Unawekaje/uliwezaje kujiwekea Akiba

Unawekaje/uliwezaje kujiwekea Akiba

Mkuu umenena vema sana.
Very right, mimi ningeongezea hapo kwny bank, siku iz kuna banks ambazo zinaruhusu account kama fixed deposit lakini ni kind of saving, unaruhusiwa kuweka kila upatapo lakini huruhusiwi kutoa kila mara( mfano, mojawapo unaruhusiwa kutoa mara 1 kwa miezi mitatu)
Swala la kuweka akiba ni swala na kujinyima kwa wakati ujao, huwez kusubiri uwe na extra income au uwe na pesa huitaji ndo uweke akiba.
Hicho kidogo unachopata ndio u atakiwa ukipangie hesabu uweze kuishi na kuwa na lengo la mbeleni.
Pia kwa wale wanaoamini, sadaka ya 10% ni muhimu pia kuwepo kwenye lengo lako.
Asante.
Upo sahihi sana yani mi siwez jinad kama mtu wa dini sana ila naamini sana katika 10% ya kipato changu kutoa sadaka. Na hizo fixed accounts naona zinakuja kwa kasi sana siku hizi, unaifungua acaunt ya fixed kwa mwaka ila kila mwez unapata faida, kwa hiyo pesa yako ipo pale pale na kila mwez unalipwa faida yako, hii nzur sana pia ingawa wanafaid walio weka dau kubwa.

Ingawa kwa walio na dau dogo pia isiwe tatizo kwani lengo letu ni kuweka akiba zaid kwa hiyo hata ukipata faida kidogo sio mbaya pia.
 
Nahitaji kufanya hivyo na mimi. Yaani siwezi save hata 100. Tatizo lingine bando linanimalizia sana hela. Nifanyeje kuhusu hilo?
Weka bundle LA mwezi, litumie kwenye vitu maalum mfano punguza muda mrefu kukaa kwenye site zinazomaliza bundle km kuchek movie nk
 
Unaenda bank kudeposit 1000? Au unasubiri zijae jae? Huwa naona ugumu kudeposit chini ya 5000. Ngoja niige mfano wako..nitakuwa naweka kwa wakala.

Yap naenda bank kudeposit buku tena napanga foleni, ukishadharau kiasi kidogo cha pesa ulicho nacho huwezi kuweka akiba
 
Weka bundle LA mwezi, litumie kwenye vitu maalum mfano punguza muda mrefu kukaa kwenye site zinazomaliza bundle km kuchek movie nk
Videos ndo zinanimalizia bando. Gb10 kwa mwezi hazinitoshi
 
Yap naenda bank kudeposit buku tena napanga foleni, ukishadharau kiasi kidogo cha pesa ulicho nacho huwezi kuweka akiba
Asante kwa elimu. Naanza kesho.
Ila jamani..bank wanakata hela sana, yaani hela inapungua badala ya kuongezeka au kubaki hapo hapo.
 
Nimeshakunywa sana savanna sasa hivi sina hamu tena na hayo makitu.
nikupe namba ya mpesa uwe unanitumia nikuhifadhie [emoji23][emoji23][emoji23]
kama wezi kuweka akiba invest hiyo pesa kusud izalishe
 
Videos ndo zinanimalizia bando. Gb10 kwa mwezi hazinitoshi
Hapa ndio inabidi ujipe adhabu mwenyewe tofauti na hapo huwezi, Mimi mwenyewe ilikuwa series yenye episode 30 naimaliza kwa week ila sasa nimejiwekea masaa movie naangalia siku ya jumapili kuanzia SAA tatu usiku mpk tano. Hapo siangalii tena mpaka next week nakuwa busy Jf, insta napita tu siaeli makazi
 
Hapa ndio inabidi ujipe adhabu mwenyewe tofauti na hapo huwezi, Mimi mwenyewe ilikuwa series yenye episode 30 naimaliza kwa week ila sasa nimejiwekea masaa movie naangalia siku ya jumapili kuanzia SAA tatu usiku mpk tano. Hapo siangalii tena mpaka next week nakuwa busy Jf, insta napita tu siaeli makazi
Nitajaribu. Naanza kesho tar 1. Ha haaa
 
Asante kwa elimu. Naanza kesho.
Ila jamani..bank wanakata hela sana, yaani hela inapungua badala ya kuongezeka au kubaki hapo hapo.
Au Kama unaweza kutafuta vicoba vyenye watu waaminifu jiunge usave pesa zako huko .
 
Ubahili ndio silaha ya kwanza ya kuwa na akiba;nikiwa na ela sitaki mtu yeyote ajue nina ela zaidi ya mwenzi wangu tu,na pia nakuwa simpo ili watu wanidharau ili wasinihusishe kwenye mambo ya matumizi ya fedha....pia inategemea ninataka kufanikisha lengo gani,na nitajibana kwelikweli hadi hilo lengo nifanikishe.
 
