Agro Mifugo
New Member
- Mar 11, 2025
- 3
- 1
1. Umri wa kuanza kuzalisha
Nguruwe jike huanza kubalehe takribani miezi 5–7, lakini ni muhimu kuzingatia ukuaji, uzito na afya yake kabla ya kumpandisha.Nguruwe dume anaweza kuanza kutumika kwa uzazi kuanzia takribani miezi 7–8 au zaidi, kulingana na ukuaji na afya yake.
2. Dalili za nguruwe jike kuwa kwenye joto (Estrus)
- Husimama bila kusogea unapomshinikiza mgongo.
- Uke huvimba na kuwa na unyevunyevu.
- Huwa hatulii.
- Huenda akapanda juu ya nguruwe wengine.
- Huvutiwa zaidi na dume.
- Hamu ya kula inaweza kubadilika.
3. Mzunguko wa joto
Mzunguko wa estrus kwa nguruwe kwa kawaida ni takribani siku 21.4. Kupandisha
Muda sahihi wa kupandisha ni muhimu ili kuongeza uwezekano wa mimba kutungwa. Upandishaji wa asili unaweza kurudiwa wakati wa estrus kulingana na usimamizi wa shamba.5. Ujauzito
Ujauzito wa nguruwe huchukua wastani wa siku 114.Miezi 3 + wiki 3 + siku 3.
6. Idadi ya vitoto
Idadi ya vitoto hutegemea aina ya nguruwe, vinasaba, umri, lishe, afya na usimamizi wa nguruwe.7. Baada ya kuzaa
- Hakikisha vitoto vinapata maziwa ya kwanza (colostrum) mapema.
- Walinde dhidi ya kukandamizwa na mama.
- Wape mazingira yenye joto linalofaa.
- Fuatilia afya ya mama na vitoto.
- Weka kumbukumbu za uzazi.
8. Rekodi muhimu za uzazi
- Tarehe ya kuingia kwenye joto
- Tarehe ya kupandisha
- Tarehe inayotarajiwa ya kuzaa
- Idadi ya vitoto waliozaliwa
- Idadi ya vitoto walio hai
- Idadi ya vifo
- Uzito wa vitoto
@AgroMifugo — Kilimo na ufugaji kwa maendeleo endelevu.