Kumbukumbu za ulimwengu (World Archives)

Kumbukumbu za ulimwengu (World Archives)

Mnamo mwaka 1986, msafara wa wavumbuzi wa mapango ulikuwa ukiingia kwa undani katika mtandao wa chini ya ardhi wenye giza wa Mlima Owen nchini New Zealand wakati walipomulika tochi zao kwenye mwonekano wa kutisha.
Ikiwa imepumzika kwenye sakafu ya mawe, ilikuwa ni kucha kubwa iliyohifadhiwa kikamilifu ikiwa na ngozi ya magamba, misuli, na makucha yenye ncha kali kama wembe ambayo yalionekana kuwa ya mnyama mkubwa aliyekufa hivi karibuni.
Uchunguzi wa kisayansi ulionyesha kuwa kucha hiyo ilikuwa ya ndege anayeitwa Upland Moa (Megapteryx didinus), ndege mkubwa asiyeruka ambaye alitawala New Zealand kabla ya kutoweka kabisa mnamo miaka ya 1400 BK. Shukrani kwa hali ya hewa ya baridi na kavu ya pango hilo, kucha hiyo ilikuwa imebaki katika hali ya kukaushwa (mummified) kwa zaidi ya miaka 3,300.
Je, ni viumbe gani wengine waliotoweka ambao bado wamehifadhiwa katika pembe za giza zisizovumbuliwa za ulimwengu?
#MountOwenMoa #NewZealandArchaeology #PaleontologyDiscoveries #MummifiedRelics #ForbiddenHistory
1789081904416.jpg
 
Sanamu ndogo ya chokaa ya umri wa miaka 8,000 ya Kipindi cha Neolithiki yagunduliwa katika eneo la kiakiolojia la Çatalhöyük katikati mwa Uturuki 🇹🇷 🤔🐆🤔
1789082023387.jpg
 
Septemba 13, 1940 | Mnamo Septemba 13, 1940, polisi wa siri wa Ujerumani (Gestapo) katika nchi ya Luxembourg inayokaliwa kwa mabavu na Ujerumani, walitangaza kuwa Wayahudi wote walilazimika kuondoka nchini humo au wakabiliwe na kuhamishwa kwa nguvu. Mnamo Novemba 7, 1940, Wayahudi 287 waliondoka Luxembourg kwa treni kupitia Ufaransa inayokaliwa kwa mabavu kuelekea mpaka wa Uhispania na Ureno, wengi wao wakiwa wamebeba visa zisizo na thamani za Cuba. Mwanamke mmoja alifariki kwa uchovu na njaa safarini, na manusura walishikiliwa kwa siku kadhaa kwenye njia ya reli iliyofungwa kabla ya treni hiyo kuruhusiwa kuondoka.
1789083131229.jpg
 
Mnamo Machi 2016, mwanakiolojia Semir Osmanagić alitangaza ugunduzi wa tufe kubwa la jiwe linalochomoza kutoka kwenye tuta la msitu huko Zavidovići, Bosnia na Herzegovina. [1]
Ikiwa na kipenyo cha zaidi ya mita 3 na inayokadiriwa kuwa na uzito wa zaidi ya tani 30, nyanja hiyo ya rangi nyekundu inaonyesha viwango vya juu vya oksidi ya chuma. Wakati hadithi za wenyeji zikidai kuwa tufe hilo lilitengenezwa na ustaarabu wa kale ambao uliwahi kutawala eneo la Balkan, wanajiolojia wanapendekeza kwamba kitu hicho kinaweza kuwa mshikamano wa asili wa nadra ulioundwa na mvua ya madini mamilioni ya miaka iliyopita. [1, 2, 3]
Tufe kama hizo za mawe makubwa zimegunduliwa huko Kosta Rika na New Zealand, jambo linalozua mjadala usio na kikomo kuhusu ikiwa vitu hivi ni makaburi ya bandia au maajabu ya asili. [1, 2]
Je, nyanja ya Bosnia ni mnara wa kale uliochongwa, au ni kiumbe cha ajabu cha asili?
#BosnianStoneSphere #EuropeanArchaeology #MegalithicMysteries #ForbiddenHistory #AncientEnigmas
1789096271809.jpg
 
Discovered deep inside the Chauvet-Pont-d'Arc cave in France, these ancient prints were preserved in soft clay floor layers dating back approximately 26,000 years.

