Wananchi inabidi muelewe migomo ya wafanya biashara

Wananchi inabidi muelewe migomo ya wafanya biashara

Hivi we unaona sis wananchi ni wajinga sana.Yaani ninyi wafanyabiashara ambao kimsingi hata kodi hiyo kiduchu mnayolipa Serikalini tunaolipa ni sisi walaji eti tupinge mashine!!Kwanza Serikali hii haikusanyi kodi ipasavyo,wafanyabiashara hamlipi kodi ipasavyo,mnatuuzia vitu bei ghali halafu fedha nyingi mnatia mfukoni-Serikalini mnapeleka kiduchu!!
Namuomba Mungu CDM iingie madarakaniili ikusanye kodi ipasavyo sio CCM inawalambalamba.Mfano unakuta vitu vya kichina visivyo na ubora wowote )mnavinunua kwa bei ya chini halafu mnauza mara nne ya bei ya manunuzi;huu ni ushenzi kabisa.
Serikali kama inanisikia mlipe tena mashine mzinunue kwa bei ileile ya mwanzo 'no compromise'.Na mfanyabiashara anayekataa anyang'anywe leseni"FULL STOP"

So sorry my bro, nakusikitia sana, ila sio kosa lako inawezakana ni mazingira unayoishi au uliyotoka ndo yanakufanya kuwa mvivu wa kufikiri kiasi hicho, ingekuwa bora km ungekuwa umelala tu muda huu, coz mambo haya kwa jinsi unavyofikiria huwezi kuyaelewa. Back to the topic si kila bidhaa unaweza kuongeza bei unavyotaka wewe ja kikanunuliwa inadepend na price elasticity ya demand ya hicho kitu ndo maana mmekupigia ile hesabu sio hesabu zako izo za kutuwekea x na izo +, review my coment you will get idea then come back with clear idea sawa!


Mbona unapiga hesabu kama unatumia miguu badala ya kichwa.??! kama umenunua bidhaa kwa shs. X, Basi unatakiwa uuze kwa shs. X+25%+18%, Wewe unapata faida yako ya 25% na serikali inapata kodi yake ya 18%, sasa tatizo liko wapi??! wewe sijui unapiga hesabu gani hizo.., mwone kwanza. na ukitaka kujua hamna hoja yoyote soma huu UFAFANUZI , Yaani yaani mnafuata tuu mkumbo wa hao wahindi na waarabu wanaotia 18% zetu mifukoni.., waone kwanza..!
 
Yaani juhudi zote za wazazi wako kukusomesha uwezo wako ndio umefikia hapa???!
haya sikiliza sasa: Bidhaa kama soda huwa kodi yake inalipwa kiwandani immediately afer production, TRA ina watu wake pale ambao huesabu pale pale crate za soda zinazozalishwa kabla hazijatoka nje ya geti, wanapiga 18% na inalipwa kiwandani palepale. zikitoka nje zinauzwa kwa shs. X+18%. tofauti ya hii system ni kwamba unalipa kodi kwanza then ile kodi uliyolipa utairudisha baada ya kuuza bidhaa yako. kwa bidhaa za kawaida unakusanya kodi kutoka kwa mlaji then unaiwakilisha TRA kwa kutumia EFD!!, umeelewa..?? muone kwanza...!

Sawa wewe uliyesomeshwa ukaelewa, nasikitika kusema hakuna kitu ulichokieleza ukaeleweka katika hii post yako. Ila nasikitika kusema hujayajibu maswali yangu nilouliza katika post.

Nijibu katika haya maswali.!

EFD ni kwa ajili ya kukata kodi ipi katika bidhaa.?

VAT inatakiwa ikatwe mara ngapi katika bidhaa moja mpaka inamfikia mtumiaji wa mwisho.?

Tukichukulia mfano wa soda, unakuta soda inapitia kwa wauzaji wa jumla hata wawili kabla ya kufika kwa mlaji. Hii unazungumziaje.?

Kama soda inakuchanganya, chukulia mfano wa bidhaa kama unga wa Azam, unatoka kiwandani, unaenda kwa agent wa kwanza, unaenda katika duka la jumla la mangi mtaani, unanunuliwa na muuzaji wa rejareja, ananunua mwananchi. Ukiweza elezea scenario utadhihirisha hiyo elimu yako. Itetee elimu yako maana ushaita wenzako hawajasoma, wewe pekee ndio ulosoma.
 
