Uchakachuaji wa hadithi ya Yesu - Injili ya Marko

Uchakachuaji wa hadithi ya Yesu - Injili ya Marko

Jagina

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2019
Posts
13,355
Reaction score
6,707

​

Bringing the Celestial Superjew Down to Earth​

​

Ingawa katika sehemu kubwa ya historia ya Ukristo, Injili ya Mathayo imepewa nafasi ya kwanza, heshima hiyo kwa kweli inapaswa kwenda kwa Injili ya Marko. Hii ndiyo Injili fupi zaidi na yenye simulizi rahisi zaidi kuhusu Yesu.

Simulizi la Marko ndilo lililotumika kama msingi wa Injili za Mathayo na Luka. Kati ya maneno takribani elfu kumi na moja yaliyomo katika Marko, asilimia 95 yalitumika tena katika Injili ya Mathayo. Haya yanajumuisha hata aya nzima na hadithi nzima. Pia, asilimia 65 ya maneno hayo yalitumika katika Injili ya Luka.

Kwa upande mwingine, sehemu ambazo Mathayo na Luka zinatofautiana zaidi ni simulizi kuhusu kuzaliwa kwa Yesu na kufufuka kwake. Sehemu hizo hazipatikani katika Injili ya Marko na hazikunukuliwa kutoka humo.

Kwa hiyo, ili kuelewa jinsi hadithi ya Yesu ilivyokua na kubadilika, ni vizuri kuanza na Injili ya Marko, ambayo ni fupi lakini muhimu sana. Mwanzoni, Yesu anaelezwa kama shujaa na mtu mwadilifu aliyejazwa na Roho Mtakatifu wa Mungu. Baadaye, anaelezwa kama mtu mwenye asili ya kibinadamu na ya kiungu, mwenye nguvu za ajabu. Mwishowe, anaelezwa kama Mungu mwenyewe aliyevaa mwili wa kibinadamu na kuja duniani.

“Wale wanaosema kwamba alikuwa mwanadamu, na kwamba alichaguliwa na kutiwa mafuta, kisha akawa Kristo, wanaonekana kwangu kusema jambo linaloeleweka zaidi kuliko ninyi mnaoshikilia mawazo mnayoyaeleza.”

— Trypho akimwambia Justin, Mazungumzo na Trypho, sura ya 49.
 

​

Bringing the Celestial Superjew Down to Earth​

​

Ingawa katika sehemu kubwa ya historia ya Ukristo, Injili ya Mathayo imepewa nafasi ya kwanza, heshima hiyo kwa kweli inapaswa kwenda kwa Injili ya Marko. Hii ndiyo Injili fupi zaidi na yenye simulizi rahisi zaidi kuhusu Yesu.

Simulizi la Marko ndilo lililotumika kama msingi wa Injili za Mathayo na Luka. Kati ya maneno takribani elfu kumi na moja yaliyomo katika Marko, asilimia 95 yalitumika tena katika Injili ya Mathayo. Haya yanajumuisha hata aya nzima na hadithi nzima. Pia, asilimia 65 ya maneno hayo yalitumika katika Injili ya Luka.

Kwa upande mwingine, sehemu ambazo Mathayo na Luka zinatofautiana zaidi ni simulizi kuhusu kuzaliwa kwa Yesu na kufufuka kwake. Sehemu hizo hazipatikani katika Injili ya Marko na hazikunukuliwa kutoka humo.

Kwa hiyo, ili kuelewa jinsi hadithi ya Yesu ilivyokua na kubadilika, ni vizuri kuanza na Injili ya Marko, ambayo ni fupi lakini muhimu sana. Mwanzoni, Yesu anaelezwa kama shujaa na mtu mwadilifu aliyejazwa na Roho Mtakatifu wa Mungu. Baadaye, anaelezwa kama mtu mwenye asili ya kibinadamu na ya kiungu, mwenye nguvu za ajabu. Mwishowe, anaelezwa kama Mungu mwenyewe aliyevaa mwili wa kibinadamu na kuja duniani.

“Wale wanaosema kwamba alikuwa mwanadamu, na kwamba alichaguliwa na kutiwa mafuta, kisha akawa Kristo, wanaonekana kwangu kusema jambo linaloeleweka zaidi kuliko ninyi mnaoshikilia mawazo mnayoyaeleza.”

— Trypho akimwambia Justin, Mazungumzo na Trypho, sura ya 49.
 

Kutoka Wakati Ujao Kurudi Zamani, kutoka Mbinguni kwenda Duniani

Kutoka Wakati Ujao Kurudi Zamani, kutoka Mbinguni kwenda Duniani​

Kati ya kipindi cha Wamakabayo na vita vya Bar Kokhba (takribani mwaka 160 KK hadi 135 BK), makundi ya Wayahudi yaliyokuwa yakizidi kuwa na misimamo mikali yalikuwa yakisubiri kuja kwa kiongozi shujaa, ambaye angekuwa askari na kuhani, au labda askari mmoja na kuhani mwingine. Kiongozi huyo angeliongoza “taifa la Israeli” kupata ushindi.

Kwa hiyo, walitarajia mtu ambaye angekuja hivi karibuni, wakati ujao. Huenda angekuwa wa ukoo wa Daudi au hata wa asili ya kiungu, lakini kwa mambo mengine angekuwa mwanadamu.

