Mfumuko wa Bei wa Taifa Washuka hadi Asilimia 3.4

Mfumuko wa Bei wa Taifa Washuka hadi Asilimia 3.4

Umejibu swali gani kati ya hayo mawili na nusu?

Nimekuuliza maswali hayo si kwa maana eti sijui au kwa lengo la kuwavunjia heshima NBS. Lakini mbona maswali hayo sijawauliza NBS! Nimekuuliza wewe uliyetoa hoja kwamba bei ya mafuta inaweza kuathiri mfumuko wa bei za bidhaa zingine ili tujiridhishe ukweli huo kutokana na ripoti ya NBS. Labda nikuongeze swali lingine.

Je, unaweza kuthibitisha ulichokisema kwa kutumia "holistic report" ya NBS? Haya twende kazi!
Napata picha hapo ulipo una aje ajenda binafsi. Anyway, acha tuende na mdindo uliyouzowea na kuuelewa kirahisi (swali kwa swali).

Je nyanya zikivunwa Lushoto au Mahenge, zinapelekwa sokoni kwa kubebwa kichwani au wanapakia kwenye malori mambayo yanatumia mafuta? Na je? mafuta yakipanda bei hayata athiri bei ya nyanya kwa mteja?

Mahindi ya Songea je? yakifika kiwandani ni mashine zinano tumia umeme na dizeli hutumika kuyakobia na kusaga au bado wanatumia kinu na mwichi Kwa mtazamo wako bei ya mafuta ya uzalishaji umeme haiwezi kuathiri kwenye bei ya unga?

Fikiria nguo za mitumba zilizo bandarini DSM, zitamfikiaje muuzaji aliyeko Bukoba mjini au vijijini? Unafikri gharama za usafirishaji zikipanda haziwezi kubadiki bei anayouza mitumba?

Uchumi wa dunia unategemea mafuta ili kujuendesha Kwa 40% hakuna nchini inaweza kuwa Sawa kama bei ya mafuta itatetereka

Posti mbili za nyuma, nimesema ukiona bei ya mafuta inapungua, inaweza kuchukuwa muda (mwezi moja au mmoja na nusu) kuanza kuona za vitu zinashuka au kubaki pale pale kutoka na wafanyabiasha wanavyojipangia faida.
 
Napata picha hapo ulipo una aje ajenda binafsi. Anyway, acha tuende na mdindo uliyouzowea na kuuelewa kirahisi (swali kwa swali).

Je nyanya zikivunwa Lushoto au Mahenge, zinapelekwa sokoni kwa kubebwa kichwani au wanapakia kwenye malori mambayo yanatumia mafuta? Na je? mafuta yakipanda bei hayata athiri bei ya nyanya kwa mteja?

Mahindi ya Songea je? yakifika kiwandani ni mashine zinano tumia umeme na dizeli hutumika kuyakobia na kusaga au bado wanatumia kinu na mwichi Kwa mtazamo wako bei ya mafuta ya uzalishaji umeme haiwezi kuathiri kwenye bei ya unga?

Fikiria nguo za mitumba zilizo bandarini DSM, zitamfikiaje muuzaji aliyeko Bukoba mjini au vijijini? Unafikri gharama za usafirishaji zikipanda haziwezi kubadiki bei anayouza mitumba?

Uchumi wa dunia unategemea mafuta ili kujuendesha Kwa 40% hakuna nchini inaweza kuwa Sawa kama bei ya mafuta itatetereka

Posti mbili za nyuma, nimesema ukiona bei ya mafuta inapungua, inaweza kuchukuwa muda (mwezi moja au mmoja na nusu) kuanza kuona za vitu zinashuka au kubaki pale pale kutoka na wafanyabiasha wanavyojipangia faida.
Unaandika sana lakini huwezi kujibu maswali yangu. Unaandika ukidhani sifahamu uhusiano wa bei ya mafuta na bidhaa zingine. Kumbuka mimi sipingi hizi hoja zako tena nimesisitiza kwa kutumia neno "fact" na nikasema fact haipingiki wala haibadiliki.

Labda sasa nikuambie usichokijua. Katika mchango wako kwa mara ya kwanza kabisa katika mada hii ulitetea ripoti ya NBS kwa kuwajibu wanaohoji kuongezeka kwa mfumuko wa bei za bidhaa za vyakula na vinywaji baridi ambazo ndo muhimu zaidi kwakuwa zina mgusa kila raia bila kujali masikini au tajiri. Ukasema ongezeko hilo la bei za vyakula huathiriwa na kuongezeka kwa bei ya mafuta.

