Mikasa ya ndege kubwa kubwa

Mikasa ya ndege kubwa kubwa

Huezi kuandika bila hilo neno et mjinga wewe ebu kajifunze kuandika
Mimi sikuelewa na sijaelewa hiyo et kila nikijaribu kuunganisha dots nimeshindwa nikahisi labda Ethiopia lakin hola.
 
Ha ha haaaa.. Hii walipotea njia nadhani, badala ya kutua KIA wakatua kisongo(hapo sina uhakika sana)

Ila ni kwamba ndege ilitua kwenye uwanja mdogo kuliko size yake, shughuli ikaja jinsi ya kuirusha, ilibidi run way ianzie offroad lakini iliruka, alierusha alikua Mwanajeshi... Ipo Youtube pia.

youtube inatafutwa kwa key words gani??
 
hivi nbona ajali za ungo angani hatuskii au wao wamefunga signal na rubani hawakosei ? na mbona ikitok kudondoka ni mtu mmoja tu inamaana hawana boeng au airbus za ungo kupanda watu wengi na je huwa wanazipaki wapi baada ya kutumia na muongoza ungo ardhini hukaa eneo gan msaada jaman
 
Mkuu nimeireview tena ile documentary:

Ni kwamba baada ya tairi kubust, ikawaka moto!

na ndege ikisharuka tu inakunja miguu na kuingia ndani(kifuani)

Sasa tairi ipokunywa ikaingia kifuani na moto wake kama ulivyo, na kumbuka usawa huo huo ndio kulikua na mbawa zenywe mwaarabu(mafuta).

Hapo ikalipuka na disturb systmy nzima kwahiyo ndege ikashindwa kuendesheka, na kulipuka!

Concord ilikua ni very supersonic plane..

Ilikua na speed ya ajabu, wazungu wakipanga yao hawashindwi..

ngoja niaangalie na hizo zingine, nitarudi
nasikia inarudi
 
naamini hukuenda kujipitisha-pitisha watu wakuone kwa ajili ya 2020.

Arusha Airport lilitua kwa dharura dege kubwa la Boeing 767 la Shirika la Ethiopian Airline lenye uwezo wa kubeba abiria 230 kama sijakosea. hata hivyo uwanja ule si wa kutua madege makubwa sampuli ile inavosemekana. kwa hiyo rubani alimudu kulitua hivyohivyo na matokeo yake (kutokana na udogo wa uwanja pengine) dege lile likaenda kunasa kwenye tope.

kitu ambacho sijuwi na ninataka kujuwa:

kwa nini lilitua kwa dharura?
maarifa gani yalifanyika hata baadae likaja kumudu kuruka licha ya kuwa uwanja ule si saizi yake?

hapo ndipo napoona wana JI mnahusika kutoa majibu
Inasadikika ilikuwa planned, ile ndege haikutua kwa dharula Bali makusudi Na kifupi ilipakia sembe nyingi ambayo ilikuwa inalipa had I bima ya ndege Na abiria kwa usumbufu. Ilienda paki kule kwa makusudi Na SBB ilikuwa ikitua kia MZIGO ungekaguliwa, DSM pia so majamaa yalishapiga hesabu wakafanya hivyo. Majamaa yalipata taarifa 1 week baadaye kuwa ngada.
 
naamini hukuenda kujipitisha-pitisha watu wakuone kwa ajili ya 2020.

Arusha Airport lilitua kwa dharura dege kubwa la Boeing 767 la Shirika la Ethiopian Airline lenye uwezo wa kubeba abiria 230 kama sijakosea. hata hivyo uwanja ule si wa kutua madege makubwa sampuli ile inavosemekana. kwa hiyo rubani alimudu kulitua hivyohivyo na matokeo yake (kutokana na udogo wa uwanja pengine) dege lile likaenda kunasa kwenye tope.

kitu ambacho sijuwi na ninataka kujuwa:

kwa nini lilitua kwa dharura?
maarifa gani yalifanyika hata baadae likaja kumudu kuruka licha ya kuwa uwanja ule si saizi yake?

