Hali ya Kigoma imerudi kama enzi za Mkapa

Hali ya Kigoma imerudi kama enzi za Mkapa

Huko mwanza wananchi wamekamilisha ujenzi wa kituo cha polisi kwa pesa zao wenyewe ili kutokomeza uhalifu, huko huko pia kuna wananchi wanajenga kituo cha afya kwa kuchangishana wao. Vipi hapo?
Huko huko Mwanza Mh anawapa upendeleo mkubwa sana hadi roho zinatuuma. Ujenzi wa reli ya kisasa unaelekezwa Mwanza, Ujenzi wa kiwanja cha ndege Geita na mambo mengi. Tumekaa kimya tunajifanya vipofu lkn ukweli ni kwamba tunaona. Kwa sasa nchi hii inatawaliwa na Wasuk---a kila anayeteuliwa tunaona pia lkn hatusemi.
 
Huko huko Mwanza Mh anawapa upendeleo mkubwa sana hadi roho zinatuuma. Ujenzi wa reli ya kisasa unaelekezwa Mwanza, Ujenzi wa kiwanja cha ndege Geita na mambo mengi. Tumekaa kimya tunajifanya vipofu lkn ukweli ni kwamba tunaona. Kwa sasa nchi hii inatawaliwa na Wasuk---a kila anayeteuliwa tunaona pia lkn hatusemi.
Vitu nimekuelekeza vinajengwa na wananchi kwa pesa zao kutoka mifukoni mwao. Hayo mengine ni yako mkuu.
 
Huko huko Mwanza Mh anawapa upendeleo mkubwa sana hadi roho zinatuuma. Ujenzi wa reli ya kisasa unaelekezwa Mwanza, Ujenzi wa kiwanja cha ndege Geita na mambo mengi. Tumekaa kimya tunajifanya vipofu lkn ukweli ni kwamba tunaona. Kwa sasa nchi hii inatawaliwa na Wasuk---a kila anayeteuliwa tunaona pia lkn hatusemi.
Kilimanjaro_ Moshi vijijini kuna kijiji kinaitwa Mishiri, wanakijiji wamechangishana wamepanua barabara ya kwenda kijijini kwao na inawekwa moram. Nyinyi hamuwezi kufanya vitu vya namna hiyo?
 
Wewe kaishi basi mkoa wa giza. Embu angalieni wenzenu wa kaskazini kama kilimanjaro walivyojiletea maendeleo wenyewe. Nyie paka serikali iwaletee. Nikikuambia umelogwa unabisha.
Huo umeme wa Kilimanjaro unafuliwa Kilimanjaro? Ni tajiri gani wa Kilimanjaro aliyejenga nyaya za kuiunga Kilimanjaro kwenye gridi ya Taifa?

Vv
 
Huo umeme wa Kilimanjaro unafuliwa Kilimanjaro? Ni tajiri gani wa Kilimanjaro aliyejenga nyaya za kuiunga Kilimanjaro kwenye gridi ya Taifa?

Vv
Kabla ya grid kilimanjaro walikuwa wana bio technology ya kuwapatia energy. Wale watu wanaakili. Ndio maana serikali ikaona iwaishe umeme wao wapate kodi. Sasa kigoma mnamaporomoko ya MTO malagarasi lakini hamuwezi jisaidia zalisha umeme zaidi ya kutambiana kwa idadi ya misukule mnayofuga kwenye mashamba ya michikichi. Endeleeni na migebuka yenu.
 
Kabla ya grid kilimanjaro walikuwa wana bio technology ya kuwapatia energy. Wale watu wanaakili. Ndio maana serikali ikaona iwaishe umeme wao wapate kodi. Sasa kigoma mnamaporomoko ya MTO malagarasi lakini hamuwezi jisaidia zalisha umeme zaidi ya kutambiana kwa idadi ya misukule mnayofuga kwenye mashamba ya michikichi. Endeleeni na migebuka yenu.
Maendeleo ya Kilimanjaro hayakuja bila involvement ya serikali, ama ya kikoloni au baada ya ukoloni. Kuendelea kwa Kilimanjaro haina maana kuwa Kigoma hawana maendeleo, tofauti ni kasi ya maendeleo na kukosekana kwa miundo msingi huko Kigoma. Miundo msingi popote pale ni jukumu la serikali, miundo msingi ndio kichocheo cha maendeleo ktk sehemu husika, miundomsingi haiwekwi na watu binafsi bali serikali.