Hoja yangu mimi ni ndogo sana; nimekutaka wewe utumie ripoti ya NBS na kukazia hoja yako ya uhusiano wa bei ya mafuta na bei za vyakula. Ukweli ni kwamba umeshindwa kutoa ushahidi kwa kutumia ripoti ya NBS, bali unatumia akili yako kuleta mifano ya bei ya nyanya na mahindi gharama za kusafirishia mazao hayo kuleta sokoni. Tena ukanikosoa kwamba niko "naive" na nimedandia mada ya takwimu bila kuwa na elimu nayo na ukanitaka nisome "comprehensive report" badala ya kuhoji hii iliyotolewa kwa ufupi.

Yaani una "confidence" kana kwamba tayari ulishaisoma hiyo ripoti ndefu kumbe hujui lolote bali unakariri kwa mazoea "fact" za uhusiano wa bei za mafuta na bidhaa zingine kitu ambacho kwa mujibu wa ripoti hii si sahihi.

Unachoshindwa kuelewa ni kwamba "interest" ya NBS ni kutoa takwimu tu za "hali ya mfumuko wa bei" na siyo kufanya "analysis" ya kubaini sababu (causes) za kupanda au kushuka kwa mfumuko wa bei. Zaidi wanachokifanya ni kutoa taarifa ni bidhaa gani "imechangia" (sio kusababisha) kupanda au kushuka kwa mfumuko wa bei.

Nakusihi ndugu yangu usijaribu kutetea mada kwa hoja zako binafsi bila ushahidi ulio rasmi. Nakuhakikisha hutaweza kuthibitisha uhusiano wa bei ya mafuta na bidhaa zingine kwa mujibu wa ripoti ya NBS kwa hiyo huwezi kuwakosoa au kuwaelimisha wanaohoji "kwanini bei ya unga imepanda" kwasababu hata NBS hawajui kwasababu si "interest" yao kujua hilo. Kujua hilo kunahitaji utafiti zaidi ambayo si "kazi ya kitoto". Nimemaliza.
 
Unaandika sana lakini huwezi kujibu maswali yangu. Unaandika ukidhani sifahamu uhusiano wa bei ya mafuta na bidhaa zingine. Kumbuka mimi sipingi hizi hoja zako tena nimesisitiza kwa kutumia neno "fact" na nikasema fact haipingiki wala haibadiliki.

Labda sasa nikuambie usichokijua. Katika mchango wako kwa mara ya kwanza kabisa katika mada hii ulitetea ripoti ya NBS kwa kuwajibu wanaohoji kuongezeka kwa mfumuko wa bei za bidhaa za vyakula na vinywaji baridi ambazo ndo muhimu zaidi kwakuwa zina mgusa kila raia bila kujali masikini au tajiri. Ukasema ongezeko hilo la bei za vyakula huathiriwa na kuongezeka kwa bei ya mafuta.

Hoja yangu mimi ni ndogo sana; nimekutaka wewe utumie ripoti ya NBS na kukazia hoja yako ya uhusiano wa bei ya mafuta na bei za vyakula. Ukweli ni kwamba umeshindwa kutoa ushahidi kwa kutumia ripoti ya NBS, bali unatumia akili yako kuleta mifano ya bei ya nyanya na mahindi gharama za kusafirishia mazao hayo kuleta sokoni. Tena ukanikosoa kwamba niko "naive" na nimedandia mada ya takwimu bila kuwa na elimu nayo na ukanitaka nisome "comprehensive report" badala ya kuhoji hii iliyotolewa kwa ufupi.

Yaani una "confidence" kana kwamba tayari ulishaisoma hiyo ripoti ndefu kumbe hujui lolote bali unakariri kwa mazoea "fact" za uhusiano wa bei za mafuta na bidhaa zingine kitu ambacho kwa mujibu wa ripoti hii si sahihi.

Unachoshindwa kuelewa ni kwamba "interest" ya NBS ni kutoa takwimu tu za "hali ya mfumuko wa bei" na siyo kufanya "analysis" ya kubaini sababu (causes) za kupanda au kushuka kwa mfumuko wa bei. Zaidi wanachokifanya ni kutoa taarifa ni bidhaa gani "imechangia" (sio kusababisha) kupanda au kushuka kwa mfumuko wa bei.