hapo ndipo napoona wana JI mnahusika kutoa majibu

Ilitakiwa kutua KIA ila rubani wa Ethiopia Airway alionao ndege imepaki au egeshwa vibaya kwenye njia ya kutua (Run way) anaogopa kugonga.
 
wadau.

nimekuwa nikijiuliza sana ni nini na ilikuwaje hata mikasa ya madege makubwa makubwa ya abiria inatokea nakosa jibu.

nataka kujua nini kilitokea kwenye mikasa ifuatayo:

Pan Am Flight 103 katika anga la Lockerbie

Boeing 767 Arusha Airport na jinsi lilivonasuliwa kutoka tope na kuruka tukakosa chuma chakavu tulichokuwa tunakitolea macho.

Malaysia Airline Flight 370 iliyopotea mpaka kesho.

Concorde Air France Flight 4590 iliyoshika moto wakati wa kuruka.

Malaysia Airline Flight 17 iliyodunguliwa katika anga la Ukraine.


wanaojuwa juu ya mikasa ya haya madege naomba tushirikishane kwa lugha yetu mwanana ya Kiswahili.
Poa, haya ni majanga 5 tofauti kabisa — kila moja ina sababu tofauti. Nakuelezea kama fundi wa ndege anavyoeleza:

1. Pan Am Flight 103 — Lockerbie, Scotland (21 Dec 1988)
Hii haikuwa ajali ya kiufundi, ilikuwa ugaidi.
Ndege Boeing 747 ilitoka London kwenda New York na abiria 259. Baada ya dakika 38 angani, bomu lililofichwa kwenye redio-cassette ndani ya sutikesi kwenye shehena ya mizigo lililipuka. Ndege ikapasuka vipande viwili angani na kuanguka juu ya mji wa Lockerbie. Watu 11 chini waliuawa pia. Jumla 270 wamekufa.

Baadaye uchunguzi ukaonyesha bomu liliwekwa na maafisa wa ujasusi wa Libya. Hii ndiyo iliyosababisha sheria mpya duniani ya kuchunguza mizigo yote na X-ray.

2. Boeing 767 Arusha Airport (18 Dec 2013) — Ile mlioisubiri iwe chuma chakavu
Hii unayoikumbuka vizuri. Sio ajali ya kuanguka, ni kosa la rubani.

Ndege ya Ethiopian Airlines ET-AQW, Boeing 767-300ER na abiria 223, ilikuwa inatoka Addis Ababa kwenda Kilimanjaro (JRO). Lakini runway ya JRO ilikuwa imezibwa na ndege ndogo ya Cessna Caravan iliyopasuka tairi. Ndege haikuwa na mafuta ya kutosha kwenda Dar au Nairobi kama inavyotakiwa, hivyo rubani akaamua kutua Arusha Municipal (ARK).

Shida: ARK runway yake ni mita 1,640 tu, haina vifaa vya ndege kubwa. Imejengwa kwa ndege ndogo kama Cessna. Boeing 767 inahitaji angalau mita 2,400.

Rubani akatua salama, lakini alipojaribu kugeuza ndege mwisho wa runway ili irudi, magurudumu yote — pua na ya nyuma — yakatumbukia kwenye tope laini baada ya mvua. Hakuna mtu aliyeumia, ndege haikuharibika.

Siku iliyofuata 20 Dec, wahandisi wakaivuta, wakatoa mizigo yote, abiria wote, wakapunguza mafuta, na wakaitoa kwenye nyasi. Rubani akaitumia runway yote kuanzia kwenye tope na akapaa kwa nguvu — video yake ipo YouTube mpaka leo inaitwa "short-field takeoff". Akaenda JRO dakika 8 tu. Ndio maana hamkupata chuma chakavu.

3. Malaysia MH370 (8 March 2014) — Ilipotea mpaka leo
Tumeshaijadili. Kwa ufupi: hakuna hitilafu ya umeme inayoweza kuzima transponder na ACARS kwa mpangilio na kisha kuirubuni ndege iruke saa 6 kusini. Data ya satelaiti ya Inmarsat inaonyesha ilikwenda Bahari ya Hindi ya Kusini. Simulator ya rubani mkuu nyumbani ilikuwa na njia kama hiyo. Black box bado haijapatikana. Hadi leo ndio fumbo kubwa zaidi.