Tumaini na matarajio haya makubwa yalilingana tu na majanga makubwa sana yaliyotokea katika miaka ya 69–73, 114–117 na 132–135 BK. Kila moja ya migogoro hii ilisababisha uharibifu mkubwa:

  1. Vita vya mwaka 69–73 BK: Viliharibu Hekalu, ukuhani wake, jiji la Yerusalemu na mfumo wa uchumi wa Yudea uliotegemea Hekalu.
  2. Vita vya mwaka 114–117 BK: Viliharibu mali za Wayahudi waliokuwa wameishi nje ya nchi yao, vikawafanya wawe maskini, vikawafanya watumwa na kuwavunja moyo.
  3. Vita vya mwaka 132–135 BK: Viliharibu miji mingi na mamia ya vijiji katika eneo lote la Palestina. Idadi ya Wayahudi ilipungua sana, na makumi ya maelfu wakafanywa watumwa.
Tukizingatia mambo haya, hatupaswi kuhusisha Injili ya Marko na madai yasiyo na msingi kwamba Nero aliwatesa Wakristo. Hii ni tafsiri inayopendwa na baadhi ya waandishi Wakristo. Badala yake, tunapaswa kuihusisha na mateso halisi ambayo taifa zima lilipitia.

Dini ya Kiyahudi yenyewe ilikuwa katika hali ngumu sana. Udhaifu wake ulikuwa umeonekana wazi. Kwa muda mrefu, Mungu wa Waebrania alikuwa akiwaadhibu watu wake aliowachagua kwa sababu walikuwa wamemwasi: hawakuitii Sheria.

Lakini kila mara Wayahudi walikuwa wakitubu na kurekebisha mambo yao, kisha baadaye walirudia tena kuvunja Sheria. Hata hivyo, kufikia mwaka 135 BK, eneo la Yudea liliondolewa kabisa kwenye ramani, na watu wa taifa hilo wakatawanyika sehemu mbalimbali.

Kwa Myahudi mmoja mmoja, tatizo kubwa lilikuwa kwamba agano lilikuwa kati ya Mungu wa Wayahudi na taifa lote la Israeli. Kila mtu alipaswa kuishi kwa haki na kutii sheria za Mungu. Makosa ya mtu mmoja mwovu yangeweza kuhatarisha taifa zima.

Baada ya janga kubwa la mwaka 135 BK, Wayahudi wengi waliokuwa wamekata tamaa hawakuona tena tumaini katika wazo la wokovu wa taifa zima. Wengine huenda walihisi kwamba hakukuwa na wokovu wowote.

Kama Yosefo alivyosema, Mungu sasa alikuwa upande wa Warumi. Yosefo aliendelea kuwa Myahudi, lakini aliamini kwamba watawala wa Roma walikuwa vyombo ambavyo Mungu alivitumia kuwaadhibu Wayahudi.

Bila shaka, Wayahudi wengi waliokata tamaa huenda waliiacha dini ya Kiyahudi na kujiunga na mojawapo ya dini za kipagani.

Katika kipindi hiki kigumu sana, kulitokea hitaji la kubadilisha kwa kiasi kikubwa imani ya Kiyahudi. Taifa la Israeli lingeweza kuangamia, lakini je, kungeweza kupatikana njia ambayo watu wacha Mungu wangeweza kutumia kujiokoa wenyewe?

Jibu lilikuwa kuanzisha agano jipya kati ya mtu binafsi na Mungu wake. Hii ingetoa njia ya kupata wokovu wa mtu binafsi, sawa na aina ya wokovu iliyokuwa ikiahidiwa na dini za siri za kipagani.
 


Sasa Nini?​

Wayahudi waliokuwa wametawanyika katika maeneo mbalimbali na waliokata tamaa walipokuwa wakijaribu kutatua tatizo lao, bila shaka walijiuliza: “Kwa nini maandiko matakatifu ya Kiyahudi yalishindwa kutusaidia kwa kiwango hiki?”

Badala ya kutilia shaka ukweli wa unabii wao wa zamani, makuhani walitaka kulinda nafasi yao ya baadaye. Kwa hiyo, walijadiliana na kufikia hitimisho kwamba tatizo halikuwa katika maandiko, bali lilikuwa kwa Wayahudi wenyewe.

Wakati ulipofika, kama ilivyotabiriwa, Masihi alikuwa amekuja! Lakini taifa la Wayahudi kwa ujumla lilishindwa kumtambua! Hata wanafunzi ambao Masihi mwenyewe alikuwa amewachagua walionekana kuwa watu wasioelewa haraka. Walishindwa tena na tena kuelewa ujumbe wa Mungu au kuendeleza jukumu la Masihi.

Matokeo yake, Mungu mkali Yahweh aliwaadhibu Wayahudi kwa ukali zaidi kuliko alivyokuwa amewaadhibu hapo zamani.

Sasa janga hilo lilionekana kuwa na maana. Na tumaini lingeweza kurudi tena.

Ikiwa mtu mwadilifu angemwabudu Masihi huyo aliyekuwa amekuja zamani, basi angalau mtu huyo angeweza kuwa na uhakika wa kupata nafasi katika “Israeli mpya”.