Kigoma hawana barabara ya lami kuwaunganisha na mikoa mingine ili hali wanazalisha chakula cha kutosha na ziada, Kigoma wanategemea reli ya Mjerumani ambayo imechoka kwa ajili ya kusafirisha watu na bidhaa wanazozalisha (hapo treni ikikosekana bila shaka utawataka wanunue vichwa vya treni, mabehewa na kuwataka waikarabati reli!), Kigoma hata hiyo reli ya SGR wamenyimwa (kumbuka hawana barabara za lami na treni isipokuwa ndege tu ambayo usiku haiwezi kutua!)

Lakini najiuliza, bidhaa gani ambazo sio za viwansani zinazalishwa Kilimanjaro na kuwaongezea kipato ambazo Kigoma hawana? Mazao yote ambayo Kilimanjaro wanayo, Kigoma pia yapo! Sasa jiulize: kwa nini saruji inayouzwa Tsh. 14,000/- Kilimanjaro, Kigoma inauzwa kwa Tsh. 19,000/-? Kwa nini mabati yanayouzwa Kimanjaro Tsh. 20,000/-, Kigoma wananunua kwa Tsh. 24,000/-? Hata dizeli na petroli Kigoma inauzwa bei kubwa kuliko sehemu yoyote Tanzania! Sukari, Kilimanjaro mnanunua Tsh.1,400/- wenzenu Kigoma wanauziwa 1,800/.-Kila bidhaa ya kiwandani Kigoma inauzwa kwa bei kubwa kuliko sehemu yoyote Tanzania wakati kiwango cha mishahara ya waalimu waliopo Kigoma kinalingana na waalimu walipo Kilimanjaro na kwa mshahara huo huo unategemea mwalimu aliyeko Kigoma ajenge nyumba nzuri kama ya mwalimu aliyepo Kilimanjaro na unamshutumu mwalimu aliyeko Kigoma kuwa mzembe. Jaribu kuwa objective ndugu yangu.

Vv

Vv
 
Maendeleo ya Kilimanjaro hayakuja bila involvement ya serikali, ama ya kikoloni au baada ya ukoloni. Kuendelea kwa Kilimanjaro haina maana kuwa Kigoma hawana maendeleo, tofauti ni kasi ya maendeleo na kukosekana kwa miundo msingi huko Kigoma. Miundo msingi popote pale ni jukumu la serikali, miundo msingi ndio kichocheo cha maendeleo ktk sehemu husika, miundomsingi haiwekwi na watu binafsi bali serikali.

Kigoma hawana barabara ya lami kuwaunganisha na mikoa mingine ili hali wanazalisha chakula cha kutosha na ziada, Kigoma wanategemea reli ya Mjerumani ambayo imechoka kwa ajili ya kusafirisha watu na bidhaa wanazozalisha (hapo treni ikikosekana bila shaka utawataka wanunue vichwa vya treni, mabehewa na kuwataka waikarabati reli!), Kigoma hata hiyo reli ya SGR wamenyimwa (kumbuka hawana barabara za lami na treni isipokuwa ndege tu ambayo usiku haiwezi kutua!)

Lakini najiuliza, bidhaa gani ambazo sio za viwansani zinazalishwa Kilimanjaro na kuwaongezea kipato ambazo Kigoma hawana? Mazao yote ambayo Kilimanjaro wanayo, Kigoma pia yapo! Sasa jiulize: kwa nini saruji inayouzwa Tsh. 14,000/- Kilimanjaro, Kigoma inauzwa kwa Tsh. 19,000/-? Kwa nini mabati yanayouzwa Kimanjaro Tsh. 20,000/-, Kigoma wananunua kwa Tsh. 24,000/-? Hata dizeli na petroli Kigoma inauzwa bei kubwa kuliko sehemu yoyote Tanzania! Sukari, Kilimanjaro mnanunua Tsh.1,400/- wenzenu Kigoma wanauziwa 1,800/.-Kila bidhaa ya kiwandani Kigoma inauzwa kwa bei kubwa kuliko sehemu yoyote Tanzania wakati kiwango cha mishahara ya waalimu waliopo Kigoma kinalingana na waalimu walipo Kilimanjaro na kwa mshahara huo huo unategemea mwalimu aliyeko Kigoma ajenge nyumba nzuri kama ya mwalimu aliyepo Kilimanjaro na unamshutumu mwalimu aliyeko Kigoma kuwa mzembe. Jaribu kuwa objective ndugu yangu.

