KCMC Hospital ieleze ukweli kuhusu jambo hili

KCMC Hospital ieleze ukweli kuhusu jambo hili

MwanaHaki

R I P
Joined
Oct 17, 2006
Posts
2,401
Reaction score
710
Licha ya ukweli kwamba kuna kada mbili za wahudumu kwenye hospitali ya KCMC, ambayo ni wauguzi (Nurses and Trainee Nurses) ambao hutofautishwa kwa rangi za sare zao (Nyeupe kwa Nurses na Hudhurungi kwa Trainee Nurses), na Wahudumu (Service Ladies) ambao hutambulishwa kwa sare zao za kijani, ni kada hii ya Wahudumu ambao wengi wao ni wanawake ambao japokuwa umri umekwenda, bado wana nguvu za kufanya kazi. Haitakuwa busara kuacha kuzungumzia suala la kiwango cha elimu cha kada hii ya Wahudumu, kwani ndicho kiini cha mgogoro ambao unatishia kuiweka hospitali hii maarufu ya rufaa katika mlolongo wa kesi pindi ambapo wananchi, wateja wa hospitali hii, watakapoamka na kuanza kudai haki zao. Si nia ya waraka huu kuzungumzia suala la kiwango cha tiba kwenye hospitali hii, kwani nacho kina utata ambao utazungumziwa katika wakati mwingine.

Tukirejea kwenye suala la kada ya Wahudumu, ambao wanaelekea kuwaambukiza kada la Wauguzi baadhi ya tabia zao, kada hili la Wahudumu limeelekezewa tuhuma mbali mbali, zikiwemo:

1. Kutokuwa na kauli safi au ya upole kwa wagonjwa na/au wasaidizi wao
2. Kuchelewa au kukataa kuwahudumia wagonjwa na/au wasaidizi wa wagonjwa pindi ambapo Wauguzi wanapokuwa mbali ilhali wao wako wodini wakifanya usafi
3. Kutumia lugha ya dharau na kali wakiwagombeza wagonjwa na wasimamizi wao, wakilalamikia hali ya wodi na/au vyoo kuwa chafu, huku wakijua kwamba hospitali hii hutembelewa na zaidi ya wageni 2000 kwa siku wanaofika kuwaona wagonjwa wao na idadi hii hufikia zaidi ya 5000 kwa siku wakati wa mwisho wa wiki
4. Katazo la wagonjwa na/au wasimamizi wao kutochaji simu zao wakati wa mchana, bila kuzingatia kwamba mawasiliano ni suala la lazima na wala si anasa

Uongozi wa KCMC unaombwa kujibu haraka tuhuma hizi kama ifuatavyo:

1. Tabia ya Wahudumu kukosa kauli safi na/au ya upole kwa wagonjwa na wasimamizi wao inaweza kutafsiriwa kwa namna mbali mbali. Mosi ni kwamba pengine hospitali hii si mahala pazuri kama inavyosifiwa kwani Wahudumu na Wauguzi ni kada ambazo wagonjwa na/au wasimamizi wao huwa ya kwanza kukutana nayo kabla hata ya kuwaona madaktari. Pili, kutokana na hili, upo uwezekano kwa wagonjwa kuingiwa na hofu kwmba pengine hawatapona, na kupata msongo wa mawazo ambao huchangia kutopona kwao kwa muda mrefu. Hali ni mbaya zaidi kwa wagonjwa wa upasuaji kwani mara nyingi hakuna maandalizi yoyote yale ya kisaikolojia kabla na baada ya upasuaji, kazi ambayo huachiwa wauguzi, ndugu na wasimamizi.

