Ikitokea leo umeachishwa kazi! Utafanya nini?

Ikitokea leo umeachishwa kazi! Utafanya nini?

Mie nilipoachishwa kazi kwa kutoelewana na mkuu wa utendaji basi nilikaa hom takribani miezi mitatu, sikupata stress sana maana nilikuwa na savings kubwa na pia kwa kipindi hiko nilifanya operesheni hvo nikajisemea its for the better nipumzike na kupona taratibu. Wakati nipo home nilikuwa natuma Cv na application letter ktk kila kona nayoona wana vacany. Kusali na kuamini ntapata nikajikuta napata mshikaji akaniunga ofisini kwao ambapo wakati nipo hapo nikawa bado pia natuma maombi sehemu mbali mbali ili kupata mahala penye unafuu.

Muhimu ni kutokata tamaa na pia kumwamini mungu kuwa kila jambo lina maana yake. Tujifunze kuwa na displini ya matumizi na kuweka akiba nyingi ili kipindi cha mpito kikikukuta una means za kujikimu na kukaa na kujipanga upya.
 
Kama unajua ni unfair termination nenda labour courts.
 
Nishawahi kuachishwa kazi, nilikaa tu nyumbani na kuapply sehemu zengine nikapata baada ya kama miezi miwili so mfuko haukuumia sana. Hakikisha una savings za kujikimu kama miezi 6 at least.
 
Mi nikiachishwa kazi nitafikiria cha kufanya ila haitanithiri sana kisaikoloji kwa sababu tangu nachukua hiyo kazi niliyonayo nilishajiambia hii kampuni sio mama yangu.
 
Mawazo yenu mengi ni mazuri sana. Haya siyo masiyala kwani kampuni ya ACACIA inawarudisha taklibani wafanyakazi 1400 mtaani kuanzia juzi tarehe 17. Kwa wanaopita katika mtandao huu ni vizuri kuyachukua haya yatakuwa na msaada mkubwa kwao.
 
Achana na nadharia ni dhahiri kuwa miongoni mwetu tumeshaacha kazi na kuachishwa kazi pia.Unapoachishwa kazi kabla ya kufanya chochote na kujipanga ni vyema ukaangalia aina ya taasisi,shirika au kampuni ulilofanyia kazi.Kuna mashirika na makampuni hufuata sheria zote na kuwapa wafanyakazi stahiki zao husika wengine hawafanyi hivyo.

Kama taasisi uliyokuwa unafanyia kazi inatoa stahiki hizo basi ni kitu kizuri na ni kitu cha kwanza unachotakiwa kuanza nacho.Dai stahiki zako NSSF,PPF,GEPF nk.

Hii itakusaidia katika kupata pesa ya kuishi bila kazi, kununua magazeti na 'bundle' na kufuatilia vyanzo mbalimbali vya nafasi za kazi,nauli ya kwenda kwenye usaili wa kazi na hata kukupatia mtaji wa kufanya jambo lolote la kukuingizia kipato.

Kama mtaji ni mkubwa basi fungua biashara uliuokuwa ukiiwaza siku zote maishani huku ukiendelea kuomba kazi na kufanya usaili wa kazi mbalimbali.

Kama taasisi uliyokuwa ukifanyia kazi haitoi stahiki hizo basi nenda pale "AKIBA House" kuna mahakama ya kazi (CMA kama nakumbuka vizuri) Onana na mawakili ambao kazi zao ni kuwatetea wafanyakazi ambao wenye matatizo kama hayo ma waajiri wao.Ni vyema ukaenda na vielelezo vyote muhimu vitakavyokusaidia kuoata haki zako.

Kitu kingine muhimu ni kwamba usiache kuomba kazi hata kama upo kazini.Hakikisha unafanya kazi ile unayoona ni kazi ya ndoto yako na ni kazi yenye maslahi yaani "Decent job" yenye sifa zifuatazo sio lazima zitimie zote:
*Mshahara mzuri unaokuwezesha kukidhi mahitaji yako yote muhimu;
*Hulipa stahiki zako kama mfanyakazi;
*Hutoa "bonus" au kiasi fulani cha faida kwa wafanyakazi wake;
*Hutoa likizo yenye malipo;
*Hutoa bima kama vile ya Afya na Ajali kazini;
*Hutoa malipo ya nyumba au usafiri kwa waishio mijini na
*Kutoa ama kuwezesha wafanyakazi kupata mikopo ili kujiongezea kipatoa au kujiwezesha kiuchumi nk.
Natumai mchango wangu huu wa mawazo utawasaidia wengi.Siku njema.

Kweli kabisa
 
Wakuu naomba nipate michango yenu, leo gafra umeachishwa kazi ofisini kwenu, kwa sababu ya aina yoyote ile, je vip utaingia mtaani kuanza maisha mapya, na utafanya nin ili urudi katika hari ya kawaida? kila mmoja wetu avae uhusika kuwa ndio yeye, angafanya nini?

