Tunatengeneza mabwawa kwa ajili ya ufugaji wa samaki

Tunatengeneza mabwawa kwa ajili ya ufugaji wa samaki

MAMBO MUHIMU YAKUZINGATIA KABLA YA KUWEKA VIFARANGA KWENYE BWAWA LA SAMAKI

1.kuweka chokaa kwenye bwawa
2.kuweka maji
3.kurutubisha maji
4.kuakikisha vifaranga wako salama

Kuweka chokaa kwenye bwawa,,ni hatua ya kwanza kabla aujaweka maji
~chokaa inasaidia kuua vijidudu au vimelea atari kwa samaki mfano,:bacteria, fangasi n.k
~chokaa usaidia kuweka sawa/kurekebisha kiwango cha pH ktk bwawa

Kuweka maji katika bwawa ni hatua nyingine,,maji yasiweke na kujazwa kabisa,,weka maji kulingana na kina cha bwawa lako mfano bwawa la 1.5 weka maji 1.2m au bwawa la 1.0m weka 0.8m

Kurutubisha maji,,hii ni hatua muhimu bwawa nivizuri lirutubishwe ili kuongeza au kupatikana kwa chakula cha asili kwa samaki,,maji yakirutubishwa yatatengeneza vimelea vidogo ambavyo ni chakula cha samaki.
~Maji yana rutubishwa kwa kutumia mbolea,unaweza ukatumia mbolea ya asili na isio ya asili.Mfano wa mbolea ya asili ni kinyesi kutoka kwa mifugo kama kuku,ng'ombe,mbuzi n.k
Mfano wa mbolea isio ya asili ni UREA au NPK n.k hizi zinawekwa kwenye bwawa kulingana na ukubwa wa bwawa.
~Baada ya wiki au zaidi maji yatabadilika rangi nakua na ukijani apo ni sawa yapo tayari kwa kuweka vifaranga

Kuhakiki vifaranga kama viko salama,,unatakiwa uhakiki usalama wa vifaranga kabla aujaweka,vikiwa salama weka kwa kufwata utaratibu,,ila kama aviko sawa nilazima atua zinazotakiwa zichukuliwe kuonkoa au kuviweka viwe sawa.
KWA AYO MACHACHE NAFIKILI MTANIELEWA.
 
TUNAUZA CHAKULA BORA CHA SAMAKI

Nichakula kulichotengenezwa kwa formula na kutumia material bora.
Kilo ni kwa sh 2000.

TUNAUZA VIFARANGA VYA SAMAKI

Tunauza vifaranga vya samaki,,huduma hii inakufikia popote ulipo,
Sato(mono-sex) kwa sh.300
Sato(mixed-sex) kwa sh.200
Kambale kwa sh.400.
 
Habari wakuu mimi nahitaji kuchimbiwa bwawa na vifaranga na chakula nipo tanga nitawapataje
 
eedbe2c806fd43187a9602d63c7973d8.jpg

Ni vizur ukianza kufuga samaki kuanzia elfu moja nakuendelea kibiashara,,apo utaona faida yake
 
Usafi wa maji katika bwawa

Ni vizuri kuzinfatia usafi wa maji katika bwawa lako,Kuna faida nyingi zitokanazo maji ya bwawa kua safi mfano;

Upatikanaji wa hewa
Maji katika bwawa yakiwa Safi na uhakika wa hewa yakutosha katika bwawa inapatikana hivyo samaki wako watakua na sababu yakukua vizuri.

Kupunguza vijidudu hatari
Apa tunazungumzia vijidudu hatarishi kwa samaki mfano: bakteria,fangasi,parasaiti,virusi n.k ambapo vikiwepo witashambulia samaki hivyo ukuaji utapungua.

Kupunguza kemikali
Kupanda kwa kiwango Cha kemikali katika bwawa pia huatarisha afya ya samaki na maisha yake,,mfano maji yakichafuka yanaongeza kiwango cha kemikali ya acid ambayo sio rafiki na maisha ya samaki, hivyo tunatakiwa tuakikishe maji yako Safi.

Pia Kuna sababu ndogo ndogo Kama maji yakiwa safi yanampa mfugaji au msimamizi wa mabwawa kuona mabadiliko ya samaki katika bwawa na kumpa picha kamili ya hali ya samaki wake

Hivyo ni muhimu kuakikisha maji yanakua Safi katika bwawa,na namna ya maji kua Safi ni kubadilisha mara kwa mara.
 

