Songombingo ya urithi wa mirathi: Somo limesomeka

Songombingo ya urithi wa mirathi: Somo limesomeka

bhikola

JF-Expert Member
Joined
Apr 2, 2012
Posts
1,132
Reaction score
1,668
Habari ndugu zangu, jamaa na marafiki katika familia hii pana ya JF

Wadau, katika siku za hivi karibuni kumetokea mirathi mbili ambazo zimeleta funzo kubwa kwa jamii yetu, hasa yenye familia pana (extended family). Siyo vizuri kuwajadili au kuwataja marehemu (wapumzike kwa amani), lakini tuna kitu cha kujifunza kutoka kwa Mzee Mengi na bilionea Msuya (Mungu awarehemu)

Swali kubwa ninalojiuliza: Ni nani hasa anastahili kurithi mali za marehemu?
1. Wazazi (kama wapo) ambao wamekulea na kuhangaika na wewe, wamepambana kibongobongo walau miaka 25 mpaka 30 kukufikisha kuweza kujitegemea. Kisha umepambana, na ukiwa na miaka 40/45 umefariki. Je, wanastahili kupata chochote?

2. Una mke/wake zako. Tuseme umeishi naye miaka 10/15. Mmeshirikiana kinachowezekana mmevumiliana na hayo yote mliyoyapata. Then umerest in peace. Anastahili kupata nini? Je, ni sahihi kusema achukue vyotevyote vilivyopo pasipo kujali ndugu wengine? - extended family

3. Una watoto: iwe wakubwa au bado wadogo. Wanastahili kupata nini?

4. Mashemeji

5. Kaka na dada zako kutoka katika tumbo/familia yako

6. Mashangazi, wajomba, babu na bibi, wakwe n.k

Kiukweli, kuna vile vitu vinaendelea huku duniani unaweza waza uache kutafuta mpunga wala kuweka vitega uchumi hasa ukiwaza songombingo utakaloacha siku ukiondoka na kuiacha duniani.

Imagine, watu wanapelekana mahakamani, wengine wameuana (mke wa Erasto kamuua - inasemekana - wifi yake), nyumba haikaliki, magali hayaendesheki, biashara zimefungwa why?

Jamani tutafakari pamoja
 
Hata kwa marehemu masikini ni hayo hayo wakishidwa kugombania mali kwasababu huna watagomvania Maiti izikwe wapi? nanani wahusike kwenye sadaka nk.....kiufupi jamii yetu nimatatizo sana katika kila jambo
 
Ila yule shangaziyao pamoja na bibi wa yule dogo inaonekana wana uchu wa ajabu..wao ni mali, mali na mali nothing but mali..
So sad mkuu. Yaani ni wana uchungu balaa. Mzee katulia tu anawaangalia. Kama ulishindwa kutafuta enzi zako bana ulishindwa tu. Mtu yuko tayari kuwatosa hata wajukuu
 
Hata kwa marehemu masikini ni hayo hayo wakishidwa kugombania mali kwasababu huna watagomvania Maiti izikwe wapi? nanani wahusike kwenye sadaka nk.....kiufupi jamii yetu nimatatizo sana katika kila jambo
Umenichekesha sana mkuu
Eti walau wagombanie sadaka na rambirambi
 
Binafsi sitaki kusikia kitu kinachoitwa urithi...[emoji119]
 
Hayo mambo yapo ndani ya kila jamii... Dunia nzima!
Hoja ni kuwa dunia ni uwanja wa fujo! Na maisha yetu hapa ni maigizo ya muvi moja hivi ndeeefuu!
Kamwe usitegemee utakaokutana nao wawe wema kwako!
Jifanye umekufa ndo utaujua ukweli wote?!
 
Mtu anapokufa bila kuacha wosia, mali zake zinatakiwa kurithiwa na warithi halali chini ya msimamizi wa mirathi.

Wafuatao ndio warithi halali
  1. Mke, wake halali wa marehemu.
  2. Watoto halali wa marehemu
  3. Watoto wanaotambuliwa kifamilia
  4. Wazazi wa marehemu
  5. Ndugu wa kuzaliwa tumbo moja kwa baba mmoja
Wafuatao sio warithi halali
  1. Babu na Bibi
  2. Wajomba na mashangazi
  3. Vimada
  4. Watoto wa nje wasio julikana
  5. Watoto wa mama mmoja baba tofauti
  6. Watoto wa kufikia
  7. Ndugu wengine wowote ni ndugu tuu na sio warithi halali.
Marehemu anaweza kuacha wosio mtu mwingine yoyote kuwa mrithi wake, ila marehemu anapoacha wasio wa kutowarithisha warithi halali, then mrithi halali yoyote anaweza kufungua shauri mahakamani kupinga wosia wa marehemu.

Kwa bahati nzuri sana, mabilioneo hao wote wawili uliowataja, waliacha wosia.
Migogoro mikubwa ya urithi huanzia kwa nani awe msimamizi wa mirathi!.