So sorry my bro, nakusikitia sana, ila sio kosa lako inawezakana ni mazingira unayoishi au uliyotoka ndo yanakufanya kuwa mvivu wa kufikiri kiasi hicho, ingekuwa bora km ungekuwa umelala tu muda huu, coz mambo haya kwa jinsi unavyofikiria huwezi kuyaelewa. Back to the topic si kila bidhaa unaweza kuongeza bei unavyotaka wewe ja kikanunuliwa inadepend na price elasticity ya demand ya hicho kitu ndo maana mmekupigia ile hesabu sio hesabu zako izo za kutuwekea x na izo +, review my coment you will get idea then come back with clear idea sawa!

Narudia tena.., mbona unatumia miguu ku analyse mambo.., tumia kichwa wewe..! ingekuwa ongezeko la bei linatokea kwenye duka lako peke yako sawa.., lakini bei si inaongezeka constantly kwa maduka yote..??! sasa wasinunue kwako kisa bei kubwa then wakanunue wapi wakati bei imepanda constantly.., ukiona hawanunui basi jua hicho unachouza hakina ulazima au kiko out of context na hali ya kiuchumi na hao unaotaka kuwauzia.., in such a case badili biashara.., kama ulikuwa unauza nguo kutoka italy.., uza za kutoka kenya..., mwone kwanza...!
 
Sawa wewe uliyesomeshwa ukaelewa, nasikitika kusema hakuna kitu ulichokieleza ukaeleweka katika hii post yako. Ila nasikitika kusema hujayajibu maswali yangu nilouliza katika post.

Nijibu katika haya maswali.!

EFD ni kwa ajili ya kukata kodi ipi katika bidhaa.?

VAT inatakiwa ikatwe mara ngapi katika bidhaa moja mpaka inamfikia mtumiaji wa mwisho.?

Tukichukulia mfano wa soda, unakuta soda inapitia kwa wauzaji wa jumla hata wawili kabla ya kufika kwa mlaji. Hii unazungumziaje.?

Siamini kama unaweza ukawa kichwa ngumu namna hii..!! hivi utanilipa kukusomesha hii form 4 kwa mara ya pili??!
haya sikiliza:
1.) EFD si kwa ajili ya kukata kodi bali ni kwa ajili ya kutunza kumbukumbu za transactions ulizozifanya ili TRA waweze kukukadiria the right amount of tax unayotakiwa kuiwasilisha kwao baada ya kuikusanya kutoka kwa walaji.

2.) VAT inalipwa mara moja, narudia tena inalipwa only once!

3.) Soda kodi yake inalipwa kiwandani, ikitoka hapo, Haitalipiwa tena kodi.., EFD itatunza kumbukumbu kwamba kilichouzwa kilikuwa ni soda, na hivyo TRA hawatakuambia uwasilishe 18% kwa sababu hukuikusanya na hutakiwi kuikusanya, EFD inatunza tu kumbukumbu ili tujue umetukusanyia kodi kiasi gani ili uiwasilishe..!! umeelewa..???! Muone kwanza...!!
 
wafanyabiashara walizoea kushirikiana na baadhi ya maafisa wa tra kutopeleka mapato serikalini. Nasema kutopeleka sababu mfanyabiashara halipi/hakatwi vat bali vat anakatwa mnunuzi wa mwisho. Mfanyabiashara ni agent tu wa kukusanya mapato ya serikali.
Sasa mashine zimewaumbua jinsi walivyokua wanaiibia serikali,ndio wanapiga kelele. Mbona wafanyakazi wamekua wakikatwa makodi makubwa tu. Nchi zote zilizoendelea na zinazoendelea zinatumia EFD MACHINES,nyie vipi?
 
Siamini kama unaweza ukawa kichwa ngumu namna hii..!! hivi utanilipa kukusomesha hii form 4 kwa mara ya pili??!
haya sikiliza:
1.) EFD si kwa ajili ya kukata kodi bali ni kwa ajili ya kutunza kumbukumbu za transactions ulizozifanya ili TRA waweze kukukadiria the right amount of tax unayotakiwa kuiwasilisha kwao baada ya kuikusanya kutoka kwa walaji.

