Bila Jehanamu hakuna kuiona pepo

Bila Jehanamu hakuna kuiona pepo

Siwez kuacha Ndala.
Pia tukimaliza hili . Uwe mwanaume na kujibu zile mada zangu Mbili za Juu.

Post yako #155 na #157.
Zote kwa pamoja zinajibiwa na haya ya chini.

Katika barua zote alizoandika Paulo (kama vile Warumi, Wakorintho, Wagalatia), hajawahi hata mara moja kujitapa au kutaja kuwa alimwona Yesu akifundisha, akifanya miujiza, au akisulubiwa Yerusalemu. Kama angemwona, ingekuwa hoja ngumu sana kwake kuitumia dhidi ya wapinzani wake waliokuwa wanatilia shaka utume wake.

Na Ingawa alisoma Yerusalemu, inawezekana kabisa kwamba baada ya kumaliza masomo yake ya awali, alirejea nyumbani kwao Tarso (Uturuki ya sasa) au alikuwa akisafiri kwa mambo ya kisheria na kibiashara, na alirejea Yerusalemu baada tu ya Yesu kusulubiwa na kupaa.

mtu aitwe "Mtume" au "Shahidi wa Yesu" katika Kanisa la kwanza, kigezo cha msingi kilikuwa ni kushuhudia kufufuka kwa Yesu. Katika Matendo 1:21-22, mitume walipokuwa anamchagua mbadala wa Yuda Iskariote, kigezo kilikuwa ni mtu aliyefuatana nao tangu ubatizo wa Yohana hadi Yesu alipopaa. Paulo hakukidhi kigezo hiki.
Hata hivyo, Paulo alijitofautisha na kujiita shahidi kwa sababu ya Tukio la Njiani kuelekea Damasko (Matendo 9).
  • Katika 1 Wakorintho 9:1, anajitetea akisema: "Mimi si mtume? Je! Kumbe mimi sikumwona Yesu Bwana wetu?"
  • Katika 1 Wakorintho 15:8, anapoorodhesha watu waliomwona Yesu baada ya kufufuka, anasema: "Na mwisho wa watu wote alitokea na kwangu mimi, kama kwa mtu aliyezaliwa si kwa wakati wake."

Je Sauli Alikuwa Wapi?
Ushahidi thabiti unaonyesha kuwa wakati Yesu anafundisha na kusulubiwa, Sauli ama alikuwa bado hajarudi Yerusalemu kutoka Tarso, au alikuwa amejifungia akisoma sheria za Kiyahudi na hakujihusisha na harakati za Yesu (ambaye viongozi wengi wa Kiyahudi walimchukulia kama mwalimu wa vijijini kutoka Galilaya asiye na umuhimu mwanzoni).
Alikuja kuwa mstari wa mbele baada ya Kifo cha Yesu.pale ambapo viongozi wa Kiyahudi walipogundua kuwa harakati za "Wafuasi wa Njia" (Wakristo) zinakua kwa kasi sana na zinatishia misingi ya dini yao Yerusalemu.
Kwa hiyo,

Sauli hakuwa shahidi wa maisha ya hapa duniani ya Yesu, bali alikuwa shahidi wa Yesu aliyefufuka kwa Kufunuliwa kwake kwa njia ya Kiroho na Maono.

kama ww unavyoamini Wahyi ambao wakristo hawaamini. Basi na sisi tunamuanini Paulo na utume wake.
Na hakuna kitakachoweza kubadilisha hilo.
Na atleast yeye kulikuwa na mashuhuda. Lakini wahyi wa mtume hakuna hata raia mmoja amehisi kwa kuona au kusikia.
Na hilo pia haliwezi kubadilika.

Paulo asiyeaminika​


Inashangaza kwamba hakuna maandishi ya marabi wa Kiyahudi ya karne ya 1 au 2 yanayomtaja Paulo. Hakuna hata habari kuhusu mwanafunzi wa Gamalieli ambaye, baada ya kusoma kwake, alidaiwa kuwa mlinzi mkubwa wa sheria za Kiyahudi, kisha akapata maono yaliyobadilisha maisha yake.


Marabi hawasemi chochote kuhusu mwanafunzi huyo aliyebadilika na kuwa mpinzani wa dini yake. Inasemekana Paulo aliacha baadhi ya sheria za Sabato, akawaruhusu wafuasi wake kupuuza baadhi ya sheria za chakula za Uyahudi, na akasema kwamba sheria na tohara hazikuwa tena muhimu. Je, mtu kama huyo angewezaje kutotajwa kabisa na waandishi wa wakati huo?


Pia kuna swali kuhusu madai kwamba Paulo alisoma chini ya Gamalieli (Matendo 22:3). Paulo anaonekana kuwa na matatizo fulani na lugha ya Kiebrania, kwa sababu maandiko ya Agano la Kale anayoyatumia mara nyingi yanatoka katika tafsiri ya Kigiriki ya maandiko ya Kiyahudi, inayoitwa Septuagint.


Pia, inaulizwa: Paulo akiwa kijana, ambaye inasemekana alikuwa raia wa Roma na alitoka katika jamii za Wayahudi zilizokuwa zimezungukwa na utamaduni wa Kigiriki, angewezaje kupewa kazi ya kuwa mtesaji mkuu wa watu wenye msimamo mkali wa kidini huko Yerusalemu?


Na kama kweli Paulo alikuwa na mamlaka hiyo, kwa nini aende kuwatafuta kundi dogo la wafuasi wa Yesu huko Damasko badala ya kuwafuata viongozi wakuu waliokuwa karibu naye Yerusalemu?