4. Concorde Air France Flight 4590 (25 July 2000) Paris
Hii ilikuwa ndege ya mwendo kasi zaidi ya sauti. Ilikuwa inaanza kuruka Charles de Gaulle kwenda New York.

Dakika 5 kabla yake, ndege ya Continental Airlines DC-10 iliacha kipande cha chuma cha titanium urefu wa cm 43 kwenye runway. Concorde ilipopita kwa speed ya 300 km/h, tairi lake la mbele likakanyaga hicho chuma, likapasuka, na kipande kikubwa cha mpira kikaruka kwa nguvu na kugonga tangi la mafuta chini ya bawa. Mafuta yakavuja na kuwaka moto mkubwa.

Rubani hakuwa na uwezo wa kusimama tena. Ndege ikapaa lakini injini 2 zikazima, ikaanguka kwenye hoteli dakika 2 baadaye. Watu 113 wamekufa. Baada ya hii ndio Concorde zote zikastaafu.

5. Malaysia MH17 (17 July 2014) — Ilidunguliwa Ukraine
Miezi 4 tu baada ya MH370, Malaysia tena. Boeing 777 sawa na MH370, abiria 298, inatoka Amsterdam kwenda Kuala Lumpur.

Ilipokuwa inapita anga ya mashariki mwa Ukraine, ambako kulikuwa na vita kati ya Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Urusi, ilidunguliwa na kombora la BUK-M1 — mfumo wa makombora wa Urusi.

Uchunguzi wa Uholanzi na Malaysia ulithibitisha kombora lilitoka kwa Brigedi ya 53 ya Urusi, likarushwa kutoka eneo la waasi. Mlilio wa kombora ukapasua chumba cha rubani mara moja. Hakuna aliyenusurika.

Hii ndio maana leo ndege za abiria haziruhusiwi kupita kwenye maeneo ya vita — sheria ilibadilishwa baada ya MH17.

---

Ukiangalia, hakuna ajali mbili zinazofanana:
  • Lockerbie na MH17 = binadamu waliua makusudi
  • Concorde na Arusha = kitu kidogo barabarani / runway (FOD) + kosa la uamuzi
  • MH370 = mtu ndani ya cockpit aliamua

Ndiyo maana usafiri wa anga bado ni salama zaidi kuliko gari — kila ajali moja inachunguzwa kwa miaka ili isirudie.
 
Poa, haya ni majanga 5 tofauti kabisa — kila moja ina sababu tofauti. Nakuelezea kama fundi wa ndege anavyoeleza:

1. Pan Am Flight 103 — Lockerbie, Scotland (21 Dec 1988)
Hii haikuwa ajali ya kiufundi, ilikuwa ugaidi.
Ndege Boeing 747 ilitoka London kwenda New York na abiria 259. Baada ya dakika 38 angani, bomu lililofichwa kwenye redio-cassette ndani ya sutikesi kwenye shehena ya mizigo lililipuka. Ndege ikapasuka vipande viwili angani na kuanguka juu ya mji wa Lockerbie. Watu 11 chini waliuawa pia. Jumla 270 wamekufa.

Baadaye uchunguzi ukaonyesha bomu liliwekwa na maafisa wa ujasusi wa Libya. Hii ndiyo iliyosababisha sheria mpya duniani ya kuchunguza mizigo yote na X-ray.

2. Boeing 767 Arusha Airport (18 Dec 2013) — Ile mlioisubiri iwe chuma chakavu
Hii unayoikumbuka vizuri. Sio ajali ya kuanguka, ni kosa la rubani.

Ndege ya Ethiopian Airlines ET-AQW, Boeing 767-300ER na abiria 223, ilikuwa inatoka Addis Ababa kwenda Kilimanjaro (JRO). Lakini runway ya JRO ilikuwa imezibwa na ndege ndogo ya Cessna Caravan iliyopasuka tairi. Ndege haikuwa na mafuta ya kutosha kwenda Dar au Nairobi kama inavyotakiwa, hivyo rubani akaamua kutua Arusha Municipal (ARK).

