Unabii wa gaza kwenye Biblia

Unabii wa gaza kwenye Biblia

Amosi 1
6 Haya ndiyo asemayo Bwana; Kwa makosa matatu ya Gaza, naam, kwa manne, sitaizuia adhabu yake isimpate; kwa sababu waliichukua katika hali ya kufungwa kabila nzima, wawatie katika mikono ya Edomu;

7 lakini nitapeleka moto juu ya ukuta wa Gaza, nao utayateketeza majumba yake.

8 Nami nitamkatilia mbali mwenyeji katika Ashdodi; na yeye aishikaye fimbo ya enzi katika Ashkeloni; nami nitaugeuza mkono wangu uwe juu ya Ekroni; na mabaki ya Wafilisti wataangamia, asema Bwana MUNGU.
 
GAZA KIAMA KINAKUJA ,NENO LA BWANA HALIONGOPI

Sefania 2

6 Na hiyo nchi ya pwani itakuwa malisho, yenye vibanda vya wachungaji, na mazizi ya makundi ya kondoo.

7 Na hiyo nchi ya pwani itakuwa nchi ya watu wa nyumba ya Yuda waliosalia; watalisha makundi yao huko; watalala katika nyumba za Ashkeloni wakati wa jioni; kwa maana Bwana, Mungu wao, atawajilia na kuwarudisha wafungwa wao.
 
GAZA KIAMA KINAKUJA ,NENO LA BWANA HALIONGOPI

Sefania 2

6 Na hiyo nchi ya pwani itakuwa malisho, yenye vibanda vya wachungaji, na mazizi ya makundi ya kondoo.

7 Na hiyo nchi ya pwani itakuwa nchi ya watu wa nyumba ya Yuda waliosalia; watalisha makundi yao huko; watalala katika nyumba za Ashkeloni wakati wa jioni; kwa maana Bwana, Mungu wao, atawajilia na kuwarudisha wafungwa wao.
Unabii unasema Gaza inaenda kuwa sehemu ya Israel yaani nyumba ya Yuda
 
M
JE, GAZA INAYOTAJWA KWENYE BIBLIA NDIYO GAZA YA LEO?

Gaza inayotajwa kwenye Biblia ni Gaza ile ile ya leo, iliyoko katika Ukanda wa Gaza (Gaza Strip), kusini-magharibi mwa Palestina ya leo, karibu na mpaka wa Misri. Gaza ilikuwa mojawapo ya miji mikuu ya Wafilisti – taifa la kale lililokuwa mahasimu wakubwa wa Waisraeli. Biblia inaitaja Gaza mara kadhaa, ikiwa ni sehemu ya miji mitano mikuu ya Wafilisti, pamoja na Ashkeloni, Ashdodi, Ekroni, na Gathi.


UNABII WA SEFANIA 2:4

Sefania 2

4"Kwa maana Gaza itakuwa kitu kisicho na watu, na Ashkeloni kuwa ukiwa; Ashdodi watafukuza watu wake wakati wa adhuhuri, na Ekroni itang'olewa."

5 Ole wao wakaao karibu na pwani ya bahari, taifa la Wakerethi! Neno la Bwana li juu yenu, Ee Kanaani, nchi ya Wafilisti; mimi nitakuangamiza, asibaki mtu akaaye kwako.
View attachment 3294391
Miji iliyotajwa na hali yake ya leo:

Unabii huu wa Sefania unaonyesha kuangamia kwa miji ya Wafilisti kutokana na hukumu ya Mungu. Leo hii, miji yote iliyotajwa isipokuwa Gaza iko ndani ya mipaka ya Israel na iko chini ya utawala wake rasmi. Gaza peke yake ndiyo bado iko chini ya Wapalestina, hasa kundi la Hamas.


