Mjadala wa Mafuta na Suala la Muungano

Mjadala wa Mafuta na Suala la Muungano

Politicians don't get it. Watu wanadai nchi yao, wao ndo kwanza wanaongelea Zanzibar sijui wanzishe shirika lao lao la mafuta, sijui katiba mpya na Zanzibar. Why can't you politicians address the core issue ya Muungano? Watu hawataki muungano. That is a naked fact. The people of Zanzibar want their right to self determination. Wapeni nchi yao.
 
Hoja nzuri na sioni kwanini isifanyiwe kazi mapema iwezekanavyo...
 
[TABLE="class: yiv157929715subscribe-header, width: 100%"]
[TR]
[TD]
New post on Zitto na Demokrasia

[/TD]
[TD="align: right"][/TD]
[/TR]
[/TABLE]
[TABLE="width: 100%"]
[TR]
[TD][TABLE="width: 100%"]
[TR]
[TD="class: yiv157929715the-post"][TABLE="width: 100%"]
[TR]
[TD] [/TD]
[TD]Mafuta kuwa suala la Muungano tulikosea

by zittokabwe [/TD]
[/TR]
[/TABLE]

  • Kila upande wa Muungano uchimbe Mafuta na Gesi Asili yake na Mapato yawe ya Serikali ya upande husika.
  • Shughuli za Utafutaji kwenye vitalu vyenye mgogoro ziendelee mara moja
  • Zanzibar ianzishe Shirika lake la Mafuta (PetroZan)
  • Katiba mpya itofautishe utafutaji (upstream) na Biashara (uchimbaji, midstream na downstream)

[/TD]
[/TR]
[/TABLE]
[/TD]
[/TR]
[/TABLE]
 
badala ya kuwapa nchi yao wanayoitaka wanasiasa bado mnaendelea kupiga domo..mnaandaa bomu na umwagaji damu..wengi wape
 
•Kila upande wa Muungano uchimbe Mafuta na Gesi Asili yake na Mapato yawe ya Serikali ya upande husika.
•Shughuli za Utafutaji kwenye vitalu vyenye mgogoro ziendelee mara moja
•Zanzibar ianzishe Shirika lake la Mafuta (PetroZan)
•Katiba mpya itofautishe utafutaji (upstream) na Biashara (uchimbaji, midstream na downstream)
 
Kwanza kabla ya yote, nakupongeza kwa kuiweka mada hii ambayo ni nzuri na inastahiki kujadiliwa, na inajadilika. Tattizo lake ni kuwa "font" pamoja na "paragraphing" - unaweza kusoama na kurejea bila kutaka sehemu moja mara tatu kwa jinsi aya zilivyokaliana. Inakuwa shida kuisoma.

Kuhusu "kuwapa nchi yao"
badala ya kuwapa nchi yao wanayoitaka wanasiasa bado mnaendelea kupiga domo..mnaandaa bomu na umwagaji damu..wengi wape

Watu wanadai nchi yao.... Watu hawataki muungano..... That is a naked fact. The people of Zanzibar want their right to self determination. Wapeni nchi yao.
Hapa Wakuu, Saint Ivuga na EMT mnazungumza lugha moja ya hapo kwenye red. Mimi sioni kama ni hivyo mnavyosema, na kama ni kweli haijathibitika kama kweli "idadi kubwa ya Wazanzibari hawataki Muungano". Tusichukulie kelele za Muamsho kuwa ni kauli ya Wazanzibar wote.

Imani yangu ni kuwa, hakuna Mzanzibari na akili yake timamu, anayekataa Muungano kwa kuzingatia pros na cons za kuwepo au kuvunjika kwake. Wale wanaojidanganya na kudanganyika kuwa "Zanzibar ikipata mafuta ndio itakuwa ukombozi wao kimaisha", wanapaswa kuangalia mifano hai ya majanga yanayozikumba nchi za Kiafrika kutoka na mafuta na maliasili. Tanganyika ni mfano hai - kwenye malighafi ndiko umasikini ulikokithiri -. Kwengine ni Guienea Equatorial, Sudan, Libya (kwa sasa baada ya Wazungu kuingilia kati). Malighafi zisiposimamiwa vyema (na si rahisi kusimamia kwa kuwa hatuna teknolojia), badala ya kuwa neema inakuwa nakama.