Baada ya kuamua mafundisho hayo mapya ya dini, maswali mawili yalijitokeza: “Masihi huyo ambaye watu walishindwa kumtambua alikuwa nani?” na “Kwa nini hakutambuliwa?”

Hapa, maana mpya zilizotolewa kutoka katika maandiko ya zamani, kwa kufuata desturi ya Kiyahudi ya tafsiri inayoitwa midrash, zilitoa jibu: Masihi huyo angekuwa amejificha kwa kujifanya mtu mwingine; angeficha utambulisho wake wa kuwa Masihi.

Mafundisho hayo mapya yalihitaji kuunganishwa katika hadithi yenye kushawishi, ambayo ingeweza kusomwa kwa sauti mbele ya makundi ya Wayahudi waliokuwa wamekata tamaa.

Tangu wakati makuhani wa mwanzo wa Ukristo walipoanza kuamini kwamba Masihi alikuwa amekuja na tayari alikuwa ameondoka, walianza kutafuta kumtambua mwokozi ambaye watu walikuwa wamemkosa.

Rekodi za Hekalu na mambo mengine mengi yalikuwa yamepotea wakati wa vita. (Bila shaka, baadhi ya maandiko yalifichwa ndani ya mitungi huko Qumran, na kugunduliwa tena miaka elfu mbili baadaye.)

Hata hivyo, vipande vya maandishi, hadithi zilizokumbukwa kwa sehemu tu, na mkusanyiko mkubwa wa hadithi za dini za kipagani vingesaidia kujaza maelezo yaliyokosekana.

Ikiwa barua za Rabi Sauli, anayejulikana pia kama Paulo, zilipatikana kwao, zilichangia tu wazo maarufu la Wagnostiki kwamba “Kristo aliyefufuka” anatawala mbinguni na ni kiumbe wa kiroho kabisa, ambaye angeshuka kutoka mbinguni akiwa juu ya wingu wakati wa mwisho wa dunia.

Kwa Wakristo wa mwanzo, kuja huku kungekuwa kuja kwa pili kwa Masihi. Lakini walikuwa karibu kutunga hadithi ya kuja kwake kwa mara ya kwanza.

Katika hadithi iliyotokea, yaani Injili ya Marko, mwandishi aliunganisha zaidi ya hadithi ndogo 50, hasa hadithi za uponyaji na miujiza, zinazofanana na zile zilizosimuliwa kuhusu Apolonius. Hadithi hizo ziliwekwa kati ya sehemu inayomshusha hadhi Yohana Mbatizaji, ambaye wafuasi wake walikuwa wapinzani wakubwa wa Wakristo wa mwanzo, na sehemu ya hadithi inayohusu mwokozi anayekufa, aina ya hadithi iliyokuwa ikitangazwa rasmi wakati huo kwa ajili ya Antinos aliyekufa
 

Hapa kuna tafsiri kwa Kiswahili rahisi, nikiwa nimehifadhi vichwa vya habari, aya na msisitizo wa maandishi ya awali.

Masihi Aliyepotea

Masihi Aliyepotea​

Katika kujaribu kutatua tatizo la kiteolojia kwamba “Masihi alikuwa amekuja, lakini watu hawakumtambua,” Marko anamfanya mhusika wake mkuu afanye miujiza mingi isiyoisha. Lakini baadaye, anawaamuru watu walioponywa, watazamaji, wanafunzi wake na hata pepo wakae kimya (1:34; 1:44; 3:12; 5:43; 7:36; 8:26; 8:30; 9:9).

Yule anayewaletea watu Neno la Mungu anawaambia wote wakae kimya kuhusu jambo hilo!

Bila shaka, jambo hili linaleta kutokubaliana ndani ya simulizi, kwa sababu miji mizima inashuhudia matendo yake! Hata hivyo, kulingana na mwandishi, kutokubaliana kwa aina hii kunapatikana katika Biblia nzima.

Simulizi fupi la Marko linahusu mateso (na Wayahudi walikuwa wakiteseka). Simulizi hilo linaelekeza kwenye tumaini la waumini kupata nafasi katika “Ufalme wa Mungu” ambao ulikuwa unatarajiwa kuja hivi karibuni. Marko anaanza kumwelezea Yesu kwa kutumia mfano wa “mtumishi anayeteseka” katika kitabu cha Isaya.

“Wakati umetimia, na Ufalme wa Mungu umekaribia. Tubuni na kuiamini Injili.” (1:15)

Kwa hiyo, tumaini ni kwamba mateso yanayowapata watu wakati huo yataisha hivi karibuni.

Lakini katika Injili hii ya kwanza, hakuna orodha ya ukoo wa Yesu; hakuna nyota, hakuna simulizi la sherehe ya kuzaliwa kwake, wala hakuna Bethlehemu. Maria anatajwa kwa jina mara moja tu (huenda sehemu hiyo iliongezwa baadaye), na Yosefu hatajwi kabisa.

Kwa kweli, Yesu mwenyewe anajitenga na familia yake (3:31, 35), na familia yake inafikiri kwamba amepoteza akili (3:21).

