Super El nino 2026/2027.. El nino ya kihistoria

Super El nino 2026/2027.. El nino ya kihistoria

Mshana Jr

Platinum Member
Joined
Aug 19, 2012
Posts
374,535
Reaction score
867,395
Utabiri wa sasa unaonyesha kuwepo kwa "Super El Niño" inayokuwa kwa kasi kubwa na inayoweza kuweka historia.
Hali hii inatokea katika Bahari ya Pasifiki na inatarajiwa kufikia kilele mwishoni mwa mwaka 2026, kisha kuendelea hadi mapema msimu wa kuchipua wa mwaka 2027. Wanasayansi wa hali ya hewa wanaonya kuwa mfumo huu unakua haraka kuliko kawaida na unaweza kufikia viwango vya juu zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu kumbukumbu zilipoanza kuwekwa mnamo mwaka 1950.

Makubaliano ya hivi karibuni ya kielelezo kutoka taasisi kubwa kama Kituo cha Utabiri wa Hali ya Hewa cha NOAA na Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) yanaonyesha uwezekano wa asilimia 96 hadi 97 kwa El Niño hii kudumu msimu wote wa baridi wa kizio cha kaskazini.

Aidha, kuna uwezekano wa asilimia 81 kwamba itaimarika na kuwa ya nguvu kubwa sana. Joto la juu la maji ya bahari tayari limevuka wastani kwa nyuzi joto +1.94 °C, huku joto la chini ya maji likifikia rekodi ya nyuzi joto 6 juu ya wastani.

Kutokana na joto hili kubwa linalotolewa kutoka baharini, kuna uwezekano mkubwa kuwa mwaka 2026 utaweka rekodi mpya ya kuwa mwaka wa joto zaidi duniani.

Wataalamu wanakadiria kuwa athari kamili ya ongezeko hili la joto itafikia kilele chake mnamo mwaka 2027. Hali hii inaweza kusukuma wastani wa joto la dunia hadi nyuzi joto 1.7 juu ya viwango vya kabla ya mapinduzi ya viwanda.

Mkondo wa hewa wa Pasifiki utabadilisha mzunguko wa unyevunyevu duniani na kusababisha mabadiliko makubwa ya hali ya hewa. Maeneo ya Kusini mwa Marekani, California, na Texas yanakabiliwa na hatari kubwa ya mvua kubwa na mafuriko, wakati Kaskazini mwa Marekani kukiwa na hali ya hewa ya wastani.

Kwa upande mwingine, hatari kubwa ya ukame mkali na mawimbi ya joto inatabiriwa kwa nchi za Australia, Kusini-Mashariki mwa Asia, India, na maeneo ya Kusini mwa Afrika.
Hata hivyo, maeneo ya Afrika Mashariki, sehemu za Kati na Mashariki mwa Asia, pamoja na maeneo makubwa ya Amerika Kusini yanatarajiwa kupokea mvua kubwa kupita kiasi.
Hali hii itaongeza kwa kiasi kikubwa hatari ya mafuriko katika mikoa hiyo.
 
El mino ndo nn tena.?
"El Niño" (au El Nino) ni mfumo wa mabadiliko ya hali ya hewa duniani unaotokea pale joto la maji ya bahari katikati na mashariki mwa Bahari ya Pasifiki linapoongezeka kuliko kawaida.
Mabadiliko haya huvuruga mifumo ya upepo na kusababisha athari kubwa za hali ya hewa duniani kote.
 
Athari za El Niño nchini Tanzania

Mvua kubwa:
Husababisha mvua nyingi zinazopitiliza kiwango cha kawaida, hasa kipindi cha vuli (Oktoba–Desemba).

Mafuriko:
Mvua hizo huleta mafuriko yanayoweza kuharibu miundombinu kama barabara na nyumba.

Athari za kilimo:
Mazao yanaweza kusombwa na maji au kuoza mashambani kutokana na unyevu uliokithiri.

Magonjwa:
Huongeza hatari ya milipuko ya magonjwa kama kipindupindu na malaria kutokana na maji yaliyotuama.
 
Utabiri wa sasa unaonyesha kuwepo kwa "Super El Niño" inayokuwa kwa kasi kubwa na inayoweza kuweka historia.
Hali hii inatokea katika Bahari ya Pasifiki na inatarajiwa kufikia kilele mwishoni mwa mwaka 2026, kisha kuendelea hadi mapema msimu wa kuchipua wa mwaka 2027. Wanasayansi wa hali ya hewa wanaonya kuwa mfumo huu unakua haraka kuliko kawaida na unaweza kufikia viwango vya juu zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu kumbukumbu zilipoanza kuwekwa mnamo mwaka 1950.

Makubaliano ya hivi karibuni ya kielelezo kutoka taasisi kubwa kama Kituo cha Utabiri wa Hali ya Hewa cha NOAA na Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) yanaonyesha uwezekano wa asilimia 96 hadi 97 kwa El Niño hii kudumu msimu wote wa baridi wa kizio cha kaskazini.