Shida: ARK runway yake ni mita 1,640 tu, haina vifaa vya ndege kubwa. Imejengwa kwa ndege ndogo kama Cessna. Boeing 767 inahitaji angalau mita 2,400.

Rubani akatua salama, lakini alipojaribu kugeuza ndege mwisho wa runway ili irudi, magurudumu yote — pua na ya nyuma — yakatumbukia kwenye tope laini baada ya mvua. Hakuna mtu aliyeumia, ndege haikuharibika.

Siku iliyofuata 20 Dec, wahandisi wakaivuta, wakatoa mizigo yote, abiria wote, wakapunguza mafuta, na wakaitoa kwenye nyasi. Rubani akaitumia runway yote kuanzia kwenye tope na akapaa kwa nguvu — video yake ipo YouTube mpaka leo inaitwa "short-field takeoff". Akaenda JRO dakika 8 tu. Ndio maana hamkupata chuma chakavu.

3. Malaysia MH370 (8 March 2014) — Ilipotea mpaka leo
Tumeshaijadili. Kwa ufupi: hakuna hitilafu ya umeme inayoweza kuzima transponder na ACARS kwa mpangilio na kisha kuirubuni ndege iruke saa 6 kusini. Data ya satelaiti ya Inmarsat inaonyesha ilikwenda Bahari ya Hindi ya Kusini. Simulator ya rubani mkuu nyumbani ilikuwa na njia kama hiyo. Black box bado haijapatikana. Hadi leo ndio fumbo kubwa zaidi.

4. Concorde Air France Flight 4590 (25 July 2000) Paris
Hii ilikuwa ndege ya mwendo kasi zaidi ya sauti. Ilikuwa inaanza kuruka Charles de Gaulle kwenda New York.

Dakika 5 kabla yake, ndege ya Continental Airlines DC-10 iliacha kipande cha chuma cha titanium urefu wa cm 43 kwenye runway. Concorde ilipopita kwa speed ya 300 km/h, tairi lake la mbele likakanyaga hicho chuma, likapasuka, na kipande kikubwa cha mpira kikaruka kwa nguvu na kugonga tangi la mafuta chini ya bawa. Mafuta yakavuja na kuwaka moto mkubwa.

Rubani hakuwa na uwezo wa kusimama tena. Ndege ikapaa lakini injini 2 zikazima, ikaanguka kwenye hoteli dakika 2 baadaye. Watu 113 wamekufa. Baada ya hii ndio Concorde zote zikastaafu.

5. Malaysia MH17 (17 July 2014) — Ilidunguliwa Ukraine
Miezi 4 tu baada ya MH370, Malaysia tena. Boeing 777 sawa na MH370, abiria 298, inatoka Amsterdam kwenda Kuala Lumpur.

Ilipokuwa inapita anga ya mashariki mwa Ukraine, ambako kulikuwa na vita kati ya Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Urusi, ilidunguliwa na kombora la BUK-M1 — mfumo wa makombora wa Urusi.

Uchunguzi wa Uholanzi na Malaysia ulithibitisha kombora lilitoka kwa Brigedi ya 53 ya Urusi, likarushwa kutoka eneo la waasi. Mlilio wa kombora ukapasua chumba cha rubani mara moja. Hakuna aliyenusurika.

Hii ndio maana leo ndege za abiria haziruhusiwi kupita kwenye maeneo ya vita — sheria ilibadilishwa baada ya MH17.

---

Ukiangalia, hakuna ajali mbili zinazofanana:
  • Lockerbie na MH17 = binadamu waliua makusudi
  • Concorde na Arusha = kitu kidogo barabarani / runway (FOD) + kosa la uamuzi
  • MH370 = mtu ndani ya cockpit aliamua

Ndiyo maana usafiri wa anga bado ni salama zaidi kuliko gari — kila ajali moja inachunguzwa kwa miaka ili isirudie.
Umeelezea vyema sana
 
Back
Top Bottom