Wananchi inabidi muelewe migomo ya wafanya biashara

Wananchi inabidi muelewe migomo ya wafanya biashara

Huyo mwananchi atakae shawishiwa kuandama atakuwa zuzu, siatumie ufahamu wake wa kuzaliwa, atatumia ufahamu wangu je anajua unatoke la aina gani? Its free world, I give ma views, mie hata sio mfanya biashara ila nimewasikiliza hao wafanya biashara na nimeelewa, wewe nani asiyetaka kulipa kodi but go and dig deep the reason behind, wao sio vichaa waamue tuu, tunapenda maendeleo na tunajua yanatoka na ulipaji na si ukwepaje ila on what ways. Am I talking to a man?
 
Wafanya biashara kama kundi muhimu limetupwa nje ya uringo wa wajumbe wa bungemaalum wa bunge la katiba. Hii si sawa ukizingatia wao ndio walipakodi wa kubwa na wa kuaminika tene kupitia kulazimishwa na EFD halafu kodi hizo zinatumburiwa ipasavyo na vigogo na hata Hilo bunge la Katiba. Shime wafanyabiashara tushikamane nasi tutambuliwe umuhimu wetu
 
Kugomea matumizi ya mashine ambao ni wa kisheria nikuhalalisha uvunja sheria.Sioni kwa nini watu hawa wasinyanganywe leseni ili na kuhukumiwa kwa mujibu wa sheria. Serikali yetu isirudi nyuma katika hili. Kila muuzaji kutoa risiti ambayo ni accountable pale TRA .
 
Huyo mwananchi atakae shawishiwa kuandama atakuwa zuzu, siatumie ufahamu wake wa kuzaliwa, atatumia ufahamu wangu je anajua unatoke la aina gani? Its free world, I give ma views, mie hata sio mfanya biashara ila nimewasikiliza hao wafanya biashara na nimeelewa, wewe nani asiyetaka kulipa kodi but go and dig deep the reason behind, wao sio vichaa waamue tuu, tunapenda maendeleo na tunajua yanatoka na ulipaji na si ukwepaje ila on what ways. Am I talking to a man?
hivi we jamaa umemaliza la saba kweli..? mbona unakua mgumu sana kutoa point.., sasa ndio umesema nini hapa.., yaani blaa blaa tu.., sasa kama umewaelewa kwa nini usituambie na sisi ulichokielewa nasi tuelewe..?!
 
Wafanya biashara kama kundi muhimu limetupwa nje ya uringo wa wajumbe wa bungemaalum wa bunge la katiba. Hii si sawa ukizingatia wao ndio walipakodi wa kubwa na wa kuaminika tene kupitia kulazimishwa na EFD halafu kodi hizo zinatumburiwa ipasavyo na vigogo na hata Hilo bunge la Katiba. Shime wafanyabiashara tushikamane nasi tutambuliwe umuhimu wetu
Acha ujinga wewe.., wafanyabiashara si walipakodi hata kidogo.., wao ni wawasilishaji wa kodi zinazolopwa na walaji/wananchi. sasa tunachogombana hapa ni kwamba hamuwasilishi kodi tunayolipa ipasavyo.., mnatia kodi zetu mfukoni.., so tumewaletea EFD KIBOKO YENU mtashika adabu mafisadi nyie..!!
 
Wewe francis uliyemaliza harvard lete thread yako, u need info for the EFD, do a research kwa uelewa wangu nimegundua hata nikikwambia your not of help
 
Wewe francis uliyemaliza harvard lete thread yako, u need info for the EFD, do a research kwa uelewa wangu nimegundua hata nikikwambia your not of help
sema shida ya EFD ni nini hasa, watu wanataka kufahamu..., usiniletee mipasho ya mzee yusuph hapa.., alaa..!
 
Pole baba unasafari ndefu sana, mungu akurahisishie njia mo......
 
Pole baba unasafari ndefu sana, mungu akurahisishie njia mo......
Narudia kwa mara ya mwisho.., toa point ya msingi watu wafahamu.., shida ya EFD ni nini..?, kama hutaki/huwezi kutueleza kaa kimya.., usijaze server kwa mipasho ya mzee yusuph hapa.., tafadhali.
 
Kugomea matumizi ya mashine ambao ni wa kisheria nikuhalalisha uvunja sheria.Sioni kwa nini watu hawa wasinyanganywe leseni ili na kuhukumiwa kwa mujibu wa sheria. Serikali yetu isirudi nyuma katika hili. Kila muuzaji kutoa risiti ambayo ni accountable pale TRA .

Kweli kabisa
 
kiukweli umeweka hoja yenye maana, mgomo huu ulitakiwa ufanywe na wananchi badala ya wafanyabiashara lkn kwakua serikali inajua inaongoza wadanganyika lolote wanaweza wakafanya bila ya kutokea chochote kwa wananchi. asilimia 18 kila kwenye mia inatoka kwa mwananchi anayenunua bidhaa yoyote kwenye 100. kwaiyo kwanza TRA wanachukua pacent kubwa kuliko faida ya mfanyabiashara. Tatizo la Tanzania wananchi wamelala fofofo, hata Kenya wananchi walipiga kelele sana mpk kodi imeshushwa.

