tuanzie mbali kidogo
computer ina parts kuu 3
a. CPU ( processor )
b. Memory (RAM/ROM/REGISTERS/CACHE,etc)
c. Input Output I (I/O - display monitor, keyboard, mouse, etc)
vipengele 'b' na 'c' hapo juu huungwa na CPU kwa mfumo wa 'bus', bus ni ule waya aka cable aka ribbon cable
mf; cable kutoka kwa HDD kwenda kwa CPU iite 'bus', na mfumo wote wa bus ndani ya computer inatengeneza 'system bus'
izi bus zimegawanyika katika njia 3
A. DATA BUS - hizi hubeba taarifa kutoka sehem moja kwenda nyingine, mf: kutoka kwa CPU kwenda kwa display, au kutoka kwa keyboard kwenda kwa CPU,etc
chukulia kama bomba la kupitisha maji, bomba la diameter kubwa hupitisha maji megi zaidi kwa MPIGO
so data bus yenye BIT WIDTH kubwa zaidi hupitisha kiasi cha data kikubwa zaidi
na size ya data bus (BIT WIDTH) ndio ina rate bit width ya processor , ndio izo 32 bit width( 32 bit), 64 bit, kuna za 8 bit mf: processor za AVR, ARM ndogo, kuna za 16 bit mf: PIC,
baadhi ya watengenezaji wa 8 bit ni hawa hapa
en.wikipedia.org
B. ADDRESS BUS - hizi hubeba anuani, ili CPU ijue data hii iende wapi au imetoka wapi
nazo zinakua rated kwa BIT WIDTH, kwa hapa width ikiwa kubwa ndivyo 'addressee' wanakua wengi zaidi
ni sawa na guest house yenye vyumba vingi ndivyo zile namba za vyumba zinazidi kua juu mf: chumba no. 330
C. CONTROL BUS - hizi hubeba taarifa (inaamuru) za nani alale nani awe active kwa mda upi, pia husoma taarifa za nani kalala nani yuko active
mf: diplay inapo lala (sleep) inapokea command ya '0' kupitia katika control bus kutoka kwa CPU, iapoamka inapoke command ya '1'
hii pia inakua rated kwa BIT WIDTH, width inapokua kubwa ndio CPU huweza kutuma 'control command' kwa members wengi zaidi kwa MPIGO ( in parallel mode' )
so unaweza kuta computer ina '64 bit of data bus, 16 bit of address bus and 8 bit of control bus', ina kinachoangaliwa ni bit width ya DATA BUS pekeee
unapoweka OS lazima OS iendane na bit width ya computer yako ( bit width ya data bus)
mf: una computer ya 64 bit, inabidi uweke OS ya 64 bit
ukiweka OS ya 32 bit kwa computer ya 64 bit processor, then data bus system zako zote zinakua 'impaired' na ku operate at 32 bit
najibu swali lako sasa: yenye bits kubwa husafirisha taarifa kwa haraka na husapoti RAM kubwa zaidi
64 bit system ina sapport RAM mpaka 2^64 - 1 ambayo sawa na GB nyingi ivi
32 bit system ina support RAM mpaka 2^32 -1 ambayo sawa na 4GB
zaidi tembelea
What is the maximum amount of RAM that 32-bit and 64-bit operating systems can address? List of technical limitations and differences – understandable and practical.
www.compuram.de