Kuhusu suala la kutotaka Muungano, naamini kuna sehemu ya Watanganyika wana msimamo sawa na hawa jamaa wa Muamsho...hawautaki Muungano...lakini zaidi kwa jazba au bila ya kufikiri. Watu wowote watakaokuwa, wawe muamsho au mchemsho, wakipiga kelele hawa, hatupaswi kuwaona wanawawakilisha Wazanzibari wote, kama ambavyo wale wanaodai "Kusini na Kaskazini yao au Mashariki na Magharibi yao" hawawawakilishi Watanganyika wote.

Kwa kufupisha hadithi, ili kujua kama kweli Watanzania (Watanganyika na Wazanzibari) wanataka au hawataki Muungano sio kuachia vikundi vya akina muamsho kuwa mdomo wa watu wote. Naamini kama kutaitishwa kura ya maoni ya MUUNGANO NDIO au HAPANA, WATANZANIA waliowengi wataamua HAPANA. Lakini kama kutakuwa na kura ya maoni yenye options za Mambo yanayotakiwa yawemo kwenye Muungano na Serikali ngapi ziwemo kwenye Muungano huo, WATANZANIA wengi wataukubali.

Kwa ufupi, naamini wanautaka Muungano, wanachokataa ni mizengwe, kutokuwepo kwa uwazi na kero ziazotokana na aina ya Muungano uliopo.
 
  • Thanks
Reactions: EMT
Kwanza kabla ya yote, nakupongeza kwa kuiweka mada hii ambayo ni nzuri na inastahiki kujadiliwa, na inajadilika. Tattizo lake ni kuwa "font" pamoja na "paragraphing" - unaweza kusoama na kurejea bila kutaka sehemu moja mara tatu kwa jinsi aya zilivyokaliana. Inakuwa shida kuisoma.

Kuhusu "kuwapa nchi yao"

Hapa Wakuu, Saint Ivuga na EMT mnazungumza lugha moja ya hapo kwenye red. Mimi sioni kama ni hivyo mnavyosema, na kama ni kweli haijathibitika kama kweli "idadi kubwa ya Wazanzibari hawataki Muungano". Tusichukulie kelele za Muamsho kuwa ni kauli ya Wazanzibar wote.

Imani yangu ni kuwa, hakuna Mzanzibari na akili yake timamu, anayekataa Muungano kwa kuzingatia pros na cons za kuwepo au kuvunjika kwake. Wale wanaojidanganya na kudanganyika kuwa "Zanzibar ikipata mafuta ndio itakuwa ukombozi wao kimaisha", wanapaswa kuangalia mifano hai ya majanga yanayozikumba nchi za Kiafrika kutoka na mafuta na maliasili. Tanganyika ni mfano hai - kwenye malighafi ndiko umasikini ulikokithiri -. Kwengine ni Guienea Equatorial, Sudan, Libya (kwa sasa baada ya Wazungu kuingilia kati). Malighafi zisiposimamiwa vyema (na si rahisi kusimamia kwa kuwa hatuna teknolojia), badala ya kuwa neema inakuwa nakama.

Kuhusu suala la kutotaka Muungano, naamini kuna sehemu ya Watanganyika wana msimamo sawa na hawa jamaa wa Muamsho...hawautaki Muungano...lakini zaidi kwa jazba au bila ya kufikiri. Watu wowote watakaokuwa, wawe muamsho au mchemsho, wakipiga kelele hawa, hatupaswi kuwaona wanawawakilisha Wazanzibari wote, kama ambavyo wale wanaodai "Kusini na Kaskazini yao au Mashariki na Magharibi yao" hawawawakilishi Watanganyika wote.