Nakusihi ndugu yangu usijaribu kutetea mada kwa hoja zako binafsi bila ushahidi ulio rasmi. Nakuhakikisha hutaweza kuthibitisha uhusiano wa bei ya mafuta na bidhaa zingine kwa mujibu wa ripoti ya NBS kwa hiyo huwezi kuwakosoa au kuwaelimisha wanaohoji "kwanini bei ya unga imepanda" kwasababu hata NBS hawajui kwasababu si "interest" yao kujua hilo. Kujua hilo kunahitaji utafiti zaidi ambayo si "kazi ya kitoto". Nimemaliza.
Ukisikia upunguwani ndio huu, muda wote huu na post zote hizi ukijibiwa unasema ah, hilo mimi nalijuwa... Unataka uletewe ripoti nzima ya NBS, wewe ukiwa kama nani? Unachotakiwa kukijuwa kimesha wekwa hadharani na umekisoma.

Narudia tena (labda hii itakupasua kichwa) bei ya mafuta duniani, inachangia Kwa kiasi fulani kupanga bei za bidhaa zingine.
 
Wamechukua sample ya vitu vya ajabu ajabu kupima inflation.Wewe umetaja vitu vitumikavyo kila siku na MTz sasa wao eti wamechukua mafuta ya nywele na mafuta ya taa na majiko ya gesi NBS hebu acheni kufanya kazi zenu kwa kuogopa wanasiasa nyie lipueni ukweli tu kama CAG.
Haya mambo mimi huwa naona maruweruwe tu, huwa siyaelewi kabisa, sukari huku 2500, mfuko wa saruji 20000/=Mche wa sabuni 2600/= ...wengine mafuta ya nywele tunayasikia kwenye vyombo vya habri, pakiti ya chumvi 800/= lita ya mafuta ya kupika 5000/= sasa haya mambo yamekaaje wadau maana utaskia mara bei imeshukaaaa. Lakini mimi huu ni mwaka wa nne mfululizo nanunua mfuko wa saruji 20000/ ....Wakati mwingine naamini Tanzania ni ya wachache tu.
 
Ni hatari kwa TAASISI muhimu kama hizi kuanza kuogopa kusema ukweli kwa kuogopa wanasiasa mwisho wa siku tutapotezana kwa sababu wengine huzitumia hizi data kwenye kutoa decisions juu ya biashara zetu.
Ukiangalia kwa makini taarifa hiyo itaonesha bidhaa muhimu za chakula na vinywaji (ambapo uma mkubwa unatumia) ziliongezeka bei. Kwa makusudi kuna watu wanakwepa kuzungumzia hili na badala yake kuzungumzia kupungua kwa mfumuko wa bei katika bidhaa za petroli (ambayo kimsingi inatokana na bei katika soko la dunia wakati importation ikifanyika), dawa kuulia wadudu na mafuta ya nywele.

Kwa hakika tunapima mfumuko wa bei katika mambo yasiyo na uhitaji mkubwa katika maisha ya umma mkubwa.
 
Ukisikia upunguwani ndio huu, muda wote huu na post zote hizi ukijibiwa unasema ah, hilo mimi nalijuwa... Unataka uletewe ripoti nzima ya NBS, wewe ukiwa kama nani? Unachotakiwa kukijuwa kimesha wekwa hadharani na umekisoma.

Narudia tena (labda hii itakupasua kichwa) bei ya mafuta duniani, inachangia Kwa kiasi fulani kupanga bei za bidhaa zingine.
Mbona una hasira sana wewe! Matusi ya nini!

Narudia tena mimi sitaki unifundishe ninachokijua. Kila mtu anafahamu kwamba bei ya mafuta ikipanda bei za bidhaa zingine nazo pia hupanda. Nitakuws mpumbavu kubisha ukweli huu ndo maana naita "fact" kwa maana nakubali.

Ninachotaka toka kwako unioneshe wapi ripoti ya NBS inataja kwamba kuongezeka kwa mfumuko wa bei ya vyakula na vinywaji baridi "kumesababishwa" na ongezeko la bei ya mafuta kama unavyosisitiza. Povu la nini!
 
Mfumuko wa bei upo chini maana yake nini ndiyo tuseme low purchasing power ambayo ina maana gani ? Wachumi tafadhali
 
Hii ni taarifa muhimu sana, uchumi wa Magufuli has started doing good, then better and finally best!.

P

Pascal, salaam!

