Hii ndio nchi inayojali zaidi wananchi wake

Hii ndio nchi inayojali zaidi wananchi wake

bless on

JF-Expert Member
Joined
May 22, 2026
Posts
1,210
Reaction score
2,925
Unapozungumzia nchi zinazowajali raia wao kuliko zote duniani, jibu linategemea kabisa swali moja la msingi: Je, unatafuta utajiri wa mali za kifahari kwa wachache, au unatafuta mfumo wa haki na usalama kwa kila mwanadamu?

Kabla ya kukimbilia nchi za Ulaya Kaskazini, hebu tuangalie mfano wa kipekee wa Falme za Kiarabu kama Dubai na Qatar.

Kama ukizaliwa ukiwa raia wa nchi hizi (ambao ni takriban asilimia 10 hadi 15 tu ya wakazi wote wa nchi hizo), unaishi chini ya uangalizi wa serikali inayoweza kuitwa "baba mkwe tajiri kuliko wote duniani":

Hakuna kabisa kodi ya mapato kwenye mishahara ya kibinafsi.

Huduma za Afya za kiwango cha juu na elimu bora ni bure kwa asilimia mia moja.

Unapewa ardhi ya bure na serikali, mikopo ya nyumba isiyo na riba, au ruzuku maalum za kufunga ndoa.

Unapatiwa kazi za serikali zenye mishahara mikubwa na ya kitajiri tangu siku ya kwanza.

Lakini Marupurupu haya mazuri yanawahusu raia pekee. Idadi kubwa ya wageni wanaoendesha nchi hiyo wako kwenye mikataba ya masharti magumu—ukipoteza kazi, unapoteza visa yako na unalazimika kuondoka, ukiwa na wavu mdogo sana wa usalama wa kijamii.

Upande wa pili, Norway inachagua njia tofauti kabisa ambayo haijikiti kwenye utajiri wa wachache, bali inalinda kila kiumbe anayeishi ndani ya mipaka yake:

Badala ya kula pesa zote za mafuta leo, Norway imeweka akiba ya zaidi ya Dola za Kimarekani trilioni 1.5 kwenye mfuko wa pamoja. Lengo lake kuu? Ni kuhakikisha usalama wa pensheni, afya, na utulivu wa vizazi vijavyo vya baadaye.

Kuanzia shule za chekechea zilizopunguziwa bei ya ada hadi vyuo vikuu vya bure na huduma kamili za afya za umma, mahitaji ya msingi ya maisha yanachukuliwa kama haki za binadamu, sio bidhaa za biashara.

Akina baba na akina mama hupewa hadi wiki 49 za likizo ya uzazi yenye malipo kamili, ikisaidiwa na sheria kali za kazi zinazoweka mbele maisha ya familia kuliko utumwa wa kazi.

Ukiwa na viwango vya chini sana vya umaskini uliokithiri, takriban asilimia 93 ya Wanorway wanakiri kujisikia salama wakitembea peke yao usiku—ikiwa ni moja ya viwango vya juu zaidi duniani.

Wakati nchi za Gulf zinatoa utajiri mkubwa wa kimwili na maisha ya kifahari kwa raia wao wa ndani, Norway inasimama kama kielelezo cha juu kabisa cha ustawi wa kijamii—kwa sababu inasambaza utu, usalama, na usawa kwa kila mtu anayekanyaga ardhi yake, sio tu kwa wachache wenye bahati ya kuzaliwa huko.

Leo watu wengi hukimbilia kuishi hizi nordic countries kwasababu moja tu, haya yote hupatikana kwa raia wa kawaida, hata kama ni mgeni, ila kule Gulf ni mpaka upate bahati ya kuzaliwa huko, na ukiipata umeula, ila kwa anayesoma hii post, wote tupambane siku moja Vizazi vyetu, vije vione fahari kuzaliwa Tanzania au Kenya.
 
Duh sawa sawa... Bora nipambane kwa neema ya YESU niwepo makao ya amani....
 
Back
Top Bottom