Kwa kufupisha hadithi, ili kujua kama kweli Watanzania (Watanganyika na Wazanzibari) wanataka au hawataki Muungano sio kuachia vikundi vya akina muamsho kuwa mdomo wa watu wote. Naamini kama kutaitishwa kura ya maoni ya MUUNGANO NDIO au HAPANA, WATANZANIA waliowengi wataamua HAPANA. Lakini kama kutakuwa na kura ya maoni yenye options za Mambo yanayotakiwa yawemo kwenye Muungano na Serikali ngapi ziwemo kwenye Muungano huo, WATANZANIA wengi wataukubali.

Kwa ufupi, naamini wanautaka Muungano, wanachokataa ni mizengwe, kutokuwepo kwa uwazi na kero ziazotokana na aina ya Muungano uliopo.

Mkuu napingana na wewe. Ikipitishwa referendum hapa Wazanzibari almost wote watasema wanaitaka nchi yao. Kama bado wanapenda muungano, kwa nini serikali za pande zote zinaogopa kupitisha referendum? Kwa nini hoja ya muungano imepigwa stop kujadiliwa kwenye katiba mpya?

Wazanzibari wanataka kuwa wenyewe. Huo ni ukweli mtupu. Wala tusijidanganye. Haya yameanza tokea zamani wakati CUF na CCM walipoamua kumaliza tofauti zao na kuunda serikali ya mseto. Umoja wa Wazibari ndo ulianzia pale. Now, they want their sovereign back. Yanaoyendelea huko Zanzibar ni early warnings ya kinachoweza kutokea. Unless we sit down na kuliongelea hili suala la muungano, tunatafuta kumwaga damu tuu.

Tutaendealea kusema tuu kuwa ni kikundi fulani na wala sio Wazinzibar wote lakini hata Southern Sudan ilikuwa hivyo hivyo. USSR ilikuwa hivyo hivyo. Wote tunajua the original purpose ya huu muungano. Kwa sasa huu muungano is not fit for that purpose anymore.
 
Mkuu napingana na wewe. Ikipitishwa referendum hapa Wazanzibari almost wote watasema wanaitaka nchi yao. Kama bado wanapenda muungano, kwa nini serikali za pande zote zinaogopa kupitisha referendum? Kwa nini hoja ya muungano imepigwa stop kujadiliwa kwenye katiba mpya?

Wazanzibari wanataka kuwa wenyewe. Huo ni ukweli mtupu. Wala tusijidanganye. Haya yameanza tokea [zamani????] wakati CUF na CCM walipoamua kumaliza tofauti zao na kuunda serikali ya mseto. Umoja wa Wazibari ndo ulianzia pale.

Zamani ninayoijua mimi kuwa kule kuna suala la Uunguja na Upemba, kwa hivyo nina wasiwasi na umoja wao huu wa Wazanzibari. Hili ni bomu la wakati. Kwa sasa kitu pekee kinachowaunganisha ni huu Muungano. Siku ukivunjika, ngangari pale pale, na bomu hilo litalipuka. I pray God not to live enough to witness that.

:focus:Nadhani kimsingi tunakubaliana kwa baadhi ya hoja - Kwa nini viongozi wa pande zote hawataki Muungano ujadiliwe?
Muungano huu ni kwa maslahi ya nani? Kuna nguvu za nje zinazotaka uendelee kuwepo? Kuna nguvu za ndani zinazotaka uendelee kuwepo? Kwa nini hawataki pawepo na referendum? Kwa nini kama serikali hao "waliomaliza tafauti zao na kuungana", hawalisemai hili badala yake wanawaachia Muamsho kuwasemea? Ni suala la woga, maslahi? Ninaweza kuendelea na maswali yasiyo na jawabu.

Hapa tunawazungumzia Wazanzibari kuwa hawataki Muungano, je Watanganyika wanautaka? Wanafaidika nini na muungano huu? Ikiwa hawautaki, kwa nini na wao wasipaze sauti zao? Ni suala la woga?
 