Kwa taarifa hiyo inasaidia nini? Kwamba uchumi unaimarika !
Kwa hiyo ni kusema Mfumuko ukipungua hadi asilimia '0' (Zero), ndiyo 'better' na ukianza kuwa asimila hasi (negative inflation) ndiyo itakuwa best au??
Naomba ufafanuzi
 
N
Wamechukua sample ya vitu vya ajabu ajabu kupima inflation.Wewe umetaja vitu vitumikavyo kila siku na MTz sasa wao eti wamechukua mafuta ya nywele na mafuta ya taa na majiko ya gesi NBS hebu acheni kufanya kazi zenu kwa kuogopa wanasiasa nyie lipueni ukweli tu kama CAG.
Nichokijua mimi ni kwamba mfumuko wa bei ni hali ya bei za bidhaa sokoni. Sokoni kuna bidhaa nyingi ambazo NBS wamezigawa katika makundi mawili yaani bidhaa za vyakula na vinywaji baridi (basic) na zisizo za vyakula.

Makundi yote mawili ya bidhaa huchangia hali ya mfumuko wa bei kwahiyo si vyema kuangalia kundi moja tu. Hata hivyo, NBS huwa wanaonesha kwenye ripoti zao kila kundi na bidhaa moja moja zinachangia mfumuko wa bei kwa kiasi gani.
 
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi septemba, 2019 umepungua hadi asilimia 3.4 kutoka asilimia 3.6 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2019.

Hayo yamesemwa na Kaimu mkurugenzi wa Takwimu za Jamii na Sensa ya Watu kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Bi. Ruth Minja wakati akitangaza mfumuko wa bei jana Jijini Dodoma.

“Kushuka kwa mfumuko wa bei kunatokana na kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za vyakula kwa kipindi cha mwezi Septemba 2019 ikilinganishwa na bei za kipindi cha Septemba,2018”. Alisisitiza Bi. Minja.

Akifafanua amesema kuwa baadhi ya bidhaa zilizopungua bei kwa mwezi Septemba ni mafuta ya taa asilimia 1.0, Petroli asilimia 3.3 ,majiko ya gesi asilimia 1.5, dawa za kuulia wadudu nyumbani asilimia 2.2 na mafuta ya nywele asilimia 1.3.

Aliongeza kuwa mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2019 umeongezeka hadi asilimia 4.0 kutoka asilimia 3.7 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2019.

Akizungumzia nchi za Afrika Mashariki Bi. Minja amesema kuwa mfumuko wa Bei nchini Kenya kwa mwezi Septemba umepungua hadi asilimia 3.83 kutoka 5.00 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2019.
Kwa upande wa nchi ya Uganda, mfumuko wa Bei kwa mwaka unaoishia mwezi Septemba 2019 umepungua hadi asilimia 1.9 kutoka asilimia 2.1 kwa mwaka unaoishia mwezi Agosti, 2019.
Huku kwetu wilayani hakuna kilichoshuka bei kati ya hivi mlivyovitaja hapa. naona mnaifikiria Dar tu eeh!
 
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi septemba, 2019 umepungua hadi asilimia 3.4 kutoka asilimia 3.6 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2019.

Hayo yamesemwa na Kaimu mkurugenzi wa Takwimu za Jamii na Sensa ya Watu kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Bi. Ruth Minja wakati akitangaza mfumuko wa bei jana Jijini Dodoma.

“Kushuka kwa mfumuko wa bei kunatokana na kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za vyakula kwa kipindi cha mwezi Septemba 2019 ikilinganishwa na bei za kipindi cha Septemba,2018”. Alisisitiza Bi. Minja.

Akifafanua amesema kuwa baadhi ya bidhaa zilizopungua bei kwa mwezi Septemba ni mafuta ya taa asilimia 1.0, Petroli asilimia 3.3 ,majiko ya gesi asilimia 1.5, dawa za kuulia wadudu nyumbani asilimia 2.2 na mafuta ya nywele asilimia 1.3.

Aliongeza kuwa mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2019 umeongezeka hadi asilimia 4.0 kutoka asilimia 3.7 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2019.

Akizungumzia nchi za Afrika Mashariki Bi. Minja amesema kuwa mfumuko wa Bei nchini Kenya kwa mwezi Septemba umepungua hadi asilimia 3.83 kutoka 5.00 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2019.
Kwa upande wa nchi ya Uganda, mfumuko wa Bei kwa mwaka unaoishia mwezi Septemba 2019 umepungua hadi asilimia 1.9 kutoka asilimia 2.1 kwa mwaka unaoishia mwezi Agosti, 2019.
Huo mfumuko wa bei umeshuka upande gani wa nchi yetu ili nihamie huko? Manake huku niliko ni balaaas.
 
