Bila Jehanamu hakuna kuiona pepo

Bila Jehanamu hakuna kuiona pepo

Uthibitsho wa Historia ya YESU:

 
Mtu unawezaje kuwa Muislam bila kusema shahada?.
Mitume yote kabla ya mohamed haikuwah kufuata hata nguzo moja katika zile 5 za kiislamu.
Imekuwaje wawe waislamu.

Kobaz mnapenda kujiamulia tu mambo. Na kujinasibu na mitume isiyowahusu.

Shahada ya Muhammad haimaanishi kwamba manabii waliomtangulia hawakuwa waislamu kwa maana ya kujinyenyekeza kwa Mungu mmoja. Qur’an 3:67 inasema Ibrahim hakuwa Myahudi wala Mkristo, bali alikuwa mwenye kujisalimisha kwa Mungu.

Na hata Biblia yako inaonyesha watu waliomtangulia Muhammad walimwabudu Mungu mmoja. Kwa mfano Yesu alisema: “Bwana Mungu wetu, Bwana ni mmoja.” (Marko 12:29)

Kwa hiyo tunachosema ni kwamba msingi wa ujumbe wa manabii ulikuwa kumwabudu Mungu mmoja; Muhammad hakubuni Mungu mwingine.
 
Injili ni moja tu.


Ndio maana mimi kuanzia leo nimeamua kuanza kwenda Kanisani na nimeanza mafundisho ili niweze kubatizwa.


Injili ya nani ambayo Paulo alikuwa akihubiri?​



Kuna aya zinazoonyesha kwamba Paulo alikuwa akihubiri Injili yake mwenyewe...

Warumi 2:16


16 Hili litatokea siku ambayo Mungu atazihukumu siri za wanadamu kupitia Yesu Kristo, kama inavyosema Injili yangu.

Warumi 16:25


Sasa kwake yeye awezaye kuwathibitisha kwa Injili yangu na kwa kuhubiriwa kwa Yesu Kristo, kulingana na ufunuo wa siri iliyofichwa tangu zamani,


Kuna aya zinazoonyesha kwamba Paulo alikuwa akihubiri Injili ya Mungu...

Warumi 15:16


16 ili niwe mtumishi wa Kristo Yesu kwa Mataifa, nikiwa na wajibu wa kikuhani wa kutangaza Injili ya Mungu, ili Mataifa wawe sadaka inayokubalika kwa Mungu, iliyotakaswa na Roho Mtakatifu.

2 Wakorintho 11:7

7 Je, nilifanya dhambi kwa kujishusha mwenyewe ili kuwainua ninyi, kwa kuwahubiria Injili ya Mungu bila malipo?


Kuna aya zinazoonyesha kwamba Paulo alikuwa akihubiri Injili ya Kristo...

1 Wakorintho 9:12


Lakini hatukutumia haki hiyo. Badala yake, tulivumilia kila kitu kuliko kuweka kizuizi chochote kwa Injili ya Kristo.

2 Wakorintho 2:12


12 Nilipofika Troa kuhubiri Injili ya Kristo, na nikakuta kwamba Bwana alikuwa amenifungulia mlango,

2 Wakorintho 9:13

13 Kwa sababu ya huduma hiyo ambayo mmejithibitisha kwayo, watu watamtukuza Mungu kwa ajili ya utii unaoambatana na kukiri kwenu Injili ya Kristo, na kwa ukarimu wenu wa kushirikiana nao na watu wengine wote.

2 Wakorintho 10:14

14 Hatusukumi mambo yetu kupita kiasi kana kwamba hatukuwafikia; kwa maana tulifika mpaka kwenu pia tukiwa na Injili ya Kristo.

Warumi 1:9


9 Mungu, ninayemtumikia kwa moyo wangu wote katika kuhubiri Injili ya Mwanawe, ndiye shahidi wangu jinsi ninavyowakumbuka ninyi daima.


Aya ya mwisho inaonyesha tofauti kati ya Mungu na Mwana wake (anayemrejelea Yesu).