Huyu hawezi kuwa kwa urahisi yule Maria aliyetembelewa na malaika mkuu, ambaye “alifurahi” kwa sababu ya “mambo makuu aliyotendewa” alipopata ujauzito wa kimungu! Hakuna simulizi la kukimbilia Misri, hakuna mauaji ya watoto wachanga, wala hakuna habari za Yesu mwenye umri wa miaka 12 hekaluni. Mambo haya yote yalikuwa bado hayajaandikwa.

Vilevile, Yesu wa Marko bado hajawa kiumbe mkamilifu kama anavyoelezwa katika Injili zilizoandikwa baadaye. Mhusika wake mkuu anaitwa “Mwana wa Mungu,” lakini bado anaonyesha tabia za kibinadamu.

Yesu wake anaonekana akiwa na huzuni (14:34), akiwa amekata tamaa (8:12), akiwa amekerwa (10:14), akiwa na hasira (11:15–17), akiwa ameshangaa (6:6), na akiwa amechoka (4:38).

Huko Nazareti, hakuweza kufanya “matendo makuu ya nguvu” kwa sababu watu hawakumwamini. Roho Mtakatifu alimshukia wakati wa ubatizo wake “kama njiwa.” Inaonekana kwamba, kabla ya hapo, alikuwa mwanadamu wa kawaida tu.

Nusu ya kwanza ya Injili ya Marko (sura ya 1–9) ina orodha ya miujiza na matendo ya kutoa pepo. Mengi ya matukio hayo yanajirudia. (Anatumia neno “mara moja” zaidi ya mara 40!)

Pia kuna mifano mingi ambayo inaonekana kuwachanganya wafuasi wake badala ya kuwasaidia kuelewa.

Kisha, Marko anaelekeza simulizi kwenye matukio ya kushangaza zaidi. Anamfanya Yesu “ageuke sura” na kuwa na mwonekano unaong'aa juu ya mlima unaofaa kwa tukio hilo. Akiwa hapo, wingu linalozungumza linathibitisha kwamba yeye ni Mwana wa Mungu.

Baada ya hapo, Yesu anaendelea na kazi yake ya kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine akitoa pepo, akiwa njiani kuelekea Yerusalemu.

Kisha tunakutana na sura ya ajabu inayohusu unabii wa “Nyakati za Mwisho” (sura ya 13).

Kwa nini unabii huu ulihitajika kabisa?

Watu wengi walijua kwamba Yesu ben Anania, mwaka wa 62 BK, alikuwa ametoa unabii kama huo ambao ulionekana kuwa sahihi, kama Yosefo alivyoandika mwaka wa 79 BK.

Marko alitaka mhusika wake mkuu pia awe na uwezo mkubwa wa kutoa unabii. Kwa hiyo, alichukua mfano maarufu zaidi wa unabii ulioonekana “kutimia” wakati huo na kuubadilisha ili uendane na simulizi lake.

Kumbuka: Hii ni tafsiri ya maandishi ya mwandishi, ikihifadhi hoja na mtazamo wake wa kukosoa Biblia. Si uthibitisho kwamba madai yote yaliyomo ni ukweli wa kihistoria.
 

ungalifngua uzi ingalikuwa vizuri , hata hivyo namjibu huyo mtu anayejifanya ni mwislamu kuwa uislamu haujui hata quran haijui.

Tunapozungumzia Uislamu, tunapaswa kuleta ushahidi kutoka katika Qur’ani na Sunnah, si kutoa hukumu ya haramu bila dalili.

Allah ameamrisha Hija kwa mwenye uwezo katika Qur’ani 3:97.

Mtume ﷺ amehimiza kujifunza na kufundisha Qur’ani katika Sahih al-Bukhari 5027.

Tarawehe ni ibada inayojulikana katika Sunnah, na Qur’ani 4:3 inaruhusu kuoa wake wengi kwa masharti ya uadilifu.

Vilevile, Qur’ani 93:9 inatukataza kumwonea yatima, na 2:220 inasema kuwatengenezea yatima mambo yao ni bora.

Katika dini, tunapaswa kumcha Allah na kusema kwa elimu na ushahidi.
 
ungalifngua uzi ingalikuwa vizuri , hata hivyo namjibu huyo mtu anayejifanya ni mwislamu kuwa uislamu haujui hata quran haijui.

Tunapozungumzia Uislamu, tunapaswa kuleta ushahidi kutoka katika Qur’ani na Sunnah, si kutoa hukumu ya haramu bila dalili.

Allah ameamrisha Hija kwa mwenye uwezo katika Qur’ani 3:97.

Mtume ﷺ amehimiza kujifunza na kufundisha Qur’ani katika Sahih al-Bukhari 5027.

Tarawehe ni ibada inayojulikana katika Sunnah, na Qur’ani 4:3 inaruhusu kuoa wake wengi kwa masharti ya uadilifu.

Vilevile, Qur’ani 93:9 inatukataza kumwonea yatima, na 2:220 inasema kuwatengenezea yatima mambo yao ni bora.

Katika dini, tunapaswa kumcha Allah na kusema kwa elimu na ushahidi.
Magazeti yote uliyoandika hapa nikajuwa una jambo jipya kumbe ni kumpigia promo Allah anayeongea kiarabu tu?

Ama kweli wakoloni walituweza Waafrica.
 
Magazeti yote uliyoandika hapa nikajuwa una jambo jipya kumbe ni kumpigia promo Allah anayeongea kiarabu tu?