Binafsi mimi niliweza kuweka akiba kwa kuanza kutengeneza bajeti yangu ya mwezi. Maana yake ujue kwenye mwezi matumizi yako yote ni kiasi gani na pia kipato chako ni kiasi gani. Baada ya hapo utaona kabisa pesa inayozidi baada ya bajeti yako ya matumizi muhimu kwa mwezi inaenda kwa account kama akiba.

Na kipato kingine chochote mbali na kipato kikuu kinaenda kwenye akiba. Kwa maana nyingine ukiona matumiz yako kwa mwez ni laki tatu, na mshahara wako ni laki 7 unaweza fanya saving ya laki 3, laki tatu matumizi na laki moja for emergency. Na ikitokea ukapata kipato chochote nje ya huo mshahara kiweke kwenye account maana hakipo kwenye bajeti. Usiongeze matumizi yasiyo ya lazima kisa tu umepata ela ambayo haikuwepo kwenye mpango.

Pia banks siku hizi zinaturahisishia kufanya saving sana. Mfano kuna accounts ambazo huwez access pesa zako kwa kutumia ATM cards au mobile banking, kwa hiyo unapohitaji ela zako ni mpaka uende bank. So kama hizo pesa unazihitaji kwa mambo yasiyo muhimu unakuta unaghair kwenda kutoa. Pia kuna huduma ya kuhamisha pesa automatic kutoka kwenye account yako ya mshahara kwenda akaunt yako ya akiba kila mwezi, kwa hiyo mshahara ukitoka unakatwa moja kwa moja akiba yako unabakiwa na ya kutumia tu. Kitu kingine hizo akaunt za kuweka akiba nyingi zina riba, so unaweza kuta akiba yako imeongezeka hata elf 20 saa nyingine, sio kidogo hiyo.

Cha msingi kwenye kuweka akiba kwanza uwe na lengo, sio unaweka tu akiba hata hujui unaiweka ya nn, mwishowe utaila tu. Kingine jua matumiz ya lazima na yale yasio ya lazima yaepuke kwa nguvu zako zote, sisemi watu msile good time, mara moja moja sio mbaya ila isiwe too much good time. Kingine epuka gharama zisizo na msingi, mfano mimi nlikua nalipia king'amuz Tsh 84,000 kwa mwezi ila baada ya kuchuza zaid kwa nn nalipa hivyo niliacha maana nakuta channel nazozitaka labda za movies ni mbili au tatu tu na channel nyingine sina time nazo. So niloacha kulipia hicho kiasi nikajikuata na tsh elf 50 ya ziada. Nikitaka moviea sa hivi na download au naenda nunua, movies library zipo nyingi sana siku hizo.

Huo ni mfano kwangu, naamini kila mmoja wetu ana vitu visivyo vya msingi sana anavilipia wakati kuna mbadala wake kuepuka hizo gharama.
100% true. I totally agree with you
Thank you.
 
Mkuu unalipia king'amuzi 50000?...una mda wa kuangalia kabsa??.....mm kulipia 19000 dstv naona mtihan kumbe kuna watu wanatoa had 50k duuu

No, silipii elf 50, nimesema nlikua nalipia elf 84 nkaachana nacho nikaweza ku save zaid ya elf 50 kwa kukiacha. Kwa hiyo sasa nalipia abt elf 30.
 
Nilisoma sehem walisema Tumia kinachobaki baada ya kusev na sio kusev kinachobaki baada ya kutumia.

Hata M PAWA inatosha mkuu kikubwa commitment, mi naona bank makato mengi, kwa sisi tunaoweka hela chache na kwa vipindi unaweza kukuta hela inapungua badala ya kuongezeka.

Zipo tips kadhaa unazoweza ku apply ili hata hiki kidogo kinachopatikana akiba iwepo,

1. Andika orodha ya vitu unavyoenda kununua kabla ya kutoka na hakikisha unaizingatia, usinunie kitu bila kupanga!
2. Weka rekodi ya matumizi yako kwa siku, hii itasaidia kujua ni sehem gani pesa yako nyingi inaenda kisha uamue kama ni sahihi au sio sahihi.
3. Jitahidi Punguza madeni kwa kadri iwezekanavyo,
 
"Mimi huwa na cheza na formula inaitwa 10,20,20,50.

Yaani kipato chochote kiingia 10% ni kwa ajili Ya mambo ya kijamii ,kifamilia, sadaka na mambo Kama hayo(kad za harus ziko hapa pia)

20 hii ni saving/investing, haitoki, It is for a very long term

20% hii ni short term saving ndo hela ya kod inapotokaga humu,ada . Na dharula nyingine

50% Ndo kila kitu hapo, bajet ya kula, kunywa,kuvaa na starehe.

Shida ni kuwa tunachelewa kuanza kusave, na tunataka kusave baada ya kubakiza matumizi, kitu ambacho ni kigumu, unpaswa kutenga matumizi, ujibidishe katika hayo .

Nb: Hii njia ni ambayo nimekuwa nikitamn kufanya, kila mwaka ntafanya nashindwa, had sasa sio tu kwamba sina saving bali nina Equity to debt ratio mbaya sana. Ila fuata maneno yangu usifuate matendo
Fantastic
 
Back
Top Bottom