Soko la sukari kutoka viwanda vyetu vya ndani

Soko la sukari kutoka viwanda vyetu vya ndani

murumbasi

Member
Joined
Dec 3, 2014
Posts
75
Reaction score
25
Leo kwa masikitiko makubwa nimeona jinsi sukari inayozalishwa kutoka viwanda vyetu vya ndani ilivyokosa soko huku sukari kutoka nje ikiuzwa kwa bei ya chini. Leo pia imetangazwa kuwa tani moja ya miwa imeteremka kutoka Tshs.1,200,000 mpaka Tshs.800,000. Binafsi sijaamini kama kweli Serikali inataka kuwaondolea wananchi umaskini kuona mambo haya yakiendelea bila kuchukua hatua. Yafuatayo ni athari zinazojitokeza:-
  • Ukosefu wa sera ya kulinda viwanda vyetu ili vizalishe ajira.
  • Ukosefu wa mapato ya Serikali kwa waagizaji toka nje kutolipa kodi stahiki.
  • Ukosefu wa ajira kwa wananchi wetu. Hii ni kupelekea viwanda kupunguza wafanyakazi.
  • Kuendeleza umaskini kwa wananchi. Mfano kama tani moja ya sukari ilikuwa inauzwa Tshs.1,200,000 na sasa inauzwa Tshs.800,000.
  • Wananchi kuchukia Serikali yao.

Suala hili amekwishaelezwa Mhe. Waziri wa Kilimo na hakuna hatua iliyochukuliwa na mambo bado yako palepale. kama Waziri anaelezwa na hachukui hatua kuna nini kimejificha nyuma ya pazia. Binafsi namwomba Mhe. Rais aingilie kati suala hili ili jambo hili lipate ufumbuzi. Mhe. Rais wewe ni Baba yetu. Watoto wako wanapokuwa wana matatizo, wanaposononeka, hawana amani ni budi tukukimbilie. Inasikitisha kuona maghala yamejaa sukari eti hakuna wanunuzi.TUSAIDIE MHE. RAIS.
 
Leo kwa masikitiko makubwa nimeona jinsi sukari inayozalishwa kutoka viwanda vyetu vya ndani ilivyokosa soko huku sukari kutoka nje ikiuzwa kwa bei ya chini. Leo pia imetangazwa kuwa tani moja ya miwa imeteremka kutoka Tshs.1,200,000 mpaka Tshs.800,000. Binafsi sijaamini kama kweli Serikali inataka kuwaondolea wananchi umaskini kuona mambo haya yakiendelea bila kuchukua hatua. Yafuatayo ni athari zinazojitokeza:-
  • Ukosefu wa sera ya kulinda viwanda vyetu ili vizalishe ajira.
  • Ukosefu wa mapato ya Serikali kwa waagizaji toka nje kutolipa kodi stahiki.
  • Ukosefu wa ajira kwa wananchi wetu. Hii ni kupelekea viwanda kupunguza wafanyakazi.
  • Kuendeleza umaskini kwa wananchi. Mfano kama tani moja ya sukari ilikuwa inauzwa Tshs.1,200,000 na sasa inauzwa Tshs.800,000.
  • Wananchi kuchukia Serikali yao.

Suala hili amekwishaelezwa Mhe. Waziri wa Kilimo na hakuna hatua iliyochukuliwa na mambo bado yako palepale. kama Waziri anaelezwa na hachukui hatua kuna nini kimejificha nyuma ya pazia. Binafsi namwomba Mhe. Rais aingilie kati suala hili ili jambo hili lipate ufumbuzi. Mhe. Rais wewe ni Baba yetu. Watoto wako wanapokuwa wana matatizo, wanaposononeka, hawana amani ni budi tukukimbilie. Inasikitisha kuona maghala yamejaa sukari eti hakuna wanunuzi.TUSAIDIE MHE. RAIS.
Wanunuzi wapo wa sukari,sio lazima kusubiri soko la ndani,watafute masoko ya nje ya nchi.Kama wameshindwa kuuza ujue sukari yao bei ni kubwa.Kabla ya kuagizwa sukari ya nje,sukari ilifikia kilo mpaka 3000,sasa hivi sukari mpaka kilo 1300,ni nafuu kubwa kwa mwananchi.
 
Tumechoka na ukiritimba wenu mlituuzia sukari mpaka tsh 3000/-kwa kilo Leo wanaojua kufanya biashara nje ya mipaka ya nchi zao wanawakimbiza mnaanza kulialia na serikali kwa mini na nyinyi msitafute masoko ya nje kama kweli sukari yenu INA ubora wa kimataifa?sisi wananchi tunachohitaji ni unafuu wa bidhaa na iliyo bora muhimu walipe kodi na mkifanya mchezo hao hao tutawakaribisha wake kuanzisha viwanda huku huku nchini tuone kama mtaweza kushindana nao kitechnolojia na biashara kiujumla
 
Wanunuzi wapo wa sukari,sio lazima kusubiri soko la ndani,watafute masoko ya nje ya nchi.Kama wameshindwa kuuza ujue sukari yao bei ni kubwa.Kabla ya kuagizwa sukari ya nje,sukari ilifikia kilo mpaka 3000,sasa hivi sukari mpaka kilo 1300,ni nafuu kubwa kwa mwananchi.

