Makabila yetu: Vijana na wanawake wa Kisukuma

Makabila yetu: Vijana na wanawake wa Kisukuma

he he he, labda atafute waliokulia Pwani, Dar unga kilo moja wanakula familia ya watu 7 lol

wakati huku kwetu mtu mmoja anakula ugali unga kilo moja na nusu plus lita ya maziwa.

Afu hata kazi waoga, kulima masaa 12 hawezi, yaani kukwea tu minazi

Ishii, atateseka mno.

Ukitaka kujua tabia zao mfuatilie Kongosho hapa jf pamoja na comment zake ndio utajua kuwa tabia zao zikoje hawa wanamalundi.
 
Mimi hapa Msukuma orijinale, lakini huko Uzaramoni Mmmh... Hao mawifi wasije nikondesha kwa maneno...!
Usijali Kaka, mambo ya ukabila yameshapitwa na wakati bana... Unaweza ukapata Msukuma wa Mjini mwenye tabia za Kizaramo mwanzo mwisho... Utafanyaje??

Kama mleta huu uzi ni mkabila atashindana nae maana akileta issue za kudumisha mila kila siku anapeleka michango ya watoto kuchezwa ngoma, but all in all unapochagua mtu kabila ni hatua ya mwisho kikubwa yupo katika minimum standard ambazo mhusika anazitaka
 
he he he, labda atafute waliokulia Pwani, Dar unga kilo moja wanakula familia ya watu 7 lol

wakati huku kwetu mtu mmoja anakula ugali unga kilo moja na nusu plus lita ya maziwa.

Afu hata kazi waoga, kulima masaa 12 hawezi, yaani kukwea tu minazi

Ishii, atateseka mno.

Pamoja na unga kilo 1 kula watu 7 lakini bado unaliwa kwa kulumangia na vibua (samaki wadogowadogo), akija huko lazima ashindwe huo mtiani wa msosi na hasa ukizingatia lita moja ya maziwa ni issue kupatikana pia hayapo kiwango sijui itakuaje
 
halafu wakija wageni anune??

Imagine waje ndugu wa mke kama 6 kwa mpigo, si anatoa talaka?

Pamoja na unga kilo 1 kula watu 7 lakini bado unaliwa kwa kulumangia na vibua (samaki wadogowadogo), akija huko lazima ashindwe huo mtiani wa msosi na hasa ukizingatia lita moja ya maziwa ni issue kupatikana pia hayapo kiwango sijui itakuaje
 
halafu wakija wageni anune??

Imagine waje ndugu wa mke kama 6 kwa mpigo, si anatoa talaka?

Lazima atoe talaka maana kwenye sherehe za kisukuma ukihudhuria kule kijijini kabla ya yote huwa unaletwa ugali mdogo wanakula watu wakati msosi maalumu ukiandaliwa kama ni mgeni unaweza kusema sherehe gani ya ugali alafu baadae sasa unashangaa unakuja wali na minyama kibao, sasa kwa style hii ukimleta mtu kama huyu alafu sio fighter katika misosi lazima akushinde
 
mh kama ndo hivi basi ukitaka mpenzi wa kwako mwenyewe hapa bongo itakuwa ngumu, samahani kwa wale mnaowajua wazungu, je wao ni kweli hawagawi ovyo? na kama ndo hvyo nambien nitapataje mke wa kidhungu maana nasikia huwa na wapenzi wao toka nursery.
 
Habari za leo wapendwa. Mwenzenu natafuta mchumba ili nioe ila nataka kujua Tabia za wanawake wa KISUKUMA.

Mimi mwenyewe ni mzaramo wa Chamazi
du hapo umelamba bingo ila namhuurumia huyo msukuma maana hao mawifi zake kwa maneno, du maana kuna usemi kuwa wazaramo walimkamata mwizi wakamsema hadi akafa teh teh
 
Hii si mara ya kwanza kuona Wahaya wanachanganywa kapu moja na Wasukuma.

To the chagrin of "basumba batale" and "banamhala".

SMH!!

Just goes to show you how inexact this entire branding is.