You are very right, hivi kwann watanzania hatupendi kutumia akili? Iyo vat ya 18% ambayo muuzaji anatakiwa kuikusainyia serikali kwa structure ya income ya watanzania sio halali hata kidogo, kigumu zaidi ni pale ambapo mfanyabiashara huenda anapata faida ya 25% toa iyo 18% inabaki 7% sasa hapo wafanyabiashara wafanya biashara au wanaifanyia serikali biashara, tusiwalaumu wafanyabiashara bali serikali yetu ambayo inaweka kiac kikubwa cha kodi bila kutumia akili? Ndo maana wafanyabiashara wanagoma
 
You are very right, hivi kwann watanzania hatupendi kutumia akili? Iyo vat ya 18% ambayo muuzaji anatakiwa kuikusainyia serikali kwa structure ya income ya watanzania sio halali hata kidogo, kigumu zaidi ni pale ambapo mfanyabiashara huenda anapata faida ya 25% toa iyo 18% inabaki 7% sasa hapo wafanyabiashara wafanya biashara au wanaifanyia serikali biashara, tusiwalaumu wafanyabiashara bali serikali yetu ambayo inaweka kiac kikubwa cha kodi bila kutumia akili? Ndo maana wafanyabiashara wanagoma

Mbona unapiga hesabu kama unatumia miguu badala ya kichwa.??! kama umenunua bidhaa kwa shs. X, Basi unatakiwa uuze kwa shs. X+25%+18%, Wewe unapata faida yako ya 25% na serikali inapata kodi yake ya 18%, sasa tatizo liko wapi??! wewe sijui unapiga hesabu gani hizo.., mwone kwanza. na ukitaka kujua hamna hoja yoyote soma huu UFAFANUZI , Yaani yaani mnafuata tuu mkumbo wa hao wahindi na waarabu wanaotia 18% zetu mifukoni.., waone kwanza..!
 
Maswali ya msingi.!

VAT inatakiwa ilipwe mara ngapi kwa bidhaa husika tangu inapotoka kuzalishwa kiwandani.?

Maana kwa bidhaa moja say soda, mpaka inamfikia mtumiaji wa mwisho inakuwa ishapita kwa wachuuzi wasiopungua wawili, na hapo kila mmoja ana EFD yake, kazi ni kuongeza 18% ya VAT tuu. Huu sio wizi kwa wananchi na kusababisha mfumuko wa bei.?

Nyie wananchi na watetezi wa TRA naomba mtolee ufafanuzi hili suala.
 
Sipingi mgomo, ila kila kundi lina matatizo yake so kama ni suala la EFD wagome wafanyabiashara wenyewe. Unataka wanafunzi wa chuo kikuu nao waandamane kisa EFD? Kwani ni lini wafanyabiashara walishiriki mgomo wa matatizo ya watu wengine? Komaeni gomeni andamaneni, ila msitake kila mtu aingie. Walimu walishagoma kwa yao, madaktari kwa yao na madereva kwa yao; nanyi gomeni kwa yenu!
 
Maswali ya msingi.!

VAT inatakiwa ilipwe mara ngapi kwa bidhaa husika tangu inapotoka kuzalishwa kiwandani.?

Maana kwa bidhaa moja say soda, mpaka inamfikia mtumiaji wa mwisho inakuwa ishapita kwa wachuuzi wasiopungua wawili, na hapo kila mmoja ana EFD yake, kazi ni kuongeza 18% ya VAT tuu. Huu sio wizi kwa wananchi na kusababisha mfumuko wa bei.?

Nyie wananchi na watetezi wa TRA naomba mtolee ufafanuzi hili suala.
Yaani juhudi zote za wazazi wako kukusomesha uwezo wako ndio umefikia hapa???!
haya sikiliza sasa: Bidhaa kama soda huwa kodi yake inalipwa kiwandani immediately afer production, TRA ina watu wake pale ambao huesabu pale pale crate za soda zinazozalishwa kabla hazijatoka nje ya geti, wanapiga 18% na inalipwa kiwandani palepale. zikitoka nje zinauzwa kwa shs. X+18%. tofauti ya hii system ni kwamba unalipa kodi kwanza then ile kodi uliyolipa utairudisha baada ya kuuza bidhaa yako. kwa bidhaa za kawaida unakusanya kodi kutoka kwa mlaji then unaiwakilisha TRA kwa kutumia EFD!!, umeelewa..?? muone kwanza...!
 
Sipingi mgomo, ila kila kundi lina matatizo yake so kama ni suala la EFD wagome wafanyabiashara wenyewe. Unataka wanafunzi wa chuo kikuu nao waandamane kisa EFD? Kwani ni lini wafanyabiashara walishiriki mgomo wa matatizo ya watu wengine? Komaeni gomeni andamaneni, ila msitake kila mtu aingie. Walimu walishagoma kwa yao, madaktari kwa yao na madereva kwa yao; nanyi gomeni kwa yenu!
sasa umesema nini hapa.., hupingi mgomo.., sawa, basi toa maelezo ni kwa nini unadhani wagomee..??! EFD zina shida ipi exactly.., acha blah blah.., toa point..!
 
Back
Top Bottom