CPA ya Tanzania ni ya kipekee duniani

lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined
Aug 12, 2014
Messages
2,894
Points
2,000
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined Aug 12, 2014
2,894 2,000
Elimu ya Tanzania haiishi vituko.

Ndio maana hatuendelei. Maana flaw kwenye mifumo yetu ya elimu ni mingi mno.

Ndio maana unashangaa, unakua na CPA ya Tanzania, ukitaka kufanya mitihani ya ACCA hupati exemptions kwa kua CPA yetu haieleweki.

Kwa wahasibu watanielewa, ni rahisi Tanzania kupata CPA hata kama wewe sio mhasibu na huna taaluma ya uhasibu, ili mradi tu ufaulu mitihani yake.

Yaani unaweza kua Certified Public Accountant huku huna academic qualification ya accountancy.

Kwa nchi nyingine kitu cha kwanza kupata CPA ni lazima uwe na academic qualifications then uombe kua certified. Nchi nyingine lazima uwe na module hours nyingi sawa na masters ili uwe eligible na CPA.

Huku mwetu unaweza kumaliza form four, ukaanza na atecs hadi CPA.

Sasa imetokea shida ofisini kwetu, wanataka senior accountant, awe na bachelor degree na CPA, aliyepo ana CPA ila hana bachelor degree, ni form four leaver, aliajiriwa kama accounts clerk.

Ikija kigezo cha CPA anayo, ikija kigezo cha bachelor degree hana. Unajiuliza mtu anakuaje certified public accountant huku hana academic qualification ya accountancy?

Ni sawa na mtu kua registered electrical engineer huku hajasoma hata certificate ya umeme. Mradi tu amelipia na amefaulu mitihani.

Certification ni profession, na ili uwe professional lazima uwe na academic qualifications kwanza. Hapa Bongo unakua certified profession without academic qualifications. Mambo ya hovyo kabisa.

Elimu ya Tanzania haiishi vituko.
 
dyuteromaikota

dyuteromaikota

JF-Expert Member
Joined
Apr 30, 2013
Messages
4,276
Points
2,000
dyuteromaikota

dyuteromaikota

JF-Expert Member
Joined Apr 30, 2013
4,276 2,000
Elimu ya Tanzania haiishi vituko.

Ndio maana hatuendelei. Maana flaw kwenye mifumo yetu ya elimu ni mingi mno.

Ndio maana unashangaa, unakua na CPA ya Tanzania, ukitaka kufanya mitihani ya ACCA hupati exemptions kwa kua CPA yetu haieleweki.

Kwa wahasibu watanielewa, ni rahisi Tanzania kupata CPA hata kama wewe sio mhasibu na huna taaluma ya uhasibu, ili mradi tu ufaulu mitihani yake.

Yaani unaweza kua Certified Public Accountant huku huna academic qualification ya accountancy.

Kwa nchi nyingine kitu cha kwanza kupata CPA ni lazima uwe na academic qualifications then uombe kua certified. Nchi nyingine lazima uwe na module hours nyingi sawa na masters ili uwe eligible na CPA.

Huku mwetu unaweza kumaliza form four, ukaanza na atecs hadi CPA.

Sasa imetokea shida ofisini kwetu, wanataka senior accountant, awe na bachelor degree na CPA, aliyepo ana CPA ila hana bachelor degree, ni form four leaver, aliajiriwa kama accounts clerk.

Ikija kigezo cha CPA anayo, ikija kigezo cha bachelor degree hana. Unajiuliza mtu anakuaje certified public accountant huku hana academic qualification ya accountancy?

Ni sawa na mtu kua registered electrical engineer huku hajasoma hata certificate ya umeme. Mradi tu amelipia na amefaulu mitihani.

Certification ni profession, na ili uwe professional lazima uwe na academic qualifications kwanza. Hapa Bongo unakua certified profession without academic qualifications. Mambo ya hovyo kabisa.

Elimu ya Tanzania haiishi vituko.
hawa wapo kibiashara zaidi. Wao wanaangalia kukusanya fees tu! Ndo maana kila kukicha fee zinapaa
 
L

Lihove2

JF-Expert Member
Joined
Mar 23, 2018
Messages
566
Points
1,000
L

Lihove2

JF-Expert Member
Joined Mar 23, 2018
566 1,000
Wewe hujui mambo ya profesion. Kwenye kwenye CPA kuna content ambazo hazimo ila zinapatikana kwenye bachelar ya uhasibu.

Kwa hiyo ofisi yenu iko sawa.hizo ni sifa mbili tofauti.
 
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined
Aug 12, 2014
Messages
2,894
Points
2,000
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined Aug 12, 2014
2,894 2,000
Wewe hujui mambo ya profesion. Kwenye kwenye CPA kuna content ambazo hazimo ila zinapatikana kwenye bachelar ya uhasibu.

