Ukosefu wa kulala ni ugonjwa wa kulala ambao unaonyeshwa na ubora wa kulala au kutoridhika kwa muda, mara nyingi unaonekana kama ugumu wa kulala, ugumu wa kulala au kuamka mapema, na inaweza kusambazana na uharibifu wa kazi ya mchana. Sababu zake zinahusisha sababu za kisaikolojia (kama vile wasiwasi, unyogovu) na sababu za kibiolojia (kama vile njaa, uchovu).
Tiba kuu
matibabu ya dawa
Melatonin: inapatikana kwa watu ambao hawana usingizi mdogo au ugonjwa wa saa ya kibiolojia, inaweza kupunguza muda wa kulala na kuboresha ubora wa usingizi, lakini inahitaji matumizi ya muda mfupi ambayo inaweza kutegemea au kusababisha ugonjwa wa endocrine kwa muda mrefu. Watu waliokuwa na vikwazo ni pamoja na watoto wadogo, wanawake wajawazito, na wale waliokuwa na uharibifu wa ini na figo.
Dawa ya dawa:
Benzodiazepines (kama vile Desirapine): athari za kutuliza ni nguvu lakini rahisi kutegemea, inahitaji kutumika kwa tahadhari.
Dawa zisizo za benzodiazepine (kama vile zolpidem): madhara machache ni chaguo la tiba ya mstari wa kwanza.
Tiba isiyo ya dawa
Tiba ya tabia ya utambuzi (CBT-I): Kuboresha ukosefu wa kulala kwa kurekebisha tabia za kulala, kurekebisha utambuzi makosa, matokeo ya kudumu na bila hatari ya kutegemea dawa.
Kubadilisha maisha: kufanya kazi mara kwa mara, kupunguza matumizi ya vifaa vya elektroniki usiku, kufanya mazoezi ya wastani na kuepuka chakula cha chuma