2. Wahudumu au wauguzi wanapochelewa au wanapokataa kutoa msaada kwa wagonjwa, tena kwa mambo ambayo ni madogo na ambayo yako ndani ya uwezo wao, kwa kauli za "Subiri nakuja huoni niko bize?", "Hiyo si kazi yangu, mwambie nesi," na hii ya mwisho "Kwani hujamwona daktari wako?" ni kauli ambazo zinawachefua wagonjwa kiasi ambapo wanajenga chuki na kushindwa kutoa ushirikiano kwa Wauguzi na/au Wahudumu, jambo ambalo linachangia wagonjwa kuathirika zaidi haswa pale ambapo wanahitaji zaidi msaada kutoka kwa kada mojawapo kati ya hizi.

3. Suala hili ni tata, kwani kuwadharau wagonjwa na kuwaita wachafu haswa baada ya wageni kuondoka, au wakati wa usiku ambapo watu wengi huwa wamelala ni jambo la uonevu mkubwa. Uongozi unashauriwa kuajiri watu maalum watakaokuwa wanafanya usafi wa vyoo, na/au kuwalipisha wageni gharama ndogo wakati wanapotaka huduma hiyo ili kupata fedha za kuhahikisha kwamba vyoo hivyo vinakuwa visafi pamoja na kuwalipa wanaosimamia usafi. Lakini hili la Wahudumu kuwavaa wagonjwa kila asubuhi kwa shutuma za kuwa wachafu halipaswi kupuuziwa hata kidogo.

4. Haiyumkini kudhihirika kwamba suala la mawasiliano hivi sasa si la anasa tena baada ya serikali kubaini kwamba idadi ya watumiaji wa simu waliosajiliwa kwa mujibu wa sheria sasa imefikia milioni 28. Hii si idadi ndogo hata kidogo.

Kitendo cha kuwazuia wagonjwa na wasimamizi wao kuchaji simu zao wakati wa mchana ni kero kwani inaweza kutokea dharura wakati wa mchana, ambapo mgonjwa anaweza kuzidiwa na simu yake kutokuwa na chaji, kwa hiyo kwa kuwa wakati huo ndugu wanakuwa hawapo, wasimamizi wachache waliopo hushindwa kutoa msaada wa kuwasiliana na ndugu wa mgonjwa. Inawezekana kabisa kwamba namba ya simu ya ndugu wa mgonjwa kuwa imehifadhiwa kwenye simu yenyewe badala ya simcard, jambo ambalo huleta utata zaidi. Katika hali kama hii, hospitali yaweza kupelekwa mahakamani na kudaiwa fidia kwa madai kadhaa, yakiwemo kuwajibika kwa mwajiri kutokana na makosa ya kiutendaji ya mwajiriwa (Vicarious Liability), uzembe wa makusudi (Criminal Negligence) na kuua kwa makosa (Wrongful Death).

Tukiweka wastani wa kati ya Shs. 200 na 300 milioni, hospitali yaweza kujikuta ikidaiwa fidia ya Shs. 600 milioni kwa kosa hili moja la katazo la kuchaji simu wakati wa mchana.

Haiyumkini vifaa vya kuchajia simu huubadilisha mfumo wa umeme wa Mkondo Geugeu kwenda Mkondo Mmoja (alternating to direct current), hakuna ambaye anaweza kudai kwamba gharama za umeme zinaweza kupanda kwa matumizi ya kuchaji simu, kama hicho ni kigezo cha zuio hilo. Kama mojawapo ya sababu za katazo hilo ni usalama, msimamizi wa mgonjwa anaweza kushauriwa kumsaidia mgonjwa kuchaji simu yake wakati ambapo hakuna wageni, asubuhi na mchana baada ya kifungua kinywa na chakula cha mchana.

Wagonjwa na wasimamizi wa wagonjwa waliohojiwa na mwandishi wa makala haya wameelezea kwa hisia kali kwamba huenda hospitali hii haina sifa zinazotangazwa huko nje, na huenda wagonjwa watakaozidi kuelezea manyanyaso wanayoyapata wakiwa wodini watachangia kupungua kwa idadi ya wagonjwa watakaokuwa wakienda kutibiwa hospitalini hapo, na kusababisha hospitali hiyo kuchukiwa na watu wengi, haswa ndugu wa wagonjwa.

Wagonjwa hao wamewasifia madaktari wanaowajali na kuhakikisha wanapona. Lakini wamesema wapo madaktari wavivu ambao wanaona uamuzi wa kuondoa baadhi ya viungo vya wagonjwa kama vile miguu au mikono, kabla ya kuhakikisha kwa kina kwamba viungo hivyo havitibiki, ni uvivu wa kufikiria au kutafuta njia nyepesi zaidi.

Wadau katika sekta ya afya waliohojiwa wamesema kumekuwa na ongezeko la wimbi la wagonjwa wa kisukari ambao wengi wao wamepoteza viungo vyao na kupata athari mbaya zaidi, hatimaye wakipoteza maisha yao pia.

"Binafsi sidhani kama kumkata mgonjwa wa kisukari mguu wake ni kumsaidia kwani hata baada ya hapo ugonjwa uko pale pale," alisema mdau mmoja.

"Kuna tofauti kubwa ya mtazamo wa tiba ya ugonjwa wa kisukari kati ya madokta wanaofanya kazi kwenye hospitali binafsi na za umma. Wale wa za umma wanaona kukata miguu ni kama vile kupata vikombe vya ushindi lakini wale wa za binafsi wanaona ushindi kwao ni pale ambapo wanamruhusu mgonjwa arudi nyumbani akiwa na miguu yake yote miwili," aliongeza.

Aidha, wagonjwa hao wa KCMC wamewasifia Wauguzi kwa kazi yao nzuri huku wakiwatahadharisha kutoiga tabia za Wahudumu. Wakitoa onyo kali kwa Wahudumu wamesema waache tabia zao mbaya za kuwadhalilisha na kuwavunjia heshima zao.

"Hata mbwa wako anayekulinda ukimtesa sana, iko siku atakuuma na kukimbia. Mhudumu hana haki ya kuingia wodini na kutuamrisha tuzime taa huku kukiwa na mwanga hafifu bila kwanza kutusalimia kisha kuuliza kwa adabu sababu ya taa kuwashwa. Sisi ni watu na sio mbuzi. Tumechoka kufokewa," alisema mgonjwa mmoja wodini humo.

Kwa ujumla wao wagonjwa wameutaka uongozi wa hospitali hiyo kuzifanyia kazi mara moja tuhuma hizo pamoja na kutoa ufafanuzi kwenye vyombo vya habari.

Mwandishi wa habari hizi ambaye amekuwa akifuatilia tuhuma hizi kwa muda mrefu akitumia mbinu mbali mbali za kiuchunguzi alihakikishiwa na wagonjwa hao kutoutafuta uongozi wa hospitali kwani wao wana akili timamu na wanajua walisemalo.
 
Habari inasikitisha, lakini cha kushangaza ni kwamba mwishoni kabisa wagonjwa wanasema hawatatoa taarifa kwa uongozi wa hosppitali!!!
Sasa kama taarifa hawatoi wanategemea tatizo liondoke vipi?
Hospitali zote zina masanduku ya maoni, wagonjwa andikeni kero zote.
Speak out, dont just sit down and cry...
 
Kaka umenigusa mimi nimekaa pale miez sita niliyoyaona Mungu anajua.
 
Mkuu MwanaHaki, next time jitahidi ku-summarize.
 
Last edited by a moderator:
TUMBIRI ungekuwa unajua utaratibu wa jinsi makala za kimapinduzi zinavyoandikwa, ungefahamu kwamba mara nyingi humuacha msomaji kuuliza maswali mengi zaidi. Hii inaitwa reading between the lines, au "kusoma katikati ya mistari". Kama wewe umeyasoma makala haya kwa umakini, ungetambua kwamba nilianza ku-"summarise" mapema sana, takriban paragrafu tano au nne kabla ya mwisho.

Mimi si muandishi niliyefundishwa uandishi. Hiki ni kipaji toka kwake Mungu.
 
Last edited by a moderator:
Umentonesha ndugu.,Mama yangu ali-paralyse,tukamhudumia akapata nafuu akawa anaendelea vyema na mazoezi,bahati mbaya wakati wa mazoezi akayumba akadondoka akavunjika nyonga.,tukampeleka pale,adha ya kwanza-tulifika pale kwenye saa nne asubuhi lakini huduma tulikuja kuipata saa nne usiku,ukweli kulikuwa na wagonjwa wengi wengine wakiwa na hali mbaya kuliko mgonjwa wetu,lakini cha kusikitisha doctor alienda kupata mbili tatu nje na kukaimisha shughuli zote kwa doctor mwanafunzi ambapo walikuwa wakiwasiliana kwa cm mara kwa mara.,masikitiko ni kwamba daktari huyu mwanafunzi alishindwa kuurudishia mguu mahali pake stahil,huku akituhakikishia kuifanya kazi yake vyema,baada ya miezi kadha tunakuja kugundua mguu ule umeungiwa ubavuni na kusababisha mguu kuwa mfupi,na kwa kuzingatia umri wa mgonjwa ikawa haufai kuufumua na kuuunga upya,ikabidi mpendwa MAMA yangu kuula uzee wake akiishi na kadhia hiyo ya kuhitaji kutumia kitu cha kum-support atembeapo pamoja na kuwa alishapona paralyse.'GHARAMA JUU-HUDUMA ZA MAJANGA'+RUSHWA NJE NJE.
 
MwanaHaki hapa kuna tatizo, mimi nilivyosikia ni kwamba shida ilianza baada ya serikali kutaka kuingia joint na kanisa na ikawa hivyo, as u know serikali ni tatizo sasa inaleta tatizo mpaka kwetu wananchi.
Refer mambo ya muhimbili na TZ nzima waliyokuwa wanadai from Serikali, yaliyomtokea Dr Ulimboka?
Matokeo ndiyo haya tunayoyapata wananchi. Serikali ikiingia mahali ni SHIDA....
 
japo unabisha , lakini ukiandika kwa ufupi sometimes inarahisisha wadau kuelewa kwa urahisi .
 
Erythrocite nikiandika kwa ufupi utaujuaje ukweli wa mambo? Lengo ni kuelimisha na kukupa habari. Si kukuburudisha. Vinginevyo hutachukua hatua stahiki.

Sibishi. Lakini habari ndiyo hiyo. Sisi wanahabari tusipofanya kazi yetu ipasavyo, tumtegemee nani kutufanyia?

Ndugu yangu Jackton Manyerere analijua hili. Hatufanyi kazi hii kwa kutafuta maslahi. Tunafanya kwa kuwa ni wajibu na ni wito. Mungu akikuteua kuwa mwandishi, ifanye kazi hiyo kwa moyo mmoja, usitake fadhila. Hata Biblia imeandika: Ole wao waandishi, mafarisayo na wanasheria wanaokaa kimya ...
 
Last edited by a moderator:
babtutu nimekusoma. Nayajua vema matatizo ya hospitali hizi "binafsi" zilizoingia ubia na serikali.

Kama wagonjwa wodini ni "wachafu", uongozi wa hospitali ungewafafanulia njia ambazo wanaweza kuzitumia kupambana na mende na wadudu wa aina lukuki, pamoja na mbu wanauwauma usiku, licha ya kupigwa na baridi kali, huku "mablanketi" wanayoyatumia ni mepesi, tena yenye matundu kibao yanayopitisha hewa baridi usiku na mchana, miguu yao ikifa ganzi kwa damu kukauka kwa baridi?

Maswali ni mengi. Majibu machache.
 