UNABII WA AMOSI 1:6–8

Amosi 1:6–8
"Bwana asema hivi; Kwa sababu ya makosa matatu ya Gaza, naam, kwa sababu ya manne, sitaiadhibu; kwa sababu waliwapeleka watu wote mateka, wapate kuwatoa kwa Edomu; bali nitatuma moto juu ya ukuta wa Gaza, nao utateketeza majumba yake; nitaangamiza mwenye kutawala Ashdodi, na yeye ashikaye fimbo ya enzi Ashkeloni; nami nitauelekeza mkono wangu juu ya Ekroni, na mabaki ya Wafilisti wataangamia."


Katika unabii huu, Mungu anahukumu Gaza kwa sababu ya ukatili wake hasa kuwasaliti watu na kuwauza kama watumwa kwa Edomu. Hukumu inahusisha uharibifu wa miji yao, viongozi wao, na taifa lao kwa ujumla.

Leo:

Gaza bado inashuhudia migogoro mikubwa ya kivita, mabomu, vifo, na uharibifu mkubwa, hasa kati ya kundi la Hamas na Israel.

Ashkeloni na Ashdodi ziko chini ya utawala wa Israel na zimeshamiri kimaendeleo, lakini pia hushambuliwa mara kwa mara na maroketi kutoka Gaza.

Ekroni haipo tena kama mji mkubwa bali ni tovuti ya kihistoria, lakini eneo lake limo ndani ya Israel.


Gaza ya Biblia ni Gaza ya leo. Biblia ilitabiri anguko la miji ya Wafilisti, na kwa kiasi kikubwa utabiri huo umetimia. Israel tayari imeshachukua miji kama Ashkeloni, Ashdodi, na Ekroni, huku Gaza pekee ikibaki kama eneo lenye utawala wa Kipalestina lakini katika hali ya vita na vurugu zinazoendelea. Hii inaonyesha jinsi maandiko ya kale ya BIBLIA yalivyo sahihi,

HAKIKA BIBLIA NI NENO THABITI
View attachment 3294389
Mkuu Hii biblia naona imebadili Geographia au dunia ya sasa ndio imebadili.

Miaka ambayo niliishi Israel nilikuwa natoka Uwanja wa Ndege Ben Gurion naelekea Jerusalem napita Mji wa Eklon na Ashkelon.

Nilikuwa mjini Jerusalem Kati, Mitaa ya Hillel kaskazini kidogo na Mji wa Mamilla pembeni kidogo na Ubalozi wa Marekani.

Wakati wa Jioni nilikuwa natembelea Old Jerusalem, kwenye Mlima wa Seleman wa Hekalu( Solomon Temple) na maeneo ya Msikiti wa Al-aqsa , nachotaka kusema nilikuwa napita pia Yafo iko Pwani ya Mediteraniani.

Kwenye maelezo yako na ramani ni kama Ashkelon, Ekron na Yafo ziko nje ya Jerusalem jambo ambalo mimi naona sio kweli.
 
M

Mkuu Hii biblia naona imebadili Geographia au dunia ya sasa ndio imebadili.

Miaka ambayo niliishi Israel nilikuwa natoka Uwanja wa Ndege Ben Gurion naelekea Jerusalem napita Mji wa Eklon na Ashkelon.

Nilikuwa mjini Jerusalem Kati, Mitaa ya Hillel kaskazini kidogo na Mji wa Mamilla pembeni kidogo na Ubalozi wa Marekani.

Wakati wa Jioni nilikuwa natembelea Old Jerusalem, kwenye Mlima wa Seleman wa Hekalu( Solomon Temple) na maeneo ya Msikiti wa Al-aqsa , nachotaka kusema nilikuwa napita pia Yafo iko Pwani ya Mediteraniani.

Kwenye maelezo yako na ramani ni kama Ashkelon, Ekron na Yafo ziko nje ya Jerusalem jambo ambalo mimi naona sio kweli.
asante sana kwa mchango mzuri na wa kina na hongera pia kwa neema ya kuishi Israel na kutembelea maeneo hayo ya kihistoria na kiroho. Umeweka uzoefu wa kipekee ambao si kila mtu anaupata.

