Suala la UFISADI linatumiwa vibaya.
Kwa mawazo yangu, kila mtu ni FISADI kwa sehemu fulani.
Tatizo ni kwamba watu wengi wanauangalia ufisadi kwa viongozi wa ngazi za juu tu.
Kutokana kwa huu mtazamo wangu, hata mimi na wewe ni mafisadi kwa sehemu fulani.
Kinachotofautiana ni kiwango cha ufisadi.
Wanajamii mpo hapo?
Si kweli hata kidogo kwamba kila mtu ni Fisadi.
Kwa mfano Rushwa ambayo ndiyo mama wa ilipandikizwa ikaelelewa kutetewa na kukuzwa na Uongozi wa Awamu ya Kwanza. Rushwa katika ngazi nyingine zote za chini ni matokeo ya kushindwa kwa utaratibu mzima katika ngazi ya taifa katika awamu ya kwanza. Kifupi Nyerere anahusika kwa kiwango kikubwa kabisa na mauza uza yote yanayoendelea.
Wakati wa Nyerere kuna makundi ya watu yalijua namana ya kunyenyekea na kuweka mambo yaonekane swafi usoni lakini kwa ndani kulikuwa na ushenzi mkubwa ukiendelea bila watu kuwa na mahali pa kutolea pumzi.
Viongozi walikuwa nusu miungu wasio guswa wala kuelekezwa jambo.
Usalama wa Taifa walijitahidi sana kupeleka taarifa za Wahuni ndani ya Sysytem Nyerere mara nyingi aliishia kuwahamisha Ofisi za kazi na kuwapa ofisi nyingine.
Watu wachache wenye damu za kunguni ndiyo walio adabishwa.
Kutokana na undava wa utawala mzima kuna kundi la watu wengi waliovuta subira ili wakati ukufika wafanye vitu vyao, wakati uliokuwa ukisubiriwa ndo huu.
Ukifuatilia kila Ufisadi utaona uan mizizi kadhaa na makovu kutoka awamu ya kwanza.
Kuna wakati ulifika Nyerere hakujali nini kinaendelea Tanzania, alicho jali ni utukufu wa jina lake kimataifa na ukombozi kusini mwa Afrika. hayo ni mambo amabayo Nyerere aliona ni ya maana.
Miaka ile ya 75 kurudi nyuma ni kweli Nyerere alionyesha seriousness fulani lakini ghafla akatuacha Watanzania tufanye vile tupendavyo.
Mfano ni Marehemu Bryceson aliyekuwa wazir wa ardhi alikuwa akikataza watu kujenga kiholela maeneo ya Mwembe Chai kule kinondoni akidai wasubiri viwanja vipimwe. Ni mwalimu Nyerere aliyewaambia watu wa Dar waendelee kujenga vile wapendavyo na matokeo yake ni ule mseto wa nyumba mithili ya mseto wa nazi majimbi korosho na mananasi mji mzima , hauliki.
Utawala wa Nyerere kimya kimya ulifumbia macho dalili na ugonjwa wenyewe wa Rushwa kwa kipindi kirefu sana mpka ikafika wakati mambo yakawa hayawezekani. Kila mtu leo hii ukimwuliza kuhusu Rushwa atakutajia Rushwa za Watendaji wadogo wa serikali kama Katibu kata katibu tarafa na Polisi wa vyeo vya Chini.
Wala Rushwa wakubwa walao Rushwa zisizo bebeka wanaongozwa na Rais wa nchi mwenyewe. Majaji, Makamishna wa Polisi, Majenerali wa Jeshi Mkuu wa Usalama wa taifa na Ikulu yote kuanzia katibu mkuu. Asiyepoke rushwa Ikulu na pengine anayesingiziwa kwa kila ovu ni mfagizi.
Sasa kupoteza lengo, waheshimiwa hawa hawashindwi kupandikiza watu kila kona ili kutawanya uongo kwamba Watanzania wote ni wala Rushwa.
Sijui yule mkulima wa mahindi kule Kondoa na mchunga ng'ombe wa kimasai kule Arusha na kibarua mpasua mbao kule Sao Hill wanababatizwa vipi na tuhuma za Ufisadi??
To do you do you to say you say me is that fair??