Kwa hiyo, Paulo alikuwa akihubiri Injili yake mwenyewe, Injili ya Yesu, au Injili ya Mungu?
 
Uthibitsho wa Historia ya YESU:


Kama hoja ni kwamba Yesu aliishi kihistoria, hilo ni jambo tofauti na kuthibitisha kwamba alikuwa Mungu au kwamba Injili zote zinathibitisha mafundisho ya Ukristo.

Pia kusema “dini zote zinamkubali Yesu” si sahihi. Waislamu wanamheshimu Yesu kama Masihi na nabii, lakini hawakubali kwamba ni Mungu au Mwana wa Mungu kwa maana ya Utatu.

Kwa hiyo usichanganye mambo mawili: ushahidi kwamba mtu aitwaye Yesu wa Nazareti aliishi na ushahidi wa madai ya kidini yanayofanywa kumhusu. Hayo yanahitaji ushahidi tofauti.
 

Injili ya nani ambayo Paulo alikuwa akihubiri?​



Kuna aya zinazoonyesha kwamba Paulo alikuwa akihubiri Injili yake mwenyewe...

Warumi 2:16


16 Hili litatokea siku ambayo Mungu atazihukumu siri za wanadamu kupitia Yesu Kristo, kama inavyosema Injili yangu.

Warumi 16:25


Sasa kwake yeye awezaye kuwathibitisha kwa Injili yangu na kwa kuhubiriwa kwa Yesu Kristo, kulingana na ufunuo wa siri iliyofichwa tangu zamani,


Kuna aya zinazoonyesha kwamba Paulo alikuwa akihubiri Injili ya Mungu...

Warumi 15:16


16 ili niwe mtumishi wa Kristo Yesu kwa Mataifa, nikiwa na wajibu wa kikuhani wa kutangaza Injili ya Mungu, ili Mataifa wawe sadaka inayokubalika kwa Mungu, iliyotakaswa na Roho Mtakatifu.

2 Wakorintho 11:7

7 Je, nilifanya dhambi kwa kujishusha mwenyewe ili kuwainua ninyi, kwa kuwahubiria Injili ya Mungu bila malipo?


Kuna aya zinazoonyesha kwamba Paulo alikuwa akihubiri Injili ya Kristo...

1 Wakorintho 9:12


Lakini hatukutumia haki hiyo. Badala yake, tulivumilia kila kitu kuliko kuweka kizuizi chochote kwa Injili ya Kristo.

2 Wakorintho 2:12


12 Nilipofika Troa kuhubiri Injili ya Kristo, na nikakuta kwamba Bwana alikuwa amenifungulia mlango,

2 Wakorintho 9:13

13 Kwa sababu ya huduma hiyo ambayo mmejithibitisha kwayo, watu watamtukuza Mungu kwa ajili ya utii unaoambatana na kukiri kwenu Injili ya Kristo, na kwa ukarimu wenu wa kushirikiana nao na watu wengine wote.

2 Wakorintho 10:14

14 Hatusukumi mambo yetu kupita kiasi kana kwamba hatukuwafikia; kwa maana tulifika mpaka kwenu pia tukiwa na Injili ya Kristo.

Warumi 1:9


9 Mungu, ninayemtumikia kwa moyo wangu wote katika kuhubiri Injili ya Mwanawe, ndiye shahidi wangu jinsi ninavyowakumbuka ninyi daima.


Aya ya mwisho inaonyesha tofauti kati ya Mungu na Mwana wake (anayemrejelea Yesu).

Kwa hiyo, Paulo alikuwa akihubiri Injili yake mwenyewe, Injili ya Yesu, au Injili ya Mungu?
Unamaliza wino wa JF. Twende tukabatizwe, acha na ujinga wa mwarabu wa kujifungamanisha na mashwetani.
 
