Hivi R, L na H, ni Ugonjwa wa Taifa?

nuruyamnyonge

JF-Expert Member
Joined
Mar 18, 2014
Messages
4,115
Points
2,000

nuruyamnyonge

JF-Expert Member
Joined Mar 18, 2014
4,115 2,000
Yako makosa mengi sana, matumizi ya maneno " yeyote na yoyote " bado ni changamoto. Wekeni kanuni ya matumizi R na L hapa twende pamoja. Au nikukariri tu hakuna kanuni?
 

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
47,431
Points
2,000

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
47,431 2,000
Kwenye kutamka ndio ana shida, sina hakika anapoandika. Hilo la kumtaka hana ujanja nalo kutokana na utumiaji mkubwa wa lugha ya mama utotoni, hilo halina mjanja ni kwa yoyote kuathiriwa na mother tongue.
Watu wanajifunza na kunyoosha lugha. Hajataka tu.

Mbona kuna wazee wengi tu wamezaliwa huko na wanaongea vizuri tu.
 

RRONDO

JF-Expert Member
Joined
Jan 3, 2010
Messages
37,438
Points
2,000

RRONDO

JF-Expert Member
Joined Jan 3, 2010
37,438 2,000
Tatizo hili sio hapa jf tuu.yaani Wahandishi na watangazaji karibu wote kwenye tv za mitandaoni .wana tatizo hili R na L
Tatizo lingine kubwa ni hili kama lako. Wengi hawajui wapi h au a inatumika. Mfano wewe ulitakiwa kuandika waandishi. Au mwingine hajui tofauti ya HANA na ANA.
 

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
47,431
Points
2,000

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
47,431 2,000
nuruyamnyonge, Haya si makosa ya kisarufi, useme kwa mfano, kusema anakujaga ni makosa, Kiswahili sahihi ni kusema anakuja.

Haya ni makosa ya kuchanganya herufi.

Kwa mfano, Magufuli mtu atamke "Magufuri" au "Mzee wa Kiraracha" mtu atamke "Mzee wa Kilalacha".

Hivyo basi, utaona ni vigumu kuweka kanuni katika makosa ambayo kimsingi si ya kisarufi (grammatical), bali ni ya kimatamshi (phonetical).
 

Noelia

JF-Expert Member
Joined
May 26, 2017
Messages
12,366
Points
2,000

Noelia

JF-Expert Member
Joined May 26, 2017
12,366 2,000
Huu ni ugonjwa wa taifa, ni 'haibu' sana miandiko mibovu kweli mpaka watu maarufu wenye nyadhifa kubwa tu serikalini ama mashirika binafsi hawajui kutofautisha r na l, a na ha, inafikia hatua msomaji unaona hata aibu kwa niaba ya mwandishi
 

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
47,431
Points
2,000

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
47,431 2,000
Tatizo lingine kubwa ni hili kama lako. Wengi hawajui wapi h au a inatumika. Mfano wewe ulitakiwa kuandika waandishi. Au mwingine hajui tofauti ya HANA na ANA.
Hili ni tatizo la kimataifa, Wajamaica, hasa wa Kingston, katuka Kiingereza wengi hawajui kuweka h sehemu inapotakiwa na wanaiweka sehemu isipotakiwa.
 

morenja

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2012
Messages
4,335
Points
2,000

morenja

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2012
4,335 2,000
Tatizo lingine kubwa ni hili kama lako. Wengi hawajui wapi h au a inatumika. Mfano wewe ulitakiwa kuandika waandishi. Au mwingine hajui tofauti ya HANA na ANA.
Mimi ni typing error, ni kweli nimekosea na nilijaribu nirekebishe ikanigomea.
 

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
24,204
Points
2,000

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
24,204 2,000
Watu wanajifunza na kunyoosha lugha. Hajataka tu.

Mbona kuna wazee wengi tu wamezaliwa huko na wanaongea vizuri tu.
Sipingi hoja yako, lakini naona ni tatizo la kawaida kwa wengi. Na ni wachache sana wanafanya jitihada kuondokana na hilo kwani ni tatizo linalovumika na kueleweka dunia kote, na katika lugha zote.
 

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
24,204
Points
2,000

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
24,204 2,000
morenja,

Huku kwenye mitandao ni kosa la mtu kushindwa kuandika au kujua herufi sahihi. Tatizo lake Magufuli ni wakati wa kuongea, hayo ni matatizo ya kibinadamu kutoka lugha moja au nyingine. Sioni shida yoyote kwake kwenye hili.
 

nuruyamnyonge

JF-Expert Member
Joined
Mar 18, 2014
Messages
4,115
Points
2,000

nuruyamnyonge

JF-Expert Member
Joined Mar 18, 2014
4,115 2,000
Haya si makosa ya kisarufi, useme kwa mfano, kusema anakujaga ni makisa, Kiswahili sahihi ni kusema anakuja.

Haya ni makosa ya kuchanganya herufi.

Kwa mfano, Magufuli mtu atamke "Magufuri" au "Mzee wa Kiraracha" mtu atamke "Mzee wa Kilalacha".

Hivyo basi, utaona ni vigumu kuweka kanuni katika makosa ambayo kimsingi si ya kisarufi (grammatical), bali ni ya kimatamshi (phonetical).
Asante kwa elimu Kiranga.
 

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
47,431
Points
2,000

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
47,431 2,000
Huku kwenye mitandao ni kosa la mtu kushindwa kuandika au kujua herufi sahihi. Tatizo lake Magufuli ni wakati wa kuongea, hayo ni matatizo ya kibinadamu kutoka lugha moja au nyingine. Sioni shida yoyote kwake kwenye hili.
Rais mzima hajui kuongea Kiswahili lugha ya taifa na wewe mwananchi huoni shida yoyote?
 

avogadro

JF-Expert Member
Joined
Apr 30, 2013
Messages
3,568
Points
2,000

avogadro

JF-Expert Member
Joined Apr 30, 2013
3,568 2,000
Lazima tufike sehemu sasa tukubaliane na hali, kanda ya ziwa, mbeya kote, kanda ya kati na sehemu mbalimbali hizi herufi zimeshaashindikana. Tukubali tu kama vile mjerumani hawezi kusema roho anasema hoho au mtu wa india kusema wewe hawezi hata umshikie bunduki atasema veve. Au kama kiingereza cha kimarekani kilivyo tofauti kimatamshi na kiingereza cha uingereza. Kuna sehemu mpaka bbadhi ya majina yameathirika KAROLI...KALOLI,nk
 

Forum statistics

Threads 1,355,639
Members 518,708
Posts 33,114,595
Top