Matumizi yoyote ya Kiswahili nje ya mipaka yetu ni ukuaji wa Lugha ya Kiswahili hata kama wafaidika wakuu sio sisi Watanzania, bali lugha yetu inakuwa.
Niliwahi kuona tangaza la hoteli ya Zanzibar Dongwe Club Vacanze katika jarida la Kitaliano. Nilipokwenda Zanzibar, nikafunga safari mpaka hoteli hiyo. Hata kuingia getini ilikuwa shughuli, kufika reception nikaelezwa booking na malipo yote hufanywa Italy, wakanipa website ya kufanyia booking, nikakuta ni ya lugha ya Kiitaliano tuu. Safari yangu ikaishia hapo, na kulazimika kutafuta hoteli nyingine.
Hata hivyo nikatafiti kwa wafanyakazi wenyeji, nikaelezwa, hapo waswahili hawaji na ukiwaona ni wadada tuu kwa ajili ya kuwastarehesha wataliano. Mpaka menu yao ni Kitaliano tuu. Maana yake hoteli ile ni kwa manufaa yao na lugha yao.
Angalau siku hizi, ukipanda Swiss Air toka Tanzania au SAA, unapata na makaribisho ya Kiswahili. Ndani ya Inflight Intertainment ya Emirates kuliwahi kuwa na wimbo wa Kiswahili wa Khadija Nin "Sambolero my Son" na sasa kuna wimbo pia wa Kiswahili umeibwa West Africa. Huku kote ni kukua Kiswahili.
Kwa CNN huo ni mwanzo mzuri, baada ya CNN Arabic, itafuatia CNN Swahili. Safari ni hatua na tumeishaanza safari ya kufikia Kiswahili kuwa lugha rasmi ya kimataifa.
Kikwete alipoitumia AU, watu wameikubali, japo karibu wakalimani wote wanatoka Kenya. Wenzetu wajanja kuna mambo waliona mbali, wanafundisha lugha zote za bara la Afrika, siye ni tumekomalia Kiingereza tuu na French kidogo.
kati ya nchi za Afrika ya Mashariki, Tanzania ndio iliongoza kwa matumizi ya Kiswahili. Watangazaji wa mwanzo wa idhaa za Kiswahili za BBC, Voice of Amerika, Radio Japan, Deustche-Welle, All India Radio, Radio Moscow na Trans Africa, wote walitoka Tanzania, RTD. Leo Wakenya ndio wameshika Usukani, Ukiondoa Tido kuongoza BBC na Muganda VOA, sasa kote ni Wakenya. Mpaka Makao Makuu ya BBC Swahili kwa Africa ni Nairobi. Wabongo tuko wapi?. Tumelala!.