Sasa mtu anakufaje?Mimi siamini kama Kuna KUFA.
Ila naamini KUFUFULIWA.
Nakushangaa wewe unaamini kufa kwani ulishawahi KUFA?mpaka uamini kufa?
Nithibitishie kuwa Kuna KUFA
mkuu kufa watu wanakufa kila siku watu wanaona, kuanzia mifugo, wanyama, watu. kina magufuli wako wapi?
 
mkuu kufa watu wanakufa kila siku watu wanaona, kuanzia mifugo, wanyama, watu. kina magufuli wako wapi?

wanakwenda mbinguni kama huyu mchungaji

 
Shahada ya Muhammad haimaanishi kwamba manabii waliomtangulia hawakuwa waislamu kwa maana ya kujinyenyekeza kwa Mungu mmoja. Qur’an 3:67 inasema Ibrahim hakuwa Myahudi wala Mkristo, bali alikuwa mwenye kujisalimisha kwa Mungu.

Na hata Biblia yako inaonyesha watu waliomtangulia Muhammad walimwabudu Mungu mmoja. Kwa mfano Yesu alisema: “Bwana Mungu wetu, Bwana ni mmoja.” (Marko 12:29)

Kwa hiyo tunachosema ni kwamba msingi wa ujumbe wa manabii ulikuwa kumwabudu Mungu mmoja; Muhammad hakubuni Mungu mwingine.

Mnajaribu kujinasaba ila wajinga tu ndio wanaweza kuamini hilo.

Surah al Hujurat 49:15
"Hakika waumini wa kweli ni wale tu waliomwamini Allah na mtume wake , kisha wasiwe na shaka kabisa."

Mtu hajawah hata kumsikia Mohamed na kitabu chake . Utasemaje ni Muislam?.

Hii hoja ya Kunyenyekea Mungu mmoja ndio kuwa muislam.
Hadi sasa Wayahudi na Wakristo wana Mungu mmoja.
Kwahiyo automatic ni Waislam?.

Eti Shahada ni kusema una Muamini Mungu mmoja😂😂😂😂😂. Duh hii ni kali kuliko.

Acha upotoshaji.
 
Uthibitsho wa Historia ya YESU:



Je, kulikuwa na Yesu? Bila shaka kulikuwa na Yesu — wengi!

Shujaa mashuhuri wa Wayahudi alikuwa Yoshua (mrithi wa Musa), anayejulikana pia kama Yehoshua (Yeshua) bin Nuni (“Yesu wa samaki”). Kwa kuwa jina Yesu (Yeshua au Yeshu kwa Kiebrania, na Iesous kwa Kigiriki, ambalo ndilo chanzo cha tahajia ya Kiingereza) awali lilikuwa cheo chenye maana ya “mwokozi,” kilichotokana na “Yahweh anaokoa,” inawezekana kwamba kila kundi katika upinzani wa Wayahudi lilikuwa na shujaa wake aliyebeba jina hilo, pamoja na majina mengine.

Josephus, mwanahistoria Myahudi wa karne ya kwanza, anawataja Yesu/Yeshu wapatao kumi na tisa tofauti, karibu nusu yao wakiwa watu wa wakati mmoja na yule anayesemekana kuwa Kristo! Katika kitabu chake Antiquities, kati ya makuhani wakuu ishirini na wanane waliokuwa madarakani tangu utawala wa Herode Mkuu hadi kuanguka kwa Hekalu, wasiopungua wanne waliitwa Yesu: Yesu mwana wa Phiabi, Yesu mwana wa Sec, Yesu mwana wa Damneus, na Yesu mwana wa Gamaliel. Hata Mtakatifu Paulo anamtaja mchawi mpinzani aliyekuwa akihubiri kuhusu “Yesu mwingine” (2 Wakorintho 11:4).

Miongoni mwa Wayahudi wengi wa kale waliokuwa na jina Yesu ni hawa:

Yesu mwana wa Siraki. Yesu huyu alisemekana kuwa mwandishi wa Kitabu cha Siraki (pia kinachojulikana kama Ecclesiasticus, au Hekima ya Yesu Mwana wa Siraki), ambacho ni sehemu ya vitabu vya Apokrifa vya Agano la Kale. Ben Siraki, aliyeandika kwa Kigiriki karibu mwaka 180 KK, alikusanya pamoja hekima ya Kiyahudi na mashujaa wa mtindo wa Homer.