Mimi sielewi hizi data wanazipatia wapi. Maana kwa sasa Dar vyakula na bidhaa nyingine muhimu vimepanda bei. Mfano mahindi mwezi wa 8 kurudi chini yalikuwa yanauzwa 80,000 kwa gunia la kilo 100 inamaana 800 kilo Moja,lakini tangu Mwezi wa Tisa bei imepanda mpaka kilo moja ya mahindi kufikia 1300,maharage na mchele nayo vivyo hivyo.
Siyo Dar tu,mikoa yote. Huu ni muda wa kampeni Mkuu
 
Mbona una hasira sana wewe! Matusi ya nini!

Narudia tena mimi sitaki unifundishe ninachokijua. Kila mtu anafahamu kwamba bei ya mafuta ikipanda bei za bidhaa zingine nazo pia hupanda. Nitakuws mpumbavu kubisha ukweli huu ndo maana naita "fact" kwa maana nakubali.

Ninachotaka toka kwako unioneshe wapi ripoti ya NBS inataja kwamba kuongezeka kwa mfumuko wa bei ya vyakula na vinywaji baridi "kumesababishwa" na ongezeko la bei ya mafuta kama unavyosisitiza. Povu la nini!
Unauliza vitu ambavyo havipo na yote hii ni kwasababu hata wewe majibu huna ila unajaribu kupata kutoka kwangu. Ripoti ni ya mwezi wa September tu na haikuotoa sababu unazo uliza, kama wewe unajua sababu ziweke hapa kupingana na mimi.

Umetumia post yangu #35 kujenga hoja kama nimesema bei ya chakula ya September imepanda kutokana na bei ya mafuta. Jaribu kurudia kusoma tena post yangu uielewe (tena cha ajabu unasema unaelewa fact). September inflation rate ya mafuta, matokeo yake hutayaona September Bali utaiona kwenye miezi inayofuatia.

Mimi nimeona baadhi ya data za September, lakini post zangu za nyuma hazina uhusiano wa moja Kwa moja na ripoti hiyo. Economic sense ni kuwa mafuta yana uhusiano wa karibu sana na bei ya bidhaa zingine chakula ikiwa kimojawapo.
 
Huo mfumuko wa bei umeshuka upande gani wa nchi yetu ili nihamie huko? Manake huku niliko ni balaaas.

kama watakuwa wanachukua data kila pahala wanaweza kuwa malaika kwa kweli
kwa mfano wewe upo sitimbi unataka bei iwe sawa mjini
 
Unauliza vitu ambavyo havipo na yote hii ni kwasababu hata wewe majibu huna ila unajaribu kupata kutoka kwangu. Ripoti ni ya mwezi wa September tu na haikuotoa sababu unazo uliza, kama wewe unajua sababu ziweke hapa kupingana na mimi.

Umetumia post yangu #35 kujenga hoja kama nimesema bei ya chakula ya September imepanda kutokana na bei ya mafuta. Jaribu kurudia kusoma tena post yangu uielewe (tena cha ajabu unasema unaelewa fact). September inflation rate ya mafuta, matokeo yake hutayaona September Bali utaiona kwenye miezi inayofuatia.

Mimi nimeona baadhi ya data za September, lakini post zangu za nyuma hazina uhusiano wa moja Kwa moja na ripoti hiyo. Economic sense ni kuwa mafuta yana uhusiano wa karibu sana na bei ya bidhaa zingine chakula ikiwa kimojawapo.
Angalau sasa umejibu na umenielewa. Nashukuru umejibu katika hali ya utulivu na umekiri kwamba hoja yako haihusiani na ripoti hii kwa maana kwenye ripoti tunaona mfumuko wa bei ya mafuta uko chini wakati bei za vyakula uko juu.

Na unaposema athari ya mfumuko wa bei kwa mwaka ulioishia Semptemba, 2019 itaonekaka baada ya mwezi Oktoba wala sibishi. Kutokana na fact ya uhusiano wa bei ya mafuta na bidhaa zingine, wewe na mimi tunatarajia kuona kushuka kwa mfumuko wa bei kwa vyakula na vinywaji baridi katika ripoti ya mwezi huu itakapotolewa. La sivyo itabidi tuhoji kwanini imetokea tofauti na tulivyotarajia kutokana na fact tunazozijua.
Asante sana.
 