Ama kweli wakoloni walituweza Waafrica.
Dr mzima hujui kusoma kiswahili? Unasema ni kiarabu ? Hulaumiki hii yote ni Baba yenu Nyerere aliyeuwa elimu Tanganyika. Humjui Dr. Wala machinga wote wachumia tumbo
 
Dr mzima hujui kusoma kiswahili? Unasema ni kiarabu ? Hulaumiki hii yote ni Baba yenu Nyerere aliyeuwa elimu Tanganyika. Humjui Dr. Wala machinga wote wachumia tumbo
Kwahiyo Allah anaongea lugha gani? Mbona dunia mzima hakuna msikiti wanaoswali kwa lugha zao?

Hivi Mmsai umswalishe kwa lugha isiyo yake kweli?
 
Kutoka Wakati Ujao Kurudi Zamani, kutoka Mbinguni kwenda Duniani

Kutoka Wakati Ujao Kurudi Zamani, kutoka Mbinguni kwenda Duniani​

Kati ya kipindi cha Wamakabayo na vita vya Bar Kokhba (takribani mwaka 160 KK hadi 135 BK), makundi ya Wayahudi yaliyokuwa yakizidi kuwa na misimamo mikali yalikuwa yakisubiri kuja kwa kiongozi shujaa, ambaye angekuwa askari na kuhani, au labda askari mmoja na kuhani mwingine. Kiongozi huyo angeliongoza “taifa la Israeli” kupata ushindi.

Kwa hiyo, walitarajia mtu ambaye angekuja hivi karibuni, wakati ujao. Huenda angekuwa wa ukoo wa Daudi au hata wa asili ya kiungu, lakini kwa mambo mengine angekuwa mwanadamu.

Tumaini na matarajio haya makubwa yalilingana tu na majanga makubwa sana yaliyotokea katika miaka ya 69–73, 114–117 na 132–135 BK. Kila moja ya migogoro hii ilisababisha uharibifu mkubwa:

  1. Vita vya mwaka 69–73 BK: Viliharibu Hekalu, ukuhani wake, jiji la Yerusalemu na mfumo wa uchumi wa Yudea uliotegemea Hekalu.
  2. Vita vya mwaka 114–117 BK: Viliharibu mali za Wayahudi waliokuwa wameishi nje ya nchi yao, vikawafanya wawe maskini, vikawafanya watumwa na kuwavunja moyo.
  3. Vita vya mwaka 132–135 BK: Viliharibu miji mingi na mamia ya vijiji katika eneo lote la Palestina. Idadi ya Wayahudi ilipungua sana, na makumi ya maelfu wakafanywa watumwa.
Tukizingatia mambo haya, hatupaswi kuhusisha Injili ya Marko na madai yasiyo na msingi kwamba Nero aliwatesa Wakristo. Hii ni tafsiri inayopendwa na baadhi ya waandishi Wakristo. Badala yake, tunapaswa kuihusisha na mateso halisi ambayo taifa zima lilipitia.

Dini ya Kiyahudi yenyewe ilikuwa katika hali ngumu sana. Udhaifu wake ulikuwa umeonekana wazi. Kwa muda mrefu, Mungu wa Waebrania alikuwa akiwaadhibu watu wake aliowachagua kwa sababu walikuwa wamemwasi: hawakuitii Sheria.

Lakini kila mara Wayahudi walikuwa wakitubu na kurekebisha mambo yao, kisha baadaye walirudia tena kuvunja Sheria. Hata hivyo, kufikia mwaka 135 BK, eneo la Yudea liliondolewa kabisa kwenye ramani, na watu wa taifa hilo wakatawanyika sehemu mbalimbali.

Kwa Myahudi mmoja mmoja, tatizo kubwa lilikuwa kwamba agano lilikuwa kati ya Mungu wa Wayahudi na taifa lote la Israeli. Kila mtu alipaswa kuishi kwa haki na kutii sheria za Mungu. Makosa ya mtu mmoja mwovu yangeweza kuhatarisha taifa zima.

Baada ya janga kubwa la mwaka 135 BK, Wayahudi wengi waliokuwa wamekata tamaa hawakuona tena tumaini katika wazo la wokovu wa taifa zima. Wengine huenda walihisi kwamba hakukuwa na wokovu wowote.

Kama Yosefo alivyosema, Mungu sasa alikuwa upande wa Warumi. Yosefo aliendelea kuwa Myahudi, lakini aliamini kwamba watawala wa Roma walikuwa vyombo ambavyo Mungu alivitumia kuwaadhibu Wayahudi.

Bila shaka, Wayahudi wengi waliokata tamaa huenda waliiacha dini ya Kiyahudi na kujiunga na mojawapo ya dini za kipagani.

Katika kipindi hiki kigumu sana, kulitokea hitaji la kubadilisha kwa kiasi kikubwa imani ya Kiyahudi. Taifa la Israeli lingeweza kuangamia, lakini je, kungeweza kupatikana njia ambayo watu wacha Mungu wangeweza kutumia kujiokoa wenyewe?

Jibu lilikuwa kuanzisha agano jipya kati ya mtu binafsi na Mungu wake. Hii ingetoa njia ya kupata wokovu wa mtu binafsi, sawa na aina ya wokovu iliyokuwa ikiahidiwa na dini za siri za kipagani.