Kimsingi mtoa mada anatuongoza kuwa kila upande uwe na serikali yake (ya Zanzibar na ya Tanganyika) then kuwe na serikali ya muungano. Ikifika hapo mambo yote aliyoyajadili yatatekelezeka, short of that, mambo yote hayo mazuri tena yenye matumaini itabaki kuwa porojo tupuu.
 
Zamani ninayoijua mimi kuwa kule kuna suala la Uunguja na Upemba, kwa hivyo nina wasiwasi na umoja wao huu wa Wazanzibari. Hili ni bomu la wakati. Kwa sasa kitu pekee kinachowaunganisha ni huu Muungano. Siku ukivunjika, ngangari pale pale, na bomu hilo litalipuka. I pray God not to live enough to witness that.

Hilo litawahusu wao wenyewe. Yatakayowakumba baada ya kutengania hayatuhusu. Si watakuwa wameyataka wennyewe? If people want their sovereign back, then give then, how they are going to exercise the sovereignty is non of our business.

:focus:Nadhani kimsingi tunakubaliana kwa baadhi ya hoja - Kwa nini viongozi wa pande zote hawataki Muungano ujadiliwe? Muungano huu ni kwa maslahi ya nani? Kuna nguvu za nje zinazotaka uendelee kuwepo? Kuna nguvu za ndani zinazotaka uendelee kuwepo? Kwa nini hawataki pawepo na referendum? Kwa nini kama serikali hao "waliomaliza tafauti zao na kuungana", hawalisemai hili badala yake wanawaachia Muamsho kuwasemea? Ni suala la woga, maslahi? Ninaweza kuendelea na maswali yasiyo na jawabu.

Wakipisha referendum huko Zanzibar, they know exactly what will happen. Muungano will be denounced.

Hapa tunawazungumzia Wazanzibari kuwa hawataki Muungano, je Watanganyika wanautaka? Wanafaidika nini na muungano huu? Ikiwa hawautaki, kwa nini na wao wasipaze sauti zao? Ni suala la woga?

Does it really matter kama Watanganyika wanautaka Muungano? I mean kama Wazanzibari wakisema hawataki tena muungano tunaweza kuwalazimisha kuendelea kuwepo kwenye muungano simply because sisi bado tunautaka? Nadhani kama upande mmoja ukiamua na kusema kuwa we had enough, we want out, then hatuwezi kuwalazimisha keendelea kuwepo kwenye muungano.

By the way huku Bara we don't care anything. Ni bora liende tuu. Juzi tuu Tanesco imeisamehe Zanzibar mabilioni ya pesa, but who cared? Lakini nafikiri ni wakati muafaka sasa kwa pande zote mbili kuangalia faida na hasara badala ya kukaa na kupingana na pia kuweka bayana yale yote yanayokera kila upande wa muungano huu na kutafuta suluhu ya kudumu hata kama ni kutengana.

We need to go back to the core values za muungano and stat from there. Kuziba viraka kama kuanzisha shirika la mafuta Zanzibar is not a permanent solution to the problem. Rather than politicians imposing things on the people, listen to the people and what they want.
 
  • Thanks
Reactions: FJM
Mwaka jana bungeni Mh Lissu alisimama na kusema hivi "mafanikio ya Mwl Nyerere na Mzee Karume ni yetu sote, na madhaifu yao ni yetu sote pia". Na hapa alikuwa anaongelea maswala ya muungano, lakini badala yake CCM wakawaandaa wabunge wa Zanzibara ili badala ya kuachangia watukane. Matokeo yake bunge halikuangalia hii hoja ya muungano na madhaifu yake.

Hapa tulipofika hatuwezi kufunika kombe, lazima tuwe na political maturity and address these issues. Muungano unajadilika kama kweli viongozi wa CCM wataacha uwoga na usiri usio na maana. Sasa hivi hatuna politcal leadership kwenye hili, Zitto na CHADEMA wenziwe hawako kwenye ngazi ya maamuzi, they can only shoot from the bush. Walioko kwenye nafasi za maamuzi lazima sasa waamke.