The footprints show an eight to ten-year-old child walking hand-in-paw, so to speak, alongside a large canid likely an ancestral dog or a domesticated wolf.

Researchers believe this provides extraordinary physical proof that the companionship between humans and dogs began far earlier in human history than previously imagined.
1789354888811.jpg
 
Kibanda cha asili cha mazao kutoka shambani hadi kando ya barabara. Karibu mwaka wa 1925, wakati gari la Model T lilipoanza kuchangia barabara na mikokoteni ya farasi, wakulima waliweka meza pale barabara kuu ilipokutana na shamba la matunda. Tazama mpangilio huo—fyoke, tufaa, na matikiti yaliyopangwa kwa vizuri, na wanandoa wenye fahari wakiwa nyuma ya meza. Safi, ya bei nafuu, na yanakwisha kufikia wakati wa chakula cha jioni.
1790031641616.jpg
 
Kibanda cha asili cha mazao kutoka shambani hadi kando ya barabara. Karibu mwaka wa 1925, wakati gari la Model T lilipoanza kuchangia barabara na mikokoteni ya farasi, wakulima waliweka meza pale barabara kuu ilipokutana na shamba la matunda. Tazama mpangilio huo—fyoke, tufaa, na matikiti yaliyopangwa kwa vizuri, na wanandoa wenye fahari wakiwa nyuma ya meza. Safi, ya bei nafuu, na yanakwisha kufikia wakati wa chakula cha jioni.View attachment 3675420
Hiyo gari ya T ndo G wagon ya sasa
 
Mnamo mwaka wa 1934, watoto watano wa kike waliofanana kufanana kabisa walinusurika katika uzazi ambao madaktari walidhani kuwa hauwezekani. Kabla hawajafikia umri wa kuelewa nini kilikuwa kinaendelea, mamilioni ya wageni walikuwa wakilipa pesa ili kuwatazama wakiishi.
Watoto hao watano wa Dionne (Dionne quintuplets)—Yvonne, Annette, Cécile, Émilie na Marie—walizaliwa kabla ya muda wao karibu na Callander, Ontario. Walikuwa watoto watano wa kwanza wanaofahamika kunusurika katika hatua ya utotoni.
Karibu mara moja, watu wazima walianza kugombania haki juu yao.
Baada ya baba yao kusaini makubaliano ya kuwaonyesha watoto hao kwenye Maonyesho ya Dunia ya Chicago, hasira za umma zililipuka. Serikali ya Ontario iliingilia kati, lakini badala ya kuwalinda tu wasichana hao, iliwafanya kuwa chini ya ulinzi na uangalizi wa serikali.
Walihamishiwa kwenye hospitali na kituo cha kulelea watoto kilichojengwa maalum mkabala na nyumba ya wazazi wao.
Kisha watazamaji wakaanza kuwasili.
Nyuma ya vioo vinavyoruhusu kuona upande mmoja tu, watalii waliwatazama akina dada hao wakicheza kwenye eneo la nje lililozungushiwa uzio. Kivutio hicho kilikuja kujulikana kama “Quintland.” Mamilioni ya watu walikuja. Maduka ya zawadi (souvenirs) yalishamiri. Nyuso zao zilionekana kwenye matangazo ya bidhaa zikiwemo nafaka (cereal), dawa ya mswaki na vifaa vya nyumbani. Hollywood ilitengeneza filamu kuwahusu.
Wasichana hao waliingiza mapato makubwa ya utalii huku wakiishi chini ya usimamizi wa kila mara.
Madaktari walipima miili yao na ukuaji wao kwa umakini mkubwa, wakikusanya uchunguzi na kuwafanyia vipimo vya mara kwa mara. Maisha yao yakawa utafiti wa kisayansi unaoendelea pamoja na burudani kwa umma.
Wazazi wao hatimaye walirejeshewa haki ya kuwalea mnamo 1943, lakini kurudi nyumbani hakukuleta ule mwisho wenye furaha ambao watu wa nje walifikiria. Akina dada walionusurika baadaye walieleza kuwa maisha ya familia yao yalijawa na unyanyasaji na ukosefu mkubwa wa furaha.
Miongo kadhaa baadaye, walipambana na serikali ya Ontario mahakamani kugombea pesa zilizopatikana wakati wa utotoni mwao. Mnamo 1998, mkoa huo ulikubali kutoa fidia ya mamilioni ya dola kwa akina dada walio hai.
Waliingia ulimwenguni kama watoto watano walio katika mazingira magumu sana.
Kisha watu wazima wakageuza utoto wao kuwa kiwanda cha biashara.
Watoto hao watano wa Dionne walinusurika kwenye uzazi huo usiowezekana.
Kilichofuata kilikuwa ni kitu ambacho wasingepaswa kamwe kulazimika kukinusurika.
1790049767531.jpg
 