Sasa Nini?​

Wayahudi waliokuwa wametawanyika katika maeneo mbalimbali na waliokata tamaa walipokuwa wakijaribu kutatua tatizo lao, bila shaka walijiuliza: “Kwa nini maandiko matakatifu ya Kiyahudi yalishindwa kutusaidia kwa kiwango hiki?”

Badala ya kutilia shaka ukweli wa unabii wao wa zamani, makuhani walitaka kulinda nafasi yao ya baadaye. Kwa hiyo, walijadiliana na kufikia hitimisho kwamba tatizo halikuwa katika maandiko, bali lilikuwa kwa Wayahudi wenyewe.

Wakati ulipofika, kama ilivyotabiriwa, Masihi alikuwa amekuja! Lakini taifa la Wayahudi kwa ujumla lilishindwa kumtambua! Hata wanafunzi ambao Masihi mwenyewe alikuwa amewachagua walionekana kuwa watu wasioelewa haraka. Walishindwa tena na tena kuelewa ujumbe wa Mungu au kuendeleza jukumu la Masihi.

Matokeo yake, Mungu mkali Yahweh aliwaadhibu Wayahudi kwa ukali zaidi kuliko alivyokuwa amewaadhibu hapo zamani.

Sasa janga hilo lilionekana kuwa na maana. Na tumaini lingeweza kurudi tena.

Ikiwa mtu mwadilifu angemwabudu Masihi huyo aliyekuwa amekuja zamani, basi angalau mtu huyo angeweza kuwa na uhakika wa kupata nafasi katika “Israeli mpya”.

Baada ya kuamua mafundisho hayo mapya ya dini, maswali mawili yalijitokeza: “Masihi huyo ambaye watu walishindwa kumtambua alikuwa nani?” na “Kwa nini hakutambuliwa?”

Hapa, maana mpya zilizotolewa kutoka katika maandiko ya zamani, kwa kufuata desturi ya Kiyahudi ya tafsiri inayoitwa midrash, zilitoa jibu: Masihi huyo angekuwa amejificha kwa kujifanya mtu mwingine; angeficha utambulisho wake wa kuwa Masihi.

Mafundisho hayo mapya yalihitaji kuunganishwa katika hadithi yenye kushawishi, ambayo ingeweza kusomwa kwa sauti mbele ya makundi ya Wayahudi waliokuwa wamekata tamaa.

Tangu wakati makuhani wa mwanzo wa Ukristo walipoanza kuamini kwamba Masihi alikuwa amekuja na tayari alikuwa ameondoka, walianza kutafuta kumtambua mwokozi ambaye watu walikuwa wamemkosa.

Rekodi za Hekalu na mambo mengine mengi yalikuwa yamepotea wakati wa vita. (Bila shaka, baadhi ya maandiko yalifichwa ndani ya mitungi huko Qumran, na kugunduliwa tena miaka elfu mbili baadaye.)

Hata hivyo, vipande vya maandishi, hadithi zilizokumbukwa kwa sehemu tu, na mkusanyiko mkubwa wa hadithi za dini za kipagani vingesaidia kujaza maelezo yaliyokosekana.

Ikiwa barua za Rabi Sauli, anayejulikana pia kama Paulo, zilipatikana kwao, zilichangia tu wazo maarufu la Wagnostiki kwamba “Kristo aliyefufuka” anatawala mbinguni na ni kiumbe wa kiroho kabisa, ambaye angeshuka kutoka mbinguni akiwa juu ya wingu wakati wa mwisho wa dunia.

Kwa Wakristo wa mwanzo, kuja huku kungekuwa kuja kwa pili kwa Masihi. Lakini walikuwa karibu kutunga hadithi ya kuja kwake kwa mara ya kwanza.

Katika hadithi iliyotokea, yaani Injili ya Marko, mwandishi aliunganisha zaidi ya hadithi ndogo 50, hasa hadithi za uponyaji na miujiza, zinazofanana na zile zilizosimuliwa kuhusu Apolonius. Hadithi hizo ziliwekwa kati ya sehemu inayomshusha hadhi Yohana Mbatizaji, ambaye wafuasi wake walikuwa wapinzani wakubwa wa Wakristo wa mwanzo, na sehemu ya hadithi inayohusu mwokozi anayekufa, aina ya hadithi iliyokuwa ikitangazwa rasmi wakati huo kwa ajili ya Antinos aliyekufa
 

Je, aliongozwa na Roho Mtakatifu au aliiga maandishi ya mtu mwingine?

Katika Agano la Kale, kwenye kitabu cha Esta, kuna mfalme anayeitwa Ahasuero. Mfalme huyo alikuwa amelewa, na akampa malkia wake Esta nafasi ya kuomba chochote anachotaka baada ya kucheza mbele yake.

“Malkia Esta, ombi lako ni nini? Utapewa. Unataka nini? Utatimizwa, hata kama ni nusu ya ufalme wangu.”

— Esta 7:2

Katika simulizi la awali, Hamani, aliyekuwa na cheo cha juu katika nyumba ya mfalme, anakufa.

Mwandishi wa Injili ya Marko anaeleza kuhusu mfalme Herode. Herode naye alikuwa amelewa, na akampa msichana aliyecheza mbele yake ahadi ya kumpa chochote atakachoomba, hata nusu ya ufalme wake.

