Mwongozo wa Uzalishaji wa Nguruwe

Mwongozo wa Uzalishaji wa Nguruwe

Agro Mifugo

New Member
Joined
Mar 11, 2025
Posts
3
Reaction score
1

1. Umri wa kuanza kuzalisha​

Nguruwe jike huanza kubalehe takribani miezi 5–7, lakini ni muhimu kuzingatia ukuaji, uzito na afya yake kabla ya kumpandisha.

Nguruwe dume anaweza kuanza kutumika kwa uzazi kuanzia takribani miezi 7–8 au zaidi, kulingana na ukuaji na afya yake.

2. Dalili za nguruwe jike kuwa kwenye joto (Estrus)​

  • Husimama bila kusogea unapomshinikiza mgongo.
  • Uke huvimba na kuwa na unyevunyevu.
  • Huwa hatulii.
  • Huenda akapanda juu ya nguruwe wengine.
  • Huvutiwa zaidi na dume.
  • Hamu ya kula inaweza kubadilika.

3. Mzunguko wa joto​

Mzunguko wa estrus kwa nguruwe kwa kawaida ni takribani siku 21.

4. Kupandisha​

Muda sahihi wa kupandisha ni muhimu ili kuongeza uwezekano wa mimba kutungwa. Upandishaji wa asili unaweza kurudiwa wakati wa estrus kulingana na usimamizi wa shamba.

5. Ujauzito​

Ujauzito wa nguruwe huchukua wastani wa siku 114.

Miezi 3 + wiki 3 + siku 3.

6. Idadi ya vitoto​

Idadi ya vitoto hutegemea aina ya nguruwe, vinasaba, umri, lishe, afya na usimamizi wa nguruwe.

7. Baada ya kuzaa​

  • Hakikisha vitoto vinapata maziwa ya kwanza (colostrum) mapema.
  • Walinde dhidi ya kukandamizwa na mama.
  • Wape mazingira yenye joto linalofaa.
  • Fuatilia afya ya mama na vitoto.
  • Weka kumbukumbu za uzazi.

8. Rekodi muhimu za uzazi​

  • Tarehe ya kuingia kwenye joto
  • Tarehe ya kupandisha
  • Tarehe inayotarajiwa ya kuzaa
  • Idadi ya vitoto waliozaliwa
  • Idadi ya vitoto walio hai
  • Idadi ya vifo
  • Uzito wa vitoto

@AgroMifugo — Kilimo na ufugaji kwa maendeleo endelevu.
 
🐖 NGURUWE BORA • VITOTO BORA • UFUGAJI BORA
Elimika na Agro Mifugo
🌱🐖
@ Chagua vitoto bora — anza na nguruwe wenye afya, nguvu na sifa nzuri za ukuaji.

Lishe bora​

$ Panga gharama — kabla ya kuanza, zingatia gharama za vitoto, chakula, banda, dawa na huduma za mifugo.
& Usimamizi ni muhimu — usafi wa banda, maji safi, ufuatiliaji wa afya na rekodi husaidia kupunguza hasara.
@ Jua soko lako — mfugaji bora hafikirii uzalishaji pekee; anafikiria pia atamuuzia nani na kwa bei gani.
🐷 Usianze kwa kubahatisha. Jifunze, panga na anza kwa usahihi.
Elimika na Agro Mifugo — Kilimo na Ufugaji kwa Maendeleo Endelevu.

#AgroMifugo #ElimikaNaAgroMifugo #UfugajiWaNguruwe #NguruweBora #VitotoBora #PigFarming #PigFarm #UfugajiBora #KilimoNaUfugaji @AgroMifugo @Wafugaji #Tanzania
 
ungetupa Elimu juu ya Aina za nguruwe na faida zao Au sifa zao,Gharama ya kitoto cha nguruwe kwa siku anakula kilo ngapi nk.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom