Asili ya ukahaba na lugha ya Ibo katika ghuba ya Benin

Asili ya ukahaba na lugha ya Ibo katika ghuba ya Benin

The redemeer

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2025
Posts
4,778
Reaction score
8,226
Katika historia ya jamii za Kiafrika kandokando ya Ghuba ya Guinea, hakuna kabila lolote lililokuwa na neno la asili la kumaanisha ukahaba kabla ya kuwasili kwa Wareno mnamo mwaka 1455 BK katika Jiji la Bini, mji mkuu wa Dola ya Benin. Hali hii ilitokana na ukweli kwamba biashara ya mwili haikuwa sehemu ya tamaduni zao. Ukahaba kama shughuli ya wazi ya kijamii ulikuwa ukifanyika zaidi katika maeneo ya kaskazini mwa Afrika, ambapo ulienea hadi Zanzibar mnamo karne ya 18 BK.

Ushawishi wa Wareno kwa Dola ya Benin

Oba (Mfalme) Ewuare wa Dola ya Benin alitambua kuwa wageni aliowaruhusu kuingia katika milki yake walikuwa wakileta athari mbaya kwa jamii yake. Wageni hawa walikuwa wakiendesha biashara ya kununua binadamu kwa kubadilishana na bidhaa zisizokuwa za kawaida Afrika Magharibi kwa wakati huo, kama vile pombe kali, vioo, na sukari. (Ni vyema kutambua kuwa hadi leo, hakuna lahaja ya Kiafrika yenye neno la asili la "sukari"; makabila yote yaliiga jina hilo kutoka kwa Wareno walioliita sucre).

Kwa kuona athari mbaya za biashara hiyo, Oba Ewuare alipiga marufuku uhusiano wa kibiashara kati ya raia wake na Wareno. Hata hivyo, Wareno, ambao walikuwa wameanza kutegemea mali za Dola ya Benin kwa biashara yao, walikataa kuondoka. Wakaanza kuzunguka pembezoni mwa milki hiyo, wakitafuta bidhaa kama vile pilipili, mafuta ya mawese, kola, gum Arabic, na pia watu wa kuwateka na kuwafanya watumwa.

Mkutano wa Kwanza wa Wareno na Watu wa Msituni

Walipokuwa wakielekea bara kupitia maeneo ya misitu ya Calabar, Wareno walikutana na jamii za misituni ambazo baadaye, mnamo karne ya 19 BK, zilikuja kujulikana kama Igbo au Ibo. Katika harakati zao za kutafuta wanawake wa kushiriki nao mapenzi, mabaharia wa Kireno walitumia neno asshole huku wakionyesha kwa kidole wanawake waliowataka, wakiashiria kuwa walikuwa tayari kutoa kitu kama malipo. Kutokana na hili, neno ashawo lilizaliwa, likiwa na maana ya kahaba. Neno hili lilienea katika eneo lote la Ghuba ya Benin, ambalo baadaye likawa sehemu ya Nigeria mnamo mwaka 1914. Baada ya hapo, maneno mengine ya kumaanisha ukahaba yalianza kuibuka.

Uanzishwaji wa Kundi la Biafara

Baada ya kifo cha Oba Ewuare, mrithi wake Oba Ozolua aliruhusu Wareno kufanya biashara katika kisiwa cha Fernando Po. Hatua hii ilisababisha kuundwa kwa kundi ambalo Wareno waliliita Biafara. Jina hili lilitokana na Wareno na halihusiani kwa vyovyote vile na makabila ya Efik, Ibo, Edo, Tiv, Igala, au Ibibio.

Jina Biafara lilipewa watumwa wagonjwa waliotelekezwa katika eneo hilo na wafanyabiashara wa utumwa wa Kireno. Watu hawa waliletwa kutoka Gabon na Guinea ya Ikweta, lakini kutokana na hali mbaya ya afya, walishindwa kuhimili safari ndefu kutoka Fernando Po (Sao Tome ya sasa) hadi Amerika. Kwa sababu hiyo, walipewa hifadhi katika maeneo ya pwani ya Ghuba ya Benin na kujikuta wakiungana na wenyeji wa eneo hilo.

Mchanganyiko wa lugha mbalimbali za watu hawa waliotelekezwa ulisababisha kuundwa kwa lugha mpya. Lugha hii baadaye iliitwa Ibo au Igbo na kasisi mmoja Mwangereza mwenye tamaa ya umaarufu, Samuel Ajayi Crowther. Kabla ya hapo, lugha hiyo haikuwepo, na wenyeji wa misitu walikuwa wakijulikana kwa majina mengine yaliyotokana na lugha za Ki-Yoruba na Ki-Igala.

Maana Halisi ya Neno "Igbo"

Machifu wa Igala, waliotumwa na Oba wa Benin kutawala watu wa misituni, waliwaita watu hao ebo, neno lililomaanisha mtumwa katika lugha yao. Katika lahaja ya Kaaba-Yoruba (eneo la Kogi ya leo), neno Igbo lilimaanisha msitu au shamba. Kwa kuwa watu hawa walikuwa wakikaa misituni bila utawala wa kifalme, waliendelea kuitwa "watu wa msituni."

Watu hawa wa msitu hawakuwa na uongozi wa pamoja wala mfumo rasmi wa utawala. Walikuwa wakiendesha maisha yao kwa uhuru mkubwa, wakijihusisha na vitendo vya kuvizia wasafiri kwa kuchimba mashimo makubwa barabarani na kuyafunika kwa majani na mchanga. Wasafiri waliokuwa wakisafiri kupitia maeneo haya walinasa kwenye mitego hii, na kwa mujibu wa Wareno, baadhi yao waliliwa na wengine waliuzwa kwa Wazungu kwa kubadilishana na bidhaa kama vioo, pombe, sukari, na baadaye nguo.

Juhudi za Kiislamu za Kuteka Kusini mwa Nigeria

Mnamo mwaka 1804, Othman Dan Fodio alianzisha jihadi ya upanuzi wa Uislamu. Baada ya Wafulani (Fulbe kutoka Fouta Toro, Guinea, na Mali) kuwashinda Wahausa na kuwafanya kuwa chini yao baada ya karne moja ya kuishi pamoja, aliendelea kuelekea kusini akilenga maeneo ya msitu.

Alipofika maeneo ya Benue, alikutana na watu wa kabila la Tiv, jamii yenye ujuzi mkubwa wa vita, kilimo, na ufundi wa kutengeneza zana. Watu wa Tiv waliushinda vikali msafara wa Dan Fodio na kuzuia ueneaji wa jihadi hiyo kusini zaidi. Ikiwa Tiv wangekuwa dhaifu, leo hii Igbo wangekuwa Waislamu, kama ilivyotokea kwa Wahausa. Lakini wakati huo, Igbo hawakuwa na jeshi imara la kupambana; walitegemea zaidi uvamizi wa ghafla kwa kushtukiza.

Mapambano ya Tiv yalizuia upanuzi wa jihadi hiyo, yakiacha damu na maiti nyingi katika Mto Benue. Ushindi huo ulimaliza harakati za Kiislamu kuenea zaidi kusini mwa Nigeria, na hivyo jamii ya Igbo ikaendelea kudumisha utambulisho wake wa awali.

---

Makala hii imetoka katika chanzo kisichojulikana cha tovuti inayohusu historia ya Afrika na kuhaririwa na Nizzo forlove

Coppied translated and pasted here by Nizzo forlove 👁️
 
Back
Top Bottom