Yesu mwana wa Pandira. Alikuwa mtenda miujiza wakati wa utawala wa Alexander Jannaeus (106–79 KK), mmoja wa wafalme wakatili zaidi wa Wamakabayo. Kwa kutokuwa mwangalifu, Yesu huyu alianza kutabiri mambo ya mwisho wa dunia na kuchochea watu, jambo lililomkasirisha mfalme. Alifikia “mwisho” wake mwenyewe mapema kwa kunyongwa juu ya mti — na hilo likatokea usiku wa kuamkia Pasaka. Baadhi ya wasomi wamependekeza kwamba Yesu huyu ndiye aliyeanzisha kundi la Waesene.

Yesu mwana wa Anania. Kuanzia mwaka 62 BK, Yesu huyu alisababisha wasiwasi Yerusalemu kwa kurudia bila kukoma ujumbe wa maangamizi: “Ole wa mji.” Alitabiri kwa namna isiyo wazi:

“Sauti kutoka mashariki, sauti kutoka magharibi, sauti kutoka pande zote nne za upepo, sauti dhidi ya Yerusalemu na nyumba takatifu, sauti dhidi ya bwana harusi na bibi harusi, na sauti dhidi ya watu wote.”

— Josephus, Wars 6.3
Alikamatwa na kuchapwa na Warumi, lakini aliachiliwa kwa kuwa alionekana kuwa kichaa asiye na hatari kubwa. Alikufa wakati wa kuzingirwa kwa Yerusalemu baada ya kupigwa na jiwe lililorushwa na manati ya Warumi.

Yesu mwana wa Saphat. Wakati wa uasi wa mwaka 68 BK uliosababisha machafuko Galilaya, Yesu huyu aliwaongoza waasi huko Tiberia (“kiongozi wa ghasia ya waasi, mabaharia na watu maskini” — Josephus, Life 12.66). Jiji lilipokaribia kuanguka mikononi mwa wanajeshi wa Vespasian, alikimbilia kaskazini, Tarichea, kwenye Bahari ya Galilaya.

Yesu mwana wa Gamala. Katika miaka ya 68/69 BK, Yesu huyu alikuwa kiongozi wa kundi lililotaka amani wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyokuwa vikiharibu Yudea. Kutoka kwenye kuta za Yerusalemu, alijaribu kuwashawishi Waedomu waliokuwa wameizingira Yerusalemu, wakiongozwa na “Yakobo na Yohana, wana wa Susa.” Hakufanikiwa. Waedomu walipovunja kuta, aliuawa na mwili wake ukatupwa kwa mbwa na ndege wala mizoga.

Yesu mwana wa Thebuth. Alikuwa kuhani ambaye, wakati wa kujisalimisha kwa sehemu ya juu ya jiji mwaka 69 BK, aliokoa maisha yake kwa kusalimisha hazina za Hekalu. Hazina hizo zilijumuisha vinara viwili vitakatifu, vikombe vya dhahabu safi, mapazia matakatifu na mavazi ya makuhani wakuu. Nyara hizo zilionyeshwa kwa umaarufu katika sherehe ya ushindi iliyofanywa kwa ajili ya Vespasian na mwanawe Titus.
 
Mnajaribu kujinasaba ila wajinga tu ndio wanaweza kuamini hilo.

Surah al Hujurat 49:15
"Hakika waumini wa kweli ni wale tu waliomwamini Allah na mtume wake , kisha wasiwe na shaka kabisa."

Mtu hajawah hata kumsikia Mohamed na kitabu chake . Utasemaje ni Muislam?.

Hii hoja ya Kunyenyekea Mungu mmoja ndio kuwa muislam.
Hadi sasa Wayahudi na Wakristo wana Mungu mmoja.
Kwahiyo automatic ni Waislam?.