Kitabu cha Matendo kinasema kwamba baada ya Stefano kuuawa, waumini wengi walitawanyika, lakini mitume walibaki Yerusalemu (Matendo 8:1–2). Kwa hiyo swali ni: Kwa nini Paulo hakuwafuata viongozi hao waliokuwa Yerusalemu?


Mwanazuoni Murphy-O’Connor aliandika kwamba hakuna kitu katika barua za Paulo kinachoonyesha kwamba alikuwa na mamlaka rasmi ya kuwakamata au kuwatesa Wakristo. Kwa hiyo, anasema, simulizi la Matendo kuhusu Paulo kutumia kukamatwa, mateso au kifungo linaweza kuwa tofauti na kile kinachoonekana katika barua za Paulo.


Zaidi ya hayo, Baraza la Kiyahudi (Sanhedrin) halikuwa na mamlaka katika mji huru wa Damasko. Kwa hiyo, kulingana na hoja hii, safari ya Paulo kwenda Damasko ili kuwakamata Wakristo inaonekana kuwa na maswali mengi.
 
Jagina Tuliza kichwa chako.
Hapa kuna majibu ya hoja zako

1- Paulo alikuwa wapi kipind cha Yesu.
2- kwanin Paulo ni shahidi wa Yesu ingawa hakumuona wala kubatizwa na Yohana.
3-Kwanini Paulo ni mtume wakati hakuwa mmoja wa Wanafunzi wa Yesu au aliyeshuhudia kufufuka kwa Yesu. Na kwanini amejiita Mtume kwenye hizo barua zake.
4-

NB: Niko busy busy . Ila Jion ntatulia .


Kubadilika?​

Ni kwa kiwango gani inawezekana kwamba Sauli/Paulo alibadilika na kuwa Mkristo ndani ya mwaka mmoja au miwili baada ya Yesu kusulubiwa? Irenaeus alisema ilikuwa baada ya miezi 18.

Kama kweli Sauli alikuwa Myahudi mwenye bidii kubwa sana, na hakuvutiwa kabisa na Yesu wakati Yesu alipokuwa hai—isipokuwa tukio linalodaiwa la yeye kupofushwa—kwa nini yeye, kuliko mtu mwingine yeyote, angekubali haraka mafundisho hayo mapya?

Injili nne hazimtaji Paulo wala hata hazidokezi kwamba kulikuwa na mtume mashuhuri aitwaye Paulo.

Pia kuna jambo la kushangaza. Maneno ambayo Yesu wa mbinguni anadaiwa kumwambia Paulo aliyekuwa amepofushwa, “Sauli, Sauli…”, yanafanana na hadithi ya mateso ya Dionysius katika kazi ya Euripides iitwayo The Bacchae. Hadithi hizo zote zinatumia pia neno “miiba” au “goads”.

Kama Sauli/Paulo kweli aliacha kabisa Uyahudi na kujiunga au kuanzisha kundi jipya la kidini, kwa nini marabi wa Kiyahudi hawakumlaani au kumtaja kama mwasi?

Hata hivyo, Wakristo Wayahudi walioitwa Ebionites walimlaani Paulo kwa maneno makali. Walidai hata kwamba Paulo alikuwa mtu wa Kigiriki aliyebadili dini na kwamba alikataliwa na binti wa Kuhani Mkuu. Lakini habari hiyo iliandikwa katika karne ya 2, muda mrefu baada ya kipindi cha maisha ya Paulo.

Pia, simulizi kuhusu mateso ya Wakristo wa kwanza linaonekana kuwa na swali kubwa: Sauli anaitwa “mtesaji wa kanisa”, lakini anapobadilika na kuwa Paulo, kisha waumini wanampeleka Kaisaria na kumtuma Tarso, mateso hayo yanaonekana kusimama ghafla.

Matendo 9:31 inasema:

“Ndipo kanisa katika Uyahudi wote, Galilaya na Samaria likawa na amani, likajengwa na kuongezeka.”
Kwa hiyo, mwandishi wa maandishi haya anasema kwamba hadithi ya “Sauli, mtesaji mkubwa wa kanisa” haionekani kuwa historia yenye maana, lakini inaeleweka zaidi kama hadithi ya kiteolojia:
“Myahudi mwenye bidii anaona nuru ya Yesu, kisha anakuwa Mkristo.”

Kwa mtazamo huo, lengo la hadithi linaonekana kuwa kueleza jinsi Sauli alivyogeuka kuwa mfuasi wa Yesu.
 
Anaibuka kobazi wa mtogole, yombo dovya, mchambawima, makunduchi anadai uislam unakua haraka ulaya na amerika wazungu wanasilimu. Mzungu gani asilimu aanze kuamini hadithi za kipuuzi kama hizi habari za jehanamu na peponi? Hizi ni stori za kuaminisha wapuuzi wenye akili ndogo. Muafrika ndio kawa mateka wa imani hii yuko tayari kupigana kutetea ushenzi huu
Tulia wewe upate dawa , wacha Ulaya huku bongo , Kenya , Uganda , mbona wengi tu wamesilimu ?? labda wewe unataka kuubadilisha mjadala kuhusu Paulo lakini leo utadinda
 
Jagina Tuliza kichwa chako.
Hapa kuna majibu ya hoja zako

1- Paulo alikuwa wapi kipind cha Yesu.
2- kwanin Paulo ni shahidi wa Yesu ingawa hakumuona wala kubatizwa na Yohana.
3-Kwanini Paulo ni mtume wakati hakuwa mmoja wa Wanafunzi wa Yesu au aliyeshuhudia kufufuka kwa Yesu. Na kwanini amejiita Mtume kwenye hizo barua zake.
4-

NB: Niko busy busy . Ila Jion ntatulia .