2.) VAT inalipwa mara moja, narudia tena inalipwa only once!

3.) Soda kodi yake inalipwa kiwandani, ikitoka hapo, Haitalipiwa tena kodi.., EFD itatunza kumbukumbu kwamba kilichouzwa kilikuwa ni soda, na hivyo TRA hawatakuambia uwasilishe 18% kwa sababu hukuikusanya na hutakiwi kuikusanya, EFD inatunza tu kumbukumbu ili tujue umetukusanyia kodi kiasi gani ili uiwasilishe..!! umeelewa..???! Muone kwanza...!!

Hahaaahaa, wewe huelewi unachokiongea...!

Kwa kauli yako ya kwanza inaonesha kuwa kuna baadhi ya bidhaa zinaingia katika mzunguko pasipo kukatiwa kodi ya VAT, ni kwa nini iwe hivyo.

Nitajie mfano wa bidhaa ambazo zitaonekana katika kumbukumbu za EFD kuwa hizi hazikulipiwa kodi ya VAT.?
 
Sawa wewe uliyesomeshwa ukaelewa, nasikitika kusema hakuna kitu ulichokieleza ukaeleweka katika hii post yako. Ila nasikitika kusema hujayajibu maswali yangu nilouliza katika post.

Nijibu katika haya maswali.!

EFD ni kwa ajili ya kukata kodi ipi katika bidhaa.?

VAT inatakiwa ikatwe mara ngapi katika bidhaa moja mpaka inamfikia mtumiaji wa mwisho.?

Tukichukulia mfano wa soda, unakuta soda inapitia kwa wauzaji wa jumla hata wawili kabla ya kufika kwa mlaji. Hii unazungumziaje.?

Kama soda inakuchanganya, chukulia mfano wa bidhaa kama unga wa Azam, unatoka kiwandani, unaenda kwa agent wa kwanza, unaenda katika duka la jumla la mangi mtaani, unanunuliwa na muuzaji wa rejareja, ananunua mwananchi. Ukiweza elezea scenario utadhihirisha hiyo elimu yako. Itetee elimu yako maana ushaita wenzako hawajasoma, wewe pekee ndio ulosoma.

Naona ume-edit swali lako kidogo.., any way.., same case applies for unga as it was for soda.., muone kwanza.., na utanilipa..!
 
Kuna jengine hapo chini yake. Hebu jibu na hilo msomi wetu.
 
Kuna jengine hapo chini yake. Hebu jibu na hilo msomi wetu.
we kama hauelewi mifumo ya kodi tz sema sijui ufundishwe,unabishana huku hujui hata abc za kodi tz.
 
Hahaaahaa, wewe huelewi unachokiongea...!

Kwa kauli yako ya kwanza inaonesha kuwa kuna baadhi ya bidhaa zinaingia katika mzunguko pasipo kukatiwa kodi ya VAT, ni kwa nini iwe hivyo.

Nitajie mfano wa bidhaa ambazo zitaonekana katika kumbukumbu za EFD kuwa hizi hazikulipiwa kodi ya VAT.?

Hivi we umetumwa kunichosha....??! haya sikiliza:
Mfano:wewe apo..! hujalipiwa VAT

Na log-off
 
we kama hauelewi mifumo ya kodi tz sema sijui ufundishwe,unabishana huku hujui hata abc za kodi tz.

Msitake mtumie lugha zenu mnazoziita za kisomi kuibia watu. Kwa hili serikali wamechemsha, na ndio maana wanapata kugugumizi kutekeleza.

Naamini kuna best way unaweza elezea technical issue layman wa kawaida akakuelewa. Nawashangaa mnavyotokwa na povu wewe na mwenzako, wakati issue ni ndogo. Huu ni mjadala, tunaeleweshana kwa manufaa ya wanajamvi. Mpaka sasa hamjafuta kilichokuwa akilini mwangu kuwa serikali ni corupt na haiwezi kusanya kodi pasipo uonevu.

By the way mimi si mchumi wala mfanyabiashara, ni mwananchi wa kawaida tuu anayefikiria jambo katika mitazamo tofautitofauti.
 