Eti Shahada ni kusema una Muamini Mungu mmoja😂😂😂😂😂. Duh hii ni kali kuliko.

Acha upotoshaji.

Hujurat 49:15 inazungumzia waumini wa Muhammad na si kwamba kila nabii kabla yake alipaswa kumjua Muhammad.

Qur’an yenyewe inasema kuhusu Ibrahim: “Ibrahim hakuwa Myahudi wala Mkristo, bali alikuwa Hanifa, Muislamu.” (Qur’an 3:67)

Na kuhusu manabii wengine: “Musa akasema: Enyi watu wangu! Ikiwa mmemwamini Allah, basi mtegemeeni ikiwa nyinyi ni Waislamu.” (Qur’an 10:84)

Hata Biblia yako inasema Mungu ni mmoja: “Bwana Mungu wetu, Bwana ndiye mmoja.” (Marko 12:29)

Kwa hiyo hoja si kwamba kila Myahudi au Mkristo wa leo ni Muislamu kwa sababu anaamini Mungu mmoja. Hoja ni kwamba manabii waliokuwa wakimtii Mungu mmoja walikuwa wamejisalimisha kwake. Muhammad alikuja kuthibitisha na kuendeleza mwito huo, si kuanzisha Mungu mpya.
 
unaleta mzaha, kati ya kuthibitisha kufa na kufufuliwa wewe unaona kipi linawezekana? yani anayeamini kufufuliwa anampa challenge mtu mwingine athibitishe kufa, uthibitisho upi hapo ni mgumu kutoa?
sileti mimi mzaha kwani mimi ni mchungaji ?
 
Je, kulikuwa na Yesu? Bila shaka kulikuwa na Yesu — wengi!

Shujaa mashuhuri wa Wayahudi alikuwa Yoshua (mrithi wa Musa), anayejulikana pia kama Yehoshua (Yeshua) bin Nuni (“Yesu wa samaki”). Kwa kuwa jina Yesu (Yeshua au Yeshu kwa Kiebrania, na Iesous kwa Kigiriki, ambalo ndilo chanzo cha tahajia ya Kiingereza) awali lilikuwa cheo chenye maana ya “mwokozi,” kilichotokana na “Yahweh anaokoa,” inawezekana kwamba kila kundi katika upinzani wa Wayahudi lilikuwa na shujaa wake aliyebeba jina hilo, pamoja na majina mengine.

Josephus, mwanahistoria Myahudi wa karne ya kwanza, anawataja Yesu/Yeshu wapatao kumi na tisa tofauti, karibu nusu yao wakiwa watu wa wakati mmoja na yule anayesemekana kuwa Kristo! Katika kitabu chake Antiquities, kati ya makuhani wakuu ishirini na wanane waliokuwa madarakani tangu utawala wa Herode Mkuu hadi kuanguka kwa Hekalu, wasiopungua wanne waliitwa Yesu: Yesu mwana wa Phiabi, Yesu mwana wa Sec, Yesu mwana wa Damneus, na Yesu mwana wa Gamaliel. Hata Mtakatifu Paulo anamtaja mchawi mpinzani aliyekuwa akihubiri kuhusu “Yesu mwingine” (2 Wakorintho 11:4).

Miongoni mwa Wayahudi wengi wa kale waliokuwa na jina Yesu ni hawa:

Yesu mwana wa Siraki. Yesu huyu alisemekana kuwa mwandishi wa Kitabu cha Siraki (pia kinachojulikana kama Ecclesiasticus, au Hekima ya Yesu Mwana wa Siraki), ambacho ni sehemu ya vitabu vya Apokrifa vya Agano la Kale. Ben Siraki, aliyeandika kwa Kigiriki karibu mwaka 180 KK, alikusanya pamoja hekima ya Kiyahudi na mashujaa wa mtindo wa Homer.