Mafuta yaliyoko Zanzibar let them have it. Tanganyika wana enough natural resources. Na linapokuja swala la muungano kila mtu achangie maana kila mtu atakuwa na chanzo za income. Miaka 48 tunamumunya maneno kwa nini?
 
  • Thanks
Reactions: EMT
Mwaka jana bungeni Mh Lissu alisimama na kusema hivi "mafanikio ya Mwl Nyerere na Mzee Karume ni yetu sote, na madhaifu yao ni yetu sote pia". Na hapa alikuwa anaongelea maswala ya muungano, lakini badala yake CCM wakawaandaa wabunge wa Zanzibara ili badala ya kuachangia watukane. Matokeo yake bunge halikuangalia hii hoja ya muungano na madhaifu yake.

Hapa tulipofika hatuwezi kufunika kombe, lazima tuwe na political maturity and address these issues. Muungano unajadilika kama kweli viongozi wa CCM wataacha uwoga na usiri usio na maana. Sasa hivi hatuna politcal leadership kwenye hili, Zitto na CHADEMA wenziwe hawako kwenye ngazi ya maamuzi, they can only shoot from the bush. Walioko kwenye nafasi za maamuzi lazima sasa waamke.

Mafuta yaliyoko Zanzibar let them have it. Tanganyika wana enough natural resources. Na linapokuja swala la muungano kila mtu achangie maana kila mtu atakuwa na chanzo za income. Miaka 48 tunamumunya maneno kwa nini?

Personally, bado sijajua kwa nini suala la muungano limekuwa excluded kwenye masuala yanayotakiwa kujadiliwa kwenye katiba mpya. This was was supposed to be the foremost issue. CCM wanajua walipochemsha: kukubali serikali ya mseto na CUF. Hawakujua what they were entering into. Now Wazanzibar wameungana kisiasa na inakuwa rahisi sasa kwa pamoja kudai nchi yao. I don't blame them for that because kisiasa Zanzibar kuko shwari. Hakuna shari kama za wakati ule.

Lakini ukiangalia video wanazoweka huko Youtube, they have a point. Udikteta umezidi kwa viongozi. Mwananchi wa kawaida amesahaulika. Wabunge wanaendelea kukaa bungeni kupitisha masuala ambayo haya manufaa kwa mwananchi wa kaiwaida kwa posho kubwa. Wanadai rushwa imezidi, no good governance, n.k. Kwa mfano, wanaongelea suala kukusanya maono juu ya katiba mpya kwamba kuna ukiukwaji mkubwa wa process nzima.

In fact wanayoongelea ni yale yale matatizo tunayoimba hapa kila siku. Lakini kwa vile wanaona serikali na viongozi hawachukui hatua madhubuti, then the best option for them ni kujitoa kwenye muungano na kudeal na hayo matatizo wenyewe.

Madaraka ya nchi yarejee kwa wananchi wa chini kabisa kama inavyotakiwa. That is exactly what Dr Slaa said at Jangwani yesterday. Wazanzibari na Dr Slaa wote wana-refer Ibara ya 8 ya katiba. Unless Dr Dr Slaa nae ni Mzenchi, tatizo lipo wapi sasa? Au kwa vile Wazanzinar wanadai haki zao kwa vitendo, na sio kwa maneno kama sisi wa bara?
 
Nzuri kaka zito lkn hichi unachokisema sasa wazanzibar tushakidai miaka kumi iliyopita tukaonekana mafala sasa hii imepitwa na wakati. HATUTAKI MUUNGANO basi..hapapikwi wala hapapakuliwi mpaka nchi yetu iwe huru nje ya muungano
JAMUURi YA WATU WA ZANZIBAR KWANZA kwa gharama yoyote ile tumeanza second revolution
 
Mnamo miaka ya mwanzo ya 2000, Shirika la TPDC liliingia mikataba ya Vitalu kadhaa vya Mafuta miongoni vya vitalu hivyo ni vitalu nambari 9, 10, 11 na 12 mashariki ya visiwa vya Pemba na Unguja.