Nishawahi kuambiwa na secretary mmoja "mi kila siku nafikiri wewe Mhaya".

I nearly fainted!!

Ofu kwozi, some secretaries think anybody seemingly intelligent, confident and with an above average -by TZ standards- command of that colonial tongue must be Haya!

Nearly fainted kuitwa 'mhaya'?
au sababu wana sifa zile nyingine pia za mambo ya ngono?
wengine wana feel 'insulted' sababu hiyo
 
unapo ongelea wasukuma nivingumu kwa mtu ambaye yuko mbali na hili kabila lakini kwa sisi tunaelewa ule undani wake wasukuma kama wanavyofahamika wameyofautiana sana kutokana na muingiliano wa makabila natoa mifano michache ndio uone kwa mkoa wa Mwanza kuna mchanganyiko wa makabila haya (wajita,wakara, wanzinza, wakerewe na mchanganyiko wa makabila ya kigoma na kagera) na haya makabila yanatabia sawa na huwa hawasemi kama wao wanatoka katika makabila hayo bali akiwa nje anasema ni msukuma anatoka mwanza ila sisi tunajua nikiongea naye tu najua huyu si msukuma harisi. pia katika wasukuma haoa hao tunetofautiana kunawasukuma wa shinyanga (wanyatunzu), wasukuma wa mwanza nao wamegawanyika kunawale wa kando kando ya ziwa kwa hawa ni hatari sana kwenye maswala ya ngono. kunawale wasio kandokando ya ziwa wanaishi maadili mayakisuma. tatu kuna wanyamwenzi nao ni jamii ya wasukuma tabia zao nazo zinatofautiana kutoka eneo moja hadi jingine. nne kuna wasukuma wa liozamia kama Dar, Mbeya -Chunya na Mbarali, Morogoro Mvomero, kilosa, kilombero hata ulanga, na tusisahau Rukwa, mpanda, na wilaya zingine tabia zao wengi walisha copy mazingira na tabia ya makabila wanakoishi.
 
Nearly fainted kuitwa 'mhaya'?
au sababu wana sifa zile nyingine pia za mambo ya ngono?
wengine wana feel 'insulted' sababu hiyo

Nearly fainted that someone took such liberties, first to readily assume so, then to readily disclose that.

Rather medieval and tribalistic in my book.
 
Habari za leo wapendwa. Mwenzenu natafuta mchumba ili nioe ila nataka kujua Tabia za wanawake wa KISUKUMA.

Mimi mwenyewe ni mzaramo wa Chamazi
Ni wazuri karibu kila kitu mkuu!
1.Nidhamu
2.Ucheshi
3.Chapa kazi
4.Wanajua mapenzi
5.Roho nzuri sana
Nina experience ya kutosha na wasukuma bcoz nimeishi nao kwa miaka 8 usukumani!
 
Kabila si kitu we angalia tabia ya mtu
ukabila upo ndugu yangu tena mtu anachaguliwa mchumba na wazazi wake kisa ni kabila lake hawataki aoe/kuolewa kutoka kabila lingine.
 
Duh ebanaee,hao noma kwahiyo wanamaindi sana pesa,ndio maana kuna dada mmoja wa kisukuma hapa ofisini kwangu ana miezi miwili tokea aajiriwe lakini jamaa kama 6 wamesha mla uroda ila wanapondea sana uwajibikaji wake kwenye 6x6,ila anaridhisha kimuonekano maana hipses don't lie at all!

Aise, wapi huko unakofanyia kaz mkuu na mm nije nimusalimie.
 
mh kama ndo hivi basi ukitaka mpenzi wa kwako mwenyewe hapa bongo itakuwa ngumu, samahani kwa wale mnaowajua wazungu, je wao ni kweli hawagawi ovyo? na kama ndo hvyo nambien nitapataje mke wa kidhungu maana nasikia huwa na wapenzi wao toka nursery.

unamfahamu mrusi ww?anagawa huyo sijui ni kwa sababu ya hiyo baridi
 
Habari za leo wapendwa. Mwenzenu natafuta mchumba ili nioe ila nataka kujua Tabia za wanawake wa KISUKUMA. Mimi mwenyewe ni mzaramo wa Chamazi
Mkuu Francis Jr,

1.Kwa vile Wasukuma ndilo kabila kubwa kabisa nchini Tanzania, inamaanisha kuwa, kati ya wanawake wote Tanzania,
wanawake wa Kisukuma ndio wengi kuliko wanawake wengine wote!.