Last edited by a moderator:
licha ya ukweli kwamba kuna kada mbili za wahudumu kwenye hospitali ya kcmc, ambayo ni wauguzi (nurses and trainee nurses) ambao hutofautishwa kwa rangi za sare zao (nyeupe kwa nurses na hudhurungi kwa trainee nurses), na wahudumu (service ladies) ambao hutambulishwa kwa sare zao za kijani, ni kada hii ya wahudumu ambao wengi wao ni wanawake ambao japokuwa umri umekwenda, bado wana nguvu za kufanya kazi. Haitakuwa busara kuacha kuzungumzia suala la kiwango cha elimu cha kada hii ya wahudumu, kwani ndicho kiini cha mgogoro ambao unatishia kuiweka hospitali hii maarufu ya rufaa katika mlolongo wa kesi pindi ambapo wananchi, wateja wa hospitali hii, watakapoamka na kuanza kudai haki zao. Si nia ya waraka huu kuzungumzia suala la kiwango cha tiba kwenye hospitali hii, kwani nacho kina utata ambao utazungumziwa katika wakati mwingine.

Tukirejea kwenye suala la kada ya wahudumu, ambao wanaelekea kuwaambukiza kada la wauguzi baadhi ya tabia zao, kada hili la wahudumu limeelekezewa tuhuma mbali mbali, zikiwemo:

1. Kutokuwa na kauli safi au ya upole kwa wagonjwa na/au wasaidizi wao
2. Kuchelewa au kukataa kuwahudumia wagonjwa na/au wasaidizi wa wagonjwa pindi ambapo wauguzi wanapokuwa mbali ilhali wao wako wodini wakifanya usafi
3. Kutumia lugha ya dharau na kali wakiwagombeza wagonjwa na wasimamizi wao, wakilalamikia hali ya wodi na/au vyoo kuwa chafu, huku wakijua kwamba hospitali hii hutembelewa na zaidi ya wageni 2000 kwa siku wanaofika kuwaona wagonjwa wao na idadi hii hufikia zaidi ya 5000 kwa siku wakati wa mwisho wa wiki
4. Katazo la wagonjwa na/au wasimamizi wao kutochaji simu zao wakati wa mchana, bila kuzingatia kwamba mawasiliano ni suala la lazima na wala si anasa

uongozi wa kcmc unaombwa kujibu haraka tuhuma hizi kama ifuatavyo:

1. Tabia ya wahudumu kukosa kauli safi na/au ya upole kwa wagonjwa na wasimamizi wao inaweza kutafsiriwa kwa namna mbali mbali. Mosi ni kwamba pengine hospitali hii si mahala pazuri kama inavyosifiwa kwani wahudumu na wauguzi ni kada ambazo wagonjwa na/au wasimamizi wao huwa ya kwanza kukutana nayo kabla hata ya kuwaona madaktari. Pili, kutokana na hili, upo uwezekano kwa wagonjwa kuingiwa na hofu kwmba pengine hawatapona, na kupata msongo wa mawazo ambao huchangia kutopona kwao kwa muda mrefu. Hali ni mbaya zaidi kwa wagonjwa wa upasuaji kwani mara nyingi hakuna maandalizi yoyote yale ya kisaikolojia kabla na baada ya upasuaji, kazi ambayo huachiwa wauguzi, ndugu na wasimamizi.

2. Wahudumu au wauguzi wanapochelewa au wanapokataa kutoa msaada kwa wagonjwa, tena kwa mambo ambayo ni madogo na ambayo yako ndani ya uwezo wao, kwa kauli za "subiri nakuja huoni niko bize?", "hiyo si kazi yangu, mwambie nesi," na hii ya mwisho "kwani hujamwona daktari wako?" ni kauli ambazo zinawachefua wagonjwa kiasi ambapo wanajenga chuki na kushindwa kutoa ushirikiano kwa wauguzi na/au wahudumu, jambo ambalo linachangia wagonjwa kuathirika zaidi haswa pale ambapo wanahitaji zaidi msaada kutoka kwa kada mojawapo kati ya hizi.