Walipata wapi mawazo haya?​

Josephus mwenyewe alisalitiwa na mtu aitwaye Yohana, akachagua mshirika aliyeitwa Sila, na akapata njia ya ajabu ya kutoroka.

Josephus aliandika:

“Lakini Yohana wa Gischala alipokuja katika mji wa Tiberia, aliwashawishi watu waasi dhidi yangu...
Mjumbe alikuja kwangu kutoka kwa Sila, ambaye nilikuwa nimemweka kuwa gavana wa Tiberia...
Nilipopokea barua ya Sila, nilichukua wanaume 200 pamoja nami na tukasafiri usiku kucha...
Niliwaacha walinzi wangu wote isipokuwa mmoja, pamoja na wanaume kumi wenye silaha...
Nilijaribu kuwahutubia watu, lakini kabla sijaanza kuzungumza, nilifikiria jinsi ya kujilinda na kuwakimbia maadui wangu...
Kisha nilibebwa mgongoni mwa Herode wa Tiberia. Aliniongoza mpaka ziwani, nikapata meli, nikaingia ndani na kuwakimbia maadui wangu bila wao kutarajia. Nikafika Tarichea.”
— Josephus, Life 17

Sasa linganisha na habari ya Paulo katika Matendo​

Matendo 15:38,40 inasema:

“Lakini Paulo hakutaka kumchukua Yohana pamoja nao...
Paulo akamchagua Sila, akaondoka...”
Baadaye tunaambiwa:

“Usiku wa manane, Paulo na Sila walikuwa wakiomba na kumwimbia Mungu...”
Kisha ghafla kukawa na tetemeko kubwa la ardhi. Misingi ya gereza ikatikisika, milango yote ikafunguka, na minyororo ya wafungwa ikaachia.

Mlinzi wa gereza alipoona milango imefunguka, alifikiri wafungwa wamekimbia na akataka kujiua.

Lakini Paulo akapiga sauti kubwa akasema:

“Usijidhuru, kwa maana tuko wote hapa.”
Mlinzi akaingia akiwa anatetemeka na kuanguka mbele ya Paulo na Sila.

— Matendo 16:25–29

Hoja ya mwandishi: Kuna mambo yanayofanana kati ya simulizi la Josephus na simulizi la Paulo—Yohana, Sila, safari ya usiku, kutoroka maadui/wafungwa, na tukio la ajabu la kuokoka. Mwandishi anauliza kama waandishi wa Matendo walichukua baadhi ya mawazo kutoka katika simulizi la Josephus.
 
Siwez kuacha Ndala.
Pia tukimaliza hili . Uwe mwanaume na kujibu zile mada zangu Mbili za Juu.

Post yako #155 na #157.
Zote kwa pamoja zinajibiwa na haya ya chini.

Katika barua zote alizoandika Paulo (kama vile Warumi, Wakorintho, Wagalatia), hajawahi hata mara moja kujitapa au kutaja kuwa alimwona Yesu akifundisha, akifanya miujiza, au akisulubiwa Yerusalemu. Kama angemwona, ingekuwa hoja ngumu sana kwake kuitumia dhidi ya wapinzani wake waliokuwa wanatilia shaka utume wake.

Na Ingawa alisoma Yerusalemu, inawezekana kabisa kwamba baada ya kumaliza masomo yake ya awali, alirejea nyumbani kwao Tarso (Uturuki ya sasa) au alikuwa akisafiri kwa mambo ya kisheria na kibiashara, na alirejea Yerusalemu baada tu ya Yesu kusulubiwa na kupaa.

mtu aitwe "Mtume" au "Shahidi wa Yesu" katika Kanisa la kwanza, kigezo cha msingi kilikuwa ni kushuhudia kufufuka kwa Yesu. Katika Matendo 1:21-22, mitume walipokuwa anamchagua mbadala wa Yuda Iskariote, kigezo kilikuwa ni mtu aliyefuatana nao tangu ubatizo wa Yohana hadi Yesu alipopaa. Paulo hakukidhi kigezo hiki.
Hata hivyo, Paulo alijitofautisha na kujiita shahidi kwa sababu ya Tukio la Njiani kuelekea Damasko (Matendo 9).
  • Katika 1 Wakorintho 9:1, anajitetea akisema: "Mimi si mtume? Je! Kumbe mimi sikumwona Yesu Bwana wetu?"
  • Katika 1 Wakorintho 15:8, anapoorodhesha watu waliomwona Yesu baada ya kufufuka, anasema: "Na mwisho wa watu wote alitokea na kwangu mimi, kama kwa mtu aliyezaliwa si kwa wakati wake."