Vv

Vv
Kilimanjaro ilijikita kwenye elimu hata kabla ya uhuru. Karibia kila kijiji kilikuwa na shule ya msingi na sekondari na zilijengwa na wazazi. Hivyo Karibia Tanzania nzima ikawa inategemea Kilimanjaro kwa elimu. Na miundombinu walijenga wananchi Wa Kilimanjaro so serikali ikaongeza nguvu baada ya jitihada za wananchi. Wananchi Wa Kilimanjaro haitegemei serikali kutafuta masoko yao ya biashara. Wananchi wanatafuta wenyewe. Sasa kigoma elimu hawataki wanategemea ushirikina, maendeleo uwapelekee yanini!?
 
Wacha uongo, shule ya kwanza mkoani Kilimanjaro ilijengwa na nani? Hivi walijuaje umuhimu wa elimu kabla hawajasomeshwa? Ktk hayo unayosema naweza kuona ubinafsi wa watu wa Kilimanjaro, elimu walipewa na wamisionari, kwa elimu waliyopata, wakaaminiwa kushika nyadhifa kubwa serikalini, hiyo ikawa fursa kwao ya kupendelea Kilimanjaro kwa kupeleka miradi ya barabara, umeme nk.


Vv
 
Wacha uongo, shule ya kwanza mkoani Kilimanjaro ilijengwa na nani? Hivi walijuaje umuhimu wa elimu kabla hawajasomeshwa? Ktk hayo unayosema naweza kuona ubinafsi wa watu wa Kilimanjaro, elimu walipewa na wamisionari, kwa elimu waliyopata, wakaaminiwa kushika nyadhifa kubwa serikalini, hiyo ikawa fursa kwao ya kupendelea Kilimanjaro kwa kupeleka miradi ya barabara, umeme nk.


Vv
Hujui historia vizuri wewe. Jamaa wajuzi kitambo ndio maana walitaka uhuruwao wajiongoze wenyewe under Mangi
 
we umeshaambiwa ni serikali ya wanyonge bado unahoji tu. Yaani ataendelea kuwafamya wanyonge mpaka mnyongeke huo ni mwanzo tu... meno yakikongoroka yote mtalimia kucha

Hii sentensi uwa unanikera sana wanyonge mtu unajivunia kuwaongoza maskini it's to bad
 
Hujui historia vizuri wewe. Jamaa wajuzi kitambo ndio maana walitaka uhuruwao wajiongoze wenyewe under Mangi
Mangi alisoma shule gani? Alisomeshwa na nani? Mnakuwa wajivuni wakati hamjui kitu. Shule za awali Tanzania zilianzishwa na Waarabu, tena zilikuwa madrasa tu.

Wamisionari walipofika Uchagani, Kagera na Mbeya, hapakuwa na shule zozote, wakaanzisha zao kwa msaada wa Wakoloni, hao kina Mangi na Watawala wote wa kimila wakasomeshewa watoto huko kwa makusudi wawasaidie kazi za ukarani ktk serikali za kikoloni. Ilikuwa hivyo makoloni yote, sasa lete historia nyingine ya kwako tuione.

Leo mnaleta ubaguzi, dharau na majivuno wakati wakoloni na wamisionari ndio waliowaletea shule. Badala ya wazee wenu kutumia elimu waliyopewa kwa manufaa ya nchi, wakaendeleza mifumo ileile ya upendeleo kwa kumsaliti Nyerere.

Vv

Vv
 
Mangi alisoma shule gani? Alisomeshwa na nani? Mnakuwa wajivuni wakati hamjui kitu. Shule za awali Tanzania zilianzishwa na Waarabu, tena zilikuwa madrasa tu.