Hivi we umetumwa kunichosha....??! haya sikiliza:
Mfano:wewe apo..! hujalipiwa VAT

Na log-off

Muone kwanza na elimu yake ya kukariri, unashindwa kufafanua kitu kidogo kama hiko. Tumekwenda vizuuri na umekuwa ukijibu maswali yangu vizuri, mara ghafla unaruka kimanga.

Nenda kapitie madesa yako tena uje utoe majibu hapa..!
 
Kweli kabisa hawa wafanyabisha wanakwepa kodi sana ebu ona wafanyakazi wanavyokatwa kodi kila mwenzi wala hawalalamiki, lakin wao miaka yote wamekuwa wanakwepa kodi mfano mtu anafungua duka kariako ndan ya mwaka mmoja anamtaji mara tatu wa ule aliyoazia, mtu analipa kodi ya duka lake lenye saman ya 8 hiv lakin kiukweli duka ninasaman ya milion 100, nchi za wenzetu kukwepa kodi ni hazabu kubwa sana unafirisiwa mali zote hapa kwetu wanalelewa, machine ni muhumu sana kila mtu anapaswa kulipa kodi, sijaona sababu ya kukataa mashine
 
Mkuu acha kuwashawishi Wanainchi bila kuwa na ufahamu na unachowashauri. VAT ni kodi inayolipwa na mtumiaji wa Huduma, ama na Mnunuzi wa bidhaa. Nafasi ya Mfanyabiashara kwa kodi hii ni kuwa WAKALA wa kukusanya na kuwasiliaha TRA kila mwisho wa mwezi kiasi kamili cha Fedha zilizokusanywa. Wafanyabiashara hawataki kwa makusudi tu kutumia EFD's kwa sababu wanafahamu kuwa fedha walizokuwa wanazichukua kama VAT walikuwa hawaziwakilishi kwa usahihi na walikuwa wanajitajirisha kwa fedha haramu! Wnachotakiwa kufanya ni kuzikubali na kuendelea na maisha kama kawaida.

Huu ni mradi bana acha kutetea watanzania kunyonywa!!
Wawashikie bango wachimbaji wa mali za nchi!!
Sio mtanzania wa chini na kati kujitahid kupata riziki!!
Alaf wanawaachia wazungu kusafirisha gesi kwa wananchi wao kuishi maisha cheap at African countries expense!!

Tujikumbushe!
Speed governor za kwenye magar zimeishia wapi!!
Walianza hivi ila sasa kwisha habari baada ya watu kufaidika!!

Hata mimi nawasapoti wafanya biashara!!!!
 
sasa umesema nini hapa.., hupingi mgomo.., sawa, basi toa maelezo ni kwa nini unadhani wagomee..??! EFD zina shida ipi exactly.., acha blah blah.., toa point..!

Usikimbilie kuacha shule kabla ya kupevuka kiakili. Nani kazungumzia shida za EFD? Nilichosema ni kwamba kama wanagoma wagome kivyao, sawa puppy?
 
Narudia tena.., mbona unatumia miguu ku analyse mambo.., tumia kichwa wewe..! ingekuwa ongezeko la bei linatokea kwenye duka lako peke yako sawa.., lakini bei si inaongezeka constantly kwa maduka yote..??! sasa wasinunue kwako kisa bei kubwa then wakanunue wapi wakati bei imepanda constantly.., ukiona hawanunui basi jua hicho unachouza hakina ulazima au kiko out of context na hali ya kiuchumi na hao unaotaka kuwauzia.., in such a case badili biashara.., kama ulikuwa unauza nguo kutoka italy.., uza za kutoka kenya..., mwone kwanza...!

Km watu wote wangekuwa na uewela km wako nadhani JF isingekuwepo kwaiyo jua tu unabebwa na watu wengine, ikiwa hayo yote uliyoelezwa na umebisha ambayo ni simple cases ni vema mtu yeyote asi attempt kukupa clarification coz atakuchanganya tu.
 
Sio kweli unachoongea ndugu kua TRA ipo kiwandani na wanalipa kwa idadi ya creti acha kupotosha uma
 
nini sababu ya msingi mpaka mgomee hizo mashine na kwa nini msikubali kuwa nazo ili kuondoa huo usumbufu wa TRA?.
 
Back
Top Bottom