Hamzah J,
Wilayani Kilosa shughuli kubwa ni Kilimo na Biashara. Mazao makuu ya chakula ni Mahindi na Mpunga na mazao ya Biashara ni Ufuta, Alizeti na Mbaazi. Aidha, kuna kilimo cha vitunguu maeneo ya Lumuma na Viazi vitamu hasa maeneo ya Gairo.
Ardhi ya Kilosa imejaaliwa kuwa na rutba ya kutosha kwa kilimo hasa maeneo ya Kivungu, Mateteni, Zombo, Ulaya, Ilonga, Lumuma, Tindiga, Kidete kwa mazao ya Mpunga, Mahindi, Alizeti, Ufuta, Mbaazi na Vitunguu.
Upatikanaji wa mashamba ni kwa njia ya kukodi, na unaweza pia kununua japo population inaongezeka na kuongeza competition ya resource hiyo.
Viwanja:
Gharama za viwanja zinapanda kwa kasi kulingana na ukuaji wa mji. Athari ya mafuriko imefanya viwanja viwe ghari sana hasa maeneo ya Manzese na Mtendeni. Pia gharama za vyumba inategemea na ubora wa nyumba husika na eneo iliyoko. Lakini kwa ujumla bei ya pango ni reasonable na ni affordable.
Miundombinu:
Kuna mradi mkubwa wa maji tayari ulikwishafanyika kwa kutandaza mabomba kwa Kilosa mjini na viunga vyake hasa Manzese yote. Kukamilika kwake kutapunguza kero ya maji kwa kiasi kikubwa.
Aidha, maeneo mengine yaliyosalia hayana uhaba wa maji hata kidogo, isipokuwa asilimia kubwa ni maji ya bomba na visima.
Shule zipo za kutosha, kila kata ina shule ya sekondari na shule za msingi zisizopungua nne.
Hali ya hewa;
Ni kama tu ilivyo mikoa mingine ya Pwani, hali ya hewa ni joto tu la kawaida hufikia hadi juzijoto 32 kwa nyakati za joto (Oktoba hadi April) na kipindi kifupi cha baridi kuanzia May hadi July. Huhitaji jackets wala sweaters ndani ya Kilosa.
Umeme:
Hii bado ni changamoto kwa maeneo ya nje ya mji kama Zombo, Tindiga, Ulaya, Mhenda. Lakini huwenda mpango wa umeme vijijini (REA) ukafanya umeme kufika maeneo hayo.
Kwa upande wa barabara kwa ujumla hakuna barabara ya lami. Zilizopo ni za changarawe na zinapitika nyakati zote bila tatizo. Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha Lami bado unaendelea na sasa imefikia Ludewa kuelekea Kilosa Mjini.
Natumai nitakuwa nimekupa mwanga kidogo japo mimi kwa sasa sipo Kilosa ila ni mzaliwa wa huko na ndio kwetu.
Karibu sana Kilosa.