Ashkelon iko kusini-magharibi mwa Tel Aviv, kwenye pwani ya Bahari ya Mediterania. Iko karibu na mpaka wa Gaza. Kutoka Jerusalem kwenda Ashkelon ni takribani kilomita 75 ukipitia Ben Gurion Airport – hivyo huwezi kufika Ashkelon ukiwa tu ndani ya mipaka ya Jerusalem, lazima utembee nje kidogo kuelekea pwani ya magharibi.

Ekron (au Ekroni) ya kale inasadikiwa kuwa ilikuwa karibu na kijiji kinachoitwa Tel Miqne, kusini mwa mji wa kisasa wa Rehovot au karibu na Kiryat Ekron, ambayo ni takriban kilomita 35–40 kutoka Jerusalem. Ni ndani ya Israeli ya sasa, lakini nje ya jiji la Jerusalem yenyewe.

Yafo (au Jaffa) ni mji wa kale wa bandari ulioko ndani ya Tel Aviv-Yafo ya leo. Ipo kwenye pwani ya Mediterania. Kutoka Jerusalem kwenda Yafo ni zaidi ya kilomita 60 kwenda magharibi.

Israel ni nchi ndogo kijiografia—kutoka Jerusalem kwenda Tel Aviv ni safari ya saa 1 tu kwa gari, na kutoka Tel Aviv kwenda Ashkelon au Ekron ni karibu vilevile. Hivyo ukiwa unaendesha au unasafiri kwa mabasi au treni, unaweza kupita kwenye miji hii yote ndani ya muda mfupi, jambo ambalo linaweza kufanya ionekane kama ipo karibu au ndani ya eneo moja.

Biblia haijabadilisha jiografia. Lakini kuna tofauti kati ya ......

Mji wa kale (biblical city) ambao mara nyingi ulikuwa kijiji au kambi ya kale iliyo na umuhimu wa kiroho au kisiasa kwa wakati huo,

na mji wa kisasa (modern city) ambao umekua kijiografia na kiteknolojia na kuenea zaidi.


Mara nyingi, miji ya kibiblia ilikuwa midogo lakini leo imekua sana, na mipaka ya sasa ya miji imeongezeka kutokana na maendeleo ya barabara, majengo, na idadi ya watu.
 
asante sana kwa mchango mzuri na wa kina na hongera pia kwa neema ya kuishi Israel na kutembelea maeneo hayo ya kihistoria na kiroho. Umeweka uzoefu wa kipekee ambao si kila mtu anaupata.

Ashkelon iko kusini-magharibi mwa Tel Aviv, kwenye pwani ya Bahari ya Mediterania. Iko karibu na mpaka wa Gaza. Kutoka Jerusalem kwenda Ashkelon ni takribani kilomita 75 ukipitia Ben Gurion Airport – hivyo huwezi kufika Ashkelon ukiwa tu ndani ya mipaka ya Jerusalem, lazima utembee nje kidogo kuelekea pwani ya magharibi.

Ekron (au Ekroni) ya kale inasadikiwa kuwa ilikuwa karibu na kijiji kinachoitwa Tel Miqne, kusini mwa mji wa kisasa wa Rehovot au karibu na Kiryat Ekron, ambayo ni takriban kilomita 35–40 kutoka Jerusalem. Ni ndani ya Israeli ya sasa, lakini nje ya jiji la Jerusalem yenyewe.

Yafo (au Jaffa) ni mji wa kale wa bandari ulioko ndani ya Tel Aviv-Yafo ya leo. Ipo kwenye pwani ya Mediterania. Kutoka Jerusalem kwenda Yafo ni zaidi ya kilomita 60 kwenda magharibi.

Israel ni nchi ndogo kijiografia—kutoka Jerusalem kwenda Tel Aviv ni safari ya saa 1 tu kwa gari, na kutoka Tel Aviv kwenda Ashkelon au Ekron ni karibu vilevile. Hivyo ukiwa unaendesha au unasafiri kwa mabasi au treni, unaweza kupita kwenye miji hii yote ndani ya muda mfupi, jambo ambalo linaweza kufanya ionekane kama ipo karibu au ndani ya eneo moja.