3. Suala hili ni tata, kwani kuwadharau wagonjwa na kuwaita wachafu haswa baada ya wageni kuondoka, au wakati wa usiku ambapo watu wengi huwa wamelala ni jambo la uonevu mkubwa. Uongozi unashauriwa kuajiri watu maalum watakaokuwa wanafanya usafi wa vyoo, na/au kuwalipisha wageni gharama ndogo wakati wanapotaka huduma hiyo ili kupata fedha za kuhahikisha kwamba vyoo hivyo vinakuwa visafi pamoja na kuwalipa wanaosimamia usafi. Lakini hili la wahudumu kuwavaa wagonjwa kila asubuhi kwa shutuma za kuwa wachafu halipaswi kupuuziwa hata kidogo.

4. Haiyumkini kudhihirika kwamba suala la mawasiliano hivi sasa si la anasa tena baada ya serikali kubaini kwamba idadi ya watumiaji wa simu waliosajiliwa kwa mujibu wa sheria sasa imefikia milioni 28. Hii si idadi ndogo hata kidogo.

Kitendo cha kuwazuia wagonjwa na wasimamizi wao kuchaji simu zao wakati wa mchana ni kero kwani inaweza kutokea dharura wakati wa mchana, ambapo mgonjwa anaweza kuzidiwa na simu yake kutokuwa na chaji, kwa hiyo kwa kuwa wakati huo ndugu wanakuwa hawapo, wasimamizi wachache waliopo hushindwa kutoa msaada wa kuwasiliana na ndugu wa mgonjwa. Inawezekana kabisa kwamba namba ya simu ya ndugu wa mgonjwa kuwa imehifadhiwa kwenye simu yenyewe badala ya simcard, jambo ambalo huleta utata zaidi. Katika hali kama hii, hospitali yaweza kupelekwa mahakamani na kudaiwa fidia kwa madai kadhaa, yakiwemo kuwajibika kwa mwajiri kutokana na makosa ya kiutendaji ya mwajiriwa (vicarious liability), uzembe wa makusudi (criminal negligence) na kuua kwa makosa (wrongful death).

Tukiweka wastani wa kati ya shs. 200 na 300 milioni, hospitali yaweza kujikuta ikidaiwa fidia ya shs. 600 milioni kwa kosa hili moja la katazo la kuchaji simu wakati wa mchana.

Haiyumkini vifaa vya kuchajia simu huubadilisha mfumo wa umeme wa mkondo geugeu kwenda mkondo mmoja (alternating to direct current), hakuna ambaye anaweza kudai kwamba gharama za umeme zinaweza kupanda kwa matumizi ya kuchaji simu, kama hicho ni kigezo cha zuio hilo. Kama mojawapo ya sababu za katazo hilo ni usalama, msimamizi wa mgonjwa anaweza kushauriwa kumsaidia mgonjwa kuchaji simu yake wakati ambapo hakuna wageni, asubuhi na mchana baada ya kifungua kinywa na chakula cha mchana.

Wagonjwa na wasimamizi wa wagonjwa waliohojiwa na mwandishi wa makala haya wameelezea kwa hisia kali kwamba huenda hospitali hii haina sifa zinazotangazwa huko nje, na huenda wagonjwa watakaozidi kuelezea manyanyaso wanayoyapata wakiwa wodini watachangia kupungua kwa idadi ya wagonjwa watakaokuwa wakienda kutibiwa hospitalini hapo, na kusababisha hospitali hiyo kuchukiwa na watu wengi, haswa ndugu wa wagonjwa.

Wagonjwa hao wamewasifia madaktari wanaowajali na kuhakikisha wanapona. Lakini wamesema wapo madaktari wavivu ambao wanaona uamuzi wa kuondoa baadhi ya viungo vya wagonjwa kama vile miguu au mikono, kabla ya kuhakikisha kwa kina kwamba viungo hivyo havitibiki, ni uvivu wa kufikiria au kutafuta njia nyepesi zaidi.

Wadau katika sekta ya afya waliohojiwa wamesema kumekuwa na ongezeko la wimbi la wagonjwa wa kisukari ambao wengi wao wamepoteza viungo vyao na kupata athari mbaya zaidi, hatimaye wakipoteza maisha yao pia.