Yesu mwana wa Pandira. Alikuwa mtenda miujiza wakati wa utawala wa Alexander Jannaeus (106–79 KK), mmoja wa wafalme wakatili zaidi wa Wamakabayo. Kwa kutokuwa mwangalifu, Yesu huyu alianza kutabiri mambo ya mwisho wa dunia na kuchochea watu, jambo lililomkasirisha mfalme. Alifikia “mwisho” wake mwenyewe mapema kwa kunyongwa juu ya mti — na hilo likatokea usiku wa kuamkia Pasaka. Baadhi ya wasomi wamependekeza kwamba Yesu huyu ndiye aliyeanzisha kundi la Waesene.

Yesu mwana wa Anania. Kuanzia mwaka 62 BK, Yesu huyu alisababisha wasiwasi Yerusalemu kwa kurudia bila kukoma ujumbe wa maangamizi: “Ole wa mji.” Alitabiri kwa namna isiyo wazi:


Alikamatwa na kuchapwa na Warumi, lakini aliachiliwa kwa kuwa alionekana kuwa kichaa asiye na hatari kubwa. Alikufa wakati wa kuzingirwa kwa Yerusalemu baada ya kupigwa na jiwe lililorushwa na manati ya Warumi.

Yesu mwana wa Saphat. Wakati wa uasi wa mwaka 68 BK uliosababisha machafuko Galilaya, Yesu huyu aliwaongoza waasi huko Tiberia (“kiongozi wa ghasia ya waasi, mabaharia na watu maskini” — Josephus, Life 12.66). Jiji lilipokaribia kuanguka mikononi mwa wanajeshi wa Vespasian, alikimbilia kaskazini, Tarichea, kwenye Bahari ya Galilaya.

Yesu mwana wa Gamala. Katika miaka ya 68/69 BK, Yesu huyu alikuwa kiongozi wa kundi lililotaka amani wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyokuwa vikiharibu Yudea. Kutoka kwenye kuta za Yerusalemu, alijaribu kuwashawishi Waedomu waliokuwa wameizingira Yerusalemu, wakiongozwa na “Yakobo na Yohana, wana wa Susa.” Hakufanikiwa. Waedomu walipovunja kuta, aliuawa na mwili wake ukatupwa kwa mbwa na ndege wala mizoga.

Yesu mwana wa Thebuth. Alikuwa kuhani ambaye, wakati wa kujisalimisha kwa sehemu ya juu ya jiji mwaka 69 BK, aliokoa maisha yake kwa kusalimisha hazina za Hekalu. Hazina hizo zilijumuisha vinara viwili vitakatifu, vikombe vya dhahabu safi, mapazia matakatifu na mavazi ya makuhani wakuu. Nyara hizo zilionyeshwa kwa umaarufu katika sherehe ya ushindi iliyofanywa kwa ajili ya Vespasian na mwanawe Titus.

Kwenye Kila paragraph yako umeandika maneno BK.
yakimaanisha Baada ya Kuzaliwa kwa Yesu.

Ndio huyo Yesu wa Wakristo.
Hao Yesu wengine unawajua ww na hao Kobaz walioandika hizo articles.
 
Na kuhusu manabii wengine: “Musa akasema: Enyi watu wangu! Ikiwa mmemwamini Allah, basi mtegemeeni ikiwa nyinyi ni Waislamu.” (Qur’an 10:84)
😂😂😂😂😂
Kwenye Quran had wanafunz wa Yesu wameandikwa kuwa ni Waislamu.

Hata Adam na Hawa wameandikwa muwa ni Waislamu.
Ni Quran yenu. Ni maneno mmejiamulia kuandika.

Maneno ya uwongo. Ila sasa mmejiamulia. Tuwaache na hayo.

Shida ni Kuhoji.
Na ndio nikakuuliza. Kama kuwa Muislam ni Kuabudu Mungu mmoja. Basi hata wakristo na wayahudi wa sasa ni Waislamu.

