Kero za mafundi simu: Wengi wapo local sana

Kero za mafundi simu: Wengi wapo local sana

Tupo mkoani Na Vifaa tunavyo mnaposema mafundi wa mkoani ndio bure sio kweli sisi si kanjanja kama hapo agrey

IMG_0294.jpg
 
Hizo gharama ulizotaja ni kubwa mno kwa Basic Phone Rapair kama kubadili vioo, betri, kufix speaker nk. Phone Repair Tool Kit haizidi 200k kama unaagiza.
Sasa mkuu kama ni kubadilisha vioo tu mashine ya kuchania vioo kwenye 200k si unabakiwa na chenji kidogo? Je, lamination machine ya vioo umeipigia hesabu kwenye hiyo 200k yako.

Ninaposema dalali wa ufundi ninamaanisha pale unapopokea kazi ya kubadilisha kioo. Unaeenda kukibandua kwa fundi mwenzio mwenye mashine ya kubandua vioo (japo wengine wanatumia blower). Unaenda kununua kioo unapata kilichotenganishwa kioo na tachi, unapeleka kwa mtu wa lamination anakubandikia ndo unarudi ofisini kwako kuweka gundi. Kuna wengine anakubandikia bila lamination unakuta kioo chako kama kina jasho.

Kama target yako ni ufundi wa hivyo hata 200k ni nyingi. Unanunua screw drive 10k, soldering iron ya 5k na blower ya kuzugia ya 50k. Kaa mezani anza kukimbiza mwenge.

Kuna muhindi ana duka hapo mnazi mmoja jina Naimu siku moja utembelee ofisini kwake anauza vifaa vya ufundi simu utapata la kujifunza.
 
Kwenye uzi wangu nilispoke vitu ambavyo very basic.

Kuna mahali popote nilizungumzia kuchomelea?
Umezungumzia upande wa kuweka vioo, ila sekta hiyo ili ufanye kazi iionekane nzuri inabidi uwe na hela mkuu.

Kuna mashine ya kubandulia vioo, kuna ya OCA lamination, kuna ya vacuum. Gundi inakaushwa na mashine siyo kuifunga na mipira. Pia kuna mashine ya all in one ya kudeal na display tu zinaanzia dola 1000 kupanda. Hapo unafanya kazi kwa raha bila kutumia nguvu wala kuwaza kuharibu kazi ya mteja.

Ila kama bado unabisha tuendelee kuishi na hawa ambao tupo nao wa gundi na mipira japo wapo wanaofanya kazi yao kwa umakini na kazi inapendeza.

Mwisho japo siyo kwa umuhimu vioo vingi vya simu tunavyouziwa vingi ni copy na mafundi wanajua sana. Na ukiwekewa kioo copy kinawekwa kwa kubembelezwa sana maana hakichelewi kufa. Vingi vinakuwa vinene sana kuliko kile og, kikifungwa kinakuwa kama kimetuna kwa juu au upande mmoja umekaa sawa upande mwingine uko tenge siyo makosa ya fundi ni umasikini wetu.

Mfano kioo cha samsung a30 copy unakipata kwa 45 hadi 70 kulingana na eneo ulilopo ila og ni kuanzia 150k na kuendelea, sasa nenda kwa fundi unalilia akupunguzie bei umpe 140 uone kama hajakuwekea copy.
 
Naona kuna kutokuelewana baadhi ya wachangiaji kee huu uzi.

Inatupasa tutambue hili kutoa huduma bora inategemea na uwekezaji gani umefanya.

Uwekezaji ninaozungumzia hapa ni elimu ya huduma husika kama ni ufundi inabidi ujue vizuri simu unazo deal nazo, ufahamu vizuri mifumo ya sakiti na ufanyaji kazi wake, uweze kusoma circuit diagrams na kuelewa kwa undani ufanyaji wake wa kazi, hizi zote ni elimu huwezi kukwepa haya ukategemea utakua fundi mzuri.

Jambo la pili ni vitendea kazi huwezi kutoa hudum ya kumridhisha mteja kwa kutumia vitendea kazi hafifu au visivyo na uwezo.

Mfano mdogo kuna ic zina pin hadi 68 na zaidi na ni ndogo sanaaa huwezi kuitoa na kuirudisha kwa kutumia tweezer na hot hair station na utegemee uirudishie ikae kama ulivyoikuta ni kitu ambacho huwezi kufanya bila usaidizi wa mashine za kisasa ambazo ni gharama sana kuzimiliki.

Hivyo hivyo kwenye vioo na parts nyingine inakubidi uwekeze sana ili upate kurahisisha ufanyaji wa kazi katika viwango vya juu.