"binafsi sidhani kama kumkata mgonjwa wa kisukari mguu wake ni kumsaidia kwani hata baada ya hapo ugonjwa uko pale pale," alisema mdau mmoja.

"kuna tofauti kubwa ya mtazamo wa tiba ya ugonjwa wa kisukari kati ya madokta wanaofanya kazi kwenye hospitali binafsi na za umma. Wale wa za umma wanaona kukata miguu ni kama vile kupata vikombe vya ushindi lakini wale wa za binafsi wanaona ushindi kwao ni pale ambapo wanamruhusu mgonjwa arudi nyumbani akiwa na miguu yake yote miwili," aliongeza.

Aidha, wagonjwa hao wa kcmc wamewasifia wauguzi kwa kazi yao nzuri huku wakiwatahadharisha kutoiga tabia za wahudumu. Wakitoa onyo kali kwa wahudumu wamesema waache tabia zao mbaya za kuwadhalilisha na kuwavunjia heshima zao.

"hata mbwa wako anayekulinda ukimtesa sana, iko siku atakuuma na kukimbia. Mhudumu hana haki ya kuingia wodini na kutuamrisha tuzime taa huku kukiwa na mwanga hafifu bila kwanza kutusalimia kisha kuuliza kwa adabu sababu ya taa kuwashwa. Sisi ni watu na sio mbuzi. Tumechoka kufokewa," alisema mgonjwa mmoja wodini humo.

Kwa ujumla wao wagonjwa wameutaka uongozi wa hospitali hiyo kuzifanyia kazi mara moja tuhuma hizo pamoja na kutoa ufafanuzi kwenye vyombo vya habari.

Mwandishi wa habari hizi ambaye amekuwa akifuatilia tuhuma hizi kwa muda mrefu akitumia mbinu mbali mbali za kiuchunguzi alihakikishiwa na wagonjwa hao kutoutafuta uongozi wa hospitali kwani wao wana akili timamu na wanajua walisemalo.

unaishi karne ipi ? Mbona hujaongelea kauli za wagonjwa zilivyo nzuri, umesahau kuwa wakati huu ni wa ukata hivyo hata matumizi ya umeme yanadhibitiwa (hakuna kucaji simu), umesahau aliyekabidhiwa kusimamia huduma za afya na wakubwa wenzake wameshasema liwalo na liwe.ndo yanakuwa hivyo
 
Erythrocite nikiandika kwa ufupi utaujuaje ukweli wa mambo? Lengo ni kuelimisha na kukupa habari. Si kukuburudisha. Vinginevyo hutachukua hatua stahiki.

Sibishi. Lakini habari ndiyo hiyo. Sisi wanahabari tusipofanya kazi yetu ipasavyo, tumtegemee nani kutufanyia?

Ndugu yangu Jackton Manyerere analijua hili. Hatufanyi kazi hii kwa kutafuta maslahi. Tunafanya kwa kuwa ni wajibu na ni wito. Mungu akikuteua kuwa mwandishi, ifanye kazi hiyo kwa moyo mmoja, usitake fadhila. Hata Biblia imeandika: Ole wao waandishi, mafarisayo na wanasheria wanaokaa kimya ...
Wanao sema unge-summerise wajue kwamba kuna style nying tu za kusoma habari/makala ndefu kama huna muda.Refer.........


Reading styles

There are three different styles of reading academic texts: skimming, scanning, and in-depth reading. Each is used for a specific purpose.


1;Skimming means to read a page or handout - skip read - by reading the headings and first sentences of each paragraph or section. It usually takes three forms: Preview, Overview and Review.
Scanning

2;Scanning differs from skimming in that you do not deal with all of the content, but search through the material for a specific purpose or a specific word (or its synonym):

  • finding the answer to a question
  • seeking an appropriate quotation reference or statement
  • locating names in a directory, words in a dictionary, prices in a catalogue, etc.
When you scan, you cover only as much of the content as is necessary to accomplish your purpose.
In-depth reading

3;In-depth (or detail) reading is the most involved and essential. The purpose of this style is to understand the concepts and arguments that the text contains.
 