Mababu zetu waliokuwa hawana Dini ni waislamu.
Inachekesha kwa kweli
 
Uthibitsho wa Historia ya YESU:



Lakini je, kulikuwa na Yesu aliyesulubiwa?​

Bila shaka. Yesu mwana wa Stada alikuwa mchochezi kutoka Yudea ambaye aliwasumbua Warumi katika miaka ya mwanzo ya karne ya pili. Alifikia mwisho wake katika mji wa Lida, uliokuwa takribani maili 25 kutoka Yerusalemu, mikononi mwa kikosi cha Warumi kilichokuwa kikisulubisha watu. Na kwa kuzingatia ukubwa wa adhabu za Warumi — wakati wa kilele cha kuzingirwa kwa Yerusalemu, Warumi walikuwa wakisulubisha zaidi ya wafungwa 500 kwa siku mbele ya kuta za jiji — mashujaa waliokufa wakiitwa Yesu wangekuwa wengi sana. Hakuna hata mmoja wao anayestahili kutajwa kwa kina katika historia kuu ya ulimwengu.

Lakini ikiwa kulikuwa na yesu wengi, je, hakuwezi kuwa kulikuwa na Yesu wa Nazareti?​

Tatizo la wazo hili ni kwamba hakuna ushahidi wowote kabisa unaothibitisha simulizi hilo takatifu; badala yake, simulizi hilo limejaa mambo yaliyotokea katika nyakati zisizo sahihi, migongano na mambo yasiyo na mantiki.

Kwa mfano, wakati Yosefu na Maria mjamzito wanadaiwa kwenda Bethlehemu kwa ajili ya sensa ya Warumi, Galilaya — tofauti na Yudea — haikuwa jimbo la Warumi. Kwa hiyo, Yosefu na Maria hawakuwa na sababu ya kufanya safari hiyo. Hata kama Galilaya ingekuwa chini ya utawala wa kifalme wa Roma, historia haijui kuhusu “sensa ya watu wote” iliyoamriwa na Augusto (au mfalme mwingine yeyote). Zaidi ya hayo, kodi za Warumi zilitegemea umiliki wa mali, si kuhesabiwa kwa idadi ya watu.

Zaidi ya hapo, sasa tunajua kwamba Nazareti haikuwepo kabla ya karne ya pili.

Nazareti haitajwi kabisa katika Agano la Kale wala na Josephus, ambaye alipigana vita katika maeneo mbalimbali ya Galilaya — eneo lililokuwa takribani ukubwa wa London Kuu — lakini Josephus anataja majina ya miji mingine mingi. Kwa kweli, sehemu kubwa ya matukio yanayohusishwa na Yesu yanafanyika katika miji ambayo nayo ina utata kuhusu uwepo wake; ni vijiji vidogo sana ambavyo Wakristo wanaounga mkono simulizi hilo pekee ndio wanaojua kuhusu kuwepo kwake, huku miji ya kipagani iliyokuwa inajulikana vizuri na ambayo magofu yake bado yapo ikikosekana katika safari inayodaiwa ya Yesu.

Kinachopaswa kutufanya tuwe waangalifu kuhusu madai haya ni kwamba karibu matukio yote yanayodaiwa kuwa sehemu ya maisha ya Yesu yanafanana na matukio yanayosimuliwa katika maisha ya watu wa kimitholojia waliotangulia kwa karne nyingi.

Iwe tunazungumzia kuzaliwa kwa kimiujiza, ujana wa ajabu, miujiza au uponyaji wa kushangaza — “ishara” hizo zote zilikuwa tayari zinahusishwa na miungu wengine karne nyingi kabla ya mtu yeyote wa Kiyahudi aliyekuwa mtakatifu kuonekana akizunguka duniani.

Maneno na kauli za hekima zinazodaiwa kuwa za Yesu pia zilikuwa za kawaida katika mazingira ya wakati huo, zikiwa zimetokana kwa namna mbalimbali na maandiko ya Kiyahudi, falsafa ya Neo-Plato, au maelezo na mafundisho ya wanafalsafa wa Stoiki na Kinik.
 
Back
Top Bottom