“Niombe chochote unachotaka, nami nitakupa. Akaapa kwake, ‘Chochote utakachoniomba, nitakupa, hata nusu ya ufalme wangu.’”

— Marko 6:22–23

Katika simulizi la Marko, Yohana Mbatizaji ndiye anayekufa.
 

Mwisho wa dunia uliahirishwa​

Dunia iliendelea kuwepo licha ya kuharibiwa kwa Hekalu la Yerusalemu. Kwa hiyo, Marko anamwonyesha Yesu akisema: “Mwisho bado haujafika” (Marko 13:7).

Mwandishi wa makala hii anasema kwamba Marko hakufikiri kuwa kuharibiwa kwa Hekalu wakati wa vita vya kwanza vya Wayahudi kungeashiria mwisho wa dunia. Kwa maoni yake, hilo linaonyesha kwamba Marko aliandika muda mrefu baada ya vita vya mwaka 66–70 BK.

Yesu anasemekana kusema: “Mtasikia habari za vita na tetesi za vita.” Mwandishi anasema maneno hayo yanaweza kuhusishwa na maasi yaliyotokea baadaye, mwanzoni mwa karne ya pili.

Kwa hiyo, mwandishi anadai kwamba unabii huu unaoitwa “Ufunuo Mdogo” katika Marko 13 unaeleweka vizuri zaidi ikiwa Injili ya Marko iliandikwa baadaye.

1. Dalili ya kwanza: Masihi wa uongo​

Marko 13:22 inasema:

“Kwa maana watatokea makristo wa uongo na manabii wa uongo, nao watafanya ishara na maajabu ili kuwapotosha, kama ikiwezekana, hata wateule.”

Mwandishi anasema maneno haya yanaweza kumhusu zaidi Simon ben Kosiba, ambaye wafuasi wake walimwita Bar Kokhba, maana yake “mwana wa nyota”.

Watu wengi walimwona kuwa ndiye Masihi. Kwa msaada wa kuhani mkuu, Bar Kokhba aliongoza vita dhidi ya Warumi kuanzia mwaka 132 hadi 136 BK.

Inasemekana kwamba alitoa moto mdomoni mwake. Lakini mwandishi anasema kwamba jambo hilo lingeweza kufanywa kwa mbinu rahisi.

Jerome baadaye aliandika:

“Bar Kokhba, aliyeanzisha uasi wa Wayahudi, alikuwa akipeperusha kipande cha majani kilichowashwa moto ndani ya kinywa chake kwa kupuliza, ili watu waamini kwamba alikuwa akitema miali ya moto.”

— Jerome, Against Rufinus, 3.31.

Mwisho wa Injili ya Marko​

Sehemu iliyobaki ya Injili ya Marko inazungumzia mateso na kifo cha Yesu.

Mwandishi anasisitiza kwamba toleo la awali la Injili ya Marko linaishia ghafla bila kueleza kwamba watu walimwona Yesu aliyefufuka.

Katika Marko 16:8, wanawake wanaokuta kaburi tupu wanaogopa, wanakimbia na hawamwambii mtu yeyote.

Mwandishi anadai kwamba waandishi wa Kikristo walioishi baadaye waliongeza mwisho mwingine wenye maelezo zaidi na unaoridhisha zaidi.

Kwa nini mwandishi anadhani Marko aliandikwa baadaye?​

Ushahidi wa ndani unaotumiwa kujadili tarehe ya Injili ya Marko ni kwamba Yesu anatabiri kuharibiwa kwa Hekalu mwaka 70 BK.

Marko anaweka maneno haya kama sehemu ya mwisho ya mafundisho ya Yesu hadharani kabla ya kukamatwa kwake:

“Yesu akajibu, akamwambia, ‘Je, unayaona majengo haya makubwa? Halitabaki hapa jiwe juu ya jiwe ambalo halitabomoshwa.’”

— Marko 13:2.

Waandishi wa Kikristo, akiwemo Irenaeus, walitumia kuharibiwa kwa Hekalu kama ushahidi wa kwamba Marko aliandika baada ya mwaka 70 BK.

Lakini mwandishi wa makala hii anasema kwamba tukio la kuharibiwa kwa Hekalu lingeweza kuingizwa katika simulizi wakati wowote baada ya tukio hilo kutokea, hata mwaka 170 BK.

Anasema kwamba kuna dalili nyingine zinazoweza kusaidia kujua tarehe ya kuandikwa kwa Injili hiyo.

2. Dalili ya pili: Mateso, hasa kutoka kwa Wayahudi​

Marko 13:9 inasema:

“Kwa maana watawapeleka kwenye mabaraza, na katika masinagogi mtapigwa...”

Mwandishi anasema kwamba katika miaka ya 90 BK, Wayahudi walianza kutumia laana dhidi ya watu walioacha imani yao. Anadai kwamba uadui dhidi ya Wakristo waliotoka katika jamii ya Kiyahudi ulikuwa mkubwa zaidi kati ya miaka ya 100 na 120 BK.