Kwa hiyo ofisi yenu iko sawa.hizo ni sifa mbili tofauti.
Uwezo wako wa kuelewa ni mdogo. Huwezi kuelewa.

Hebu rudia kusoma utumbo uliouandika kisha urudi tena.
 
kobokocastory

kobokocastory

JF-Expert Member
Joined
Aug 30, 2014
Messages
1,057
Points
2,000
kobokocastory

kobokocastory

JF-Expert Member
Joined Aug 30, 2014
1,057 2,000
Mfumo wetu wa elimu kwa ujumla wake nadhani upo nyuma sana ya wakati.

Na mbaya zaidi hakuna jitihada zinazofanyika kuokoa jahazi na ndio maana wasomi wetu wengi haswa wa kuanzia miaka ya tisini mwishoni hadi leo wanashindwa kujiuza kwenye masoko ya ajira nje ya nchi.
 
Robot la Matope

Robot la Matope

JF-Expert Member
Joined
Apr 10, 2015
Messages
4,581
Points
2,000
Robot la Matope

Robot la Matope

JF-Expert Member
Joined Apr 10, 2015
4,581 2,000
Kuna Shemeji yake mkwe wa mama mdogo ake mjomba wa baba yangu wa kambo, kasoma PR afu ana lawyer stamp!!!
Sijui Law Skul alifauru vipi?
 
Gsana

Gsana

JF-Expert Member
Joined
Aug 28, 2010
Messages
4,412
Points
1,500
Gsana

Gsana

JF-Expert Member
Joined Aug 28, 2010
4,412 1,500
Japo mm ni mhasibu ila kiukweli taaluma yetu imeingiliwa. Ukiwa na pesa na muda wa kupitia past papers tayari ww ni mhasibu aliyehidhinishwa. Pia ninaye classmate yuko tanapa nilisoma naye akafeli fomu4 wakati si sisi tunaenda advanced yeye a kaanza ATEC.... Leo hii ni mhasibu mzito uko.
Taaluma pekee tz ambayo haijaanza kutiwa najisi ni taaluma ya sheria na udaktari.... Vingine ni ukanjanja tu
 
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined
Aug 12, 2014
Messages
2,894
Points
2,000
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined Aug 12, 2014
2,894 2,000
Japo mm ni mhasibu ila kiukweli taaluma yetu imeingiliwa. Ukiwa na pesa na muda wa kupitia past papers tayari ww ni mhasibu aliyehidhinishwa. Pia ninaye classmate yuko tanapa nilisoma naye akafeli fomu4 wakati si sisi tunaenda advanced yeye a kaanza ATEC.... Leo hii ni mhasibu mzito uko.
Taaluma pekee tz ambayo haijaanza kutiwa najisi ni taaluma ya sheria na udaktari.... Vingine ni ukanjanja tu
Yeah.

Huwezi kupewa leseni ya udaktari kama hujasomea udaktari na hujafanya intern.

Huwezi kupewa mhuri wa uwakili hadi uwe ulisoma sheria na pia ukasoma law school.

Hata wahandisi, huwezi kua registered engneer kama huna bachelor ya hiyo fani na ukaandika report ya mradi. Ingekua ni rahisi hvyo hata form four leaver wangeandika tu miradi wakapeleka bodi ya wahandisi wakaitwa engineer.
 
finnest

finnest

JF-Expert Member
Joined
Oct 16, 2015
Messages
817
Points
1,000
finnest

finnest

JF-Expert Member
Joined Oct 16, 2015
817 1,000
Japo mm ni mhasibu ila kiukweli taaluma yetu imeingiliwa. Ukiwa na pesa na muda wa kupitia past papers tayari ww ni mhasibu aliyehidhinishwa. Pia ninaye classmate yuko tanapa nilisoma naye akafeli fomu4 wakati si sisi tunaenda advanced yeye a kaanza ATEC.... Leo hii ni mhasibu mzito uko.
Taaluma pekee tz ambayo haijaanza kutiwa najisi ni taaluma ya sheria na udaktari.... Vingine ni ukanjanja tu
We subiri tu ipo siku Magu atatimua timua woteeee.....watu wanapenda shortcuts saana
 
dlnobby

dlnobby

JF-Expert Member
Joined
Jul 30, 2014
Messages
2,531
Points
2,000
dlnobby

dlnobby

JF-Expert Member
Joined Jul 30, 2014
2,531 2,000
Unajua maana ya atec 1 na atec 2 mkuu....soma ingia nbaa afu soma vigezo vya mtu anayetakiwa kufanya mitihan ya cpa
 
