The last drop of urine doesn't obey the gravitational force until you shake it

The last drop of urine doesn't obey the gravitational force until you shake it

stabilityman

JF-Expert Member
Joined
Jul 9, 2024
Posts
847
Reaction score
1,799
Chinua Achebe said that "the last drop of urine doesn't obey the gravitational force until you shake it 😂 .
Huu ni msemo wa kuchekesha, lakini ukiuchambua kwa kina una mambo kadhaa ya kuvutia kifikra:

1. Fizikia halisi nyuma ya utani:
Tone hii inacheza na dhana ya mvuto wa uzito (gravity). Kwa kweli, tone lililobaki halikatai sheria za fizikia — tatizo ni mvutano wa uso (surface tension) na msuguano (adhesion) kwenye ngozi. Tone dogo huwa na nguvu ya kushikamana (adhesive force) inayolingana au kuzidi nguvu ya mvuto kwa ukubwa huo mdogo. Ndiyo maana linahitaji "msukumo wa ziada" (kutikisa) kulishinda.

2. Hoja ya kifalsafa iliyofichwa:
Msemo huu unaweza kutumika kama mfano (metaphor) wa maisha: mambo madogo mara nyingi hayaachi kwa urahisi hata kama "sheria" (kanuni za kimaumbile au za kijamii) zinasema yanapaswa kwenda. Wakati mwingine unahitaji "kutikisa" mambo — yaani kuchukua hatua ya ziada — ili kumaliza kitu kidogo kilichobaki, badala ya kusubiri kiishe chenyewe.

3. Ucheshi kama busara ya watu wa kawaida:
Tamaduni nyingi zina misemo inayotumia mambo ya kawaida ya kila siku (kama hili) kubeba somo la kina kwa njia ya kuchekesha, badala ya kufundisha moja kwa moja. Ni njia ya hekima kupitia ucheshi — unaufanya ukumbukwe zaidi kuliko ungeelezwa kinadharia.

Kwa ufupi: msemo mdogo wa kuchekesha, lakini una mizizi katika fizikia halisi na hekima ya kawaida kuhusu jinsi ya kumaliza mambo madogo yanayobaki nyuma. 😄
 
Back
Top Bottom