Viwandani wanalipa kodi. Na wanaoingiza kwa njia nyingine wanalipa kodi kama inavyotakiwa? Uchumi huu utakuwaje bila kuwa na viwanda vya ndani vinavyolindwa na sera na taratibu mbalimbali ili iwe nchi yenye kujitegemea?
 
Nchi hii inageuka kuwa nchi ya wachuuzi...tutapangana China na Hongkong kununua vitu ambavyo tungeweza kuvitengeneza hapa hapa.
 
Mlikuwa mnafungia sukari ndani ili mtuumize wanyonge,ingawa sifurahii hali hiyo kutokea lakini nyie ndio chanzo,mliidindia serikali kushusha bei hadi 1700 kwa kilo leo supermarket zote sukari ni 1600 hadi 1800,nimeona kilombero sugar wana stock ya tani 40,000 za sukari.
 
Washindane tu, nani anajali kama bei zinashuka? Si faida kw walaji?
 
mbona mikoani bei ya sukar iko juu sana 2000-25000 hiyo bei nyie mmeitoa wapi au dar ndo mambo safi eeh?
 
...awa wanaojiitwa wawekezaji wa ndani, wanapata hasara kivipi?
au wanataka kuendelea kuwahujumu watanzania kwa kigezo cha uwekezaji wa ndani?
"hawaoni ata aibu! Waende wakaulize nchi za jirani; KE, UG, au ata Zambia bei za sukari zikoje!"

"shame on you WAWEKEZAJI WA NDANI - IPTL nyingine na capacity charge zenu"
 
Serikali ising'ang'anie hawa wawekezaji badala yake iwawezeshe wakulima wa miwa kuwa na viwanda vidogo vidogo vya uzalishaji wa sukari...wakulima watapata faida kubwa zaidi.wenye viwanda wabadilishe mifumo ya viwanda vyao ili kuja na mifumo ya kisasa yenye gharama ndogo za uzalishaji.wapunguze overheads manake tunaona wanavyotanua humu mjini...mwananchi haelewi story yoyote inayomfanya alipe bei kubwa ya sukari"....
 
Kweli sisi kama wananchi tunaitaji bidhaa zote muhimu kuwa chin,lakn tukubali wakat mwingne serikali inafanya makosa kwnye kuratibu mambo yake,ilitakiwa ibalansi soko ili lisiasi la wawekezaji wa ndan,sbb tumeona hata kwenye mahindi ya wakuli wamezuia yastoke nje wakahaidi kununua wao matokeo yake yanozea kwnye maghala sasa je unamuinuaje hapo mtu wa hali ya chini au mkulima kwa utendaji huu??
 
Kweli sisi kama wananchi tunaitaji bidhaa zote muhimu kuwa chin,lakn tukubali wakat mwingne serikali inafanya makosa kwnye kuratibu mambo yake,ilitakiwa ibalansi soko ili lisiasi la wawekezaji wa ndan,sbb tumeona hata kwenye mahindi ya wakuli wamezuia yastoke nje wakahaidi kununua wao matokeo yake yanozea kwnye maghala sasa je unamuinuaje hapo mtu wa hali ya chini au mkulima kwa utendaji huu??
Kila mtu atafute mbinu za kujikwamua kibiashara asingoje serekali msaidie.Watafute njia mbadala za soko.Wahangaike mikoani kutafuta mawakala wa biashara.
 
ivi ni kipi kinafanya ghalama za uzalishaji wa sukari tanganyika kuwa juu kuliko malawi? ni umeme au? umefika wakati sasa hawa wazalishaji wa ndani wa sukari watwambie wazi wazi sisi raia kipi kinafanya washindwe ili tujue la kuifanyia serikali
 
Hawana lolote hawa ni mbinu ya kutaka wasilipe kodi ya mapato. Walitutesa sana walifungia sukari kwenye maghala bei ikapaa kutoka 1400 mpaka 3000.mh. Rais akaamuru sukari ya nje iruhusiwe kuingia nchini,bigup Kikwete. Acha wapigwe tu.
 
Mleta mada nisaidie kitu kimoja, maana kuna research nafanya kuhusu miwa, ukiweza ni PM, hiyo bei ya tani 1 kua 800,000 - 1,200,000 umeitoa wapi? (source) au hiyo link uliposoma, itanisaidia sana tafadhali
 
Maana haiwezekani labda kuna makosa ya kiufundi,
Kwani tani moja ya miwa inatoa 100kg za sukari,
Kilo moja ya sukari ni 1300-1800 shilingi kwa maelezo yako, maana yake tani moja inaweza toa 130,000 - 180,000 kwa kilo 100 ambayo ni sawa na tani 1
 
Serikali idhibiti ubora tu hayo ya bei mtaani ni faida kwetu walaji na ndo faida ya free market,soko lilikuwa monopolised sana mpaka kg ikafikia 3000 ghafla
 
Kwa dar es salaam kuanzia jana jumatatu sukari kg 50 inauzwa tsh 76,000/= kutoka tsh 69,000 na ni imepanda ndani ya siku moja sawa na ongezeko la tsh 7,000 kwa mfuko mmoja
 
Kwa dar es salaam kuanzia jana jumatatu sukari kg 50 inauzwa tsh 76,000/= kutoka tsh 69,000 na imepanda ndani ya siku moja sawa na ongezeko la tsh 7,000 kwa mfuko mmoja
 
Back
Top Bottom