M

Mopalmo

JF-Expert Member
Joined
Nov 11, 2010
Messages
527
Points
225
M

Mopalmo

JF-Expert Member
Joined Nov 11, 2010
527 225
mbna hata acca mtu yeyote anaweza kusoma kwa kuanzia ngazi za chini kama ilivyo CPA,kama huna CPA hujui ina uzito na content kiasi gan,kwanza uwe nayo halafu ndio ukosoe vinginevyo ni maneno tu ya vijiweni
 
M

Mopalmo

JF-Expert Member
Joined
Nov 11, 2010
Messages
527
Points
225
M

Mopalmo

JF-Expert Member
Joined Nov 11, 2010
527 225
Japo mm ni mhasibu ila kiukweli taaluma yetu imeingiliwa. Ukiwa na pesa na muda wa kupitia past papers tayari ww ni mhasibu aliyehidhinishwa. Pia ninaye classmate yuko tanapa nilisoma naye akafeli fomu4 wakati si sisi tunaenda advanced yeye a kaanza ATEC.... Leo hii ni mhasibu mzito uko.
Taaluma pekee tz ambayo haijaanza kutiwa najisi ni taaluma ya sheria na udaktari.... Vingine ni ukanjanja tu
wewe si mhasibu bali ni karani wa hesabu,mhasibu mwenye CPA hawezi kuandika hichi ulichoandika,kwan mtu akifeli form four hawezi kurudia na akajiendeleza?wewe nina wasiwasi hata chuo hukufika
 
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined
Feb 8, 2011
Messages
14,786
Points
2,000
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined Feb 8, 2011
14,786 2,000
Nyie acheni kashfa za kipuuzi. Tena bora NBAA maana huko ACCA experience tu ni sehemu ya qualification za kufanya mitihani yao. ATEC hawasomi failure huu ni uongo! Nenda kaone qualification za kuanza ATEC. Alafu hivi unaweza kufananisha mtu aliyefanya professionals exams zaidi ya 20 na hizi njia zingine? Hivi mnafikiri mtu alifanya professional exams kuna kitu unamzidi? Tena zaidi technically humsogelei! Edson tutor wa CPA exams kasoma computer science then kasoma kuanzia Atec hadi CPA unamuweza yule? Unamjua mwl Paul? Yule baada ya form six kapiga ATEC hadi CPA, nafikiri wanaomjua wanajua habari yake. Vipi Rashidi tutor maarufu wa CPA, yule kasoma Bcom finance na kwa qualification hizo alianzia module B hadi CPA na inshort ufahamu wake umejengwa na professional exams, je unamuweza yule? Weka mbali Mkulo (aliyekuwa waziri wa fedha awamu ya nne) huyu baada ya form six kapiga professional exams. Dr Makongoro Mahanga naye ni form 4, ATEC to CPA. Reginald Mengi form six to ACCA. Kashonda ambaye vitabu vyake mnatumia hadi vyuo vikuu ni form six to ACCA. Dr Mndolwa aliyekuwa partner PWC ni form six to ACCA. Niendelee? Inshort professional qualifications kama CPA ni zaidi ya undergraduate degree ndio maana all reputable universities wanaikubali kama direct entry to masters bila kujali umeipata kupitia njia ipi.
 
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined
Mar 6, 2012
Messages
814
Points
1,000
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined Mar 6, 2012
814 1,000
Nyie acheni kashfa za kipuuzi. Tena bora NBAA maana huko ACCA experience tu ni sehemu ya qualification za kufanya mitihani yao. ATEC hawasomi failure huu ni uongo! Nenda kaone qualification za kuanza ATEC. Alafu hivi unaweza kufananisha mtu aliyefanya professionals exams zaidi ya 20 na hizi njia zingine? Hivi mnafikiri mtu alifanya professional exams kuna kitu unamzidi? Tena zaidi technically humsogelei! Edson tutor wa CPA exams kasoma computer science then kasoma kuanzia Atec hadi CPA unamuweza yule? Unamjua mwl Paul? Yule baada ya form six kapiga ATEC hadi CPA, nafikiri wanaomjua wanajua habari yake. Vipi Rashidi tutor maarufu wa CPA, yule kasoma Bcom finance na kwa qualification hizo alianzia module B hadi CPA na inshort ufahamu wake umejengwa na professional exams, je unamuweza yule? Weka mbali Mkulo (aliyekuwa waziri wa fedha awamu ya nne) huyu baada ya form six kapiga professional exams. Dr Makongoro Mahanga naye ni form 4, ATEC to CPA. Reginald Mengi form six to ACCA. Kashonda ambaye vitabu vyake mnatumia hadi vyuo vikuu ni form six to ACCA. Dr Mndolwa aliyekuwa partner PWC ni form six to ACCA. Niendelee? Inshort professional qualifications kama CPA ni zaidi ya undergraduate degree ndio maana all reputable universities wanaikubali kama direct entry to masters bila kujali umeipata kupitia njia ipi.
UKWELI TUPU
 