Xiaozhai Tiankeng, inayojulikana pia kama "Kisima cha Mbinguni," ni ajabu kubwa la asili linalopatikana huko Fengjie, Uchina. Inashikilia rekodi ya kuwa shimo kubwa na lenye kina kirefu zaidi duniani la sinkhole, likiwa na kina cha kushangaza cha mita 662, urefu wa mita 626, na upana cha mita 537. Shimo hili kubwa ni ushahidi wa nguvu kubwa ya asili, iliyotengenezwa kupitia nguvu za mmomonyoko wa maji na muda, na ni maajabu ya kweli ya ulimwengu wa asili.
Xiaozhai Tiankeng si jambo la kijiolojia tu; pia ni makazi ya mfumo wa ikolojia tofauti sana. Hali ya hewa ya kipekee ya shimo hilo imestawisha aina mbalimbali za mimea na wanyama, na kulifanya kuwa hazina kubwa ya kibayolojia. Moja ya sifa zake zinazovutia zaidi ni mto wa chini ya ardhi wenye urefu wa kilomita 8.5 unaotiririka katika kina chake, na kuishia katika maporomoko ya maji ya kuvutia sana. Mto huu wa chini ya ardhi na maporomoko ya maji yanatengeneza mazingira ya kifumbo na tulivu ndani ya shimo hilo, na hivyo kuvutia wageni na watafiti vivyo hivyo kujionea utukufu wake.
Wakati wa msimu wa mvua, uzuri wa Xiaozhai Tiankeng unaongezeka zaidi huku maporomoko ya maji ya ziada yakishuka kwa kasi ya kushangaza kutoka kwenye ukingo wa shimo hilo, na kutengeneza mandhari ya kustaajabisha ambayo ni kama ya ulimwengu mwingine. Mchanganyiko wa miamba mirefu, mimea ya kijani kibichi, na sauti ya radi ya maji yanayoanguka inatengeneza mandhari ya kupendeza ambayo imelifanya shimo hilo kuchukua nafasi yake kati ya maajabu ya asili ya kushangaza zaidi Duniani. Ukubwa wake mkubwa na uzuri wake vinalifanya kuwa kivutio cha wasafiri na wapenzi wa asili, wakati umuhimu wake wa kiikolojia ukiendelea kuwavutia wanasayansi kote ulimwenguni.






1790051785042.jpg
 
Zaidi ya miaka 7,000 iliyopita, waganga wa kale walifanya upasuaji wa kushtusha ulioitwa trepanation—ambapo walitoboa au kukwangua kwa makini matundu kwenye fuvu la kichwa cha binadamu.

Jamii nyingi za kale ziliamini kuwa maumivu makali ya kichwa, kifafa, tabia zisizo za kawaida, au maumivu sugu vilitasababishwa na pepo wabaya, laana, au shinikizo lililonaswa ndani ya kichwa.