Je Sauli Alikuwa Wapi?
Ushahidi thabiti unaonyesha kuwa wakati Yesu anafundisha na kusulubiwa, Sauli ama alikuwa bado hajarudi Yerusalemu kutoka Tarso, au alikuwa amejifungia akisoma sheria za Kiyahudi na hakujihusisha na harakati za Yesu (ambaye viongozi wengi wa Kiyahudi walimchukulia kama mwalimu wa vijijini kutoka Galilaya asiye na umuhimu mwanzoni).
Alikuja kuwa mstari wa mbele baada ya Kifo cha Yesu.pale ambapo viongozi wa Kiyahudi walipogundua kuwa harakati za "Wafuasi wa Njia" (Wakristo) zinakua kwa kasi sana na zinatishia misingi ya dini yao Yerusalemu.
Kwa hiyo,

Sauli hakuwa shahidi wa maisha ya hapa duniani ya Yesu, bali alikuwa shahidi wa Yesu aliyefufuka kwa Kufunuliwa kwake kwa njia ya Kiroho na Maono.

kama ww unavyoamini Wahyi ambao wakristo hawaamini. Basi na sisi tunamuanini Paulo na utume wake.
Na hakuna kitakachoweza kubadilisha hilo.
Na atleast yeye kulikuwa na mashuhuda. Lakini wahyi wa mtume hakuna hata raia mmoja amehisi kwa kuona au kusikia.
Na hilo pia haliwezi kubadilika.

Baraza la Yerusalemu?​

Kitabu cha Matendo 15 kinasema kwamba baada ya Paulo kumaliza safari yake ya kwanza ya kuhubiri, alikaa muda mrefu Antiokia. Lakini watu kutoka Uyahudi walifika na kusema kwamba watu wasio Wayahudi walipaswa kutahiriwa ili waokolewe.

Waumini walifadhaika, hivyo Paulo na Barnaba walichaguliwa kwenda Yerusalemu kukutana na mitume na wazee. Mkutano huu unajulikana kama “Baraza la Yerusalemu.”

Kwa kawaida, mkutano huu unawekwa karibu miaka 48–52 BK. Matendo inaonyesha kwamba mkutano ulikuwa wa amani na tatizo lilitatuliwa kwa urahisi.

Paulo aliwaeleza kuhusu miujiza iliyotokea kati ya watu wa mataifa (Matendo 15:12). Yakobo akaamua kwamba watu wa mataifa hawakulazimika kutahiriwa (15:19). Waliporudi Antiokia, waumini walifurahi (15:32).

Lakini Paulo anaeleza tofauti​


Maelezo ya Paulo mwenyewe kuhusu mkutano huo ni tofauti sana.

Paulo anasema alienda Yerusalemu kwa sababu ya ufunuo alioupata (Wagalatia 2:2). Maelezo yake yanaonekana kuonyesha kwamba kulikuwa na mabishano na kutokubaliana, si mkutano wa amani kama Matendo inavyoonyesha.

Kuna swali lingine muhimu:

Kama kweli kulikuwa na Baraza la Yerusalemu ambalo liliamua kwamba watu wa mataifa hawakuhitaji kutahiriwa, kwa nini muda mfupi baadaye Paulo alimtahiri Timotheo mwenyewe? (Matendo 16:3)

Inaelezwa kwamba Timotheo alikuwa na mama Myahudi, na kwamba Paulo alifanya hivyo ili akubalike na Wayahudi waliokuwa katika eneo hilo.

Lakini Paulo mwenyewe anasema jambo tofauti kuhusu Tito, ambaye alikuwa Mgiriki:

“Hata Tito, ambaye alikuwa pamoja nami, hakulazimishwa kutahiriwa, ingawa alikuwa Mgiriki. Jambo hili lilitokea kwa sababu ya ndugu wa uongo walioingia kwa siri ili kutupeleleza na kutufanya watumwa...”
— Wagalatia 2:3–4

Kwa hiyo, mwandishi anauliza: Kwa nini Timotheo alitahiriwa lakini Tito hakutahiriwa?

Paulo pia anawaita baadhi ya watu “ndugu wa uongo” na “wapelelezi”, akisema walitaka kumfanya yeye na wenzake kuwa watumwa.

Hii inaonyesha kwamba kulikuwa na migogoro na kutokubaliana ndani ya kundi la kwanza la Wakristo kuhusu tohara na sheria za Kiyahudi.
 
Jagina Tuliza kichwa chako.
Hapa kuna majibu ya hoja zako

1- Paulo alikuwa wapi kipind cha Yesu.
2- kwanin Paulo ni shahidi wa Yesu ingawa hakumuona wala kubatizwa na Yohana.
3-Kwanini Paulo ni mtume wakati hakuwa mmoja wa Wanafunzi wa Yesu au aliyeshuhudia kufufuka kwa Yesu. Na kwanini amejiita Mtume kwenye hizo barua zake.
4-

NB: Niko busy busy . Ila Jion ntatulia .

Walipata wapi mawazo haya?​

Tohara si lazima – Josephus anasema hivyo!​

Josephus anaandika kwamba wakati fulani wanaume wawili waliokuwa chini ya utawala wa Mfalme Agripa walikuja kwake kutoka eneo la Trachoni.

Wayahudi walitaka kuwalazimisha watahiriwe ikiwa wangekaa pamoja nao. Lakini Josephus hakukubali walazimishwe.

Aliwaambia:

“Kila mtu anapaswa kumuabudu Mungu kulingana na imani yake mwenyewe, si kulazimishwa kwa nguvu. Watu hawa wamekuja kwetu kutafuta ulinzi, hivyo hawapaswi kutendewa vibaya mpaka wajute kuja hapa.”
— Josephus, Life 23

Kisha katika Matendo 15:1, tunaona jambo linalofanana. Baadhi ya watu kutoka Uyahudi walifundisha:

“Msipotahiriwa kulingana na desturi ya Musa, hamwezi kuokolewa.”
Lakini baadaye Yakobo alisema:

“Kwa hiyo, uamuzi wangu ni kwamba tusiwasumbue watu wa mataifa ambao wamegeukia Mungu.”
— Matendo 15:19

Hoja ya mwandishi: Kuna kufanana kati ya simulizi la Josephus na simulizi la Matendo kuhusu tohara kutolazimishwa kwa watu wa mataifa.
 