Wamisionari walipofika Uchagani, Kagera na Mbeya, hapakuwa na shule zozote, wakaanzisha zao kwa msaada wa Wakoloni, hao kina Mangi na Watawala wote wa kimila wakasomeshewa watoto huko kwa makusudi wawasaidie kazi za ukarani ktk serikali za kikoloni. Ilikuwa hivyo makoloni yote, sasa lete historia nyingine ya kwako tuione.

Leo mnaleta ubaguzi, dharau na majivuno wakati wakoloni na wamisionari ndio waliowaletea shule. Badala ya wazee wenu kutumia elimu waliyopewa kwa manufaa ya nchi, wakaendeleza mifumo ileile ya upendeleo kwa kumsaliti Nyerere.

Vv

Vv
Acha ujinga mwarabu hajawai kuweka shule. Watu Wa moshi ni watafiti. Walianza shule kitambo sana. Kasome pare contribution to the development of modern technology utawajua wakaskazini ni wanaakili nyingi. Kigoma tatizo kubwa Ndumba na wewe unajua
 
Acha ujinga mwarabu hajawai kuweka shule. Watu Wa moshi ni watafiti. Walianza shule kitambo sana. Kasome pare contribution to the development of modern technology utawajua wakaskazini ni wanaakili nyingi. Kigoma tatizo kubwa Ndumba na wewe unajua
Poor you! Umejaa kiburi, dharau na majivuno. Umepata elimu lkn hujaelimika. Shule kwako ina maana gani? Watu wa Pwani waliwezaje kusema na kuandika Kiarabu bila shule? Au kwako shule ni ile tu iliyojengwa na Mzungu? Hao watu wa Pwani walipokaa vibarazani na kufundishwa elimu ya dini ya Kiislamu na Ustaarabu wa Kiarabu, kwako sio shule?

Kwa taarifa yako, shule inaweza kuwa hata chini ya mti na watu wakasoma na kuelimika!

Vv

Vv
 
Mimi nafanyakazi huku lakini mada zenu za kutugawa hapana kama zito kawaudhi kwa nn usimpatie madaraka mbona kikwete alimpatia huyu Vipi anaona noma wachaga walisahazoea hali zao waacheni na mambo yao
 
Poor you! Umejaa kiburi, dharau na majivuno. Umepata elimu lkn hujaelimika. Shule kwako ina maana gani? Watu wa Pwani waliwezaje kusema na kuandika Kiarabu bila shule? Au kwako shule ni ile tu iliyojengwa na Mzungu? Hao watu wa Pwani walipokaa vibarazani na kufundishwa elimu ya dini ya Kiislamu na Ustaarabu wa Kiarabu, kwako sio shule?

Kwa taarifa yako, shule inaweza kuwa hata chini ya mti na watu wakasoma na kuelimika!

Vv

Vv
Huo ndio ujinga. Yani kujua kiarabu nayo unaita elim. Subamit ndio maana mmekalia ulozi. Mbona kigoma madrasa zipo si watumie hiyo elim kujiletea maendeleo kama kujua kuandika kiarabu ndio unaita elim
 
Huo ndio ujinga. Yani kujua kiarabu nayo unaita elim. Subamit ndio maana mmekalia ulozi. Mbona kigoma madrasa zipo si watumie hiyo elim kujiletea maendeleo kama kujua kuandika kiarabu ndio unaita elim
Ndugu yangu, elimu uliyoipata (kama kweli unayo), haijakusaidia bado. Elimu inaweza kuwa katika lugha yoyote, hata ile usiyoipenda.

Ndio maana Dr. Krapf na alitafsiri Biblia katika lugha ya asili. Kwa mtu asiye Mwarabu, kujua Kiarabu ni elimu; elimu inabaki kuwa elimu bila kujali inatolewa kwa lugha ghani, sifa kuu ya elimu ni kuleta na kuongeza ufahamu au maarifa juu ya jambo fulani, kama hujapata huo ufahamu na unazo shahada tatu, basi hujaelimika, hata kama unajikinai kusoma vidato na shahada kadhaa.

Kuhusu ulozi, sio suala la elimu pekee bali imani pia na ndio maana wapo maprofesa na elimu zao lkn ni washirikina na wanaamini juu ya ulozi, wapo pia wasio na elimu kama unayojivunia lin bado hawaamini ktk huo upuuzi wa ulozi.

Vv
 
Back
Top Bottom