CHANGAMOTO

Hizi ni changamoto za kwanini watu hawapo tayari kuwekeza pakubwa kwa hivyo vitu hapo juu.

1. Hali ya kipato kuwa chini
Watanzania wengi wanatumia simu za gharama ya chini sana tena hapo wamejipiga kweli, unapofanya uwekezaji mkubwa lazima uwe na uhakika wa kupata soko na mazingira mazuri ya kujiendesha kwa biashara kulingana na aina ya uwekezaji umefanya, haiwezekani unatumia microscope ya 4000$ kisha mteja anataka huduma ya 5000 lazima gharama za services ziwe juu ili uione faida.

Naweka mfano mdogo hapa kuna kiwanda kipo pale EPZ wanazalisha jeans high quality ila ni for export only, kwanini hawajaamua kuuzia soko letu la ndani? Jibu ni kwamba purchasing power yetu ni ndogo ndio mana wanapeleka masoko ya Europe na America.
Jeans moja mpaka 200USD, kwa akili ya kawaida ukiweka kiwanda cha kuuza jeans moja 460,000 mpaka 500,000 kwa mazingira ya Tanzania tunategemea utafunga biashara punde mzigo utakapokaa sokoni na kuuza jeans 50 tu kati ya 10000 ulizozalisha.


2. Mafundi wengi wanachukua ujuzi kwa vitendo kwa kuangalia mafundi wenzao bila, ni vizuri kupata mafunzo ya vitendo lakini ni vizuri zaidi kupata elimu ya darasani juu ya huo ufundi wako, itakupunguzia kufanya kazi kwa kubahatisha mana utakua unajua jinsi mifumo ifanyavyo kazi bila kujaribu jaribu au kwa lugha ingine utapata pa kuanzia.


3. Ubobevu / Specialisation
Mafundi wengi ni jack of all trades master of none, yaani wanataka/wanapenda kufanya mambo mengi kumbe unaweza kujikita kwenye jambo moja tu ukalifanya kwa ufanisi wa 85% kuliko kufanya mengi kwa ufanisi wa 30%

Hapa nazungumzia kama ni software jikite kwneye sw kwa 100%
Kama ni hardware jikite kwenye hardware kwa %100
Kuna watu wapo makini sana kwenye disassembly na assembling jikite kwenye vioo kazi yako itaheshimika na kila mtu atakutambua kwenye ujuzi wako na utafanya bila hofu maana umekwiva huko.

Mwisho.
 
Naona kuna kutokuelewana baadhi ya wachangiaji kee huu uzi.

Inatupasa tutambue hili kutoa huduma bora inategemea na uwekezaji gani umefanya.

Uwekezaji ninaozungumzia hapa ni elimu ya huduma husika kama ni ufundi inabidi ujue vizuri simu unazo deal nazo, ufahamu vizuri mifumo ya sakiti na ufanyaji kazi wake, uweze kusoma circuit diagrams na kuelewa kwa undani ufanyaji wake wa kazi, hizi zote ni elimu huwezi kukwepa haya ukategemea utakua fundi mzuri.

Jambo la pili ni vitendea kazi huwezi kutoa hudum ya kumridhisha mteja kwa kutumia vitendea kazi hafifu au visivyo na uwezo.

Mfano mdogo kuna ic zina pin hadi 68 na zaidi na ni ndogo sanaaa huwezi kuitoa na kuirudisha kwa kutumia tweezer na hot hair station na utegemee uirudishie ikae kama ulivyoikuta ni kitu ambacho huwezi kufanya bila usaidizi wa mashine za kisasa ambazo ni gharama sana kuzimiliki.

Hivyo hivyo kwenye vioo na parts nyingine inakubidi uwekeze sana ili upate kurahisisha ufanyaji wa kazi katika viwango vya juu.

CHANGAMOTO

Hizi ni changamoto za kwanini watu hawapo tayari kuwekeza pakubwa kwa hivyo vitu hapo juu.

1. Hali ya kipato kuwa chini
Watanzania wengi wanatumia simu za gharama ya chini sana tena hapo wamejipiga kweli, unapofanya uwekezaji mkubwa lazima uwe na uhakika wa kupata soko na mazingira mazuri ya kujiendesha kwa biashara kulingana na aina ya uwekezaji umefanya, haiwezekani unatumia microscope ya 4000$ kisha mteja anataka huduma ya 5000 lazima gharama za services ziwe juu ili uione faida.

Naweka mfano mdogo hapa kuna kiwanda kipo pale EPZ wanazalisha jeans high quality ila ni for export only, kwanini hawajaamua kuuzia soko letu la ndani? Jibu ni kwamba purchasing power yetu ni ndogo ndio mana wanapeleka masoko ya Europe na America.
Jeans moja mpaka 200USD, kwa akili ya kawaida ukiweka kiwanda cha kuuza jeans moja 460,000 mpaka 500,000 kwa mazingira ya Tanzania tunategemea utafunga biashara punde mzigo utakapokaa sokoni na kuuza jeans 50 tu kati ya 10000 ulizozalisha.