P
 
Dawa ni kujitahidi kuandika waosia utakaoonyesha migawanyo ya Mali zako utakapokufa. Baasi
Kaka hata ukiandika wosia wana tupilia mbali nakusingizia eti marehemu hakuwa nakili timamu wakati wakifo chake kwahiyo alikosea kwenye hosia wake....tena wanaenda mahakani kuwaka pingamizi ya kisheria kabisa, jamii za kiafrica zina kera bora ule pesa yako uimalize wagombanie maiti masikini tu
 
Je Aliyeyefariki Akiwa Mke?/
Mtu anapokufa bila kuacha wosia, mali zake zinatakiwa kurithiwa na warithi halali chini ya msimamizi wa mirathi.

Wafuatao ndio warithi halali
  1. Mke, wake halali wa marehemu.
  2. Watoto halali wa marehemu
  3. Watoto wanaotambuliwa kifamilia
  4. Wazazi wa marehemu
  5. Ndugu wa kuzaliwa tumbo moja kwa baba mmoja
Wafuatao sio warithi halali
  1. Babu na Bibi
  2. Wajomba na mashangazi
  3. Vimada
  4. Watoto wa nje wasio julikana
  5. Watoto wa mama mmoja baba tofauti
  6. Watoto wa kufikia
  7. Ndugu wengine wowote ni ndugu tuu na sio warithi halali.
Marehemu anaweza kuacha wosio mtu mwingine yoyote kuwa mrithi wake, ila marehemu anapoacha wasio wa kutowarithisha warithi halali, then mrithi halali yoyote anaweza kufungua shauri mahakamani kupinga wosia wa marehemu.

Kwa bahati nzuri sana, mabilioneo hao wote wawili uliowataja, waliacha wosia.
Migogoro mikubwa ya urithi huanzia kwa nani awe msimamizi wa mirathi!.

P
 
Dawa ni kujitahidi kuandika waosia utakaoonyesha migawanyo ya Mali zako utakapokufa. Baasi
umenikumbusha marehemu mzee Mengi...wosia inasemekana kaandika woote uende kwa Jaki na mapacha wake baasi...wale watoto wakubwa wapewe buku tu8[emoji23] [emoji23]
Nadhani Jaki kuna kitu adhimu alikuwa anampa mzee wetu hadi network haikuwa sawa wakati anaandika huo wosia!
 
Kama mutakuwa muna muabudu Mwenyezimungu,then hakutokuwa na tatizo lolote ktk mirathi.
 
Kama mutakuwa muna muabudu Mwenyezimungu,then hakutokuwa na tatizo lolote ktk mirathi.
Akili watu huwaruka kabisa hata kama ni watu wa kanisani na wanakaa viti vya mbele kila wakati wa ibada. Usicheze na Mali na mpunga ni balaa
 
Ila yule shangaziyao pamoja na bibi wa yule dogo inaonekana wana uchu wa ajabu..wao ni mali, mali na mali nothing but mali..
Mkuu jitahidi usi judge watu kwa kuangalia tu,Familia yao Msuya sio wachovu ila ukiangalia wanachopambania ni mali za mtoto wao kuchukuliwa na kaka wa mke wa Marehemu (Wajomba) na ukizingatia huyo mke ana tuhuma za kumuua mtoto wao mwingine;Vaa viatu vyao yaani Mtu anayetuhumiwa kutuma watu kuua mtoto wako anawapa mali za wajukuu zako kaka zake
 
Na k
Mtu anapokufa bila kuacha wosia, mali zake zinatakiwa kurithiwa na warithi halali chini ya msimamizi wa mirathi.

Wafuatao ndio warithi halali
  1. Mke, wake halali wa marehemu.
  2. Watoto halali wa marehemu
  3. Watoto wanaotambuliwa kifamilia
  4. Wazazi wa marehemu
  5. Ndugu wa kuzaliwa tumbo moja kwa baba mmoja
Wafuatao sio warithi halali
  1. Babu na Bibi
  2. Wajomba na mashangazi
  3. Vimada
  4. Watoto wa nje wasio julikana
  5. Watoto wa mama mmoja baba tofauti
  6. Watoto wa kufikia
  7. Ndugu wengine wowote ni ndugu tuu na sio warithi halali.
Marehemu anaweza kuacha wosio mtu mwingine yoyote kuwa mrithi wake, ila marehemu anapoacha wasio wa kutowarithisha warithi halali, then mrithi halali yoyote anaweza kufungua shauri mahakamani kupinga wosia wa marehemu.

Kwa bahati nzuri sana, mabilioneo hao wote wawili uliowataja, waliacha wosia.
Migogoro mikubwa ya urithi huanzia kwa nani awe msimamizi wa mirathi!.

P
Na kibaya naona wasimamizi wa mirathi wanajipaga temporary ownership au wengine hujimilikisha kabisa!
 
Mkuu jitahidi usi judge watu kwa kuangalia tu,Familia yao Msuya sio wachovu ila ukiangalia wanachopambania ni mali za mtoto wao kuchukuliwa na kaka wa mke wa Marehemu (Wajomba) na ukizingatia huyo mke ana tuhuma za kumuua mtoto wao mwingine;Vaa viatu vyao yaani Mtu anayetuhumiwa kutuma watu kuua mtoto wako anawapa mali za wajukuu zako kaka zake
Nadhani hata hivo vilio vinavyojitokeza kwa ndugu wa Msuya vinatokana na hilo!
 
Back
Top Bottom