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined
Feb 8, 2011
Messages
14,786
Points
2,000
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined Feb 8, 2011
14,786 2,000
Mifumo ya elimu ni tofauti. Sisi tunafata mfumo wa elimu ya Uingereza ndio maana kwao unaweza kufanya ACCA kama ukiwashawishi hata kwa work experience kwa kuanzia kwenye mitihani inayofanana na ATEC ukifaulu then unaanza ACCA. Ndio maana wahindi wa bongo wengi huwaoni vyuoni huko. Wakimaliza secondary wanapiga ACCA tu then kutana nae kazini uone. Marekani ndio wana mfumo tofauti wa elimu ambao ni tofauti kabisa na Uingereza. Hata ukiwa na ACCA hupati exemptions kwenye CPA ya marekani...ni mifumo tu
 
Y

Yodoki II

JF-Expert Member
Joined
Oct 17, 2014
Messages
4,433
Points
2,000
Y

Yodoki II

JF-Expert Member
Joined Oct 17, 2014
4,433 2,000
Hii kitu niliwahi bishna na mtu hadi nikampia mawe. Mbona Mainjinia, wanasheria na madaktari hawana huu ujinga
 
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined
Feb 8, 2011
Messages
14,786
Points
2,000
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined Feb 8, 2011
14,786 2,000
Hii kitu niliwahi bishna na mtu hadi nikampia mawe. Mbona Mainjinia, wanasheria na madaktari hawana huu ujinga
Mkuu hupaswi kukariri. Sisi hii elimu tumeletewa tu na wazungu. Huko kwao wanafanya hivi hivi tena ni rahisi zaidi kwa entry qualification tofauti na hapa. Udaktari na shule kama engeneering lazima ukae darasani ni too practical. Lakini hata hiyo sheria wapo watu wanaipiga kwa mitihani tu wanalamba degree nchi za wenzetu labda mnataka NBAA waanze kutoa degree kwa watu walio clear intermediate kama wanavyofanya ACCA ili kuwaridhisha watu kama nyie mnaotaka kuona cheti hicho tu. Hivi mnafikiri mtu aliyepiga professional exams ni short cut au njia rahisi? Basi kila mwenye degree si angekuwa anajibebea tu CPA? Nenda kafanye hiyo CPA uipate ndio utajifunza adabu kidogo.
 
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined
Aug 12, 2014
Messages
2,894
Points
2,000
lost id

lost id

JF-Expert Member
Joined Aug 12, 2014
2,894 2,000
Mkuu hupaswi kukariri. Sisi hii elimu tumeletewa tu na wazungu. Huko kwao wanafanya hivi hivi tena ni rahisi zaidi kwa entry qualification tofauti na hapa. Udaktari na shule kama engeneering lazima ukae darasani ni too practical. Lakini hata hiyo sheria wapo watu wanaipiga kwa mitihani tu wanalamba degree nchi za wenzetu labda mnataka NBAA waanze kutoa degree kwa watu walio clear intermediate kama wanavyofanya ACCA ili kuwaridhisha watu kama nyie mnaotaka kuona cheti hicho tu. Hivi mnafikiri mtu aliyepiga professional exams ni short cut au njia rahisi? Basi kila mwenye degree si angekuwa anajibebea tu CPA? Nenda kafanye hiyo CPA uipate ndio utajifunza adabu kidogo.
Kwa hiyo una maana kua hakuna haja ya academic qualification, bora mtu afanye tu profession exams afaulu awe professional?
 
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined
Feb 8, 2011
Messages
14,786
Points
2,000
MTAZAMO

MTAZAMO

JF-Expert Member
Joined Feb 8, 2011
14,786 2,000
Kwa hiyo una maana kua hakuna haja ya academic qualification, bora mtu afanye tu profession exams afaulu awe professional?
Hapana. Ukipitia Academic advantage kubwa ni kupata exemption kubwa kufanya CPA au other professional exams inayokufanya utambulike rasmi. Institute of accountancy ya Wales ndio iliyofanya assessment ya CPA ya Tanzania na kushauri watu wanaotoka vyuoni wapunguziwe exemptions ili kiuwezo wawe sawa na waliofanya exams from the scratch. Watu wanaotaka vyuoni control ni ndogo sana ndio maana wakashangaa NBAA kutoa huge exemptions kwa watu ambao haijulikani walichonacho academically. Kwasasa wenye degree za Accountancy wanaanzia intermediate na si final tena. In short usiombe kufanya zaidi ya 20 professional exams ingawa kibongo utasikia wengi wanachukulia kama shortcut lakini struggle yake wanajua waliopitia.
 

Forum statistics

Threads 1,313,889
Members 504,678
Posts 31,807,282
Top