2. Mafundi wengi wanachukua ujuzi kwa vitendo kwa kuangalia mafundi wenzao bila, ni vizuri kupata mafunzo ya vitendo lakini ni vizuri zaidi kupata elimu ya darasani juu ya huo ufundi wako, itakupunguzia kufanya kazi kwa kubahatisha mana utakua unajua jinsi mifumo ifanyavyo kazi bila kujaribu jaribu au kwa lugha ingine utapata pa kuanzia.


3. Ubobevu / Specialisation
Mafundi wengi ni jack of all trades master of none, yaani wanataka/wanapenda kufanya mambo mengi kumbe unaweza kujikita kwenye jambo moja tu ukalifanya kwa ufanisi wa 85% kuliko kufanya mengi kwa ufanisi wa 30%

Hapa nazungumzia kama ni software jikite kwneye sw kwa 100%
Kama ni hardware jikite kwenye hardware kwa %100
Kuna watu wapo makini sana kwenye disassembly na assembling jikite kwenye vioo kazi yako itaheshimika na kila mtu atakutambua kwenye ujuzi wako na utafanya bila hofu maana umekwiva huko.

Mwisho.
Mkuu hongera kwa kunyoosha maelezo vizuri. Mtoa mada analalamika kuwa mafundi simu wanafanya kazi vibaya na huku anatoa vifaa ambavyo kwa kazi havina msaada wa uprofasional anaoutaka.

Fundi simu yeyote aliyewekeza hana bei za elfu tano ofisini kwake. Pia ufundi simu ili uwe mbobevu inakubidi uchague upande wa kudeal nao tu, hauwezi kufanya kazi kwa asilimia 100 kwenye simu hiyo 1. Kwenye simu kuna section 3, hardware, software na ufunguaji na ufungaji vioo. Na kila sekta ina gharama zake hakuna penye uwekezaji wa unafuu.
 
Acha uwongo we chizi...hio million 30 NI duka la simu au?

Mimi nadhani kwa haraka haraka tasnia Ina muelekeo sio mbaya Sana ni kuboresha tu baadhi ya mambo almost mtaji wa million tano unatosha kabsa.

Labda nikuulize nitajie vifaa ambavho vina cost pesa nyingi kwenye ufundi simu

Note: Wabongo asilimia kubwa hatuna simu original hivyo mambo ya software sio tatizo Sana na uzuri memgi solution zake zinapatikana hata ukimpata Google ukapewa tips

Ishu NI kwenye hardware Kama alivyobainisha mtoa maada..mambo ya iPhone n.k kawaelekeze watu wa marekani
 
huna uekewa ktk inshu za simu ndugu ndyo maana umepinga swala hilo ya work shop iliyo kamilika kila kitu vifaa vyote vya kutengeneza simu thamani yake ni zaidi ya hyo milioni 30 yani ukiwa na vifaa vya kisasa vyote hakuna simu utamwambia mteja sulimu imekufa mashine wala nini kila kitu kita kaa vzr
 
huna uekewa ktk inshu za simu ndugu ndyo maana umepinga swala hilo ya work shop iliyo kamilika kila kitu vifaa vyote vya kutengeneza simu thamani yake ni zaidi ya hyo milioni 30 yani ukiwa na vifaa vya kisasa vyote hakuna simu utamwambia mteja sulimu imekufa mashine wala nini kila kitu kita kaa vzr
Hapa bongo Kuna work shop ya fund sim kweli?
 
Hapa bongo Kuna work shop ya fund sim kweli?
Zipo ila ni chache na gharama zao zimesimama. Kuna moja naifahamu wao wanatengeza iphone pekee hizi android labda simu iwe flagship ndo wanatengeneza.

Huwezi kuwekeza zaidi ya milioni 20 harafu uje utengeneze simu hizi za bei ndogo. Kwa mfano emmc ya bei ndogo ni usd 30 sasa simu ya laki 2 mteja umwambie laki matengenezo si atakuona mwehu.

Kwa hapa bongo spea nyingi za simu hatuna, lazima uagize china. Ukihemea ICs za milioni 3 hata kwenye mfuko wa shati zinakaa.
 
Mtaji wa chini kuwa fundi simu ni milioni 30. Hapo kuanzia vifaa na spare na kila kitu yani mteja akija sijui tuulize dukani bei ya kioo sijui nini.

sekta hii imevamiwa ndio maana hakuna mwenye uelekeo wa hii biashara japo inalipa vizuri.

ukitaka kuwa software fix za simu mtaji wachini ni milioni 45.
hakuna simu yoyote itasumbua na utanunua leseni za software za makampuni na kutambulika .