Jagina Tuliza kichwa chako.
Hapa kuna majibu ya hoja zako

1- Paulo alikuwa wapi kipind cha Yesu.
2- kwanin Paulo ni shahidi wa Yesu ingawa hakumuona wala kubatizwa na Yohana.
3-Kwanini Paulo ni mtume wakati hakuwa mmoja wa Wanafunzi wa Yesu au aliyeshuhudia kufufuka kwa Yesu. Na kwanini amejiita Mtume kwenye hizo barua zake.
4-

NB: Niko busy busy . Ila Jion ntatulia .


Mwanzilishi wa Makanisa?​

Kuna mambo mengine ya kushangaza. Inasemekana Paulo ndiye aliyeanzisha kanisa la Efeso (Matendo 18:18 na kuendelea; 19:5,7). Alikaa na wafuasi wake katika mji huo kwa muda mrefu kuliko sehemu nyingine yoyote—miezi mitatu wakati wa safari yake ya pili, na miaka mitatu wakati wa safari yake ya tatu.

Tunaambiwa kwamba Barua ya Kwanza na ya Pili ya Paulo kwa Wakorintho ziliandikwa kutoka Efeso. Pia inasemekana kwamba Paulo alipokea wajumbe waliokuwa na matatizo kutoka Korintho, na kwamba huko Efeso aliongoza tukio la kwanza la kuchoma vitabu vya Ukristo (Matendo 19:19).

Lakini inasemekana kwamba alikuwa mtume Yohana ndiye aliyeishi Efeso baada ya kusulubiwa kwa Yesu, na baadaye akatajwa kuwa mwanzilishi wa kanisa la Efeso.

Kwa sababu Yesu mwenyewe alimkabidhi Mariamu, mama yake, chini ya uangalizi wa Yohana, inasemekana Mariamu na Yohana walienda Efeso. Huko, Yohana alijenga nyumba ya Mariamu kwa mikono yake mwenyewe—na inadaiwa kwamba nyumba hiyo bado inaweza kuonekana hadi leo.

Pia inasemekana Yohana alikuwa mwalimu wa Askofu Polycarp wa Smyrna, mji uliokuwa karibu na Efeso.

Kwa mujibu wa Irenaeus wa karne ya pili, Yohana aliendelea kuishi Efeso hadi wakati wa Mfalme Trajan (98–117 BK). Na Dionysius wa Alexandria wa karne ya tatu alisema kwamba kulikuwa na makaburi mawili ya Yohana huko Efeso.

Kwa hiyo, simulizi linaonyesha kwamba mtume Yohana aliishi kwa muda mrefu katika mji uleule ambao Paulo aliuhubiri wakati wa safari yake ya pili, ambayo kwa kawaida huwekwa karibu mwaka 49 BK.

Lakini licha ya wote wawili kuwepo katika sehemu na nyakati zinazokaribiana, Paulo hakukutana na Mariamu wala hakushauriana na mtume mwenzake Yohana. Hili ni jambo la kushangaza.

Basi, nini kinaendelea hapa? Je, ni kutokujua kuhusu kila mmoja, kutokupendana, au uadui—katika moyo wa kanisa linaloitwa la upendo?

Kuangalia Ukweli​

Mwandishi anasema tunakabiliana na mapokeo mawili tofauti na yaliyokuwa yakishindana.

Moja lilisisitiza kundi la mitume kwa pamoja, hasa uongozi wa Petro, jambo ambalo mwandishi analihusisha na Kanisa Katoliki la Roma.

Mapokeo jingine lilimuweka mbele mtume Paulo, akionyeshwa kama mwanateolojia mwenye mawazo mapya na mwanzilishi wa makanisa.

Mwandishi anauliza: Paulo alikuwa akiwakilisha upande gani? Anasema alikuwa akiwakilisha upande ulioshindwa katika mapambano ya kisiasa—yaani kanisa la Marcion, ambalo mwandishi anadai ndilo lililozigundua kwanza barua za Paulo katikati au mwishoni mwa karne ya pili.

Kwa mujibu wa mwandishi, katika hali yake ya awali, barua za Paulo zilizohusishwa na Wamarcion zilikuwa na mawazo mengi ya uwili (dualism) na gnosticism, pamoja na wazo la kuokoka kwa kutoroka kutoka katika ulimwengu wa vitu vya kimwili.

Lakini zilikuwa na hadithi zilizoweza kutumika kueleza kazi ya Roho Mtakatifu miongoni mwa watu wasio Wayahudi.

Msingi wa teolojia hiyo ulikuwa wokovu wa mtu binafsi kupitia “kuhesabiwa haki kwa imani.” Hii iliondoa umuhimu wa kuwa sehemu ya ukoo wa Kiyahudi na pia ikaondoa ulazima wa kufuata baadhi ya sheria za Musa.

Mwanzoni, jambo hili liliwatisha Wakristo waliokuwa na upande wa Kiyahudi. Lakini baadaye mabadiliko ya kisiasa na kijografia yalifanya mafundisho hayo yaonekane kuwa yanafaa zaidi.

Mapambano kati ya Wakristo waliokuwa upande wa “Wayahudi” na wale waliopinga ushawishi huo katika nusu ya kwanza ya karne ya pili yaliendelea hadi baada ya vita vya Bar Kosiba vya mwaka 130–135 BK. Baada ya hapo, mambo mengi ya Kiyahudi yalidharauliwa huko Roma.

Mwandishi anasema kwamba baadaye mapokeo hayo mawili yaliunganishwa kwa sehemu.

