Vyama vya Wafanyakazi: Ngao au Tishio?

Vyama vya Wafanyakazi: Ngao au Tishio?

DKT ABBASI

New Member
Joined
Oct 1, 2012
Posts
3
Reaction score
2
Vyama vya wafanyakazi na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA) viliundwa kama ngao ya kulinda, kutetea, na kuwasilisha sauti ya mfanyakazi. Mfumo huu unapokengeuka na kupoteza maono yake ya msingi, chombo kilichoundwa kumkomboa mfanyakazi kinageuka kuwa tishio kwa maslahi na haki zake.

Uongozi wa vyama na vyombo vyake vya maamuzi vinakuwa tishio kwa wafanyakazi pale ambapo mambo yafuatayo yanapotokea:

1. KUSALITI MASLAHI YA WANACHAMA NA KUKUMBATIA MAMLAKA YA UONGOZI

Kiongozi wa chama au TUCTA anapoweka mbele maslahi yake binafsi, starehe za madaraka, na uhusiano wa karibu na waajiri kuliko sauti za wanachama, chama kinapoteza maana yake. Badala ya kuwa msemaji wa mfanyakazi, kiongozi anakuwa chombo cha kutuliza, kupoza, au kuzima madai halali ya wafanyakazi. (Tumeyaona na kuyashuhudia kwa uwazi zaidi)

2. KUKUMBATIA MFUMO WA HOFU NA KUNYAMAZISHA DEMOKRASIA YA NDANI

Shirikisho au chama kinapogandamiza demokrasia ya ndani kwa kuogopa kukosolewa, kinatengeneza mfumo wa hofu. Viongozi wa juu wanapozuia viongozi wa matawi, mikoa, au wanachama wa kawaida kuhoji maamuzi au matumizi ya rasilimali, chama kinakosa uwazi na haki kutoka ndani kabisa. (Tumeshashuhudia kwa uwazi zaidi haya)

3. KUDHOOFISHA MIKUTANO MIKUU NA KUIFANYA CHOMBO CHA KUTHIBITISHA VIONGOZI

Mkutano Mkuu ndicho chombo kikuu cha maamuzi ya wafanyakazi. Mkutano Mkuu unapoacha kuwa uwanja huru wa kujadili kero za mfanyakazi na badala yake ukageuzwa kuwa jukwaa la kwaya, kushangilia uongozi wa juu, na kupitisha ajenda za viongozi bila kuhoji, wanachama wanapoteza mamlaka yao ya msingi. (Hili nitalizungumzia siku za mbeleni kwa kina zaidi na nitaeleza njia za kukabiliana nalo kuliondoa miongoni mwa Wanachama wetu)

4. BARAZA KUU NA KANGA LA UONGOZI (KUT) KUPOTEZA MWELEKEO WA KUSIMAMIA

Kamati ya Upangaji na Utekelezaji (KUT) na Baraza Kuu la TUCTA vinapaswa kuwa vyombo imara vya kuisimamia. Kamati ya Utendaji na viongozi wakuu. Vyombo hivi vinapogeuka kuwa watetezi wa maamuzi mabovu ya viongozi badala ya kuwa wasimamizi huru, mfanyakazi anabaki hana mahali pa kukimbilia kupata haki ndani ya shirikisho. (Tumeshuhudia wajumbe wengi ndani ya vyombo hivi kuwa wasindikizaji tu wasijue kwanini na nini kimewapeleka humo)

5. KUSHINDWA KUTETEA MASLAHI YA KIUCHUMI NA MAZINGIRA YA KAZI

Shirikisho linaporidhia au kukaa kimya mbele ya mabadiliko na mfumo mbaya wa kikokotoo cha pensheni, kodi kubwa kwenye mishahara ya wafanyakazi, au ukiukwaji wa usalama na afya mahali pa kazi, linaacha kuwepo kwa ajili ya wajibu wake wa msingi wa kiuchumi.

6. KUOGOPA AU KUKATAA MATUMIZI YA ZANA HALALI ZA MAPAMBANO

Vyama vya wafanyakazi vilipewa uwezo wa kisheria wa kutoa migomo, maandamano ya amani, na msimamo mkali wa kiviwanda (industrial action). TUCTA au viongozi wa vyama wanapokataa au kuogopa kutumia njia hizi halali za kisheria kudai haki za wanachama, wanawanyang'anya wafanyakazi silaha yao kuu ya majadiliano.

7. MATUMIZI MABAYA YA MICHANGO YA WANACHAMA NA RASILIMALI ZA CHAMA

Wanachama wanamwaga jasho na kukatwa ada kila mwezi ili kufadhili mapambano ya chama. Michango na rasilimali za chama zinapotumika kwenye posho kubwa za viongozi, safari zisizo na tija, au miradi isiyowasaidia wanachama badala ya kujenga mfuko wa dharura wa kusaidia mapambano ya wafanyakazi, huo ni usaliti wa kiuchumi.(tunashuhudia hivi karibuni kunaitishwa vikao vya ajabu ajabu na vingine hata havina msingi wowote wa kikatiba na kisheria)

8. VIONGOZI KUOGOPA KUACHIA MADARAKA NA KUCHEZEA CHAGUZI ZA NDANI

Kipimo cha chama imara ni uwepo wa chaguzi huru na za haki za ndani. Viongozi wa vyama au TUCTA wanapobadili kanuni, kutengeneza mazingira ya kubana wagombea wengine, au kutumia madaraka yao kubaki madarakani kwa gharama yoyote, wanaua roho ya vuguvugu la wafanyakazi (trade unionism). (Tumeshuhudia haya kwa uwazi kabisa)

9. KUTOFUATA KATIBA ZA VYAMA NA MAAMUZI YA VIWANGO VYA CHINI

Katiba ya chama na Katiba ya TUCTA ndizo sheria kuu za kuongoza shirikisho. Viongozi wanapoanza kujiona wao ni wakubwa kuliko Katiba, au wanapopuuza maamuzi na mapendekezo yanayotoka kwenye ngazi za matawi na kanda, wanafanya taasisi kuwa dhaifu na kutoa mwanya wa uonevu.

10. KUITAFSIRI HOFU YA WAFANYAKAZI KAMA KUKUBALIANA NA UONGOZI

Wafanyakazi wanapokaa kimya bila kulalamika, haimaanishi wameridhika na masharti ya kazi au uongozi wa chama chao. Ukimya huo mara nyingi ni matokeo ya hofu ya kutishiwa kufukuzwa kazi au kushughulikiwa na viongozi. Uongozi wa TUCTA au vyama ukichukulia hofu hiyo kama uungwaji mkono, unajidanganya na kuficha matatizo yanayotokota chini kwa chini.

HITIMISHO
Uhai na nguvu ya vyama vya wafanyakazi na Shirikisho la TUCTA hazitokani na majengo au majina ya viongozi, bali zinatokana na uaminifu, uwazi, na utayari wa kutetea jasho la mfanyakazi.
Viongozi watakuja na kuondoka, Wajumbe wa Baraza Kuu na KUT watabadilika, na Mikutano Mikuu itapita. Lakini Wafanyakazi na haki zao za msingi lazima vibaki.

Siku ambayo kulinda nafasi za uongozi au kulinda maslahi binafsi ya viongozi itakuwa muhimu kuliko kulinda Katiba ya chama na maslahi ya wanachama, siku hiyo shirikisho au chama kitakuwa kimeacha kuwa ngao na kuanza kuwa sehemu ya tishio kwa wafanyakazi.

#Mtumwa Asiye na Faida
 
Back
Top Bottom