Kwanza Nitapaniki lakini siyo kivile kwa sababu tayari kuna misingi ambayo labda nimejaribu kuiweka: mimi binafsi huwa napenda sana kilimo, kama hiyo haitoshi elimu niliyo nayo ni asset tosha kuendelea kunilinda.
kwa hiyo ili ufanye kazi kwa amani tujaribu kuwekeza katika miradi ya kumiliki ardhi, biashara mbalimbali hata kama tunapata 20,000 kwa siku...so kama wewe unafanya miradi mingine tofauti na kazi obvious huhitaji kusikitika sana....
TUJARIBU KUPUNGUZA UWEKEZAJI KTK POMBE, WANAWAKE NA MAGARI, TUJARIBU KUWEKEZA KTK VITU VITAKAVYOTULETEA FAIDA.
 
Its a shocking question and the last info i would like to hear ,lakini tuwe tayari kwa lolote kila wakati hii ni very possible
 
Hilo lipo ktk maisha kabla hujapata hiyo kazi uliishi vipi vivyo hivyo utakapoachishwa kazi maisha yataendelea na automatically siku za mwanzo lazima uvurugwe, lkn tusijisahau kuweka akiba unapokuwa na kitu ili uweze kusurvivor hata week moja!
 
Kwanza Nitapaniki lakini siyo kivile kwa sababu tayari kuna misingi ambayo labda nimejaribu kuiweka: mimi binafsi huwa napenda sana kilimo, kama hiyo haitoshi elimu niliyo nayo ni asset tosha kuendelea kunilinda.
kwa hiyo ili ufanye kazi kwa amani tujaribu kuwekeza katika miradi ya kumiliki ardhi, biashara mbalimbali hata kama tunapata 20,000 kwa siku...so kama wewe unafanya miradi mingine tofauti na kazi obvious huhitaji kusikitika sana....
TUJARIBU KUPUNGUZA UWEKEZAJI KTK POMBE, WANAWAKE NA MAGARI, TUJARIBU KUWEKEZA KTK VITU VITAKAVYOTULETEA FAIDA.

Iyo ipo sawa kaka mkubwa
 
Kwanza nitashangilia sana, kila mara huwa nawaza kuwapelekea resignation letter ili nijiajiri mwenyewe ila nakosa ujasiri.
Watakuwa wamempiga chura teke!

Kwa muda mrefu sasa, nimekuwa na mawazo kuwa, there is a very minor difference between a servant and a slave!
 
Cha muhimu na cha msingi ni kufikiria kutumia ujuzi wako na fursa zilizopo uli uweze kujiajiri, kwasababu ajira nyingi zilizopo ni za ukandamizaji wa haki za muajiriwa na hii inapelekea muajiriwa kupitia wakati mgumu sana pale ambapo atafukuzwa kazi
 
Achana na nadharia ni dhahiri kuwa miongoni mwetu tumeshaacha kazi na kuachishwa kazi pia.Unapoachishwa kazi kabla ya kufanya chochote na kujipanga ni vyema ukaangalia aina ya taasisi,shirika au kampuni ulilofanyia kazi.Kuna mashirika na makampuni hufuata sheria zote na kuwapa wafanyakazi stahiki zao husika wengine hawafanyi hivyo.

Kama taasisi uliyokuwa unafanyia kazi inatoa stahiki hizo basi ni kitu kizuri na ni kitu cha kwanza unachotakiwa kuanza nacho.Dai stahiki zako NSSF,PPF,GEPF nk.

Hii itakusaidia katika kupata pesa ya kuishi bila kazi, kununua magazeti na 'bundle' na kufuatilia vyanzo mbalimbali vya nafasi za kazi,nauli ya kwenda kwenye usaili wa kazi na hata kukupatia mtaji wa kufanya jambo lolote la kukuingizia kipato.

Kama mtaji ni mkubwa basi fungua biashara uliuokuwa ukiiwaza siku zote maishani huku ukiendelea kuomba kazi na kufanya usaili wa kazi mbalimbali.

Kama taasisi uliyokuwa ukifanyia kazi haitoi stahiki hizo basi nenda pale "AKIBA House" kuna mahakama ya kazi (CMA kama nakumbuka vizuri) Onana na mawakili ambao kazi zao ni kuwatetea wafanyakazi ambao wenye matatizo kama hayo ma waajiri wao.Ni vyema ukaenda na vielelezo vyote muhimu vitakavyokusaidia kuoata haki zako.

Kitu kingine muhimu ni kwamba usiache kuomba kazi hata kama upo kazini.Hakikisha unafanya kazi ile unayoona ni kazi ya ndoto yako na ni kazi yenye maslahi yaani "Decent job" yenye sifa zifuatazo sio lazima zitimie zote:
*Mshahara mzuri unaokuwezesha kukidhi mahitaji yako yote muhimu;
*Hulipa stahiki zako kama mfanyakazi;
*Hutoa "bonus" au kiasi fulani cha faida kwa wafanyakazi wake;
*Hutoa likizo yenye malipo;
*Hutoa bima kama vile ya Afya na Ajali kazini;
*Hutoa malipo ya nyumba au usafiri kwa waishio mijini na
*Kutoa ama kuwezesha wafanyakazi kupata mikopo ili kujiongezea kipatoa au kujiwezesha kiuchumi nk.
Natumai mchango wangu huu wa mawazo utawasaidia wengi.Siku njema.
nimefurahiwa sana na mchango wako, hakika nitaufanyia kazi.
 
Back
Top Bottom