Attachments

  • IMG_20160116_123818.jpg
    IMG_20160116_123818.jpg
    34.7 KB · Views: 160
Chakula na ulishaji wa samaki

Katika ufugaji samaki chakula na namna ya ulishaji ni kitu kinachopaswa kuzingatiwa Sanaa ili kiweze kuleta matokeo mazuri ya ukuaji wa samaki wako

Kwa asilimia kubwa katika ufugaji wa samaki hutegemea chakula na ulishaji,,
Tunaposema chakula Ina maana,chakula Bora,salama apa wafugaji wengi wanapata changamoto kwa maana awapati chakula bora ambacho kina Kila aina ya virutubisho vinavyotakiwa na kwa kiwango/kiasi maalumu kwa samaki husika,mfano chakula cha kambale kinatakiwa kiwe na virutubisho ambavyo ni tofauti na virutubisho vya chakula cha Sato kwa maana samaki hao wawili wana sifa mbili tofauti katika ulaji,,
Pia chakula bora ni kile kilichotengenezwa katika hali mzuri au kilichoandaliwa vizur mfano virutubisho ambavyo havija haribika au kuoza,,uchanganyaji mzuri na viungo vingine kua katika hali mzuri.

Katika ulishaji wa samaki pia huleta maana kubwa katika ukuaji wa samaki,,samaki anatakiwa alishe kwa muda au kwa wakati maalumu na kulingana na wingi na uzito wao katika bwawa.jinsi unavyo mlisha samaki kwa kuzingatia ayo(uzito,wingi wao,na namna ya ulishaji) Apo uhakika wa ukuaji wa samaki wako ni mkubwa

Hili jedwali la chini linaonesha siku,uzito wa samaki,kiwango cha ulishaji,na ukuaji wa samaki kwa ujumla. Hii itakupa mwanga kuona je unafanya sahihi katika ufugaji wako? Je samaki wanakua kulingana na inavyotakiwa!?
 
Chakula na ulishaji wa samaki

Katika ufugaji samaki chakula na namna ya ulishaji ni kitu kinachopaswa kuzingatiwa Sanaa ili kiweze kuleta matokeo mazuri ya ukuaji wa samaki wako

Kwa asilimia kubwa katika ufugaji wa samaki hutegemea chakula na ulishaji,,
Tunaposema chakula Ina maana,chakula Bora,salama apa wafugaji wengi wanapata changamoto kwa maana awapati chakula bora ambacho kina Kila aina ya virutubisho vinavyotakiwa na kwa kiwango/kiasi maalumu kwa samaki husika,mfano chakula cha kambale kinatakiwa kiwe na virutubisho ambavyo ni tofauti na virutubisho vya chakula cha Sato kwa maana samaki hao wawili wana sifa mbili tofauti katika ulaji,,
Pia chakula bora ni kile kilichotengenezwa katika hali mzuri au kilichoandaliwa vizur mfano virutubisho ambavyo havija haribika au kuoza,,uchanganyaji mzuri na viungo vingine kua katika hali mzuri.

Katika ulishaji wa samaki pia huleta maana kubwa katika ukuaji wa samaki,,samaki anatakiwa alishe kwa muda au kwa wakati maalumu na kulingana na wingi na uzito wao katika bwawa.jinsi unavyo mlisha samaki kwa kuzingatia ayo(uzito,wingi wao,na namna ya ulishaji) Apo uhakika wa ukuaji wa samaki wako ni mkubwa

Hili jedwali la chini linaonesha siku,uzito wa samaki,kiwango cha ulishaji,na ukuaji wa samaki kwa ujumla. Hii itakupa mwanga kuona je unafanya sahihi katika ufugaji wako? Je samaki wanakua kulingana na inavyotakiwa!?
Feeding%2520Table%5B1%5D.jpg
 
Mh.tunaomba mchanganuo wa kuandaa bwawa kwa ujumra MF. Mkoa wa NJOMBE ...
Mkuu mi mwenyewe ni mtu wa Njombe hivi kwa hali yetu ya baridi vile kunauwezekano kukawa na ustawi wa samaki kweli? Roho huwa inaniuma ninapo yacheki maji yalivyo mengi harafu hakuna ufugaji wa samaki. Tupeni ushauri wa kitaalam inawezekana kufuga samaki kwa baridi ile ya Njombe -Makete?