Aidha, kuna uwezekano wa asilimia 81 kwamba itaimarika na kuwa ya nguvu kubwa sana. Joto la juu la maji ya bahari tayari limevuka wastani kwa nyuzi joto +1.94 °C, huku joto la chini ya maji likifikia rekodi ya nyuzi joto 6 juu ya wastani.

Kutokana na joto hili kubwa linalotolewa kutoka baharini, kuna uwezekano mkubwa kuwa mwaka 2026 utaweka rekodi mpya ya kuwa mwaka wa joto zaidi duniani.

Wataalamu wanakadiria kuwa athari kamili ya ongezeko hili la joto itafikia kilele chake mnamo mwaka 2027. Hali hii inaweza kusukuma wastani wa joto la dunia hadi nyuzi joto 1.7 juu ya viwango vya kabla ya mapinduzi ya viwanda.

Mkondo wa hewa wa Pasifiki utabadilisha mzunguko wa unyevunyevu duniani na kusababisha mabadiliko makubwa ya hali ya hewa. Maeneo ya Kusini mwa Marekani, California, na Texas yanakabiliwa na hatari kubwa ya mvua kubwa na mafuriko, wakati Kaskazini mwa Marekani kukiwa na hali ya hewa ya wastani.

Kwa upande mwingine, hatari kubwa ya ukame mkali na mawimbi ya joto inatabiriwa kwa nchi za Australia, Kusini-Mashariki mwa Asia, India, na maeneo ya Kusini mwa Afrika.
Hata hivyo, maeneo ya Afrika Mashariki, sehemu za Kati na Mashariki mwa Asia, pamoja na maeneo makubwa ya Amerika Kusini yanatarajiwa kupokea mvua kubwa kupita kiasi.
Hali hii itaongeza kwa kiasi kikubwa hatari ya mafuriko katika mikoa hiyo.
Hii el nino sijui itamkuta wapi dogo The Icebreaker. Kwasababu wakata mauno kwenye mafuriko watamuudhi.

secretarybird
 
Utabiri wa sasa unaonyesha kuwepo kwa "Super El Niño" inayokuwa kwa kasi kubwa na inayoweza kuweka historia.
Hali hii inatokea katika Bahari ya Pasifiki na inatarajiwa kufikia kilele mwishoni mwa mwaka 2026, kisha kuendelea hadi mapema msimu wa kuchipua wa mwaka 2027. Wanasayansi wa hali ya hewa wanaonya kuwa mfumo huu unakua haraka kuliko kawaida na unaweza kufikia viwango vya juu zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu kumbukumbu zilipoanza kuwekwa mnamo mwaka 1950.

Makubaliano ya hivi karibuni ya kielelezo kutoka taasisi kubwa kama Kituo cha Utabiri wa Hali ya Hewa cha NOAA na Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) yanaonyesha uwezekano wa asilimia 96 hadi 97 kwa El Niño hii kudumu msimu wote wa baridi wa kizio cha kaskazini.

Aidha, kuna uwezekano wa asilimia 81 kwamba itaimarika na kuwa ya nguvu kubwa sana. Joto la juu la maji ya bahari tayari limevuka wastani kwa nyuzi joto +1.94 °C, huku joto la chini ya maji likifikia rekodi ya nyuzi joto 6 juu ya wastani.

Kutokana na joto hili kubwa linalotolewa kutoka baharini, kuna uwezekano mkubwa kuwa mwaka 2026 utaweka rekodi mpya ya kuwa mwaka wa joto zaidi duniani.

Wataalamu wanakadiria kuwa athari kamili ya ongezeko hili la joto itafikia kilele chake mnamo mwaka 2027. Hali hii inaweza kusukuma wastani wa joto la dunia hadi nyuzi joto 1.7 juu ya viwango vya kabla ya mapinduzi ya viwanda.

Mkondo wa hewa wa Pasifiki utabadilisha mzunguko wa unyevunyevu duniani na kusababisha mabadiliko makubwa ya hali ya hewa. Maeneo ya Kusini mwa Marekani, California, na Texas yanakabiliwa na hatari kubwa ya mvua kubwa na mafuriko, wakati Kaskazini mwa Marekani kukiwa na hali ya hewa ya wastani.

Kwa upande mwingine, hatari kubwa ya ukame mkali na mawimbi ya joto inatabiriwa kwa nchi za Australia, Kusini-Mashariki mwa Asia, India, na maeneo ya Kusini mwa Afrika.
Hata hivyo, maeneo ya Afrika Mashariki, sehemu za Kati na Mashariki mwa Asia, pamoja na maeneo makubwa ya Amerika Kusini yanatarajiwa kupokea mvua kubwa kupita kiasi.
Hali hii itaongeza kwa kiasi kikubwa hatari ya mafuriko katika mikoa hiyo.
Hii el nino sijui itamkuta wapi dogo The Icebreaker. Kwasababu wakata mauno kwenye mafuriko watamuudhi.

secretarybird
 
Back
Top Bottom