Ranks nakupa pole nyingi kwa yaliyokufika. Kama ungekuwa unashauriana na mwanasheria, uzembe wa daktari huyo aliyekacha kumhudumia marehemu mama yako na kuendeleza kilaji, ilikuwa kesi tosha ya kuidai fidia KCMC na kushinda kesi, japokuwa madhara ya ushindi huo yangeiweka KCMC katika hali mbaya zaidi kiutendaji kutokana na kulazimika kulipa fidia hiyo.

Licha ya hayo, watendaji wa KCMC hawapaswi kuwa wazembe kwa kuwa, eti, maslahi ni duni?
 
Last edited by a moderator:
Kwa kuwa huwa natibiwa pale mara kwa mara na sijawahi kukutana na kadhia kama hii namshukuru Mungu sana kwa ajili ya hospitali ya KCMC.
 
Wakilipwa vizuri stahiki zao, matatizo yote uliyoorodhesha yataondoka yenyewe
 
mhhh am not sure na haya yote yaliyoandikwa humu.

KCMC nimeona na nimeshapata huduma pale binafsi na kwa baba'angu aliyepata a crash accident akapata multiple injuries na kwa ufupi those that institute is great na MUNGU awainue wote madaktari na wahudumu.

Hata hivyo nimekumbana na magumu katika kupata huduma niliyokuwa nahitaji ila niliangalia tatizo kwa upana nikagundua tatizo siyo hospital kama taasisi na wala siyo la nesi au daktari au mhudumu yeyote bali NI SYTEM FAILURE when in comes to health in this country.

Thats all I can say
 
Mimi nitaelezea swala moja tu kati ya mengi uliyoongea, kwanza natangaza interest kwamba mimi ni daktari na ninafanya kazi kcmc. Swala ninalotaka kuzungumzia ni wewe kusema kuwa kuna baadhi ya madaktari wa upasuaji kcmc ambao ni wavivu kufikiri na hukimbilia kukata mguu(amputation) kwa wale wagonjwa wenye vidonda sugu migguni kutokana na kisukari badala ya kuacha miguu hiyo na kutibu kisukari. Kwanza,nikuhakikishie kuwa madaktari wa upasuaji katika operations/procedures ambayo hawapendi kabisa kuzifanya ni amputation(kukata mguu),na mpaka uamuzi wa kukata mguu unafikiwa basi ujue it was necessary kweli. Kwa taarifa yako kama mguu usipokatwa kuna hatari kubwa sana ya maambukizi kusambaa mwili mzima na kumuua mgonjwa ndani ya masaa/siku chache sana. Mimi nafanya kazi zangu hapo idara ya upasuaji kcmc, kwa kweli vidonda vya diabetic vinavyokja hapo huwa vinakuwa kwenye hali mbaya sana; na kwa taarifa yako,kabla uamuzi wa kukatwa mguu haujafikiwa huwa mgonjwa anafanyiwa assessment;na kuna indications kadri ya assessment inavyofanyika kuonyesha kwamba huo mguu haufai tena na kuendelea kuwepo ni hatari kwa afya ya mgonjwa.
Narudia tena,operation ya amputation(kukata mguu/mkono) ni kati ya operations zisizopendwa kabisa na madaktari kwa sababu unatumia nguvu nyingi, na ni time consuming,na uamuzi wa kukata mguu hufanyika pale tu ambapo mguu huo kiendelea kuwepo ni hatari kwa mgonjwa kwani husababisha kusambaa kwa maambukizi na mgonjwa kufa haraka sana(ascending infection). Tuwe na tabia ya kufanya ka-research kidogo kabla hatujaamua kuongea/kuandika kitu publicly
 
Mwanahaki:Nilipania kufungua mashtaka bahati kwao ni kwamba yupo ndugu alimshawishi mgonjwa wangu kumwachia MUNGU yote yalomkuta.'lakini katu hawezi sahau KCMC'.
 
Back
Top Bottom