Apple certified tu wanaka usd 5600 kupata access na ukizi vigezo chungu mzima.

[emoji23] kiufupi ukiwa na milioni 100 kurudi kwa kasi kubwa ni kugusa.
Nilianza kwa ufundi simu kwa mtaji ambao haukufika hata milioni moja mwaka 2017. Vifaa pekee nilivyokuwa navyo ni hot air blower, soldering gun na screwdrivers. Nilifanya miaka minne mpaka 2022 na kuanizisha biashara tofauti kwa pesa niliyoingiza kupitia ufundi simu. Ile ofisi ya simu mpaka leo ipo na mdogo wangu ameiendeleza na kaikuza mpaka kufikia kwenda kupanga frem ya 250,000 wakati nilipoanza mimi ilikuwa fremu ya 100,000 tu.

Sasa imagine kijana yuko pale ana ujuzi wa kutengeza simu unamwambia eti mpaka awe na mtaji wa milioni 30? Hiki ni kichekesho cha mwaka! Yani ni lazima fundi simu awe na hiyo microscope au vifaa vingine vya bei ya juu? Eti kwa sababu sina uwezo wa kununua mashine ya CT Scan ndio nisifungue hospitali ikiwa nina vifaa vingine kwa ajili ya huduma nyingine za msingi na muhimu? Kama ni hivyo inabidi tuwapoeteze zaidi ya asilimia 97 ya mafundi simu hapa bongo na wengine wakafe njaa. Labda ndio lengo lako. Ubaki wewe na hao wenzio wenye milioni 30+.

Ndugu zangu mnaotaka kuanzisha biashara ya ufundi simu msikae mkadanganywa na watu wa aina hii. Unaweza kuanza ufundi simu hata kwa 500,000/=. Kazi ambazo zitahitaji vifaa ambavyo huna zikatae. Simple! Ni kama tu ambavyo Makurumla Dispensari hawana MRI au CT Scan ila wana vifaa vya kukupima magonjwa ya UTI, Malaria, Typhoid, upasuaji mdogo, Ultra sound na mengine. Likija jambo linalohitaji CT Scan watakuelekeza hospitali yenye hiyo huduma.

ACHENI KUKATISHA WATU TAMAA HATA KWENYE HIVI VIBIASHARA VIDOGO VIDOGO!
 
Ahsante kwa mada mleta mada.
Kazi ya ufundi simu ni miongoni mwa fani inayokuwa kwa kasi sana hapa Tanzania, mimi pia ni fundi simu, nafanya kazi hii since 2017.

Suala la ubora wa kazi ambazo mafundi wanafanya ni "double sided" namaanisha "mteja au fundi mwenyewe"

Nitolee mfano kwenye hoja yako moja tu ya double wall adhesive. Ukiingia apple.com au ifixit.com hiyo adhesive ina cost $19, swali langu ni je yule mteja aliyenunua iPhone X ya mtumba kwa 370K akivunja kioo ataweza?

Mafundi most of the time wanaenda na akili na matarajio ya mteja (not me), kwa mafundi waliowengi ukienda na bei yako, watakufanyia kazi kwa bei yako hiyohiyo [emoji23][emoji23] mchina kaweka bidhaa sokoni za viwango mbalimbali.

Ok naweka COPY yangu then ...

Tembelea kiungo hiki [emoji116]

Si muujiza hakika nakwambia kwa kazi nyingi za software naweza fanya hapo ulipo, unahitaji kuwa na Kompyuta tu.

Pili, nina link [emoji821] na mafundi wazuri Tanzania nzima, ukijaza form kwenye link hapo juu mimi nitakupigia simu chap, nitakusikiliza kwa makini Ili tupate ufumbuzi wa tatizo lako.

Sisi Tupo
Mbeya na Tabora, yes na tuna mawasiliano na mafundi all over Tanzania, Bara na Visiwani

Ili kunipata haraka zaidi tumia link [emoji821] hii[emoji116]

Sent from my Pixel 4 using JamiiForums mobile app
 
Mafundi simu wengi hawako smart, yan mazingira yao ya kazi yanajieleza kabisa wao ni watu wa namna gan

Sent from my SM-A235F using JamiiForums mobile app
 
Wala siyo tangazo after all mimi si fundi simu japo simu zangu zikizingua nilishaacha kupeleka kwa mafundi. Naagiza spare nafunga.
I been doing this too.. yaani ni workshop maskani ya ku repair PC na simu zangu tu... Vitu na agiza AliExpress huko!
 
Back
Top Bottom