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Bwawa lakuweza kufugia samaki 6000 linagharimu kiasi gani
Ujenzi wa bwawa utofautiana na material yanayotumika na aina ya udongo wa sehemu yako
Mfano.
~Bwawa la kuchimba tu bila kuweka material yoyote(kwa sehemu za mfinyanzi)
~bwawa la kuchimba na kuweka nylon(kwa sehemu za udongo tiftifu)
~bwawa la kujengea kwa tofali(kwa sehemu za kichanga)

Mkuu sehem yako Ina aina gani ya udongo na unaitaji kujenga bwawa la aina gani Kati ya ayo nikujulishe gharama zake?
 
Mkuu ufugaji kwa mkoa wa njombe unawezekana,,ila changamoto kubwa ni hali ya hewa sio rafiki sana na ukuaji wa samaki,,hali ya joto iko chini sana ukilinganisha na inavyotakiwa kwa samaki,,wapo watu wanafanya ufugaji uko ila wanatoa repoti ya samaki kutokua sababu ya baridi Kali ususani kipindi hiki.
 
Mkuu ufugaji kwa mkoa wa njombe unawezekana,,ila changamoto kubwa ni hali ya hewa sio rafiki sana na ukuaji wa samaki,,hali ya joto iko chini sana ukilinganisha na inavyotakiwa kwa samaki,,wapo watu wanafanya ufugaji uko ila wanatoa repoti ya samaki kutokua sababu ya baridi Kali ususani kipindi hiki.
Nashukuru sana mkuu.
 
  • Thanks
Reactions: as2
UKUBWA WA BWAWA NA WINGI WA SAMAKI

Wingi wa samaki na ukubwa wa bwawa ni vitu vinavyo tegemeana au kuelezeana.

~ukubwa wa bwawa la samaki huelezea kabisa idadi ya samaki waliomo ndani ya bwawa
Mfano,:ukubwa wa bwawa la mita za mraba 10*10 linaweza kukaa samaki kuanzia 1000,bwawa la mita za mraba 10*20 linaweza kukaa samaki kuanzia 2000.katika bwawa ni vizuri kuzingatia kiwango Cha kuweka samaki ili waweze kukua vizuri.

Kuna viwango tofauti tofauti katika kuweka samaki katika bwawa kulingana na ukubwa wake. Mfano unaweza kuweka samaki 1,2,3,,10,,15 nakuendelea kwa mita za mraba katika bwawa hii inatofautiana na aina ya ufugaji unaoufanya(ufugaji Mdogo,wakati,mkubwa)

Kwa wafugaji wetu wandani ya nchi wengi wanafuga ufugaji Mdogo na wachache wanafuga wakati hivyo tunapaswa kuzingatia kiwango Cha kuweka samaki katika bwawa ili kuakikisha ukuaji kwa samaki na tufanye vizuri katika soko.

Umuhimu au faida ya kuzingatia kuweka kiwango maalum Cha samaki katika bwawa

~Tunawapa nafasi ya kukua samaki.
Mfano,
✓Eneo likiwa la kutosha kwa samaki linawapa nafasi ya kupata hewa yakutosha,pia nirahisi kukadilia kiwango Cha kuwalisha,hivyo watapata chakula chakuwatosheleza,,
✓Hali ya uchafuzi wa maji katika bwawa utapungua sababu samaki wakiwa wengi zaidi ya kiwango kile kinyesi chao kinaenda kuzalisha uchafu.
✓Hupunguza hatari ya magonjwa,, magonjwa yanatokana na mrundikano wa uchafu katika maji utakuta maji yanatoa harufu kali,Apo ni rahisi kuwa na magonjwa,na magonjwa yakiwepo basi vifo,kudumaa,kwa samaki ni kawaida kutokea.
✓kusaidia katika kuwaudumia samaki,,kuwaudumia mfano kulisha,kubadili maji,kuchukua sampa wakati kuwapima ukuaji n.k
✓pia inasaidia katika kuweka kumbukumbu ya samaki,,kuanzia siku unaweka mpaka unatoa,,kujua idadi ya wazima,waliokufa,,pia inaturahisishia kutupa takwimu ya mradi(gharama,faida,hasala n.k)

Ayo machache yanaonesha kuweka samaki kwa kiwango maalum katika bwawa Kuna faida nyingi zadi ,ivyo ndugu mfugaji au mtarajiwa wa samaki ni vizuri ukizingatia ayo.
 
Ufugaji samaki kitaalam unalipa.
Zingatia ujenzi bora wa bwawa
Zingatia urutubishaji wa maji
Zingatia vifaranga Bora
Zingatia chakula Bora
Zingatia ulishaji sahihi
Fuatilia maendeleo ya samaki wako
Kua na uhakika wa soka kabla ya ufugaji.
IMG_20180819_151058.jpg
 
Back
Top Bottom