SI KWELI Ulaji wa Ugali husababisha udumavu wa akili

SI KWELI Ulaji wa Ugali husababisha udumavu wa akili

Baada ya kuitathmini taarifa hii, tumebaini kuwa si ya kweli.
Kumekuwepo na madai kuwa ulaji wa ugali hudumaza akili. Madai haya yana ukweli kiasi gani?

02692B18-05FE-4851-857F-7A5DA6E174CD.jpeg
 
Tunachokijua
Ugali ni chakula kinachotumika sana Kusini mwa Jangwa la Sahara. Kwa mujibu wa utafiti wa Onu Okpa et al (2019), “Sub-Saharan African Maize-Based Foods - Processing Practices, Challenges and Opportunities” mahindi huchangia 30% ya nishati za vyakula wanavyotumia watu wa ukanda huu kila siku.

Kwa mujibu wa utafiti huu, kila mtu anayepatikana Kusini mwa Jangwa la Sahara hutumia wastani wa kati ya gramu 52-450 za mahindi kwa siku. Ni chanzo kikuu cha ugali unaotumika kila siku kwenye nchi hizi. Kwa Tanzania, 64% ya wananchi wake hula chakula hiki walau mara 5-7 kwa wiki.

Takwimu hizi zinaonesha kuwa ugali ni chakula kinachotumika sana, pengine kuliko aina nyingine za vyakula. Baadhi ya watu huutengeneza kwa kutumia unga wa mhogo, mtama, ulezi pamoja na aina zingine za nafaka.

Bila kujali tofauti ndogo za mgawanyiko wa virutubisho, nafaka zote husifika kwa kuwa na kiasi kikubwa cha nishati na wanga, pia kiasi kidogo cha madini na vitamini muhimu kwa afya.

Kuhusishwa na udumavu wa akili
Kitaalamu, udumavu wa akili husababishwa mambo mengi ikiwemo baadhi ya changamoto za kijenetiki mfano Down’s syndrome, kukosa hewa ya kutosha wakati wa kuzaliwa, maambukizi makali ya homa ya uti wa mgongo, utapiamlo, matumizi ya baadhi ya madawa na pombe wakati wa ujauzito pamoja na sababu zingine siziso wazi sana.

Kwa kurejea mgawanyiko wa virutubusho vinavyopatikana kwenye nafaka zinazotumika kutengenezea ugali, hakuna uhusiano wa moja kwa moja unaoweza kutajwa, au pia kuhusishwa na kusababisha udumavu wa akili kwa watu. Virutubisho na madini yake havina athari hasi kwenye afya ya ubongo.

Pia, JamiiForums imezungumza na wataalamu wa lishe ambao wamethibitisha kuwa chakula hiki ni salama, hakiwezi kusababisha madhara tajwa.

Hivyo, JamiiForums imebaini kuwa madai haya hayana ukweli uliojengwa kwa hoja za kisayansi. Ni uzushi usio na uthibitisho wa tafiti au takwimu.
Ugali sio chakula cha kitamaduni wala asili kwa mwafrika, TULIPIGWA. wakoloni walituletea mahindi wakati kwao ni chakula cha mifugo ? inakuingia akilini kweli ?


Huu ugalii tumeanza kuula baada ya wakoloni kuleta mahindi, tulipumbazika kwamba unashibisha haraka na kuleta nguvu.

Vyakula vyetu vya asili ni Magimbi, Ulezi, Mtama, Ndizi, samaki, Senene, Nyama choma, n.k.

Propaganda zimesambazwa tangu enzi za ukoloni kuusifia ugali unaleta nguvu huku suala la akili likipuuzwa, mwili wa binadamu wenye nguvu bila akili kuna tofauti ndogo sana na wanyama, atawaza zaidi kuzaliana, kuridhika haraka, kukosa malengo, ya muda mrefu, starehe, n.k.

UNABISHA ?? Chunguza vizuri hata kwa hapa Tz wasomi wengi wanatokea mikoa ambayo hawakuacha kutumia vyakula vya asili Kuanzia kinara wao Ukerewe, Unakuja Kilimanjaro, Unaenda Kagera, Unashuka Mbeya lakini nao wameanza kuushobokea ugali, wajitafakari.

Mtoto anaweza kuzalwa na IQ ya 300 lakini ugali unamshusha hadi 200, ni kweli anaweza kuwa na akili sana lakini huo sio uwezo wake halisi, uwezo wake original ilibidi uwe zaidi.

Kuchanganya ugali na vyakula vinavyoongeza akili kama samaki na mboga za majani ni sawa na kutumia ndoo yenye tobo kuchota maji kisimani. unaingiza madini lakini yanaharibiwa na ugali.
Katika maadui wetu wa taifa tulio aminishwa tangu uhuru ni UJINGA, UMASKINI NA MARADHI Sasa tuna janga lingine ambalo ni adui wa taifa ambalo ni UGALI.

Tuanzishe campaign.
#stop using ugali
#ugali is destroy IQ
#BAN UGALI FOR BRAIN 🧠 HEALTH
#
 
Kwani huo ugali unaula bila ya mboga ? Wenzako tunapokula ugali tua angalia zaidi mboga mfano ugali na samaki na njegere na tembere au mchicha pamoja na kachumbali nk .....labda wewe unakula ugali na picha ya samaki(wapale style) ndiyo maana unakuwa na mapungufu hadi ya akili ....wataalamu tunasema ugali ni mboga..
Kwani ukila ugali na samaki au nyama choma au na tembere sindiyo hayo hayo unayotaka .....songa ugali ....pika na mboga 7 na mtindi pembeni ....tumia akili wacha kulalamika kama mwanamke mpumbavu
.
 

Attachments

  • 20241109_135001.jpg
    20241109_135001.jpg
    593.5 KB · Views: 17
Lakini sio lazima sana kula ugali wa mahindi,sisi tuna ugali wa ndizi zilizoanikwa zikakauka vizuri na mihogo,kuna ugali wa mtama,uwele
 
Unakula chakula cha kulishia nguruwe na bata halafu ujidanganye utapata Iq ya kupiga hesabu kali za kubuni vyombo vya kwenda mars na mwezini .
Never
 
Mahindi hapà East Afrika yaliletwa na mreno ,mahindi sio zao la asili la hapà Africa ni zao la asili ya huko Amerika kusini huko na ndiko huko inatumika kama chakula cha mifugo mpaka leo , wanalishwa ng'ombe ,punda ,farasi , nguruwe ,kuku ,Bata nk ili kupata nyama na hawali hili zao kwa kiasi kikubwa , wanakula ngano sana ,nyama ,maziwa ,matunda na mbogamboga
Sisi huku ndio staple food sasa ,ujinga .
Ilibidi watu tulime sana ngano na tupate chakula cha kueleweka maana bei za ngano zitakuwa himilivu na mwishowe watu wataondokana na huu utapia mlo wa kula vyakula vya mifugo
 
Tatizo ni sembe, dona na mahindi mabichi ni vyakula bora
 
Back
Top Bottom