Kwa mtazamo wa mwandishi, kitabu cha Matendo ya Mitume kilikuwa ushindi wa upande wa Kikatoliki. Kilipunguza nafasi ya Paulo na kumleta shujaa wa Wamarcion chini ya mamlaka ya Ukristo uliokuwa ukijiona kuwa wa kawaida na sahihi.

Ni kweli kwamba Paulo anaonyeshwa kwa heshima na anapewa kazi kubwa ya kuhubiri, pamoja na miujiza ambayo haijaandikwa katika barua zinazohusishwa naye.

Lakini katika simulizi hili jipya, Paulo haandiki barua yoyote. Badala yake, anapeleka ujumbe uliotoka kwa viongozi wa Yerusalemu!

Katika simulizi hilo, kiongozi wa mitume wa Yerusalemu anawekwa kwanza Roma kabla ya Paulo na anawekwa kwenye kiti cha “Papa”. Paulo, ambaye mwandishi anamuita shujaa wa kampeni ya kuhubiri ya karne ya kwanza, baadaye anaonyeshwa akiwa pembeni ya mtu mwingine—Mtakatifu Petro—ambaye mwandishi anaona alitengenezwa na kanisa la Roma.

Kwa hiyo, Paulo, ambaye hapo awali alikuwa shujaa wa wale waliokuwa wanaitwa wazushi, alibadilishwa kuwa “mtume wa 13” na kuingizwa katika kundi la Kanisa Katoliki.

Wakati huohuo, makanisa ya Wamarcion yaliunganishwa na kanisa kubwa la Roma.

Barua zilizohusishwa na Paulo—ambazo zilikuwa maarufu sana na muhimu kiasi kwamba hazingeweza kufutwa kabisa—zilikubaliwa na kutumiwa kwa malengo ya Kanisa Katoliki. Mwandishi pia anadai kwamba baadhi yake yalibadilishwa, na barua nyingine zikaongezwa ambazo ziliandikwa na viongozi wa kanisa.

Barua hizi nyingine zinazoitwa “barua za kichungaji” ziliandikwa kwa wachungaji au viongozi wa makanisa. Zililenga kudhibiti viongozi waliokuwa wakifanya mambo kwa kujitegemea na kusisitiza mamlaka ya maaskofu.

Ukristo wa mwanzo wa Kikatoliki uliokuwa ukijipanga Roma ulikuwa ukijihusisha sana na mambo ya dunia hii, na uliona mustakabali wake katika kushirikiana na mfumo wa kifalme wa Roma.

Baadaye kanuni rasmi ya vitabu vya Biblia (canon) ilikubaliwa, na hivyo mlango wa kuendeleza teolojia mpya kwa uhuru ukafungwa.
 
Ile hoja yako ya Yesu Kufufua watu bado unataka kuendelea nayo?.
Utaniambia.

Alafu vipi ile nyingine ya Muujiza Ulio Hai.
Unataka pia tuendelee nayo? 😂😂😂.
Utasema pia.


Paulo Aliyetungwa​


“Kama tulivyosema hapo awali, nasema tena sasa: ikiwa mtu yeyote anawahubiria injili tofauti na ile mliyopokea, na alaaniwe... Kwa maana mimi sikuipokea kutoka kwa mwanadamu, wala sikufundishwa na mwanadamu, bali niliipokea kupitia ufunuo wa Yesu Kristo.” — Wagalatia 1:9,12

Mwisho wa simulizi la Paulo ulikuwa kufanywa kuwa mtakatifu katika Kanisa Katoliki. Lakini huyu mtume mkuu Paulo alitoka wapi?

Ikiwa, kama mwandishi anavyodai, Marcion ndiye aliyeunda Paulo wa Agano Jipya kama mjumbe wa mawazo yake mwenyewe, basi inawezekana alitumia mambo kutoka katika maisha yake mwenyewe, hasa mapambano yake ya madaraka na viongozi wa kanisa huko Roma.

Marcion, kama “Paulo”, alidai kwamba yeye ndiye aliyejua ukweli, na kwamba siri hiyo ilifunuliwa kwake kupitia ufunuo.

Marcion alikuwa mfanyabiashara mkubwa wa meli kutoka Sinope, bandari iliyokuwa kando ya Bahari Nyeusi, karibu kilomita 160 kaskazini mwa Galatia. Alikuwa na pesa zake mwenyewe na aliweza kusafiri sehemu nyingi.

Wakati fulani hata alitoa fedha kusaidia kanisa la Roma, kabla hajafukuzwa katika kanisa hilo na kurudi upande wa mashariki.

Kwa sababu ya biashara yake ya meli, angekuwa anayajua vizuri njia za baharini na hatari za safari za baharini, ambazo zinaonekana sana katika simulizi la Paulo.

Ili kuyapa mafundisho yake mamlaka zaidi, alihitaji kuyaweka katika kipindi cha zamani cha “mitume”. Huenda alichagua jina Paulo, ambalo maana yake ni “mdogo” au “mnyenyekevu”, kwa sababu lilifanana na nafasi yake mwenyewe.

Baadaye, Kanisa Katoliki lilipochukua simulizi hili la Marcion, waandishi wa Roma walidaiwa kutumia sana maandishi ya Josephus, ambayo mwandishi anayaita vyanzo muhimu vilivyotumiwa na Wakristo.

Huko hawakupata mtu aliyeitwa Paulo, bali walipata mtu aliyeitwa Sauli, ambaye alikuwa mtu wa tabaka la juu la ukoo wa Herode na ambaye alikuwa na tabia mbaya.

Mwandishi anasema kwamba habari hizi zilitumiwa kuwa msingi wa sehemu ya mwanzo ya hadithi ya Paulo, hasa kuhusu “maisha yake katika Uyahudi.”

Pia, mwandishi anadai kwamba maisha ya Josephus mwenyewe yalitumiwa. Anasema kuna matukio katika maisha ya Josephus yanayofanana sana na hadithi ya Paulo, hasa tukio la kuvunjika kwa meli alipokuwa akienda Roma.

Josephus hakuwa mwanahistoria tu. Kabla ya vita, kuhani mkuu Anania alimteua kuwa gavana wa Galilaya. Kazi yake ilikuwa kukandamiza au “kuwafuatilia” watu na makundi yaliyokuwa yanaasi.

Miongoni mwa makundi ya majambazi ambayo alipaswa kukabiliana nayo karibu na Tiberia, kulikuwa na kiongozi mmoja aliyeitwa...

Yesu.

“Kwa hiyo Yesu, mwana wa Sapphias [hakimu mkuu wa Tiberia], ambaye tumemtaja tayari kuwa kiongozi wa ghasia ya waasi iliyohusisha mabaharia na watu maskini, alituzuia. Aliwachukua baadhi ya Wagalilaya na kuchoma moto jumba lote... Yesu na watu wake waliwaua Wagiriki wote waliokuwa wakiishi Tiberia, pamoja na wengine wote waliokuwa maadui wao kabla vita havijaanza.”

— Josephus, Life 12
 
Kurwani imetamka wazi waislam wote lazima waende jehanam(hell) kwanza wakapate mateso ndio ama waende peponi au wabaki hapo jehanam kuendelea kula msoto.
Kwa mujibu wa Quran (Surat Maryam) Aya ya 71 hadi 72.

Ndio mana waislamu wanatakiwa wasugue mapaji ya uso ili kutengeneza sigida ili iwasadie kumulika giza la akhera yani sigda ni tochi ukiwa akhera.

Kwani hakuna pepo bila kupita jehanam.

View attachment 3678392
Hapo umechanganya maana ya Aya. Qur’an 19:71 inasema kila mmoja atapita/atahudhuria hapo, lakini Aya ya 72 inaeleza kwamba Allah atawaokoa wenye kumcha, si kwamba kila Muislamu lazima aingie Jehanamu na kuonja adhabu kwanza.

Pia suala la “sigda ni tochi ya Akhera” si tafsiri ya Qur’an. Kuna hadithi zinazozungumzia alama ya sijda na nuru, lakini si sahihi kugeuza hilo kuwa maana kwamba mtu anasugua paji ili ajitengeze tochi ya kumulikia Jehanamu. Tuwe na tofauti kati ya tafsiri ya Qur’an na utani/maelezo ya mitandaoni.
 
@Mwaka wa Mbele , jiwe angavu

Shukrani kwa kuurudisha uzi , Truth shall set you Free

tunaendelea na Paulo



Walipata Wapi Mawazo Haya?​


Josephus anaandika kuhusu Sauli, mtu tajiri na mwenye nguvu kutoka familia ya Herode, wakati wa uasi wa Wayahudi dhidi ya Warumi mwaka 66–74 BK.

Je, huenda Sauli huyu mwenye tabia mbaya alimsaidia mwandishi wa Matendo ya Mitume kuunda hadithi ya mtume Paulo?

Josephus​


“Kwa hiyo watu wenye mamlaka, walipoona kwamba uasi ulikuwa mgumu sana kuudhibiti, na kwamba hatari kutoka kwa Warumi ingewapata kwanza, walijaribu kujiokoa. Wakatuma wajumbe, baadhi kwa Florus, na wengine kwa Agripa. Miongoni mwa wajumbe muhimu walikuwa Sauli, Antipa na Costobarus, ambao walikuwa ndugu wa familia ya mfalme. Waliwaomba waje mjini na jeshi ili kuwaangamiza waasi kabla hawajawa wagumu kuwazuia.”

— Josephus, War, 2.17

“Sauli... wa familia ya mfalme.”

Josephus anaendelea:

“Anania alikuwa na nguvu kwa sababu ya utajiri wake... Costobarus na Saulus pia walikusanya kundi la watu waovu. Hii ilikuwa kwa sababu walikuwa wa familia ya kifalme, na hivyo walipata heshima kwa sababu walikuwa na uhusiano na Agripa. Lakini bado walitumia nguvu dhidi ya watu, na walikuwa tayari kuwanyang’anya mali wale waliokuwa dhaifu kuliko wao.”

— Antiquities 20.9.4

Baadaye Josephus anaandika:

“Baada ya Cestius kushindwa, Wayahudi wengi mashuhuri walikimbia kutoka mjini, kama watu wanaokimbia kutoka kwenye meli inayokaribia kuzama. Costobarus na Sauli, ambao walikuwa ndugu, pamoja na Philip... walikimbia kutoka mjini na kwenda kwa Cestius.”

— War, 2.20.1

​

Tukio la Damascus​


Josephus anaeleza kwamba watu wa Damascus waliposikia Warumi wameshindwa, waliamua kuwaua Wayahudi waliokuwa mjini.

Wayahudi hao walikuwa wamekusanywa ndani ya ukumbi wa mazoezi (gymnasium) kwa sababu watu wa Damascus waliwashuku.

Waliwafungia pamoja mahali hapo na kuwaua. Takribani Wayahudi 10,000, wakiwa hawana silaha, waliuawa ndani ya muda mfupi.