Zitto hakutaka kuweka wazi zaidi, lakini kwa kifupi haya mafuta yapo karibu na Pemba zaidi ya Unguja. Bomu linalosubiriwa kulipuka hapa ni kwamba, tukiwaacha hawa wakajitenga muda si mrefu wataanza tena kugombania haya mafuta....:ranger:
 
Swala la Mafuta na Gesi kwa mujibu wa Katiba iliyopo ni la Muungano. Aidha, ni swala ambalo kwa Takribani miaka kadhaa sasa linapigiwa kelele na upande mmoja wa Muungano kwamba litolewe katika mambo ya Muungano. Bila shaka swala hili huenda likavuta hisia za watu :shock:wakati wa kujadili nini kiingie katika Katiba Mpya. Baadhi ya wabunge wa akiwamo Mheshimiwa Zito Kabwe pamoja na wawakilishi ,wameanza kupiga kampeni katika Magazeti - "Wazanzibari waachiwe mafuta yao".

Ni kweli kwamba kila mtu ana uwezo wa kutoa maoni yake. Lakini ili maoni hayo yawe na Tija, ni vema kwanza ukafanyika utafiti wa kina juu ya:
a)uzoefu wa kimataifa katika suala kama hili la mafuta ukoje. Nchi ambazo zinshabihiana na Muungano wetu ni pamoja na: UK, Canada, Brazil. India, na USA. Je hawa wezetu wana utaratibu gani katika kugawana rasimali zilizo katika Muungano. Siamini baada ya kufanya utafiti huu tutashindwa pa kuanzia.

b) Mipaka ya Bahari na sheria za Kimataifa endapo Mafuta na gesi yatakuwa nje ya Muungano. Kwa Mujibu wa Katiba ya sasa Territorial Sea, EEZ ni suala la Muungano. Je endapo Mafuta yatakuwa nje ya Muungano mipaka ya Zanzibar katika EEZ itakuwa Ipi? .
c) Usalama (security) wa Nchi.
Tukumbuke kwamba maadui zetu wanatunyemelea na wako tayari kuingia na kutuvuruga kwa kutumia mwanya wa mafuta na gesi.

Mwisho tahadhari kwa viongozi wetu wakuu wa kisiasa wa pande zote mbili za Muungano. wawe wakweli katika hili na wawaeleza wananchi ni kinawezekana na kischowezekana katika Muungano wetu.

Jamani tutafakari sauala hili si la kubezwa linahitaji tafakuri ya kina.

Mwanaulanga.
 
Zanzibar says reaches deal with Tanzania on oil, gas revenues.

Tanzania and its semi-autonomous islands of Zanzibar have agreed on the sharing of any future hydrocarbon revenues, ending a standoff which delayed exploration projects, a Zanzibar minister said on Thursday.

The dispute prevented Royal Dutch Shell from beginning exploration on four blocks off Zanzibar's coast or selling interests in its exploration rights in the region, which has become a hot spot for oil and gas exploration after big finds.


"An agreement has been reached in principle between Tanzanian President Jakaya Kikwete and Zanzibar President Ali Mohammed Shein to allow Zanzibar to manage its own oil and gas industry," Mohamed Aboud Mohamed, minister of state in Zanzibar in-charge of union affairs told Reuters by phone.
He did not give any details on the revenue sharing terms.

Jisomee zaidi hapa Zanzibar says reaches deal with Tanzania on oil, gas revenues | News by Country | Reuters
 
Fine. If Zanzibar manages her its own oil and gas industry then it should not be awarded our electiricity and position in the union government. Hyenas are always good at better than thou. If I were mr Dhaifu I would cut all power and let them use their gas. I'd also tax the rice and other foodstuff Zanzibar has always enjoyed freely from mainland. Again, let us think about sending back thousands of zenjis enjoying yum yum in mainland whereas mainlanders have nothing to enjoy from zenj.
 
Back
Top Bottom