Biblia haijabadilisha jiografia. Lakini kuna tofauti kati ya ......

Mji wa kale (biblical city) ambao mara nyingi ulikuwa kijiji au kambi ya kale iliyo na umuhimu wa kiroho au kisiasa kwa wakati huo,

na mji wa kisasa (modern city) ambao umekua kijiografia na kiteknolojia na kuenea zaidi.


Mara nyingi, miji ya kibiblia ilikuwa midogo lakini leo imekua sana, na mipaka ya sasa ya miji imeongezeka kutokana na maendeleo ya barabara, majengo, na idadi ya watu.
Kwa maelezo haya nimekubali. Inaonekana historia ya Israel sio tu umeisoma bali umefika maeneo hayo. Huu ufafanuzi wako sio wa vitabuni.tu
 
Pia nikubali kwamba Jaffa sikuwa napita bali kama maeneo ya njia panda tu. Maana sikusafiri kilomita hizo kuelekea magharibi. Thank you kwa maelezo yamenyoka
asante sana kwa mchango mzuri na wa kina na hongera pia kwa neema ya kuishi Israel na kutembelea maeneo hayo ya kihistoria na kiroho. Umeweka uzoefu wa kipekee ambao si kila mtu anaupata.

Ashkelon iko kusini-magharibi mwa Tel Aviv, kwenye pwani ya Bahari ya Mediterania. Iko karibu na mpaka wa Gaza. Kutoka Jerusalem kwenda Ashkelon ni takribani kilomita 75 ukipitia Ben Gurion Airport – hivyo huwezi kufika Ashkelon ukiwa tu ndani ya mipaka ya Jerusalem, lazima utembee nje kidogo kuelekea pwani ya magharibi.

Ekron (au Ekroni) ya kale inasadikiwa kuwa ilikuwa karibu na kijiji kinachoitwa Tel Miqne, kusini mwa mji wa kisasa wa Rehovot au karibu na Kiryat Ekron, ambayo ni takriban kilomita 35–40 kutoka Jerusalem. Ni ndani ya Israeli ya sasa, lakini nje ya jiji la Jerusalem yenyewe.

Yafo (au Jaffa) ni mji wa kale wa bandari ulioko ndani ya Tel Aviv-Yafo ya leo. Ipo kwenye pwani ya Mediterania. Kutoka Jerusalem kwenda Yafo ni zaidi ya kilomita 60 kwenda magharibi.

Israel ni nchi ndogo kijiografia—kutoka Jerusalem kwenda Tel Aviv ni safari ya saa 1 tu kwa gari, na kutoka Tel Aviv kwenda Ashkelon au Ekron ni karibu vilevile. Hivyo ukiwa unaendesha au unasafiri kwa mabasi au treni, unaweza kupita kwenye miji hii yote ndani ya muda mfupi, jambo ambalo linaweza kufanya ionekane kama ipo karibu au ndani ya eneo moja.

Biblia haijabadilisha jiografia. Lakini kuna tofauti kati ya ......

Mji wa kale (biblical city) ambao mara nyingi ulikuwa kijiji au kambi ya kale iliyo na umuhimu wa kiroho au kisiasa kwa wakati huo,

na mji wa kisasa (modern city) ambao umekua kijiografia na kiteknolojia na kuenea zaidi.


Mara nyingi, miji ya kibiblia ilikuwa midogo lakini leo imekua sana, na mipaka ya sasa ya miji imeongezeka kutokana na maendeleo ya barabara, majengo, na idadi ya watu.
 
Na Majirani Zetu Hapo Kivu Na M23 Nao Ni Unabii??Au Manabii Wetu Ndio Hawa Ya Kwao Bado Hawajayatabiri?
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom