Kumbukumbu za ulimwengu (World Archives)

Kumbukumbu za ulimwengu (World Archives)

Naomi Whitehead alizaliwa kwenye shamba moja huko Georgia mwaka wa 1910. Wakati huo Harriet Tubman alikuwa bado hai. Wanawake wa Marekani walikuwa hawajaruhusiwa kupiga kura nchi nzima. Vita Vikuu vya Kwanza vya Dunia vilikuwa bado havijaanza. Redio za kibiashara zilikuwa hazijaanza kutumika.
Na Naomi bado yuko hapa.
Mnamo Septemba 26, 2026, alisherehekea siku yake ya kuzaliwa ya 116. Umri wake umethibitishwa na watafiti wa maisha marefu, jambo linalomfanya kuwa mtu mwenye umri mkubwa zaidi anayejulikana kuwa hai nchini Marekani na mtu wa pili kwa umri mkubwa zaidi anayejulikana kuwa hai duniani.
Alizaliwa kama Naomi Washington na alikua akichuma pamba na tumbaku kwenye shamba la familia yake. Kulikuwa na farasi pia, na zaidi ya karne moja baadaye, bado alikuwa akizikumbuka hofu zake za kupigwa teke na mmoja wao. Mwaka wa 1930, aliolewa na Sylvester Whitehead, na kwa pamoja walipata watoto wa kiume watatu.
Kisha, maisha ya kawaida yalianza kushuhudia mabadiliko makubwa ya kihistoria. Naomi aliishi wakati wa Mdororo Mkuu wa Kiuchumi, Vita Vikuu vya Pili vya Dunia, harakati za haki za kiraia, kutua kwa binadamu mwezini, uvumbuzi wa televisheni, kompyuta binafsi, mtandao (internet), na simu janja (smartphones). Alikuwa na umri wa miaka 45 wakati Rosa Parks alipokataa kuachia kiti chake kwenye basi, na miaka 98 wakati Barack Obama alipochaguliwa kuwa rais.
Hata hivyo, kuishi maisha marefu kulimaanisha pia kubeba huzuni kubwa ya kufiliwa. Naomi ameishi muda mrefu kuliko mume wake na watoto wake wote watatu wa kiume. Mtoto wake wa mwisho aliyekuwa hai alifariki mnamo 2011, wakati Naomi akiwa tayari na umri wa miaka 100.
Licha ya hayo, vizazi viliendelea kuongezeka kumzunguka. Kufikia siku yake ya kuzaliwa ya 110, alikuwa na wajukuu 12, vitukuu 28, kilembwe 49, na vilembweke watatu.
Ni vigumu kufikiria umbali wa safari ya maisha kati ya yule msichana mdogo Mweusi aliyekuwa akichuma pamba huko Georgia mnamo 1910, na mwanamke huyu mwenye umri wa miaka 116 aliyezungukwa na vizazi vya familia yake huko Pennsylvania mnamo 2026.
Naomi Whitehead hajasoma tu kuhusu historia ya zaidi ya karne moja ya Marekani.
Ameiishi.
1791075852323.jpg
 
:
🔴 Mnamo mwaka wa 1919, karibu na eneo la Ksour Essaf nchini Tunisia, wafanyakazi walifungua kaburi la Kikarthaji ambalo lilikuwa limepiga kufuli tangu karne ya 3 KK. Ndani yake kulikuwa na bamba la kifuani la shaba lililopakwa dhahabu ambalo halifanani na lingine lolote kutoka Mediteranea ya kale. Likiwa limetengenezwa kwa ajili ya mpiganaji wa ngazi ya juu ambaye kuna uwezekano mkubwa alikabiliana na majeshi ya Kirumi katika Vita vya Punic, sehemu yake ya mbele imetawaliwa na diski mbili kubwa zilizochongwa pamoja na uso wa kutisha wenye kofia ya chuma unaokukodolea macho.
Huu haukuwa urembo tu. Miduara hiyo mikuu na kinyago cha mungu kisichopepesa macho vilitengenezwa kama mbinu ya vita vya kisaikolojia, ili kumfanya mvaaji aonekane mkubwa zaidi, mwenye nguvu zisizo za kawaida, na wa kutisha katika mapambano ya karibu.
Leo, vazi hilo la chuma la Ksour Essaf limehifadhiwa katika Jumba la Makumbusho la Bardo mjini Tunis. Wakati huo, lilikusudiwa kuvunja ujasiri wa adui kwenye uwanja wa vita. Sasa, linasalia kama ukumbusho wenye kusisimua kwamba vita vya kale vilipiganwa katika akili kwa kiasi kikubwa sawa na vilivyopiganwa kwa upanga.
#KsourEssaf #PunicWars #AncientHistory
1791274127317.jpg
 
Ajuza Huyu Alikuwa Anatafuta Shaba. Hakujua Angeikata Internet ya Nchi Mbili Kwa Karibu Saa 12. 😳
---
Mwaka 2011, ajuza mwenye miaka 75 nchini Georgia alikwenda kutafuta shaba ya kuuza kama chuma chakavu. Akiwa anachimba ardhini, akakutana na cable. Akaikata. Hakujua kwamba haikuwa cable ya kawaida, bali ilikuwa sehemu muhimu ya muunganisho wa internet kuelekea Armenia. Ghafla, maelfu ya watu wakapoteza huduma ya internet kwa saa kadhaa.

Cable hiyo ilikuwa imebeba muunganisho mkubwa wa internet kati ya nchi hizo. Ilipokatika, watu hawakuhitaji simu mpya, kubadili Wi-Fi wala ku-restart router. Tatizo lilikuwa mbali kabisa na nyumba zao, chini ya ardhi, mahali ambapo hawangeweza hata kuona kinachoendelea. Sehemu kubwa ya watumiaji nchini Armenia ilibaki bila internet kwa karibu saa 12 wakati cable ikirekebishwa.

Na cha kushangaza zaidi? Mwanamke huyo hakutoka kwenda “kuzima internet.” Alikuwa anatafuta shaba tu. Lakini kwa bahati mbaya akakutana na kitu ambacho watu wengi hawakijui hata kama kipo: cable halisi zinazobeba internet tunayodhani iko hewani. Siku hiyo, koleo la ajuza mmoja lilitukumbusha kwamba internet inaweza kuwa ya kidijitali kwenye simu yako, lakini nyuma yake kuna dunia nzima ya nyaya, vifaa na miundombinu halisi. 🌍

#Teknokona #Teknolojia #Internet #TechHistory #TechTZ #DidYouKnow
1791352300203.jpg
 
Rebels searched Gaddafi's compound in 2011 and found a photo album. Every page showed Condoleezza Rice.

Three years earlier he had cooked her dinner in his private kitchen, played her a song written just for her and handed over a locket with his own face inside.

Images: free libyan (CC BY 3.0); Robert Scoble and Stefan Krasowski (CC BY 2.0); Hamza Turkia / European Union, Presidential Press and Information Office (Russia) and Georges Boulougouris (CC BY 4.0); Gary Denham and Ernst Vikne (CC BY-SA 2.0); David Sedlecký (CC BY-SA 3.0); Dashauvarkina8 and Mutaz Awad (CC BY-SA 4.0); public domain photos, via Wikimedia Commons. Music: Erik Satie, Gnossienne No. 1, performed by Jaan Patterson (CC0). Contains realistic AI-generated reconstructions of Muammar Gaddafi; these are illustrations, not photographs.

Would you have watched the tape?

#history #gaddafi #libya #forgottenhistory
 
Sofia, mama Mgiriki mwenye umri wa miaka ishirini na nne kutoka Krete, aliwaficha wanajeshi 3 wa Australia kwenye shimo lake la mafuta ya mizeituni kwa miezi 18, tangu mwaka 1941 hadi 1943.
Mume wake aliuawa na Wajerumani. Yeye mwenyewe alikuwa na watoto wawili. Alilisha watu 5 kwa chakula kilichotengwa kwa ajili ya watu wawili, akitengeneza supu nyepesi kutokana na mboga za majani za mwituni. Siku moja, mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka 8 alimuuliza, "Mama, kwa nini tuna njaa?" Akajibu, "Kwa sababu tunalisha uhuru."
Hatimaye, wanajeshi hao waliokolewa na nyambizi ya Uingereza. Baada ya vita, mmoja wao alirejea Krete mnamo mwaka 1950 na kumkuta Sofia akiwa bado maskini, akiendelea kutengeneza mafuta ya mizeituni. Alimletea ng'ombe ili watoto wake wapate maziwa. Alisema, "Utulisha wakati haukuwa na chakula, sasa ng'ombe huyu atalisha watoto wako kwa niaba yangu."
Shimo la mizeituni la Sofia lilikuwa tupu, lakini moyo wake ulijawa na furaha kwa sababu alikuwa ameweka hai watoto watatu wa kiume wa kina mama wengine ndani ya shimo aridhini.
1792907595617.jpg
 
Huu ni muonekano safi wa jinsi wajenzi wa mji wa Caral walivyochimba ule mduara mkamilifu uliokingwa na upepo — huku piramidi zikiinuka nyuma yao katika vumbi la Bonde la Supe.

Mji mkongwe zaidi katika Bara la Amerika haukujaribu kujenga kwenda juu zaidi. Karibu miaka 2600 KK, wakati Misri ikinyanyua piramidi, watu wa Caral nchini Peru walikuwa wakifanya kinyume kabisa.

Walichonga viwanja vikubwa vya mduara (circular plazas) kwenda chini kabisa kwenye ardhi ya jangwa.
Haikuwa tu kwa ajili ya sherehe za kitamaduni. Bonde la Supe linavuta upepo mkali wa pwani kutoka Bahari ya Pasifiki, umbali wa maili 14 tu (karibu kilomita 22.5) kutoka hapo.

Kwa kuzamisha sakafu mita kadhaa chini na kuizungushia mawe, walitengeneza eneo la utulivu lenye mwangwi ambapo moto uliendelea kuwaka na sauti za muziki zilisikika vizuri.

Wahandisi wao hata walijenga mifereji ya chini ya ardhi ili kuuongoza upepo huo, na wakajenga piramidi sita kubwa kama vile Templo Mayor yenye urefu wa mita 150, wakitumia mifuko ya mafunjo (reeds) iliyosukwa iliyoitwa shicras na kujazwa mawe.
Inashangaza sana kufikiria kuwa haya yote yalifanyika bila ufinyanzi wa vyungu, bila chuma, na karibu miaka elfu moja kabla ya miji mingine mingi ya Milima ya Andes kuwepo.

Mji mzima ulioundwa kufanya kazi bega kwa bega na upepo, na si kupambana nao. Je, ungeweza kukisia kwamba usanifu wa majengo unaostahimili mabadiliko ya tabianchi (climate-proof architecture) ulianza miaka 5,000 iliyopita?
1792907819630.jpg
 
Back
Top Bottom