2. Kabila la Wasukuma, ni miongoni mwa makabila yanye orgin ya "communal by nature", kila jambo hufanywa kwa
upendo, umoja, uchangamfu, ukarimu, uchapakazi na ushirikiano wa hali ya juu, hivyo tabia kama uchoyo ni aghlabu sana!.

3. Kufuatia Wanaume wa Kisukuma wale "chapa ng'ombe original", kuwa na nguvu sana, "poligamous relationships" ndio jadi yao, hivyo wanawake wa Kisukuma, hawatatizwi na tatizo kuu la wanawake wengi linaloitwa "wivu"!.

4. Kufuatia wanaume wa Kisukuma ndio wanaoongoza kwa kupenda nchini kuliko wanaume wa makabila mengine yote, then automatically, wanawake wa Kisukuma wanategemea kupendwa kiukweli katika kila idara, kitu ambacho itakuwa ni kazi kidogo ya ziada kwa Mzaramo.

5. Kufuatia kabila la Wasukuma kuwa ni la watu wanaoridhika sana, hivyo mwanamke wa Kisukuma ni mwanamke wa kuridhika na hali yoyote uliyonayo, hawana makuuu, hawana tamaa na ni wavumilivu na wastahimilivu wa hali ya juu, hali ikiwa nzuri, hawajidai na hali ikiwa mbaya, anakaanga hata maji tuu na mnalalia, na hata ukiwa mtupu kabisa, analalia hewa kwa furaha kabisa na huduma nyingine zote kama kawa!.

6. Kufuatia Wasukuma kuwa ni familia za wake wengi na watoto wengi, the idadi ya watoto sio tatizo kwa mke wa Kisukuma, ikitokea unao hata wale wa majaribio, wewe walete tuu na kuwakabidhi watapendwa bila ubaguzi wowote, na hata wakitokea wengine wa kona kona, kesi zake sio kubwa sana, hii inamaanisha wana upendo wa dhati kwa wote!.

7. Kufuatia kuwa na maumbo ya shibe shibe, wewe you are expected uwe mtu wa shibe shibe katika nguvu za mwili, hatupendi dada zetu hawa kulazwa na njaa, ila pia ni waaminifu sana, hata ikitokea kumlaza njaa, bado atavumilia tuu bila kuchepuka, kufuatia uwezo mkubwa wa ustahimilivu na uvumilivu ila yakitokea mazingira ya mchezo wa "boxing"
usimtarajie atakuwa "punching bag" kama walivyo wanawake wengine, yeye atakuwa ni "opponent"!.

8. Kufuatia Kabila la Wasukuma kuwa ni "poliygamous" in nature, then wanaume wao ni watu wa "wengi" hivyo "problem ya the other woman" is not a big deal kwa mwanamke wa Kisukuma, hutahatarisha kabisa ndoa yako.

9. Kufuatia Wasukuma kupenda kujumuika pamoja kwenye good times na bad times, wanawake wao ni watu wa kujichanganya sana, na kwa vile Wasukuma ni ma spender wazuri, jitahidi usimletee ubahili wa Kizararamo, ukiwa nazo zitumie, zikiisha ataelewa tuu!.

10. Kwa vile Wasukuma ni watu wa upendo na amani wakati wate, tegemea mke wako atakuwa at peace all the time, hapendi maneno maneno na ghubu la aina yoyote, likitokea jambo likiisha limeisha, hivyo wewe kama Mzaramo ni watu wa kuchonga sana, itakubidi ubadilike!.

Natumaini umepata mawili matatu ya kukusaidia.

Pasco.
 
mh, kwa ninavyo fahamu mimi wanawake wa kisukuma ni wakarimu sana, ila kwa haya mengine sina uhakika
 
Back
Top Bottom