Suluhisho lao lilikuwa la kutofusha na la kushangaza kwa wakati mmoja.
Kinachofanya hadithi hii kuwa ya kushangaza zaidi ni kwamba wanaakiolojia wamegundua mafuvu ya kale ya kichwa yanayoonyesha ishara za wazi za kupona kando ya matundu hayo. Hiyo ina maana kwamba wagonjwa wengi walinusurika baada ya upasuaji huo na waliendelea kuishi kwa miezi au hata miaka mingi baadaye.
Katika zama ambazo hazikuwa na vifaa vya kisasa vya matibabu, nia thabiti ya mwanadamu ya kutafuta majibu na kupunguza maumivu tayari ilikuwa jambo la kustaajabisha sana.


Mafuvu haya ni zaidi ya uvumbuzi wa kiakiolojia—ni ukumbusho wa utafutaji usio na mwisho wa mwanadamu wa matumaini, uponyaji, na uelewa.

Wanaonyesha kwamba hata maelfu ya miaka iliyopita, watu walikuwa tayari kuchukua hatari kubwa ili kujisaidia wenyewe na kusaidia wengine.
Je, unaweza kuwazia ukikubali kufanyiwa upasuaji wa fuvu la kichwa bila dawa ya nusukaputi (ganzi ya jumla) ikiwa hiyo ndiyo nafasi yako pekee ya kupata nafuu?

Toa maoni yako hapa chini na mtag rafiki yako anayependa historia inayosisimua.

Kanusho: Chapisho hili linatokana na ushahidi wa kiakiolojia na utafiti wa kihistoria kuhusu taratibu za kale za upasuaji wa trepanation. Tafsiri za kwa nini utaratibu huo ulifanyika zinaweza kutofautiana kulingana na tamaduni na vipindi tofauti vya nyakati.
#HistoryFacts #AncientMysteries #Archaeology #HumanHistory #DidYouKnow

1790052162692.jpg
 
The tortoise was discovered beneath the tiled floor of an outbuilding behind a couple’s home in Itacajá, Brazil. The floor had been laid nearly a decade earlier, and the family believed the animal had been trapped underneath it for most of that time.

According to homeowner Aguiar, the tortoise may have arrived unnoticed in a truckload of gravel delivered more than nine years before the discovery. “It must have been tiny at the time,” he explained. When workers later smashed through the ceramic tiles during renovations, they found the animal alive in the narrow space below.

The tortoise had apparently continued growing while trapped. Its shell showed visible deformities, which the couple believed had developed from being pressed against the underside of the tiles for years. How it obtained enough food and water remains uncertain, but the cavity may have contained moisture, insects, roots or other organic material entering through small openings.

A tortoise’s slow metabolism also allows it to survive on far less energy than a mammal of comparable size. Remaining mostly inactive in the darkness would have further reduced its need for food. Even with those adaptations, surviving under a floor for nearly a decade remains an extraordinary case of endurance.

Added fact: The discovery was captured on video as workers broke through the tiles and pulled the living tortoise from beneath the floor.
1790092396225.jpg
 
Mnamo mwaka wa 1937, mashua ya kwanza ilianza kuonekana kwenye matope ya Mto Humber huko North Ferriby, katika jimbo la Yorkshire. Mashua iliyokuwa nzima zaidi, Ferriby 1, ilichimbuliwa mnamo mwaka wa 1946 na E. V. Wright pamoja na C. W. Wright.
Hii ni mashua iliyoundwa kwa mbao zilizounganishwa, sio gogo lililochongwa ndani. Mbao hizo zilishonwa pamoja. Mbao hizi zinakadiriwa kuwa za kipindi cha kati ya mwaka 1880 na 1680 KK (Kabla ya Kristo).
Jumla ya uvumbuzi tano ulifanyika kwenye ufuo huo kati ya mwaka 1937 na 1989. Vipimo vya kwanza vya kaboni (radiocarbon) viliweka umri wao karibu na mwaka 750 KK. Vipimo vya baadaye vilisogeza umri wa mashua ya 1 na ya 2 hadi karibu mwaka 1800 KK. Mnamo mwaka wa 2001, zilitajwa kuwa mashua za kwanza kabisa za mbao zilizounganishwa zinazojulikana barani Ulaya.
1790195986411.jpg
 
Back
Top Bottom