara katika Afrika ya Kati na Mashariki kabla ya 1900, London: Oxford University Press: 39-74.
Rockel S. 2006,
Wabebaji wa Utamaduni. Kazi Barabarani katika Afrika Mashariki ya karne ya kumi na tisa, Portsmouth: Heinemann.
Rollingher L. 2005,
Kujenga Uislamu na Utambulisho wa Kiswahili: Historia na Nadharia, «Jarida la Kielektroniki la MIT la Mafunzo ya Mashariki ya Kati», 5: 9-20.
Sheriff A. 1987,
Watumwa, Viungo na Pembe za Ndovu huko Zanzibar. Ujumuishaji wa Milki ya Biashara ya Afrika Mashariki katika Uchumi wa Dunia, 1700-1873, London: James Currey.
Simpson E., Kresse K. 2008,
Kupambana na Historia: Uislamu na Ukoloni katika Bahari ya Hindi Magharibi, New York: Columbia University Press.
Smith A. 1963,
Sehemu ya Kusini ya Mambo ya Ndani 1840-1884, katika Oliver R., Matthew G. (wahariri) 1963,
Historia ya Afrika Mashariki, Oxford: Clarendon Press, (1): 253-296.
Speke JH 1863,
Jarida la Ugunduzi wa Chanzo cha Mto Nile, London: Blackwood na Wana.
Sperling DC 2000,
Sehemu ya Pwani ya Kati na Mambo ya Ndani ya Afrika Mashariki , katika Levtzion N., Pouwels RL (wahariri) 2000,
Historia ya Uislamu barani Afrika , Oxford: James Currey, 273-302.
Sunseri T. 2007,
Ikolojia ya Kisiasa ya Biashara ya Copal katika Pwani ya Tanzania, karibu 1820-1850, «Jarida la Historia ya Afrika», 48: 201-220.
Trimingham JS 1964,
Uislamu katika Afrika Mashariki, Oxford: Clarendon Press.
Unomah AC 1970,
Vbandevba na Mabadiliko ya Kisiasa katika Ufalme wa Nyamwezi Unyanyembe wakati wa 1840 hadi 1890, Karatasi iliyowasilishwa katika Mkutano wa Vyuo Vikuu vya Sayansi ya Jamii vya Afrika Mashariki, Dar es Salaam, 27-31 Desemba.
Vidokezo
[1] Kwa muhtasari muhimu wa hivi karibuni kuhusu machapisho yanayopatikana kuhusu upanuzi wa Uislamu nchini Tanzania, tazama Rollingher 2005, 9-12; kwa majadiliano kuhusu aina za Uislamu zilizoenea katika sehemu za ndani za pwani, tazama Glassman 1995, 137-145.
[2] Père Livinhac, Sainte Marie près de Roubaga, 9/9/1879, White Fathers Archive, Roma (baadaye WF) C 11-12.
[3] Père Charmetant, Notes à consulter sur l'organization et la marche de la caravane, 1878 WF C 11-2.
[4] Jarida de Père Deniaud, 03/12/1879, WF C 11-18; P. Combarieu hadi Maison Mère, Tabora, 27/12/1879, WF C 14-282.
[5] L. Henri,
Notes sur Tabora(particulierment
sur les Arabes)
1924-25, manuscript, WF.
[6] Lt. Hermann, Tabora, 2/4/1892, Reichskolonialamt, Berlin, 1001/1030-6381.
[7] Père Hauttecoeur, Tabora, 25/12/1882, WF C 20-104.; tafsiri yangu.
[8] Meja Bridoux, Mpala, 9/6/1889, WF C 16-179.
[9] P. Guillet hadi MM, Tabora, 20/08/1881, WF C 16-73; tafsiri yangu.
[10] P. Mènard, Tabora, 25/12/1882, WF C 20-103, tafsiri yangu.
[11] Katika miji ya ndani,
wangwana walifanya shughuli ndogo za kibiashara; miongoni mwao walikuwa wanaume wa Baluchi wakitoka Makran na Oman [McDow 2005]; kwa ufafanuzi wa
wangwana, tazama Glassman 1995, 62.
[12] Kwa utafiti wa hivi karibuni kuhusu mada hii unaolenga Kusini-mashariki mwa Tanzania, tazama Becker 2008.
Sources :
Karin Pallaver - Tanzania 19th century: Muslim communities, Long-distance trade and Wage Labour along the central caravan road
www.viella.it /
info@viella.it
Kupitia delle Alpi 32. 00198 Roma