Asante!

Hili ndio suala napato nalo shida sana katika kusimamia kazi zangu. Watu wafikiri ukishajua kusoma umemaliza! sio . Taarifa zinawasilishwa kwa style, unajiingiza mwenyewe kichwa kichwa
 
Paskali hii unaiona Practically kwenye maisha yako ya kila siku? au ni NBS pekee ndio wanaiona??
Paskali nilishamtoa kwa watu wa kufuatilia. Kumbuka mifano inayotolewa ni ya Bahresa je bahlesa na ibwera wapi na wapi au nyaishozi. Sasa kama vimeshuka kwao magu anyamaze maana keshapewa zawadi yake ya kusifia.]
 
Napata picha hapo ulipo una aje ajenda binafsi. Anyway, acha tuende na mdindo uliyouzowea na kuuelewa kirahisi (swali kwa swali).

Je nyanya zikivunwa Lushoto au Mahenge, zinapelekwa sokoni kwa kubebwa kichwani au wanapakia kwenye malori mambayo yanatumia mafuta? Na je? mafuta yakipanda bei hayata athiri bei ya nyanya kwa mteja?

Mahindi ya Songea je? yakifika kiwandani ni mashine zinano tumia umeme na dizeli hutumika kuyakobia na kusaga au bado wanatumia kinu na mwichi Kwa mtazamo wako bei ya mafuta ya uzalishaji umeme haiwezi kuathiri kwenye bei ya unga?

Fikiria nguo za mitumba zilizo bandarini DSM, zitamfikiaje muuzaji aliyeko Bukoba mjini au vijijini? Unafikri gharama za usafirishaji zikipanda haziwezi kubadiki bei anayouza mitumba?

Uchumi wa dunia unategemea mafuta ili kujuendesha Kwa 40% hakuna nchini inaweza kuwa Sawa kama bei ya mafuta itatetereka

Posti mbili za nyuma, nimesema ukiona bei ya mafuta inapungua, inaweza kuchukuwa muda (mwezi moja au mmoja na nusu) kuanza kuona za vitu zinashuka au kubaki pale pale kutoka na wafanyabiasha wanavyojipangia faida.

Mbona haya hayajabishiwa? Mbona humwelewi
Napata picha hapo ulipo una aje ajenda binafsi. Anyway, acha tuende na mdindo uliyouzowea na kuuelewa kirahisi (swali kwa swali).

Je nyanya zikivunwa Lushoto au Mahenge, zinapelekwa sokoni kwa kubebwa kichwani au wanapakia kwenye malori mambayo yanatumia mafuta? Na je? mafuta yakipanda bei hayata athiri bei ya nyanya kwa mteja?

Mahindi ya Songea je? yakifika kiwandani ni mashine zinano tumia umeme na dizeli hutumika kuyakobia na kusaga au bado wanatumia kinu na mwichi Kwa mtazamo wako bei ya mafuta ya uzalishaji umeme haiwezi kuathiri kwenye bei ya unga?

Fikiria nguo za mitumba zilizo bandarini DSM, zitamfikiaje muuzaji aliyeko Bukoba mjini au vijijini? Unafikri gharama za usafirishaji zikipanda haziwezi kubadiki bei anayouza mitumba?

Uchumi wa dunia unategemea mafuta ili kujuendesha Kwa 40% hakuna nchini inaweza kuwa Sawa kama bei ya mafuta itatetereka

Posti mbili za nyuma, nimesema ukiona bei ya mafuta inapungua, inaweza kuchukuwa muda (mwezi moja au mmoja na nusu) kuanza kuona za vitu zinashuka au kubaki pale pale kutoka na wafanyabiasha wanavyojipangia faida.

X bar hajabisha hoja zako, anachotaka kujua ni kama hoja yako ina support taarifa ya NBS au la! Kama sivyo, nani muongo, ni wewe au taarifa ya NBS? Ni hayo tu Hakuna kingine
 
Wamechukua sample ya vitu vya ajabu ajabu kupima inflation.Wewe umetaja vitu vitumikavyo kila siku na MTz sasa wao eti wamechukua mafuta ya nywele na mafuta ya taa na majiko ya gesi NBS hebu acheni kufanya kazi zenu kwa kuogopa wanasiasa nyie lipueni ukweli tu kama CAG.
Weeeeweee, acha kuwadanganya wenzako!
 
Back
Top Bottom