Vita vya pili vya Wayahudi havikuandikwa kwa kina na Josephus kama vita vya kwanza. Hata hivyo, mwandishi anadai kwamba vita hivyo vilikuwa vikubwa zaidi na vilikuwa na matokeo makubwa, yakiwemo mabadiliko makubwa yaliyofanywa katika eneo la Yudea.

3. Dalili ya tatu: “Chukizo la uharibifu”​

Dalili nyingine ni maneno yanayohusishwa na Danieli 9:27. Katika muktadha wa awali unaotajwa na mwandishi, maneno haya yanahusishwa na Antiochus Epiphanes, ambaye alilinajisi Hekalu la Yerusalemu karibu mwaka 165 KK kwa kulihusisha na ibada ya Zeus.

Marko 13:14, 18 inasema:

“Lakini hapo mtakapoliona chukizo la uharibifu limesimama mahali pasipostahili... ndipo walio katika Uyahudi na wakimbilie milimani... Ombeni kwamba jambo hilo lisitokee wakati wa baridi.”

Baadhi ya watu wamependekeza kwamba maneno haya yanahusu mpango wa mfalme Caligula wa kuweka sanamu yake ndani ya Hekalu mwaka 40 BK. Lakini sanamu hiyo haikuwekwa, na Caligula aliuawa mwaka 41 BK.

Mwandishi anasema kwamba mfalme Hadrian alijifananisha na Antiochus Epiphanes. Kwa mujibu wa makala hii, sababu kubwa ya kuanza kwa uasi wa pili wa Wayahudi ilikuwa hatua ya Hadrian ya kuweka sanamu za miungu ya Kirumi na kujenga hekalu la mungu huyo katika eneo hilo.

Baada ya hapo, vita vikali vilifuata.

Mwandishi anaona kwamba maneno ya Marko, “Msomaji na afahamu,” yanaweza kuonyesha kwamba mwandishi alijua kuwa kuita hekalu hilo “chukizo” kungeweza kuonekana kama uchochezi dhidi ya Warumi. Anasema kwamba baada ya vita vya mwaka 135 BK, Hadrian aliwachukulia Wayahudi kwa ukali.

Kwa maoni ya mwandishi, kama Marko alikuwa anazungumzia tu uharibifu wa vita vya kwanza, maneno hayo ya siri yasingekuwa na maana hiyo hiyo.

Pia anasema kwamba kutajwa kwa kukimbia wakati wa baridi kunaweza kuhusishwa na vita vya pili, kwa sababu majeshi ya Warumi yalijiondoa kwa muda wakati wa baridi ili kujipanga upya. Anadai kwamba hali kama hiyo haikutokea katika vita vya kwanza.

Mwandishi anajaribu kuunganisha matukio haya vipi?​

Mwandishi anapanga matukio kwa namna hii:

Baada ya vita vya kwanza vya Wayahudi vya mwaka 66–73 BK, anasema kwamba baadhi ya Waessene waliobaki walianza kujiita “Kanisa la Mungu”.

Mwalimu wao wa Haki, ambaye tayari alikuwa amekufa, baadaye alichukuliwa kuwa Masihi.

Mwandishi anasema kwamba kundi hilo lilipingwa na Wagnostiki, ambao walimwona Kristo kuwa kiumbe wa kimungu kabisa. Kwa hiyo, katika jaribio la kuvutia wafuasi wapya, walianza kusimulia maisha ya shujaa wao kwa namna ya kuvutia zaidi, ingawa watu walikuwa wameanza kumsahau.

Anadai kwamba wafuasi wa Paulo, waliokuwa wakifanya kazi katika maeneo ya Wayahudi ndani ya miji ya Wagiriki, pia walitumia njia ya kusimulia upya maisha ya Yesu.

Tangu vita vilipoanza, wakimbizi kutoka Palestina walikuwa wameingia kwa wingi katika mji wa Alexandria, nchini Misri, wakienda na imani na desturi zao.

Kwa mujibu wa mwandishi, wafuasi wa Paulo, ambao walimwona Yesu kuwa kiumbe wa mbinguni mwenye nguvu kubwa, walijaribu kupata wafuasi katika makazi ya Wayahudi yenye watu wengi.

Anasema kwamba wapinzani wao wakuu hawakuwa Wagnostiki au Waessene waliobaki, bali makundi yaliyosisitiza ubatizo. Makundi hayo yalijumuisha wafuasi wa Yohana Mbatizaji na Therapeutae, ambao mwandishi anawaeleza kuwa waabudu wa jua.

Kama wafuasi wa Paulo, makundi hayo yalikuwa yameepuka mauaji ya vita kwa kutoshiriki katika mapigano dhidi ya Warumi.

Mwandishi anahitimisha kwamba wafuasi wa Yohana Mbatizaji walikuwa na shujaa halisi aliyekufa na kuwa shahidi wa imani, jambo lililowafanya kuwa wapinzani wenye nguvu zaidi.

Kumbuka, besti: Hii ni tafsiri ya makala hiyo, si uthibitisho kwamba madai yake yote ni ya kweli. Kwa mfano, madai kwamba Injili ya Marko iliandikwa baada ya mwaka 135 BK, au kwamba simulizi lake lilinakiliwa kutoka katika kitabu cha Esta, ni madai yanayohitaji kuchunguzwa na kulinganishwa na ushahidi wa kihistoria na wa kitaaluma.
 
Back
Top Bottom