Josephus pia anaeleza kwamba wake wengi wa watu wa Damascus walikuwa wamekubali dini ya Kiyahudi, jambo lililofanya wanaume hao wawe na wasiwasi kwamba wake zao wangewazuia kuwashambulia Wayahudi.

Sauli anatumiwa kwenda kwa Nero​


Josephus anaendelea:

Cestius alimtuma Sauli na marafiki zake kwenda Akaya, yaani Ugiriki, kwa Nero, ili kumweleza kuhusu matatizo yao na kumlaumu Florus kwa kusababisha vita.
— War, 2.20.1

Rushwa kutoka kwa wafungwa​

Josephus pia anaandika kuhusu Albinus, ambaye alikuwa mtawala wa eneo hilo:

Aliwaamuru baadhi ya wafungwa waliostahili kifo wauawe. Lakini wale waliokuwa wamefungwa kwa makosa madogo, aliwachukua pesa na kuwaachilia.

Kwa hiyo magereza yakajaa nafasi, lakini nchi ikaendelea kujaa majambazi.

— Antiquities 20.9.5


Vipengele vya hadithi​


Mwandishi anaonyesha mambo haya kuhusu Sauli katika Josephus:

  • Sauli ni mtu mwenye nguvu.
  • Sauli anaweza kufika kwa Mfalme Herode Agripa.
  • Sauli ana uhusiano wa kifamilia na Herode Agripa.
  • Sauli anatumia nguvu dhidi ya watu.
  • Anawanyang’anya mali watu walio dhaifu.
  • Sauli, pamoja na Wayahudi wengine matajiri, anakimbia Yerusalemu kwa sababu ya hatari.
  • Matukio ya Damascus yanaishia katika mauaji ya Wayahudi.
  • Sauli na marafiki zake wanatumwa kwenda Ugiriki (Akaya).
  • Sauli anajaribu kumshawishi Nero kwamba hana hatia.
  • Mtawala anatarajia kupata rushwa kutoka kwa wafungwa.

Kitabu cha Matendo ya Mitume​


Sauli ni mtu mwenye nguvu​


“Sauli akaliharibu kanisa, akiingia kila nyumba na kuwakamata wanaume na wanawake na kuwapeleka gerezani.”

— Matendo 8:3

​

Sauli/Paulo anakutana na Mfalme Herode Agripa​


“Paulo akaunyosha mkono wake, akajitetea... Ee Mfalme Agripa, najiona mwenye furaha kwa kuwa leo nitajitetea mbele yako...”

— Matendo 26:1–2

​

Sauli/Paulo alikuwa na uhusiano na familia ya Herode?​


Matendo 13:1 inamtaja Manaeni, ambaye alilelewa pamoja na Herode mtawala, na mstari huo unamtaja Sauli pia.

Pia Warumi 16:11 inasema:

“Msalimuni Herodioni, aliye jamaa yangu.”

Sauli anatumia nguvu dhidi ya Wakristo​

“Sauli alikuwa bado akitoa vitisho na kutaka kuwaua wanafunzi wa Bwana.”

— Matendo 9:1

​

Sauli/Paulo anakimbia Yerusalemu kwa sababu ya hatari​


“Akanena kwa ujasiri... Wayahudi wa Kigiriki wakajaribu kumuua. Ndugu walipojua jambo hilo, walimpeleka Kaisaria, kisha wakamtuma Tarso.”

— Matendo 9:29–30

​

Damascus na mauaji​


“Sauli... aliwashangaza Wayahudi waliokuwa wanaishi Damascus... Wayahudi wakapanga kumuua... wakakesha kwenye malango mchana na usiku ili wamuue.”

— Matendo 9:22,24

​

Paulo na marafiki zake wanatumwa Ugiriki​


Paulo alitumwa kwenda Athene na Korintho:

“Ndugu wakampeleka Paulo... Wale waliomsindikiza Paulo wakamleta Athene.”

— Matendo 17:14–15

​

Paulo anajaribu kujitetea mbele ya mamlaka​


Katika Matendo 24, Paulo anaonekana mbele ya mtawala Felix.

Felix alimwita Paulo na kumsikiliza kuhusu imani katika Kristo. Pia alitarajia kupewa pesa na Paulo ili amwachilie; kwa hiyo alimwita mara kwa mara na kuzungumza naye.

— Matendo 24:24,26

​

Hoja ya mwandishi​

Mwandishi anaonyesha kwamba kuna mfanano kati ya Sauli anayeelezwa na Josephus na Paulo anayeelezwa katika Matendo ya Mitume.

Anauliza kama baadhi ya matukio katika maisha ya Sauli wa Josephus huenda yalitumika kama chanzo cha kuunda baadhi ya hadithi kuhusu Paulo katika Matendo ya Mitume.

Vyanzo vilivyotajwa na mwandishi​

  • Hermann Detering — The Falsified Paul
  • A. N. Wilson — Paul, The Mind of the Apostle
  • John Ziesler — Pauline Christianity
  • Edward Stourton — In the Footsteps of Saint Paul
  • J. Murphy-O’Connor — Paul, A Critical Life
  • J. Murphy-O’Connor — Paul, His Story
  • Daniel T. Unterbrink — Judas the Galilean
  • Daniel T. Unterbrink — New Testament Lies
  • Jay Raskin — The Evolution of Christs and Christianities
 
Inaendelea kwenye thread :

Mtakatifu Paulo Mtume​

Je, Yote Inaweza Kuwa Hadithi Iliyotungwa?​

 
Back
Top Bottom